ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ชายคนเดิม สรุปวันที่ 26 และคาดการณ์วันนี้ 27 ต.ค./  (อ่าน 16984 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ได้เวลากลับมาพบกันประจำวันแล้วนะครับ วันนี้ ความเคลื่อนไหวเปลี่ยนแปลง
จะเยอะกว่าเมื่อวานสักหน่อย ชาวกรุงเทพฯชั้นใน และฝั่งตะวันออก ก็ยังเบาใจได้อยู่ดี
เพียงแต่ฝั่งตะวันตก และธนบุรี ลงไป ยิ่งต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้นนะครับ

บางท่านคงจะสงสัยว่า ทำไม จิมมี่ เชื่อ พี่ชายคนนี้มากกว่าปกติ จนออกนอกหน้า...

ครับ ผมเองปกติ จะบอกกับทุกท่านเสมอว่า ให้เลือกรับฟังสื่อ อย่างมีวิจารณญาณ
และควรฟังหลายๆสื่อ มาประกอบกัน เป็นข้อมูล

อยากจะบอกว่า ผมผ่านขั้นตอนเหล่านั้นมาเรียบร้อยแล้วครับ จนมาจบลงตัวกับพี่ชายผมคนนี้ัแหละ

ผมค่อนข้างมั่นใจ กับพี่ชายของผมคนนี้ มากกว่าทุกคน
เพราะมันมีมุมมองมากมาย ที่เรายังมองไม่ถึง มองไม่เห็น
หรือแม้แต่นักวิชาการที่พยามทำตัวออกข่าวอยู่ทุกวันนี้หลายคนก็ยังมองไม่เห็น

แต่พี่ชายคนนี้ เห็น และมองลึก ทะลุไปจนถึงน้ำใต้ดิน และพื้นผิวหน้าดินด้วยซ้ำ

ใครจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ ไม่เป็นไรนะครับ แต่อยากให้ลองพิสูจน์ดูแล้วกันว่า
สิ่งที่จะเกิดขึ้น ต่อจากนี้ไป จะเป็นไปตามการวิเคราะห์ของพี่ชายผมคนนี้หรือไม่?

ก่อนอื่น ท่อนนี้ ผมจะขออธิบายนิดนึ่ง สั้นๆนะครับ ท่อนนี้ ผมเขียนเองก่อน

ในช่วงสัปดาห์นี้ อย่างที่ทราบกันดีว่า ทางกรมอุทกศาสตร์ กองทัพเรือ คำนวนและแจ้งให้ทราบ
ผ่านทางสื่อสารมวลชนแล้วดังนี้

กรมอุทกศาสตร์ กองทัพเรือ แจ้งสภาวะระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา บริเวณหน้ากองบัญชาการกองทัพเรือ ดังนี้
       1. เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2554 น้ำขึ้น 2 ครั้ง เมื่อเวลา 05.16 น. สูงกว่าระดับทะเลปานกลาง 2.14 เมตร
           และเมื่อเวลา 16.40 น. สูงกว่าระดับทะเลปานกลาง 2.42 เมตร
       2. ในวันที่ 26 ตุลาคม 2554 น้ำขึ้น 2 ครั้ง ในเวลา 06.13 น. คาดว่าจะสูงกว่าระดับทะเลปานกลาง 2.40 เมตร
           และในเวลา 16.51 น. คาดว่าจะสูงกว่าระดับทะเลปานกลาง 2.46 เมตร
       3. จากปริมาณการระบายน้ำในปัจจุบัน คาดว่าในช่วงน้ำทะเลหนุนสูงในวันที่ 28 – 31 ตุลาคม 2554
           จะสูงกว่าระดับทะเลปานกลางประมาณ 2.65 เมตร

