ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องการขายรถที่ติดไฟแนนซ์ครับ  (อ่าน 61164 ครั้ง)

ออฟไลน์ MySignature

• Newbie
  • *
คือช่วงนี้มีปัญหาด้านการเงินครับ ตอนแรกว่าจะขายดาวน์ พอไปให้เต็นซ์รถตีราคาถึงกับอึ้งกันเลยทีเดียว รับไม่ได้อย่างแรง ทีนี้ผมก้อเลยคิดว่าจะขายเอง
แล้วนำส่วนต่างจากที่ขายได้มาปิดยอดที่เหลือกับทางไฟแนนซ์อยู่ คิดว่ามีทางเป็นไปได้และเป็นวิธีที่ดีมั้ยครับ แล้วถ้าขายได้แล้วจะต้องมีวิธีการดำเนินการซื้อขายอย่างไร

ขอบคุณทุกความเห็นครับ...

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องการขายรถที่ติดไฟแนนซ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 14:44:12 »
การปิดยอดบัญชีกับไฟแนนซ์ ย้ำนะครับว่าปิดบัญชี จะได้ส่วนลดดอกเบี้ยที่คงค้างอยู่ 50 % ส่วนต้นไม่ลดนะครับ ลองคำนวนดูนะครับจะได้ประเมินราคาขายรถไม่ให้ขาดทุนมากเกินไป ส่วนการซื้อขายดาวส์โดยที่รถยังค้างไฟแนนซ์ ทางผู้ขายก็ตั้งราคาเงินดาวส์รถไว้แล้วก็บอกต่อกับทางผู้ซื้อให้มาทำการผ่อนต่อโดยทางไฟแนนซ์ จะขอค่างวดล่วงหน้า 3 เดือน แล้วก็เปลี่ยนสัญญา ส่วนเงินดาวส์ผู้ซื้อจะจ่ายเราวันรับรถ แล้วแต่ตกลงกัน รายละเอียดคร่าวๆนะครับ ผมว่าถ้ามีเงินก้อนนำเงินไปปิดบัญชีจะได้ส่วนลดดอกเบี้ย แล้วนำรถมาตั้งขายน่าจะขาดทุนน้อยกว่านะครับ ถ้าไม่รีบนะครับเพราะเข้าเต้นส์ มีแต่ขาดทุนแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องการขายรถที่ติดไฟแนนซ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 15:31:49 »
แล้วในกรณีเราไม่มีเงินก้อนมาปิดยอดที่เหลืออยู่ แต่จะขายเป็นรถมือสอง แล้วค่อยนำเงินที่ขายได้มาปิดยอดทีหลัง จะสามารถทำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 18:02:07 »
หมายถึงการขายดาวส์ละครับในกรณีที่ต้องการเงินปิดบัญชีต้องตกลงกับผู้ซื้อ ละครับว่าจะต้องซื้อด้วยเงินสด คือให้ผู้ซื้อไปกับเราที่ไฟแนนซ์แล้วตอนจ่ายเงินโทรไปคุยกับไฟแนนซ์ว่าจะปิดยอดบัญชี ทางไฟแนนซ์จะคิดเงินที่ปิดยอดแล้วแจ้งมากับทางเรา แต่จะโอนให้ผู้ครอบครองรถในสำเนาเท่านั้น แล้วผู้ขายต้องโอนอีกรอบให้ผู้ซื้อ เท่ากับโอนสองรอบครับ แต่จะมีปัญหาที่ว่าผู้ซื้อจะยอมจ่ายเงินสดแล้วโอนเป็นชื่อเราหรือเปล่า เพราะผู้ซื้อกลัวเราโกงครับ ถ้าตกลงกันได้ก็ไม่เป็นไร ยังไงถ้าจะขายแล้วผมว่าเอาเงินสดไปปิดยอดจะเป็นทางที่ดีที่สุดครับ เพราะจะได้ส่วนลดดอกเบี้ย 50 % มาเพิ่ม แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ต้องตกลงกับผู้ซื้อ แต่ถ้าผู้ซื้อซื้อเงินผ่อน หมายถึงเปลี่ยนสัญญาจะต้องมี 1.ค่างวดล่วงหน้า 2. เงินดาวส์ตามตกลงกับเรา 3. ค่าเปลี่ยนสัญญาอันนี้ต้องตกลงกันครับว่าใครจะจ่ายหรือคนละครึ่ง 4. ต้องเช็คเครดิตด้วยครับว่าผ่านไหมเหมือนซื้อรถใหม่ 5.คนค้ำในกรณีไฟแนนซ์ร้องขอ ข้อมูลทั้งหมดจากประสบการ์ณนะครับที่เคยขายรถด้วยเหตุผลเดียวกับเจ้าของกระทู้ สรุปผมเลือกที่จะปิดบัญชี แล้วไปขายเต้นซ์ ขาดทุนน้อยกว่าขายเต้นส์โดยไม่ปิดบัญชี เพราะได้ส่วนต่างของดอกเบี้ยมาเกือบ 30000 บาทครับ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 18:23:33 »
ผมเคยขายรถติดไฟแนนซ์ให้น้าเขยคันนึง  โทรเช็คไฟแนนซ์ก่อนครับว่าติดอยู่เท่าไหร่แล้วหากปิดบัญชีเลยจะลดได้เท่าไหร่   ตอนผมขายรถติดไฟแนนซ์อยู่ประมาณ 120k  ราคารถขายมือ 2 ไป430k  คนซื้อเขาจ่ายส่วนต่างมาให้ครับ  310k ส่วนอีก120k เขาเอาไปปิดบัญชีกับไฟแนนซ์เอง  โดยเขาให้เราเซ็นเอกสารประกอบการใช้โอน  สํญญาซื้อขาย  หนังสือมอบอำนาจให้เขาไปโอนต่อ  เพราะเขาจะเอา120kไปปิดบัญชีที่ไฟแนนซ์  แล้วไฟแนนซ์ก็จะโอนมาเป็นชื่อคนขาย แล้วคนซื้อก็จะเอาหนังสือมอบอำนาจที่เราเซ็นให้เขาไปโอนเป็นของเขา 

