ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานประกอบรถยนต์Honda ที่ีอยุทธยา ประกอบรถส่งออกด้วยรึเปล่าครับ ?  (อ่าน 4843 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าประกอบรถเพื่อส่งออก เวลาเอารถไปท่าเรือ เขาขนไปอย่างไรครับ ?

keanetona

ซิตี้ G2 ส่งกลับไปญี่ปุ่นในชื่อ Fit Aria นี่ครับ แต่ผมไม่ทราบว่าเขาขนส่งกันอย่างไร

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
โรงงานอยุธยาที่โรจนะของฮอนด้า ประกอบรถส่งออกไปหลายประเทศครับ
ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย อินโดนีเซีย ฯลฯ
นอกจากนี้ยังแพ็คชิ้นส่วน CKD ส่งให้โรงงานฮอนด้าอื่นๆอีกด้วย เช่นฟิลิปปินส์ อินเดีย ฯลฯ

การขนส่งรถจากโรจนะ ใช้วิธี ขนขึ้นรถเทรลเลอร์บรรทุกรถไป เหมือนกับที่เขาเอารถไปส่งโชว์รูมในบ้านเรา
นั่นละครับ ไปจอดพักไว้ที่ท่าเรือ แหลมฉบัง รอเรือสินค้าขนส่งรถยนต์มารับ ก็ค่อยทพยอยขับรถขึ้นเรือ
ล็อกและตรึงรถด้วยเชือกหมุดยึดต่างๆให้เรียบร้อย ป้องกันริ้วรอยของรถด้วย ฟิล์มพลาสติกตามชิ้นส่วนต่างๆ
ระบบไฟฟ้า รถบางคัน ชุดเครื่องเสียง ก็เซ็ตไว้เป็น Transport Mode ใช้งานได้เท่าที่จำเป็นเท่านั้น
พอถึงท่าเรือปลายทาง ก็เอารถลง และเข้าสู่กระบวนการ Pre-Delivery Inspection ตรวจสอบปรับสภาพ
ก่อนส่งมอบให้ลูกค้าในแต่ละประเทศต่อไป

jaesz

ขอบคุณครับทั้งสองท่าน

ถ้าอย่างนั้น มันก็เป็นการประกอบรถที่ค่อนข้าง ไกล จากท่าเรือพอสมควรเลยนะครับ ถ้าส่งรถหลาย ๆ คันไปท่าเรือนี่ นับว่าใช้ทรัพยากรหลายอย่างเลยทีเดียว แถมยังต้องแบกความเสี่ยงจากการขนส่งอีกด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต่อให้เป็นโรงงานที่ใกล้ท่าเรือสุดๆ อย่างมิตซูบิชิ ที่แหลมฉบัง ติดท่าเรือน้ำลึกเลยก็ตาม
จะแบกรถไปที่ท่าเรือ ก็ต้องใช้รถเทรลเลอร์อยู่ดีนั่นละครับ ดังนั้น ค่าใช้จ่ายตรงนี้ ก็ต้องเสียกันอยู่แล้ว
เพียงแต่ว่า ทรัพยากรที่จะเสียเพิ่มกว่า ถ้าโรงงานตั้งไกลกว่า ก็คือ น้ำมัน กับค่าจ้างคนขับ
ปกติ พวกนี้ต้องมีการทำประกันภัยครอบคลุมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ที่ Mitsu แหลมฉบังตอนวิ่งจากโรงงานไปสต๊อคที่ PDS ใช้วิธีขับรถไปไม่ได้ขึ้นเทรลเลอร์
จาก PDS ไปท่าเรือก็เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อยากเห็น Honda บนเทรลเลอร์ แนะนำให้ไปนั่งอยู่ที่ โอเอซิส กลาง มอเตอร์เวย์ ขาออก ครับ จะได้เห็นเรื่อยๆ

คุณจะได้เห็น แจสสีเขียว ซีวิคสีแดง ซีอาร์วีสีฟ้า และสารพัดสี ที่คนไทยไม่ได้ใช้ T .T