4. ระดับน้ำที่ให้ไว้เป็นระดับซึ่งรวมระดับน้ำทะเลหนุนและอิทธิพลอื่นๆ ไว้แล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงการระบายน้ำ
           หรือมีปริมาณน้ำฝนที่ผิดปกติ ระดับน้ำอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงจากนี้ได้ โดยสันเขื่อนกั้นน้ำของกรุงเทพมหานคร
           สูงกว่าระดับทะเลปานกลาง 2.50 เมตร

หมายความว่า นับตั้งแต่ เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม เป็นต้นมา เรื่อยไปจนถึง 31 ตุลาคมนี้ น้ำทะเลจะหนุนสูง ในช่วงราวๆ บ่ายๆ
ซึ่งนั่นอาจก่อให้เกิดปัญหา น้ำล้นตลิ่งขึ้นมาท่วมพื้นผิวการจราจร ชุมชุนริมฝั่งเจ้าพระยา กันได้บ้าง  แต่เมื่อถึงเวลาหัวค่ำ
ระดับน้ำ ที่ลดลงของมันไปเอง รวมกับ เครื่องสูบน้ำ จากทาง กทม. และหน่วยงานต่างๆ ที่ช่วยกันพยายามเอาน้ำออกจากถนน
ก็จะช่วยบรรเทาสภาพ ให้กลับมาแห้งตามปกติ

ดังนั้น ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องกังวลนะครับ สรุปว่า น้ำจะขึ้นๆ ลงๆ ตามช่วงเวลาน้ำขึ้น น้ำลง เป็นปกตินั่นแหละ เพียงแต่ว่า
ในวันที่ 28 และ 29 ตุลาคมนี้ น้ำทะเลจะหนุนสูงมากกว่าปกติ อาจมีระดับแถวๆ 2.6 เมตร ซึ่งก็จะเข้าใกล้ระดับสัญญาณ
เตือนภัย ของ กทม. (คันกั้นน้ำที่สูงที่สุดริมเจ้าพระยา จำได้ว่า น่าจะแค่ราวๆ 2.8 - 3 เมตร เท่านั้น) หมายความว่า ช่วง
เวลาดังกล่าว อาจมีน้ำเอ่อขึ้นมาบนผิวถนน ทั้งจากน้ำในเจ้าพระยา และน้ำในท่อระบายน้ำ ละแวกใกล้เคียงอยู่บ้าง
อย่าตกใจนะครับ เมื่อมันขึ้น เดี๋ยวมันก็ลงได้เองแหละ! ถ้าลงไม่ทันใจนัก เครื่องสูบน้ำมี ก็จัดการไปเลย

บ้านไหน มีน้ำขังอยู่ หรือชุมชนในขังอยู่ นิดหน่อย เอาไดโว่จัดการซะ แต่ถ้าท่วมนาน คิดว่าตอนนี้น่าจะยังไม่มีนะครับ
เท่าที่นั่งมอนิเตอร์จากเว็บตรวจสอบระดับน้ำบนถนนของ กทม. ก็ยังไม่มีน้ำท่วม ยกเว้น จรัลสนิทวงศ์ ซึ่งมีน้ำท่วมขังแล้ว
ในหลายจุด และน่าจะเริ่มกระทบกับการใช้ชีวิตของผู้คนแถวนั้นแล้ว

พูดถึงเรื่องการกระทบกับชีวิตของผู้คน โดยเฉพาะเะรื่องน้ำประปานั้ ช่วงนี้ เข้าใจดีว่า มีปัญหาเรื่องกลิ่น สี อยู่เยอะ
ฝั่งธนบุรี หลายบ้าน ต้มน้ำก็แล้ว แกว่งสารส้ม ด่างทับทิมแล้ว ใสขึ้น แต่กลิ่นแรงอยู่ดี

การประปรนครหลวง มีคำชี้แจง ไว้ในเว็บของเขาแล้วที่นี่ ลองเข้าไปดูได้เลยนะครับ
http://www.mwa.co.th/2010/ewt/mwa_internet/ewt_news.php?nid=5348&filename=index_design03

และถ้าใครอยากจะเช็คว่า ระดับความขุ่นใสของน้ำในละแวกบ้านคุณ ยังปลอดภัยหรือไม่
เช็คได้ Real Time อัพเดท ทุก 10 วินาที ที่นี่ครับ
http://wqconline.mwa.co.th/wqc/OverviewMap.aspx

อ้อ ประเทศไทย เป็นประเทศแรกในโลก ที่มีเว็บไซต์ สำหรับการตรวจวัดคุณภาพของน้ำประปาในระบบแบบ Real Time นะครับ!
ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันก็คราวนี้นั่นแหละ!

