ผู้เขียน หัวข้อ: First Review:Toyota viosหลังทำศัลยกรรมนานกว่าสามเดือน![อ่านผ่านๆห้ามหาสาระ] 100%  (อ่าน 18781 ครั้ง)

ออฟไลน์ bennsara

• Newbie
  • *

สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวอ้วนๆของผมก่อนเลยครับ ผมชื่อ เบ็น นะครับ ปีนี้อายุ 17 เข้าใกล้ 18 เต็มทีแล้วครับ
บ้านอยู่แถวพระประแดงนะครับ (บอกทำไม)  ถ้าใครมีอะไรสงสัย
เราจะขอ แจกพิน!! แจกเฟส!!  และทวิตเตอร์ !!
http://www.facebook.com/bennsara     2783600B    @BennSarayuth    ตามลำดับครับ (แจกทำไม?)

อะเข้าเรื่องดีกว่า  รถที่ผมจะทำรีวิวแบบผ่านๆและหาสาระไม่ได้ในวันนี้เกิดจากอารมณ์ล้วนๆ
ไม่มีความรู้เรื่องรถ ไม่มีความรู้เรื่องกล้องอะไรใดๆทั้งสิ้น รูปถ่ายออกมาง่อยๆ เบลอๆ วกไปวนมา
ยังไงก็กราบขอประทานอภัยมา ณ ที่นี้ถ้าหากรูปภาพใดทำให้พี่ๆวิ่งไปเกาะคอห่านแทบไม่ทัน.....

รถรุ่นนี้เป็นรถที่ผมมโนสำนึกขึ้นมาเองว่าเป็นรถยอดนิยมของประชาชนชาวไทยทั่วทุกสารทิศ
บางคนบอกว่ารถผมโหล  แต่ผมกลับคิดว่ามันเป็นข้อดี เพราะนอกจากเราจะมีเพื่อนร่วมเดินทางหน้าตาเหมือนๆกันมากมายแล้ว
เวลารถเราเสียตามข้างทาง โทรศัพท์เงินหมดไม่มีเศษเหรีญไปหยอดตู้เพื่อโทรหาประกัน
ยังมีบุคคลอีกมากมายที่รู้และเข้าใจรถรุ่นที่เราซื้อมาขับยิ่งกว่าเราเสียอีก!!

รีวิวรถรุ่นนี้อาจจะมีบางอย่างไม่มีเหตุผล เพราะตอนที่แม่ซื้อรถให้ผม ผมอยู่เมืองจีน
และไม่ได้รับรู้อะไรทั้งสิ้นว่าจะมีรถคันนี้ พอมารู้ทีหลังว่าทำไมคันอื่นรุ่นเดียวกันมีอย่างนู็นไม่มีอย่างนี้
แม่ก็ตอบผมไม่ได้ !!!

ปล. รูปเบลอมากเพราะปรับขนาด

รถรุ่นนี้คือ
TOYOTA SOLUNA VIOS 1.5 [E] VVTi AT

เมื่อสามเดือนที่แล้วได้เกิดอุบัติเหตุรถยนต์ญี่ปุ่นของเด็กนักเรียนมอปลายคนหนึ่งเกิดเบื่ออะไรเดิมๆ
จากการที่ขับแบบเอาล้อไว้ข้างล่าง กลับอยากจะเอาล้อไปไว้ข้างบนแล้ววิ่งด้วยหลังคาซะงั้น
ติดตามรายละเอียดของเหตุการวิปโยคครั้งนั้นได้จาก
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,54.720.html
นะจ๊ะ!!!

แต่เวลาผ่านไปสามเดือน
อู่ผลัดวันรับรถมาสามครั้ง
อะไรๆก็สามไปหมด
ในที่สุดรถก็เสร็จ

วิ้งงงงงงงงงงงง   !!!!!!

