ผู้เขียน หัวข้อ: เราเตือนคุณแล้ว .. ว่าอย่าจอด - -*  (อ่าน 15017 ครั้ง)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Re: เราเตือนคุณแล้ว .. ว่าอย่าจอด - -*
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 00:03:57 »
มันช่วยไม่ได้จริงนิหน่า รถมันไปไม่ได้อ่า จอดซะขวางโลกเลย 55+

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: เราเตือนคุณแล้ว .. ว่าอย่าจอด - -*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 00:19:51 »
มันเป็นการยอมรับความเสี่ยง และการตัดสินใจ

เมื่อคุณต้องเลือกว่าจะจอดที่ไหน สมองต้องสามารถประเมินความเสี่ยงได้ว่า คุณได้อะไร เสี่ยงอะไรมากแค่ไหน

หากบ้านคุณเป็นที่ลุ่มต่ำ การจอดที่บ้านมีความเสี่ยงที่จะโดนน้ำท่วม ซึ่งค่าใช้จ่ายในการซ่อมรถจากน้ำท่วมนั้น
สำหรับรถบางคันจะต่ำ และบางคันจะสูงมาก แต่ข้อดีคือรถจะอยู่ในสายตาคุณตลอด

หากนำไปจอดบนทางด่วน โชคดีก็จะเซฟรถได้ และไม่มีอะไรเสียหาย ไม่เสียเงิน
หากโชคร้าย ก็โดนชน หากชนเล็กน้อย ทำสีและซ่อม อาจไม่แพงเท่าการ Restore รถที่จมน้ำ
หากโชคร้ายที่สุด คือโดนขโมย หายทั้งคัน

สำหรับรถแต่ละคันในบ้านผมจึงเลือกวิธีเอาตัวรอดไม่เหมือนกัน อย่าง NX ผมจอดบ้านเลย เพราะภายใน
มีแค่เบาะที่จะแพ้น้ำ ..ผมหาเบาะเปลี่ยนใหม่ได้ไม่กี่พัน หน้าปัด 800 บาท ECU 1,500 บาท วิทยุไม่ีกี่พัน
แต่ถ้ารถผมหาย มันเฮิร์ทที่สุดแล้ว

นี่คือความเสี่ยงที่คิดแล้วผมเลือก หลายคนก็เลือกที่จะเอารถไปห่างหูห่างตา ขอให้รอดจากน้ำ
ก็ควรจะยอมรับความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น

แต่ผมไม่ชอบคนที่จะไม่รับอะไรนอกจากความได้ซึ่งสิ่งที่ตนเองต้องการ รถฉันก็จะต้องไม่เปียกน้ำ
ห้ามชาวบ้านมาชนรถฉัน ตำรวจต้องคอยดูแลรถฉันให้ด้วย รัฐต้องคอยดูแลรถให้ฉันเพราะฉันถือว่า
ฉันเสียภาษีแล้ว ปัจจัยหลังๆนี่เอาไปแปะไว้กับคนอื่นเท่านั้น ยอมทำสิ่งที่เสี่ยงแต่ไม่ยอมรับความเสี่ยง
ท้ายสุดคนเจ็บคือตัวเอง

ลองพิจารณาดู แล้วจงยอมรับสิ่งที่ตัวเองเลือก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 00:25:40 »
ถ้าว่าตามข้างบนอะไรก็ไม่เอา ก็วิ่งลงใต้ไปเที่ยวสัก 3-4 วันรอน้ำลงดีกว่าครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:03:36 »
มันเป็นการยอมรับความเสี่ยง และการตัดสินใจ

เมื่อคุณต้องเลือกว่าจะจอดที่ไหน สมองต้องสามารถประเมินความเสี่ยงได้ว่า คุณได้อะไร เสี่ยงอะไรมากแค่ไหน

หากบ้านคุณเป็นที่ลุ่มต่ำ การจอดที่บ้านมีความเสี่ยงที่จะโดนน้ำท่วม ซึ่งค่าใช้จ่ายในการซ่อมรถจากน้ำท่วมนั้น
สำหรับรถบางคันจะต่ำ และบางคันจะสูงมาก แต่ข้อดีคือรถจะอยู่ในสายตาคุณตลอด

หากนำไปจอดบนทางด่วน โชคดีก็จะเซฟรถได้ และไม่มีอะไรเสียหาย ไม่เสียเงิน
หากโชคร้าย ก็โดนชน หากชนเล็กน้อย ทำสีและซ่อม อาจไม่แพงเท่าการ Restore รถที่จมน้ำ
หากโชคร้ายที่สุด คือโดนขโมย หายทั้งคัน

สำหรับรถแต่ละคันในบ้านผมจึงเลือกวิธีเอาตัวรอดไม่เหมือนกัน อย่าง NX ผมจอดบ้านเลย เพราะภายใน
มีแค่เบาะที่จะแพ้น้ำ ..ผมหาเบาะเปลี่ยนใหม่ได้ไม่กี่พัน หน้าปัด 800 บาท ECU 1,500 บาท วิทยุไม่ีกี่พัน
แต่ถ้ารถผมหาย มันเฮิร์ทที่สุดแล้ว

