ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการซื้อกระบะขับเอง(เร็ว)เลือก?  (อ่าน 5239 ครั้ง)

ออฟไลน์ benz09

• Newbie
  • *
toyota vigo
nissan navara
mitsu triton
tata
ไม่ผ่าน
ford ชอบ อยู่3รุ่น
RAS HR  2.5 XLS (cab สูง)ถูกแต่ไม่มีอะไรเลย654,000ก่อนส่วนลด ก่อนเงินคืนรถคันแรก
RAS HR  2.5 XLT Wildtrack(cabสูง) สวยราคาสูง 724,000ก่อนส่วนลด ก่อนเงินคืนรถคันแรก
RAS 4x4  3.0 XLT cab สูง full option 4wd ไม่แต่ง  767,000ก่อนส่วนลด ก่อนเงินคืนรถคันแรก
Mazda ราคาไม่สูง แต่หน้าตารถไม่ค่อนโดน
4x2 2.5 hi         628,000
***4x2 2.5 hi ABS 665,000 คุ้มสุด???

new ranger สวยแต่ไม่คุ้ม new bt50ไม่รู้ราคาแต่ไม่สวย

ถ้าเอาไปทำเบรคabs ถุงลม  ต้องเติมเท่าไร
ถ้าเอาไปทำpart  ต้องเติมเท่าไร
ถ้าเอาไปทำ4x4  ต้องเติมเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 08:11:11 โดย benz09 »

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: ต้องการซื้อกระบะขับเอง(เร็ว)เลือก?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:51:00 »
toyota vigo
nissan navara
mitsu triton
tata
ไม่ผ่าน
ford ชอบ อยู่3รุ่น
RAS HR  2.5 XLS (cab สูง)ถูกแต่ไม่มีอะไรเลย654,000ก่อนส่วนลด ก่อนเงินคืนรถคันแรก
RAS HR  2.5 XLT Wildtrack(cabสูง) สวยราคาสูง 724,000ก่อนส่วนลด ก่อนเงินคืนรถคันแรก
RAS 4x4  3.0 XLT cab สูง full option 4wd ไม่แต่ง  767,000ก่อนส่วนลด ก่อนเงินคืนรถคันแรก
Mazda ราคาไม่สูง แต่หน้าตารถไม่ค่อนโดน
4x2 2.5 hi         628,000
***4x2 2.5 hi ABS 665,000 คุ้มสุด???

new ranger สวยแต่ไม่คุ้ม new bt50ไม่รู้ราคาแต่ไม่สวย

ถ้าเอาไปทำเบรคabs ถุงลม  ต้องเติมเท่าไร
ถ้าเอาไปทำpart  ต้องเติมเท่าไร
ถ้าเอาไปทำ4x4  ต้องเติมเท่าไร

คำถามแคบกว่าทะเล นิดหนึ่งครับ

ผมผ่านละกันรอ เรปล่าง  -  -*

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

Re: ต้องการซื้อกระบะขับเอง(เร็ว)เลือก?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:57:57 »
อันนี้ไม่รู้จะตอบอะไรเลย.....งงหลายๆ :-\

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:21:02 »
ผมว่านะครับ fordมันไม่เป็นรถตลาดเท่าไหร่อ่ะคับ ซื้อมา พอขายต่อ ราคาลงมากๆครับ เพราะผมเคยซื้อeverestมาใช้ แต่ขายต่อราคาตกมากครับ
ถ้าเป็นพวก isuzu toyota เชพโลเลต มิตซู พวกนี้น่าจะดีกว่านะครับ ให้ลองดูนะครับ บ้านผมก็มีโครงกาาว่าจะซื้อ all new d-max hi 3.0  VGS อยู่ครับ ^^

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:30:36 »
เหมือนจะมีคำตอบอยู่ในคำถามคุณเรียบร้อยแล้วนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:13:30 »
เหมือนจะมีคำตอบอยู่ในคำถามคุณเรียบร้อยแล้วนะครับ

กำลังจะตอบแบบนี้อยู่แล้ว  ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าเขาน่าจะมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว
ผมคิดว่าถ้าชอบแบบไหนก็ซื้อเลยครับ 

( คิดที่จะรัก ก็ต้องยอมเจ็บครับ )
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:46:15 »
แนะนำเป็น Isuzu D-max กับ Chevy Corolado