หลังจากที่ยับเยินขนาดนั้น ราวกับไปขึ้นเขียงที่โรงพยาบาลชื่อดังย่านพระรามเจ็ดมา
รถคันนี้วิ้งเหมือนใหม่ เงาวับ แต่ฟิลม์กระจกหน้าอู่ไม่ติดให้ ไม่รู้ทำไม

แต่นั่นก็เป็นแค่การประเมินภายนอกเท่านั้น  !!!
เพราะเมื่อลองมาขับจริงๆ ตอนแรกๆตกใจมากเพราะรถมีอาการเหมือนคนเป็นอหิวาตกโรค!!
เวลาเหยียบคันเร่งแล้วรถเเรงพุ่งกว่าปกติมาก ท่าทางจะเอาไม่อยู่ น่ากลัวจะดูไม่จืดกันเลยทีเดียว
เวลาดึงเบรคมือก็เสียงเหมือนเวลาบิดเตาแก๊ซที่บ้าน แต่มันก็เกิดขึ้นแค่ไม่นาน พอวิ่งมาเรื่อยๆอาการดังกล่างก็หายวับไป

แต่ข้อดีก็คือ ภายในรถแน่นมาก ไม่ใช่แน่นเพราะคนขับอ้วน แต่ที่บอกว่าแน่นนั่นคือพวกคอนโซล(สงสัยจะเขียนผิด)
เวลาลงหลุมขึ้นเนินลงเขาขับผ่านห้วยลัดเลาะรอบป่าเขาถ้ำ ตามประสาถนนเมืองไทย
ไม่มีเสียงพลาสติกกระทบกันดังเป็นจังหวะสามช่าให้รำคาญหู แต่นั่นก็คือสิ่งที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น
เพียงอย่างเดียว !!!!!!!

มารีวิวกันต่อ!

ด้านหน้ารถ ก็เหมือนวีออสทุกคันนั่นเเหละ! (อ้าว??)
ไฟหน้าที่ความรู้สึกส่วนตัวคิดว่ามันทำให้รถดูน่ารักดุ๊กดิ๊ก กลมๆกลิ้งๆ ยังไงบอกไม่ถูก
ไฟตัดหมอกก็กลม ไฟหน้าก็กลม ยี่ห้อก็กลม  คนขับก็ด้วย
โอว คุณพระ!!
เอาไปอีกรูป

ต่อไปเป็นด้านท้ายกันบ้าง

ไฟท้ายที่สำหรับผมคิดว่ามันเล็กไปหน่อย ดูแอบๆมองไม่ค่อยเห็นชัดเท่าที่ควร
อยากได้แบบ e-class อะ ทำได้ป่าว??  (ตลกและ)
ด้านล่างมีไฟตัดหมอกหลังที่ออกจะดูโอเวอร์ไปสักนิดและก็ไม่รู้ว่าติดมาทำซากอ้อยหอยทากอะไร
แต่เอาไปเปิดเวลาถอยหลังในซอยมืดๆก็ถือว่ามีส่วนช่วยทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้นบ้าง

ด้านข้างมีโลโก้ VVT-i กับไฟเลี้ยวแบบโบราณๆ
ไม่เข้าใจว่าทำไมไฟเลี้ยวด้านข้างถึงไม่ขึ้นไปอยู่ที่กระจกมองข้าง
แต่ก็ช่างมันเถอะ

อันนี้ ตรากันจ่า กร๊ากกก  ไม่มีสาระจริงๆ   = ="

กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าพับเก็บไฟฟ้าแต่เวลาเปิดต้องใช้มือ เย้ย! ล้อเล่น
ขนาดกำลังพอดี ไม่หลอกตา ปรับเล่นสนุกมือไปเลย

อันนี้ถ่ายมา แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไง ห่วย ข้ามไปๆๆๆ

อีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบตั้งแต่วันแรกเลยก็คือการที่ไม่มีคานคาดตรงกลางของผู้โดยสารเบาะหลัง
ความรู้สึกที่ว่ากำลังภายเรืออยู่ในตลาดน้ำก็หายไปในทันทีเพราะเราไม่ต้องยกขาโชว์ขาอ่อนหวือหวา
เวลาที่จะถัดๆไปยังประตูอีกด้านหนึ่ง
ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม ผมคิดว่ามันแจ๋วดี

ที่วางแก้วของผู้โดยสารเบาะหลังกว้างงงงงงงงงงงงงงง
เอาไว้วางกระป๋องกีวีขัดเบาะได้ ประโยชน์ มีแค่นั้นจริงๆ