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 20:41:02 »
เอาตัวอย่างคนใกล้ตัวผมลองไปศึกษาดูมั้ยครับ

รถราคา 855,000 ดาวไป 170,000 ผ่อนเดือนละ 13,xxx 5ปี ผ่อนไม่ไหว

ผ่อนไป 2 ปี เหลือยอดที่ต้องปิดอีก ประมาณ 500,000 กว่าๆ หักลดแล้วนะ

เริ่มหาที่ขาย ที่แรกเลยขายศูนย์ เข้าให้ 450,000 ที่2 ขายเต้นให้เป็น 470,000

เริ่มถอดใจ คิดว่า ขายทิ้งไป ไม่เหลือเงิน ก็พอใจละ ไปดูที่ 3 ได้พอใจสุด เค้าบอกว่า

ปิดให้หมดเลยและให้เงินกลับบ้านอีก 20,000 ผมขอเค้า 30,000 เค้าโอเค

แต่แล้ว ดันไปเจอที่สุดท้าย เพื่อนเป็นเซล แนะนำเต้นให้ เต้นมาตีราคาถึงบ้าน มาจาก กทม

ได้ข้อเสนอ ว่า ถ้าขายรถให้เค้าและซื้อรถกับเซล จะให้ดาวรถเล็ก 10 เปอร์ คือเงิน 5x,000 บาท

และได้เงิน กลับบ้านอีก 20,000 บาท เหมือนขายดาวได้ 70,000 บาทเอาไปดาวคันใหม่ ซึ่่งตกลงทันที

ร่ายสะยาว สรุปให้ฟังนะครับ เค้าเปลี่ยนรถให้เล็กลงราคาถูกกว่าเดิม ผ่อนน้อยกว่าเดิมเหลือ 9,200

ค่าบำรุงรักษาน้อยลงค่าน้ำมันน้อยลงเพราะประหยัดขึ้น ไม่รู้จขกท ใช้รถอะไร

ลองหาเต้นที่เค้าเน้นยี่ห้อนั้นๆจะให้ราคาดีกว่านะครับ อย่างเช่นตยที่ผมให้เต้นเค้าเน้น mazda ครับเลยได้ราคาโอเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:11:16 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ยุ่งยากอย่างนี้เห็นที่ผมต้องกัดฟัน ผ่อนต่อไปล่ะครับ รอให้เงินเดือนขึ้นอีกสักหน่อยน่าจะดีขึ้น
ที่อยากขายเพราะรู้สึกว่ามันตึงมือเกินไป ไม่เหลือเงินทำอย่างอื่นเลย ตอนแรกคิดว่าจะเอาเงินที่เหลือจากการขายมาดาวน์มือสองขับ
ผ่อนสบายๆดีกว่า รู้อย่างนี้คงต้องทนๆผ่อนต่อไปล่ะครับ ขาดทุนเยอะเกิน ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ

ปล. ขอให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ให้กับผู้ที่จะออกรถใหม่ป้ายแดงด้วยนะครับ คำนวณค่าใช้จ่ายให้ดี ขนาดผมคิดว่าคำนวณอย่างดีแล้ว ยังพลาดเลย
อย่าให้ความอยากมันบังตาครับ โดยเฉพาะตอนนี้มีนโยบายรถคันแรกมาล่อหน้าล่อใจด้วย ผมเกรงว่าท่านจะตกอยู่ในสภาพเดียวกับผม T_T

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:16:25 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ยุ่งยากอย่างนี้เห็นที่ผมต้องกัดฟัน ผ่อนต่อไปล่ะครับ รอให้เงินเดือนขึ้นอีกสักหน่อยน่าจะดีขึ้น
ที่อยากขายเพราะรู้สึกว่ามันตึงมือเกินไป ไม่เหลือเงินทำอย่างอื่นเลย ตอนแรกคิดว่าจะเอาเงินที่เหลือจากการขายมาดาวน์มือสองขับ
ผ่อนสบายๆดีกว่า รู้อย่างนี้คงต้องทนๆผ่อนต่อไปล่ะครับ ขาดทุนเยอะเกิน ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ

ปล. ขอให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ให้กับผู้ที่จะออกรถใหม่ป้ายแดงด้วยนะครับ คำนวณค่าใช้จ่ายให้ดี ขนาดผมคิดว่าคำนวณอย่างดีแล้ว ยังพลาดเลย
อย่าให้ความอยากมันบังตาครับ โดยเฉพาะตอนนี้มีนโยบายรถคันแรกมาล่อหน้าล่อใจด้วย ผมเกรงว่าท่านจะตกอยู่ในสภาพเดียวกับผม T_T
เป็นอุทาหรณ์ที่ดีมากครับ อย่าให้นโยบายรถคันแรกบังตา เพราะเราซื้อรถ มันไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรายเดือนอย่างเดียว แต่อย่างอื่น ไม่น้อยเลยล่ะครับ
>_<