นี่คือความเสี่ยงที่คิดแล้วผมเลือก หลายคนก็เลือกที่จะเอารถไปห่างหูห่างตา ขอให้รอดจากน้ำ
ก็ควรจะยอมรับความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น

แต่ผมไม่ชอบคนที่จะไม่รับอะไรนอกจากความได้ซึ่งสิ่งที่ตนเองต้องการ รถฉันก็จะต้องไม่เปียกน้ำ
ห้ามชาวบ้านมาชนรถฉัน ตำรวจต้องคอยดูแลรถฉันให้ด้วย รัฐต้องคอยดูแลรถให้ฉันเพราะฉันถือว่า
ฉันเสียภาษีแล้ว ปัจจัยหลังๆนี่เอาไปแปะไว้กับคนอื่นเท่านั้น ยอมทำสิ่งที่เสี่ยงแต่ไม่ยอมรับความเสี่ยง
ท้ายสุดคนเจ็บคือตัวเอง

ลองพิจารณาดู แล้วจงยอมรับสิ่งที่ตัวเองเลือก

++++++ ครับอย่าเห็นแก่ตัวมากที่อื่นหนักกว่านี้เยอะทั้งต่างประเทศหรือแม้แต่ต่างจังหวัดใกล้ๆกรุงเทพ

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:25:56 »
\คนเก็บเงินรถเมล์ : พี่ข้างหน้ารถมันจอดสองฝั่งอ่ะ เอาไงดีครับ

คนขับ : ชนแม่งเลย จอดขวางโลก !

คนเก็บ : เหยียบแม่ดเล้ยนิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:54:17 »
สังคมสมัยนี้อ่อนแอลงทุกวัน คนเห็นแก่ตัวกันมากขึ้น แฟนผมปกติไปทำงานโดยสารเรือเป็นหลักแต่ช่วงนี้น้ำหนุนสูงทำให้เรือวิ่งไม่ได้ ติดสะพาน ทำให้ต้องนั่งรถเมล์ไปทำงาน เชื่อมั๊ย หาคนที่สละที่นั่งให้คนท้อง 6-7 เดือนแทบไม่ได้เลยบางวันต้องยืนตลอดสาย วันนึงกระเป๋ารถเมล์ตะโกนบอกว่า สละที่นั่งให้คนท้องด้วยครับปรากฎว่าเฉย ตะโกนอีกรอบเสียงดังกว่าเดิมมากคนในรถมองหน้ากันเลิ่กลั่กว่าใครจะลุก ปรากฎว่ามีผู้หญิงคนนึงลุกให้ทั้งที่เค้าถือของพะรุงพะรัง ซึ้งน้ำใจเค้ามาก

ผมได้แต่ปลอบแฟนว่าทนอีกแค่ 2 เดือนกว่าๆก็จะได้หยุดงานยาวแล้ว ทนหน่อยน่ะ หลายท่านอาจคิดว่าทำไมไม่นั่งแท๊กซี่ล่ะ ขอบอกว่าถ้านั่งแท๊กซี่วันนึงคงเกือบพันแน่นอน เพราะที่ทำงานไกลมาก เดินทางไปกลับก็เกือบ 5 ชั่วโมงต่อวันแล้วถ้านั่งเรือก็เกือบ 4 ชั่วโมง

บอกได้เลยว่าคนที่จอดรถเห็นแก่ตัวมาก ใครว่ารถเมล์เนี่ยผมขอประนามร่วมไปด้วยเลยว่าเห็นแก่ตัว คนที่นั่งรถเมล์หลายๆคนก็ไอ้พวกที่เอารถมาจอดนั่นแหละ มันไม่มีรถแล้วไปไหนมาไหนก็ต้องรถสาธารณะนี่แหละ ถ้ามีธุระเร่งด่วนเช่นมีคนป่วยหนักต้องส่งโรงบาอย่างเร่งด่วนแล้วมาเจอแบบนี้ ถ้าเป็นผมคงอยากเอารถถังมาเหยียบให้มันแบนราบไปซะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:18:34 »
ภาพ share ต่อให้ credit ว่ามาจาก facebook ละกันครับ ผมไม่ได้ถ่ายเอง

จุดประสงค์แค่เพื่อจะเตือนใจสำหรับคนที่คิด หรือได้นำรถไปจอดบนทางด่วนนะครับ ให้คำนึงถึงการกีดขวางด้วยนะครับ ยามเดือดร้อนถ้าจะต้องช่วยๆกัน ก็อย่าเอาความเดือดร้อนส่งต่อไปให้คนอื่นเลยครับ 