กระจกหลัง ตอนแรกตกใจมาก เพราะมันแคบสุดๆ บ่นกับแม่เลย
เพราะที่บ้านไม่มีรถระดับนี้ เลยไม่รู้ว่าทำไมกระจกมันถึงเล็กจัง
แต่พอขับไปก็มาหวนคิดได้ว่าคนเราจะต้องมองอะไรนักหนาในการขับ
อย่างมากก็แฉลบแค่วิสองวิเวลามองรถกลัง ส่วนเวลาถอยก็........เอ้อ มันก็มีความสำคัญนั่นเเหละ แต่มันจะเล็กหน่อย
ก็ไม่เป็นอะไรหรอกเนอะ เนอะๆๆๆๆๆ(ซื้อมาแล้วนิ จะทุบเปลี่ยนใหม่หรือไงกันเล่า)

กล่องใส่ของด้านหน้าลึกดี ใส่กล่องซีดีได้ห้าหกแผ่น
แต่ผมชองเอาไว้ใส่ซองขนมมากกว่า ไม่หก ไม่เลาะเทอะ หยิบง่าย
ลองเอาไปใช้ดูครับ มันเยี่ยมจริงๆ

ลิ้นชักด้านหน้าใส่ของที่ทุกคันต้องใส่ หมดประโยชน์ ข้ามไปๆๆๆๆๆ

ช่องแอร์ด้านคนขับ ที่วางแก้วแบบเด้งออกเด้งเข้าที่เหรียญบาทชอบเข้าไปติด ปุ่มไฟตัดหมอกหน้าและชุดควบคุมกระจกมองข้าง
ไม่มีอะไรมากกว่า ใช้งานง่ายดี  จบบบบ

ไฟอ่านแผนที่ ดวงขนาดเท่าฝ่ามือ
สว่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
สว่างได้อีกกกกกกกกกกกกกกกก (เสียงมาดามหมด)
สว่างจนเกินความจำเป็น
เวลาจะแอบกินอะไรในรถตอนติดไฟแดงคันข้างๆเห็นความอุบาทว์หมด !!

ที่บังแดด มีกระจกแค่ชิ้นเดียว ไม่เดือดร้อน ส่วนมากขับคนเดียว
ความกว้างถือว่าโอเค ผมไม่ค่อยไม่ปัญหาเรื่องแดดส่อง เพราะผมสูง

กระจกมองหลังตัดแสงอัตโนมัติ(โดนถีบ) ตัดแสงได้
กว้างดี เห็นหน้าคนนั่งข้างหลังครบทุกคน
ส่วนพอใช้เวลาตัดแสงแล้วถือว่าทำได้ดีมากๆ ยิ่งเวลารถคันใหญ่ๆสาดไฟซีนอนส่องข้ามหัว
กดตัดแสงซะ อย่าได้แคร์สื่อใดๆ

คอนโซลกลาง ภาพเบลอสุดกำลัง
สีสวยดีไม่แสบตา ชอบมากที่หน้าปัดอยู่ตรงกลาง
ชอบแบบไม่มีเหตุผล

ที่เก็บของด้านใต้พวงมาลัย
เอาไว้แอบของรักของหวงเวลาเพื่อนมานั่งรถ
ผมเอาไว้เก็บโทรศัพท์กับi-Pod เพราะว่าตอนกลางวันแดดส่อง
(ยุ่งยากไปมั้ย?)

ประตูหน้า .... เรียกว่าประตูหน้าแล้วกัน
ช่องใส่ของด้านล่างใส่ของได้เยอะดี ใส่ขวดน้ำได้ ลองแล้ว
แผงควบคุมล๊อกและกระจกหน้าต่างทุกบาน

อีกส่วนหนึ่งที่ชอบมากๆคือที่รอคอบนพนักพิงเบาะหลัง
ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร และประโยชน์จริงๆใช้สำหรับทำอะไรกันแน่
แต่เมื่อผมได้มีโอกาสเป็นคนนั่งบ้าง
ผมใช้มันรองท้ายทอยของผมเอาไว้ หลับสบายมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่รู้เป็นอาไร๊

กระจกหลัง ตรากันพี่จ่าอีกอัน ที่ไล่ฝ้า ไฟเบรคดวงที่สาม
และ.....สติกเกอร์อะไรน่ะ...ไม่รู้เหมือนกัน เพิ่งเห็น
ใครเอามาติด  =="

เซ็นเซอร์กะระยะถอยหลัง
ที่ออกจะขี้โวยวายไปนิด
ใบไม้อยู่ที่พื้นก็ร้อง กบกระโดดผ่านก็ร้อง
อะไรก็ร้องหมด โวยวายมากๆ แต่ปลอยภัยดี