(ต่อ)

ออฟไลน์ Jameskungz

• Newbie
  • *
    • http://facebook.com/jameskungz

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

ทีนี้ เราจะมาดูสิ่งที่พี่ชายผม (พี่ต้น) คาดการณ์ ผ่านทาง Facebook กันบ้าง

มาดูด้านเหนือของ กทม. กันก่อน วันนี้เกิดเหตุการณ์ขึ้น ที่ดอนเมือง วิภาวดีรังสิต หน้า ศปภ. และแยกหลักสี่

เช้างานนี้ ผมตื่นมา พร้อมกับเห็นข้อความนี้

"Update 26/10/2554 08:30 ระดับน้ำหน้า มหาวิทยาลัยรังสิต ยังทรงตัวเท่ากับเมื่อวาน
หลังจาก ซ่อมรอยรั่วคันกั้นน้ำที่ หลักหก เรียบร้อยแล้ว"

แต่ก็มีน้ำไหลมาตามถนนวิภาวดีรังสิตมากขึ้นเรื่อยๆ ท่วมรันเวย์ จนเลยเถิดมาถึงแยกหลักสี่แล้ว!?
มันเกิดอะไรขึ้นละเนี่ย?

พี่ต้น วิเคราะห์ ไว้ดังนี้ครับ

"ง่ายๆครับ ดูในแผนที่ google ก็จะเห็นว่า คลองสอง รับน้ำมาตั้งแต่ วังน้อย ลากยาวตรงๆลงมา
รับน้ำจากหลังตลาดไท น้ำพุ่งมาตรง ตามลำคลองที่ตรงยาวๆ เป็นไม่บรรทัด มาถึงหลังฟิวเจอร์ปาร์ค
รับน้ำจากรังสิตมาอีก ยังคงไหลลงมาตรงผ่านใกล้ๆ โรงงานน้ำขวดกรีนสปอร์ท ใกล้ๆ บ้านเสมาฟ้าคราม
ระหว่างทางจะมีประตูน้ำเป็นระยะๆ มาหยุดที่ประตูน้ำหน้าวัดลาดสนุน หลังสนามธูปเตมีย์
ประตูน้ำถูกเปิดสุด

แนวคลองสองเริ่มเบี่ยงไปทางทิศตะวันตกน้ำไหลตามลำคลองไป จนถึงหลังร้านเจ้เล้ง..มันจะมีสามแยกน้ำ
และน้ำหลักๆ เบี่ยงไปตามลำคลองตะวันตก ไหลเข้าคลองเปรม ช่วงหลังสนามธูปฯ น้ำไปได้ไม่เร็ว เพราะ
กทม.ผันน้ำ คลองเปรมไปคลองสามเสน จึงเกิดการหน่วงน้ำ น้ำไปเร็วๆ ไม่ได้ ทะยอยไป"

"‎..คราวนี้มันเลยบวม เป่งขึ้น เพราะขบวนหลัง ตามมาติดๆ เหมือนรถยนต์ คันแรกถูกสั่งให้วิ่งช้า สั่งให้เบรค
น้ำคือรถยนต์แล้วนะ น้ำคันที่สองตาม เบรคไม่ทัน กรแทกคันหน้า..หัวน้ำลอยขึ้นกระเด็นกระดอนไปแบบ
ไม่ต้องตามประกันมาเครม..ที่ว่ากระเด้นกระดอนนั้นคือ น้ำมันบวมเป่ง ล้นทะลักขึ้นไปสนามบินดอนเมือง
น้ำคันที่สามตามๆมา"