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:35:52 »
ผมว่าความคิดเห็นหลังๆ เริ่มหลงประเด็นกันแล้วนะครับ ผมเชื่อว่า จุดประสงค์ของ จขกท ที่นำรูปมาให้ดูเพื่อให้เห็นว่าถ้าเอารถไปจอดบนทางด่วนอาจเกิดความเสียหายเช่นนี้ได้ ดังนั้นหากมีความคิดที่จะนำไปจอดหรือจอดไปแล้วให้พึงระวังไว้ หรือไปนำลงมาเลย หรือไม่ขึ้นไปจอดดีที่สุด ผมไม่อยากให้มาทะเลาะกันหรือเที่ยวไปโทษคนโน้นคนนี้ ผมว่าเรื่องน้ำท่วมถ้าเลือกได้คงไม่มีใครอยากให้เกิด แต่ในเมื่อมันเกิดแล้วเราต้องสามัคคีกันฟันฝ่าไปให้ได้ ไม่ใช่มาทะเลาะกันเห็นแก่ตัวกัน
ยกตัวอย่าง ที่คนแถวๆปทุมไปพังคันกั้นดินเพราะความคิดที่ว่า กูท่วมมึงต้องท่วม ผมเห็นแบบนี้แล้วเหนื่อยใจกับคนแบบนี้จริงๆ
เห็นด้วยครับ จะไปจอดตรงไหนก็ช่วยดูกันหน่อยครับ อย่าให้ไปขวางทางความช่วยเหลือหรือคนอื่นมากนัก เป็นไปได้เอาไปจอดบ้านญาติ บ้านเพื่อนที่ ตจว ก็ได้ครับ แต่ผมคิดว่าคนที่จอดที่แบบนี้หรือที่ห้าง ก็คงทำใจว่าคงมีบุบมีรอยกันบ้าง แต่ก็ยังดีกว่าน้ำท่วมรถ นั้นเสียหายหลายหมืน หรือเป็นแสน

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 14:09:49 »
ไม่อยากให้ไปจอดกัน แต่คนที่ไปจอดเขาไม่มีทางเลือกอื่นครับ ตามห้างประกาศให้เอาไปจอดได้ พวกเต็นท์รถก็ไปแย่งจอดเต็มหมดครับ ๆไม่ใช่ประชาชนทั่วไป

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 14:48:51 »
ถ้าพี่รถเมล์จะฉุกคิดได้หน่อยผมว่า เบียดไปทางขวาเยอะๆหน่อยน่าจะดีนะครับ (จากในรูปกระบะที่โดนเป็นรอยจอดอยู่ทางซ้ายมือ) แน่นอนว่าทางซ้ายมาจอดก่อนแน่ๆ ส่วนพวกที่จอดทางขวานี่คงไม่มีทางเลือก พี่เมล์ก็น่าจะแจกสีไปทางนั้นเยอะๆหน่อยนะครับ

ที่กลับรถแถวบ้าน ถ.รัตนาธิเบศน์ กลับลงมาหน้า BigC (คาร์ฟูเดิม) ซ้อนสองคันแล้วครับ ใครรู้เบอร์พี่รถเมล์ฝากเรียกมากลับรถหน่อยครับ

มักง่าย เห็นแก่ตัวกันเกินไปครับแบบนี้ หากรถที่จะไปช่วยผู้ประสพภัย คันใหญ่ๆจะผ่านไปได้อย่างไรกัน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 15:46:12 »
ดีนะ,,, เค้าไม่เอารถตักดิน มาดันออก  :-\

ออฟไลน์ gotodo

• Jr. Member
  • **
  • hiace hiace hiace
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:28:15 »
พูดได้ 3 คำครับงานนี้

"สม ควร โดน" !!
ขอเปลี่ยนหน่อยนะครับ  เป็น "สม น้ำ หน้า" ! 555  ;D
'90 toyota hiace (past) /// '96 bmw 525i E34 /// 11' ford RANGER 2.5 tdci wildtrak double cab

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:37:28 »
ช่วงหัวค่ำดูข่าวมา เขาบอกว่าอนุโลมให้จอดได้เฉพาะด้านซ้ายเท่านั้น ดังนั้นใครจอดด้านขวารีบเอาออกซะดีๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:37:38 »
ผมว่านะครับ ถ้าจะจอดบนทางด่วนจริงๆ ไปไกลๆหน่อย บริเวณที่จอดเลนซ้ายอย่างเดียว ถึงจะต้องเดินไกลหน่อย แต่ดีกว่าไปจอดหลายเลนปิดทางจราจรครับ ยอมลำบากนิดนึง ผมว่าจอดแค่เลนซ้ายอย่างเดียว ยังไงก็คงอนุโลมกันได้ แต่จอดแบบนั้น โดนเข้าไปแบบนั้น ทำใจเถิด- -

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:13:13 »
http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,64959.msg859939.html

เอามาฝากเป็นอุทาหรณ๋อีกอันครับ พอดีไปเจอมา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:20:14 »
คันที่อยู่บนๆ อ่ะ ไม่เท่าไร

แต่คันที่อยู่ตีนสะพานเนี่ย

คิดอะไรอยู่?? ??