ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่ง5หมื่นโลเพลาขับดัง!  (อ่าน 4655 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
รถวิ่ง5หมื่นโลเพลาขับดัง!
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 08:36:15 »
คือเรื่องมันมีอยู่ว่า
ผมพึ่งกลับบ้านมาช่วงปิดเทอมต้นเดือนนี่แหละ แล้วทีนี้เวลาถอยออกจากบ้านมันจะมีพื้นเอียงล้อซ้ายทั้งหมดจะอยู๋บนถนนคอนกรีต ส่วนล้อขวาจะอยู่บนดิน ตอนที่จะเปลี่ยนเกียร์จากถอยหลังเป็นเดินหน้าพอดี
ซึ่งจังหวะนั้นเองจะได้ยินเสียงกึกๆจากทางล้อหน้าซ้าย ทีแรกเข้าใจว่าพื้นมันเอียงตัวถังให้ตัวจึงเกิดเสียง
หลังจากนั้นไม่กี่วันคุณพ่อได้มาขับรถคันนี้ออกจากที่จอดรถเดียวกัน แล้วได้บอกผมว่าไปทำอะไรมารถถึงเพลาขับดัง
ทีแรกผมก็เถียงไปว่าเสียงตัวถังมันบิดรึป่าว แต่ไปๆมาๆขับในเมืองตอนจะเลี้ยวเข้าซอยพื้นเรียบๆก็ดัง
ตอนนี้จึงไม่คิดว่าเป็นที่ตัวถังแล้ว
จึงอยากถามพี่ๆว่า
1.ถ้าทิ้งไว้อีกแปปนึงจะเป็นอะไรมั้ยครับเพราะต้นเดือนหน้าจะกลับกทม.แล้วใจอยากทำที่อู่ในกทม.มากกว่า
2.เท่าที่เปิดหาข้อมูลดูคนอื่นเขาวิ่งกันเป็นแสนโลถึงได้เปลี่ยนเพลากันทำไมของผมมันพังง่ายจัง
3.มันเป็นไปได้มั้ยว่าไม่ใช่เพลาขับสาเหตูมาจากจุดอื่นได้หรือไม่

รถมาสด้า3 1.6at ปี07 วิ่งมาเกือบๆ5หมื่นโลครับ
ปล.รถวิ่งลุยน้ำมานิดหน่อยตอนเดินทางจากกทม.-ลำปางไม่รู้จะเกี่ยวมั้ย เพราะระดับน้ำก็สูงกว่าฟุตบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2011, 08:46:39 โดย tokyo »
07 mazda 3

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: รถวิ่ง5หมื่นโลเพลาขับดัง!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:21:58 »
ถ้าจะทดลองว่าเพลาขับเสีย

หาลานโล่งโล่ง หรือขับรถไปหาจุดกลับรถแบบกลางถนน
หักเลี้ยวไปด้านหนึ่งด้านใดจนสุด ออกตัวแล้วกดคันเร่งแบบเร่งออกไปเลยครับ
ถ้าเพลาขับพัง เสียงดัง กึก กึก กึก กึก กึก จนกว่าจะคืนพวงมาลัยเข้าทางตรง
ถ้าไม่ดัง ก็ต้องหาตัวการอื่นแล้วล่ะครับ

ซึ่งมันก็มีโอกาสจะพังได้ ยิ่งเพิ่งไปลุยน้ำมาด้วยครับ
อาจจะเป็นไปได้ว่ายางหุ้มเพลาขับมันขาดอยู่แล้ว แต่เราไม่ได้ทันสังเกตุ
พอไปลุยน้ำมา น้ำก็ชะจารบีที่หล่อลื่นอยู่ออกจนหมด พร้อมฝากโคลนทรายไว้แทน
แบบนี้วิ่งไปไม่นานก็พังแล้วครับ เพราะมันสึกหรอมากกว่าปกติมากเลย

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:25:13 »
หักเลี้ยวซ้ายสุด แล้วดูยางหุ้มเพลาก่อนครับ

ถ้ายางหุ้มขาด จาระบีเปรอะเต็มซุ้มล้อ ก็หัวเพลาดังแน่นอน

มันอาจจะขาดเพราะโดนอะไรบาดก็ได้ครับ ไม่ได้จากการใช้งานอย่างเดียว

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:02:21 »
"1.ถ้าทิ้งไว้อีกแปปนึงจะเป็นอะไรมั้ยครับเพราะต้นเดือนหน้าจะกลับกทม.แล้วใจอยากทำที่อู่ในกทม.มากกว่า"

ทำเลยก็ดีครับ คาดว่าเดือนหน้า อู่คงแน่นน่ะครับ เนื่องจากรถจมน้ำเข้่าซ่อมกันเยอะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 12:16:16 »
เมื่อกี้ไปอู่มาละครับ
ช่างขึ้นมาลองขับพร้อมพูดว่า เสียงนี้ไม่ใช่เพลา น่าจะเป็นสปริงโดนน้ำแล้วเป็นสนิมมากกว่า
พรุ่งนี้ลองมาให้ผมดู วันนี้ขอเคลียรถก่อน

เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้จะมาอัพเดทครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 13:29:55 »
มารอฟังข่าวด้วยคนครับ หวังว่าคงไม่เป็นไรมากนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:13:08 »
ทำมาแล้วครับ
ที่ไปแก้มาคือแกะยางรองสปริงตัวบนที่กันระหว่างสปริงกับตัวถังออกมา
แล้วก็ทาจารบีใส่ลูกปืนแค่นั้นเองครับ
ตอนนี้มันก็เงียบไปละครับ ส่วนจะหายสนิทรึป่าวนั่นอีกประเด็น  ;D
07 mazda 3