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 15:16:58 »
งง ครับ -*-

แต่ผมว่า ถ้าจะเอา Ranger/BT-50 ยังไงก็เอาตัวใหม่ไปเถอะ

2.2 HR XLT AT 799,000 ผมว่าก็ สมเหตุสมผลดีนี่ครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:47:02 »
               .............. ต้อง แยก ก่อน ระหว่าง เร็ว กับ แรง ครับ มันคนละเรื่องเดียวกันนะครับ...........ผมก็เคยสับสนมาก่อน...........
  ถ้าต้องการเร็ว ดู อัตราทดเฟืองท้ายด้วยครับ ถ้าสูงมากมีแนวโน้ม ปลายเหี่ยว ครับ
  ถ้าแรง เน้นแรงบิดมาก หน่อย ทดเฟืองท้าย สูงหน่อย มันจะ ปรู๊ดปร๊าด เป็นเหตุ ทำให้เกิดควมเข้าใจผิดว่า ยี่ห้อนี้มันแรง มาก หรือ เร็วมาก ตอนไป ทดลองขับ แต่เพราะ ระยะทางทดลอง มันสั้น ความรู้สึกบางที มันก็ หลอกๆ นะ บางรุ่น ตอนออกมา ใหม่ๆโฆษณา ว่าแรงมาก ไปลองขับ เออ จริงว่ะ แต่พอซื้อมาใช้ จริงๆ ได้จับอาการ ของรถจริงจังขึ้น ทำไมมันไม่แรงเหมือนตอนลองขับที่ศูนย์ วะ  เคยเป็น มั๊ย แล้วอีกอย่าง การตั้งคันเร่ง ระยะการจับและปล่อยของคลัท ของรถแต่ละยี่ห้อ ก็ต่างกัน บางยี่ห้อ ให้ปล่อยเร็ว เปิดวาล์วมากกว่า รถก็รู้สึก พุ่งกว่า อีกยี่ห้อ ในพิกัดเดียวกันได้  เหมือน แรงกว่ามาก แต่ในความ เป็นจริง มันอาจจะไม่ใช่ครับ.......
            ..........ส่วนเรื่องถุงลม   นี่มันถุงลม อะไร ครับ air bag ; หรือ air suspension......
             ..........ถ้า air bag ก็ตัวที่มันมีจากโรงงานเลยดีกว่าครับ ติดเองมันจะแพงมาก...
               .........ถ้า air suspension สำหรับกระบะ ถ้าจะบรรทุก ไม่แนะนำ ครับ ความอึดสู้แหนบ ไม่ได้ ครับ.....และแพง แต่ถ้าต้องการนิ่มก็ air ครับ แต่ยุ่งยาก และต้องรื้อทื้งเกือบหมด สำหรับของเดิม...

ออฟไลน์ benz09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 21:14:09 »
double cap bt50 4x2 เป็นไงผมคิดว่าลงตัวสุดแล้วโทษทีที่ตอนแรกเปิดกว้างมาก
ขับเร็วแต่ไม่ชอบรถแรงบิดมากพวกดึงๆขับแล้วไม่สนุกมันไม่smoothแล้วตัวที่ตัดไปไม่ชอบพวกแรงดึงกับช่วงล่างที่ไม่มั้นใจ และไม่ขับatครับ
ตัวใหม่ราคาสูง กักspec และก็กลัวว่าจะทำมาแบบดึงๆ (ford สวย แพง กัก  กลัวดึง) (mazda ใหม่ไม่ชอบหน้าตาและกลัวดึง)

ถามหน่อยครับ
double cap bt50 4x2
มีอะไรต้องระวัง จุกจิด อะไรบ้างไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:39:58 »
ถ้าชอบแรงแบบสมูท ก็ต้องไปหา NA ซึ่งจะได้คำตอบว่ามันไม่แรงอีกครับ
เดี๋ยวนี้กระบะใหม่ใหม่ แรงบิดปากันเข้าไป 400-500 Nm แล้ว
แต่มันเป็น Flat Torque ดังนั้น ถ้าเรียนรู้และขับให้เป็นก็สมูทได้เหมือนกัน
จริงจริง ดึงหรือไม่มันอยู่ที่เท้าขวา ถ้าคุมน้ำหนักเป็นมันก็จะคุมแรงดึงของรถได้ครับ

ส่วนเรื่อง 4x4 และอุปกรณ์ความปลอดภัยเช่น ABS Airbag
เอาไปติดเองข้างนอกไม่ได้ และไม่มีใครรับทำครับ ดังนั้นถ้าคิดจะใช้ก็ซื้อรุ่นที่มีซะเลย

กระบะอย่าขับเร็วมากเลยครับ มันไม่ได้ออกแบบมาให้วิ่งเร็วได้ขนาดนั้น
และคนขับรถเก๋งอย่างผม กลัวจะโดนกระบะแรงแรงหมุนมาฟาดเหลือเกิน