ที่เก็บสัมภาระด้านหลัง
ที่ผมคิดว่ากว้างมากๆๆๆๆ เพราะผมสามารถยัด
หนังสือเรียนทั้งหมด
กระเป๋านักเรียน
รองเท้าเตะรองเท้าผ้าใบรองเท้าหนัง
เสื้อผ้าฉุกเฉิน
เท่านั้นเเหละ ยังเหลือที่ว่างอีกเยอะ แค่นั้นก็เพียงพอและครับ

ยางอะไหล่ง่อยๆกับชุดเครื่องมือแยกเก็บเป็นสัดส่วน

คันนี้คานอะไรสักอย่างผมเอาไว้แขวนเสื้อกับไม้เเขวน
ผมไม่ชอบแขวนเสื้อในรถ น่ากลัว บรื๋ออออ  (อะไของมัน?)

ฝาถังน้ำมันรถบบดั้งเดิม ไม่ยุ่งยาก

ขุมพลังอันน่ารักน่าชัง รถคันนี้หนึ่งปีกับสองเดือนแล้ว
แต่
เปลี่ยนแบตมาสองก้อนเเละ
เพราะเติมน้ำกลั่นไม่เป็นเเละไม่มีเวลาจะถามใคร

ฮ่วยยย

ฝากระโปรงด้านบนโล้นๆโล่งๆ ไม่มีอะไรปิดบัง เวลาวิ่งมานานๆราดน้ำมันบนฝากระโปรงก็ได้ไข่ดาวสุกๆสักฟองสองฟองล่ะ

สรุป..

สรุปอะไร?  อย่างกับที่รีวิวมามันมีสาระงั้นเเหละ
แหะๆ สรุกคัน โดยส่วนตัวรถคันนี้อาจจะยังไม่ใช่รถที่ดีที่สุดในรถระดับนี้
แต่ก็นับได้ว่าวางพื้นที่การใช้สอยมาได้อย่างลงตัวไม่น่าเกลียดจนเกินไป
การขับขี่อัตราเร่ง ตอบแบบคนไม่มีความรู้เลยว่า สั่งได้
ไม่อืด ขับสนุกมากๆขับ และก็ประหยัดน้ำมันมากๆด้วยครับ

ขอจบรีวิวแล้วนะครับ  ถ้าหากผิดพลาดอะไรยังไงก็ต้องขอโทษอีกครั้งคร้าบบบบบ

อ่อ   เกือบลืมมม

เดี๋ยวคราวหน้า(ยังจะมีคราวหน้าอีก)
จะมารีวิวรถของแม่ ของพ่อ และของย่านะครับ

รีวิวก็สไตล์เนี้ยเเหละครับ
ไม่มีสาระ เอาฮา

กร๊ากกกก รูปก็ไม่สวย บ้าจริงตู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 20:11:56 โดย bennsara »

• Newbie
  • *
เนื้อหาดีครับคุณben สำหรับการเริ่มต้น
ภาษาที่ใช้ควรปรับปรุง
ภาษาที่เขียนควรเป็นภาษาที่ใช้อ่าน
ภาษาที่เขียนจากคำพูด ถ้าเป็นการรีวิว ก็ควรงด ลด หรือตัดทอน
ฝึกเอาไว้เน๊าะ เวลาเรียนจบทำงาน ต้องมีรีพอร์ทไว้ส่งเจ้านาย
เดี๋ยวเผลอไปเขียนแบบภาษาพูด ซวยเลย...

ปล.
จำได้ว่า สมัย ผมเรียน มันมีฝึกเขียนจดหมาย
ขนาดลากิจ ลาป่วย ยังต้องเขียนจดหมาย
เดี๋ยวนี้ โทรลา จบ..
พอจะมีประสปการณ์บ้าง เพราะเกิด1967
(ขำหลานๆบางคน เพิ่ง25 บอกแก่แล้ว 
เอออ ดูรูป avatarมัน เออ..แก่กว่าเรา สงสัยกินเหล้าเยอะ) อิๆๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ไว้จะไปปรับใช้ ขอบคุณที่เข้ามาชมด้วยคร้าบบ   :  )))

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สมัย ม.4 วีออสผมก็ยับซ่อมไป 3 เดือนเต็ม ๆ  ;D แสดงว่าวัยรุ่นขับวีออสมักจะชนกันบ่อย ๆ อิอิ