"เช่นเดียวกัน มาตรงๆยาว ชนท้ายต่อๆ กันทำให้น้ำสูงขึ้นกว่า 2 เมตร..ระดับน้ำเกือบๆ มิดหลังคา
ย่านเสมาฟ้าคราม ระดับน้ำจึงสูงยกระดับเท่าๆ คลองรังสิต คราวนี้ น้ำมันบางส่วนยังขี้เกียจไปยัง
คลอง 7 ตามเครื่องสูบน้ำ มันรอคิว ไปนอนเล่นบนรันเวย์สนามบินดอนเมืองสนุกว่า เท่ห์กว่า"

"ระหว่างรอคิวไหลลงคลองเปรม มันเลยเหมา ย่านตลาดยิ่งเจริญ สะพานใหม่ แบบไม่ต้องจ่ายเงิน
ซื้อกับข้าว ยึดได้ทั้งตลาด โดยไม่สนใจว่า ก่อนหน้านี้ พี่น้องเจ้าตลาดยิงกัน ฟ้องกัน ตายกันเป็น
ตระกูล กว่าจะได้ครอบครองตลาดยิ่งเจริญ แต่น้ำมันยึดครองตลาดได้หมด"

แล้วน้ำกลุ่มนี้จะไปไหนต่อละครับเนี่ย?

น้ำอีกส่วน เบื่อๆ ที่จะรอคิวมันก็ไหลไป ขำๆไปทาง คลองหกวาสายล่าง ผันผ่านหน้า สายไหมไป
ออกคลองสามวา ไปเชื่อมต่อกับคลองแสนแสบ ที่แถวๆวัดแสนสุข ที่ ทางเลี่ยงเมืองมีนบุรี"

"เตรียมตัว แต่งตัวใหม่ จากน้ำบ้านนอก หน้าตาบ้านทุ่ง เป็นไอ้หนุ่มเมืองกรุง ผ่านวัดศรีบุญเรือง
(บางกะปิ) ได้จีบสาวๆ หลังเดอะมอลล์ บางกะปิ ไปชะเง้อดูนักศึกษาแถวหน้าราม"

"ระหว่างไหลไปก็ต้อง รับน้ำหนักเรือด่วน ..เข้าถึงสามแยกน้ำ ตรงใกล้ๆกับโรงแรม SC Park
ทางเลียบถนนรามอินทราตัดพระราม 9 เตรียมเข้าทางด่วน ลอดอุโมงค์ยักษ์ ไปออก คลองพระโขนง
เลยวัดแม่นาคไปไม่ไกล มารวมกับน้ำเจ้าพระยา.."

ส่วนฝั่งตะวันตก ของ กทม. ก็มีความเคลื่อนไหว ไม่น้อยหน้าไปกว่ากันเลย

"เมื่อบ่าย 2 โมงที่ผ่านมา น้ำหลากติดหัวรบ เข้ารุกราน ศาลายาฝั่งนอกรางรถไฟ เพียง 2 ชม.
ระดับน้ำท่วมมิดตลาดสีชมพู ระดับน้ำตอนบ่าย 4 ขึ้นมาถึงหน้าอก...ป่านนี้ 3 ทุ่มกว่าแล้ว
ระดับน้ำคงไปถึง 180 ซม.เท่ากับระดับน้ำในคลอง...เช้านี้จะได้ข่าว ที่ตำบลงิ้วราย แน่ๆ
แต่คืนนี้...กิตติ สิงหาปัด พาดหัวข่าว น้ำหลากที่คลองมหาสวัสดิ์ ต้องติดตามชมภาพความรุนแรงของน้ำ"

