ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ จานดาวเทียมติดรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 10568 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่ทราบว่ามีใครใช้อยู่บ้าง แล้วเป็นของยี่ห้อไหน

เท่าที่หาข้อมูล พบว่า Satview ดีกว่า Selfsat จริงไหมครับ

สุดท้ายขอคำแนะนำร้านที่ติดตั้งด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
อย่าติดเลยครับ

ของผมติดsat view ติดมาจากร้านดังย่านรัชดา

จานพวกนี้ ใช้ดีเฉพาะตอนรถจอดในท่ีโล่ง.
 ว่ิงผ่านสายไฟพาดกลางถนนก็กระตุกแล้ว สะพานลอย ร่มไม้กระตุกหมด

ว่ิงสายเอเชีย ไม่เคยดูได้เลย ผิดหวังมากก เสียดายเงิน

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
คุณภาพของทั้ง 2ยี่ห้อ ไม่ได้ดีเด่ไปมากกว่ากันครับ

แล้วจะสังเกตว่า แต่ละยี่ห้อ มีหลายขนาด ทั้งเล็กทั้งใหญ่ ที่เคยลอง ก็ไม่ได้เห็นผลต่างอะไรเลย ถึงเวลาสัญญาณหาย ก็หายเหมือนกันครับ

ส่วนการติดตั้ง ไม่มีอะไรมากครับ เอามาแปะบนหลังคา(เป็นแม่เหล็ก) ต่อสาย เสร็จแล้ว นอกจะยึดน๊อตเข้ากับRack เท่านั้นแหละครับ

ปล.ผมขายอยู่น่ะครับครับ จานติดบ้าน จานติดรถ

ออฟไลน์ swan

กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน ว่าจะเอาไปติดเรือ เวลาอยู่กลางมหาสุทร ไม่ทราบว่าช่างรับสัญญาณ ได้ที่ประมาณแลตลองที่เท่าไหร่ครับ

กลางทะเลคงไม่มีอะไรบังสัญญาณ

ออฟไลน์ TorTy

ติดเรือสบายเลยครับดูได้ตลอดเลยยกเว้นเจอพายุฝนหนักๆสัญญาณอาจจะหายบ้างผมติดอยู่พอดีอยู่นครปฐมสัญญาณเลย ok ครับแต่พอเข้ากรุงเทพ
ถ้าเข้าที่มีตึกสูงนี่น่ารำคาญมากครับกระตุกบ้างดับไปเลยบ้างยิ่งใต้สะพานรถไฟฟ้าก็อดดูเลยผมติดแบบ receiver ของรถยนต์โดยเฉพาะไม่ต้องใช้ตัวแปลงไฟเพราะกินไฟ 12 V  ครับรองรับ
การ์ดสองระบบการ์ด True หรือ Dtv ก็ได้ครับของ True Sat แต่ในเมืองไม่แนะนำครับรอ 3G มาเต็มระบบต่อไปก็จะมี package true ผ่าน app iphone นะครับคราวนี้เราก็แค่
ซื้อตัวต่อ component ของ iphone เสียบกับสาย component ของจอรถซึ่งต่อไปทุกร้านก็จะรับเดินสายและติด Interface หรือบางรุ่นมีรองรับอยู่แล้วก็สบายไปครับรอแบบนี้ดีกว่าครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
กลางทะเลมีครับที่อับสัญญาน ถ้าโคลงมากๆก็ดูไม่ใด้ อีกอย่างฝนครับ ถ้าฝนตกก็จบกัน
ตอนนี้ใช้ SELFSAT อยู่ครับ

ใช่ครับเรือโคลงมากจะรับไม่ได้ ไม่ทราบว่าหากวิ่งออกนอกประเทศไป ไม่ทราบว่าถ้าในเอเชียนี่รับได้ไปถึงเขตไหนครับ

ปล. ขออภัยที่ออกทะเลไปแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แต่ถ้าออกต่างจังหวัดช่วงไม่มีตึกสูงก็คือสามารถดูได้สินะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
กลางทะเลจะมีของอีกยี่ห้อนึงที่พอถูไถใช้ได้ ก็คือ WiWorld จริงๆ ยี่ห้อนี้เป็นจานติดรถเจ้าแรกในบ้านเรา
ข้างนอกรูปทรงแบบเดียวกัน(ผมชอบเรียกว่า ทรงชามข้าวหมา) แผงสายอากาศข้างในจะปรับก้ม-เงยได้ ไม่ใช่แค่หมุนติ้วๆ อยู่ข้างในอย่างเดียว แต่ราคา 3หมื่นกว่า เลยไม่นิยมก็เลยเงียบไป
จานติดรถตอนนี้ ตัวจานอย่างเดียวไม่รวมเครื่อง ขายกันแค่เฉี่ยวๆหมื่นเองครับ

แน่นอนว่า ในเมืองหรือจะต่างจังหวัด ถ้าโดนตึกบัง สะพานลอย ต้นไม้ ภูเขา ก็เดี้ยง รับไม่ได้ ถ้าไม่โดนบัง ภาพก็ขึ้นทันที
ฝนตกหนักๆ ฟ้าปิด ก็ดูไม่ได้ เหมือนจานKuที่บ้าน บนเรือ ถ้าโคลงเกินองศาของแผ่นสายอากาศข้างใน ก็ดูไม่ได้เช่นกันครับ

ถ้าจำเป็นต้องติดเรือจริงๆ และต้องการดูTVแบบไม่พลาดแม้แต่นิดเดียวเลย ก็ต้องใช้รุ่นที่สำหรับติดเรือ ขนาดจะใหญ่กว่าที่ติดบนหลังคารถมากๆครับ ลักษณะจะเป็นโดมพลาสติก(ประมาณว่า ซาลาเปายักษ์ขนาดเด็ก2คนโอบ) ข้างในจะมีเหมือนจานดาวเทียมจริงๆ ติดอยู่(ไม่ใช่แพงสายอากาศเล็กๆเหมือนจานติดรถ) หมุนส่ายแล้วก็ก้มเงยได้ แบบนี้จะเหมาะกว่ามากครับ แต่ราคาก็หลักแสนน่ะครับ

อันนี้เป็นFootprint ของThaicom 5 Ku น่ะครับ (Truevisions, DTV, PSI OK)

ปล. ออกทะเลแล้วจริงๆ แฮะ :D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 23:16:48 โดย chatcharwarn »