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
อ่านจบแล้วครับ

เหนื่อยมาก เหมือนถูกสะกดจิตให้อ่านเร็วยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เห็นรถตอนนั้นแล้ว ระวังๆกันหน่อยครับ
ไม่ใช่แค่วีออสที่ชนบ่อยครับ ผมก็ควำมาเหมือนกัน แต่เป็นJazz ครับ โชคดีที่เป็นรถเพื่อน 55

มาลดขนาดรูปนิดนึงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 11:12:23 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LimitedEdition

1. คู่มือรถ น่าจะศึกษาบ้าง เรื่องการเติมน้ำกลั่นคงจะมีบอกไว้ชัดเจนครับ
จะดีกว่ารอถามคนอื่นอย่างเดียว หรือเลือกว่าไม่ศึกษาไปเสียเลยเถอะนะ

2. อยากจะให้ขับรถด้วยความระมัดระวังครับ อายุยังไม่ถึงเกณฑ์
เวลามีปัญหาแล้วเราจะซวยกว่า หรือถ้าไม่ซวยเพราะที่บ้านใหญ่
ก็ไปทำให้คนอื่นเดือดร้อน นี่เป็นสาเหตุนึงที่ผมไม่เห็นด้วยเลย
ที่ผู้ใหญ่จะซื้อรถให้ขับตั้งแต่อายุยังไม่ผ่านเกณฑ์การทำใบขับขี่

3. น้องนนท์ข้างบน หวังว่าที่บอกว่าโชคดีว่าเป็นรถเพื่อน
คงมิใช่น้องเป็นคนขับนะครับ เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น ไม่น่าตลกเลยเชียวล่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
1. คู่มือรถ น่าจะศึกษาบ้าง เรื่องการเติมน้ำกลั่นคงจะมีบอกไว้ชัดเจนครับ
จะดีกว่ารอถามคนอื่นอย่างเดียว หรือเลือกว่าไม่ศึกษาไปเสียเลยเถอะนะ

2. อยากจะให้ขับรถด้วยความระมัดระวังครับ อายุยังไม่ถึงเกณฑ์
เวลามีปัญหาแล้วเราจะซวยกว่า หรือถ้าไม่ซวยเพราะที่บ้านใหญ่
ก็ไปทำให้คนอื่นเดือดร้อน นี่เป็นสาเหตุนึงที่ผมไม่เห็นด้วยเลย
ที่ผู้ใหญ่จะซื้อรถให้ขับตั้งแต่อายุยังไม่ผ่านเกณฑ์การทำใบขับขี่

3. น้องนนท์ข้างบน หวังว่าที่บอกว่าโชคดีว่าเป็นรถเพื่อน
คงมิใช่น้องเป็นคนขับนะครับ เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น ไม่น่าตลกเลยเชียวล่ะ
ผมไม่ได้เป็นคนขับครับ แต่ก็ต้องช่วยรับผิดชอบค่าเสียหายด้วยส่วนหนึ่งน่ะครับ เพราะเอาไปซ่าด้วยกัน เข็ดไปจนตายเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ohmmypp

เอ...แถวพระประแดงนี่ส่วนไหนครับ  อาจจะละแวกเดียวกัน :o

สติกเกอร์ peang garage คือ อู่เป้ง เป็นอู่ทำสีรถครับ อยู่ในซอยแสงตะวัน ข้างโชว์รูม Toyota @ United ที่อยู่ข้างๆ สภ.สำโรงใต้ นั่นล่ะ

ปล.ถ้าบอกว่าวัยรุ่นขับวีออสแล้วชน ผมเถียงขาดใจเลย อิอิ
JC TU #54

• Newbie
  • *
เอ...แถวพระประแดงนี่ส่วนไหนครับ  อาจจะละแวกเดียวกัน :o

สติกเกอร์ peang garage คือ อู่เป้ง เป็นอู่ทำสีรถครับ อยู่ในซอยแสงตะวัน ข้างโชว์รูม Toyota @ United ที่อยู่ข้างๆ สภ.สำโรงใต้ นั่นล่ะ

ปล.ถ้าบอกว่าวัยรุ่นขับวีออสแล้วชน ผมเถียงขาดใจเลย อิอิ

ผมชนแถววัดคันลัดอะครับ ส่วนสติกเกอร์ เป็นของประกันเดิมที่เค้าดิลอู่เป้งไว้น่ะครับ ไม่รู้ตัวว่าติดตอนไหน =..,=