หน้าตาคลองงิ้วรายเป็นอย่างไร
ดูได้จากรูปแผนที่ข้างล่างนี้ครับ

"จุดที่ผมบอกว่าเป็นห่วงมากที่สุด...น่ะครับ
- คลองลัดงิ้วลายเป็นคลองลัดโบราณสำหรับเรือพายและเรือขนาดเล็ก มีขนาดกว้างลำคลอง 10 เมตร ยาว 2.4 ก.ม
ทิศเหนือข้างวัดงิ้วลาย N13 48.565 E100 13.157 ทิศใต้เลยวัดไทยวาสไป300เมตร N13 47.588 E100 13.707
แต่ติดขัดที่ประตูน้ำไทยวาส ที่มีขนาดเล็กเพียง 2.5 เมตร และคันพนังประตูน้ำที่ขวางทั้งลำคลอง ใช้เรือพลักดันน้ำได้
จำนวน 3-6 ลำ หัว กลาง และท้ายลำคลอง —"

หลังจากนี้ ฝั่งตะวันตกจะเป็นอย่างไรต่อไป?

"หลังจากนี้...น้ำจะถูกไหลผ่านคลองดำเนินสะดวก ที่พระเจ้าตากสิน กรีธาทัพทางเรือ ไปรบที่วัดบางกุ้งอัมพวา...
กระทุ่มแบน คือ คิวต่อไป ที่จะต้องได้รับผลการทบตรงๆ แต่...คลองดำเนินสะดวกจะช่วยดึงน้ำจาก แม่น่ำนครชัยศรี
ไปได้มากพอสมควร....จากวันนี้ไป ไม่รู้วันไหน เราจะได้ยิน ชื่อ"คลองดำเนินสะดวก" บ่อยมากขึ้น...
เพื่อนๆ จะเชื่อผมมั้ยครับ"

ทำไม เมื่อน้ำมาถึงกระทุ่มแบนแล้ว น้ำจะยังไม่ท่วมอำเภอกระทุ่มแบน มากมายในตอนนี้...?
คงไม่ใช่แค่คลองดำเนินสะดวกช่วยดูดน้ำออก เพียงเหตุผลเดียวแน่ๆ

ถึงตรงนี้ พี่ต้น แกร่ายมาเลยครับ เอาประวัติศาสตร์มาเล่าสู่กันฟังนิดหน่อย....
ไม่รู้เอาพื้นที่สมองจากไหนมาจำเรื่องราวได้ตั้งเยอะตั้งแยะ...

"ในปีพุทธศักราช ๒๓๑๑ พระเจ้ากรุงอังวะ กษัตริย์พม่า ได้ให้ แมงกี้มารหญ่า เจ้าเมืองทวาย
ยกทัพมาสืบดูสภาพบ้านเมืองใน สมัยกรุงธนบุรี ว่ามีความสงบราบคาบ หรือจลาจล เพราะ
เป็นช่วงระยะเวลาที่ไทยกำลังผลัดเปลี่ยนแผ่นดินใหม่ เจ้าเมืองทวาย ได้ยกพลประมาณ
๒ หมื่นคนเศษ เดินทัพมาทางบกเข้ามาทาง เมืองไทรโยก เมืองกาญจนบุรี และให้ยกทัพเรือ
เข้ามาที่ ค่ายตอกะออม แล้วเดินทัพล้อม ค่ายจีนบางกุ้ง ไว้ ทหารภักดีอาสา ได้สู้รบเป็นสามารถ
กองทัพพม่าโจมตี ค่ายจีนบางกุ้ง หลายครั้งแต่ไม่สามารถยึดค่ายได้ ทางคณะกรมการเมืองได้มี
ใบบอกเข้ามายัง กรุงธนบุรี เพื่อขอกำลังมาช่วยรบพม่า

ครั้น สมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี ทรงทราบข่าวศึก โปรดฯให้ พระมหามนตรี (บุญมา) จัดกองทัพเรือ
๒๐ ลำ แล้วพระองค์ ทรงเรือพระที่นั่ง สุวรรณพิชัยนาวา เรือยาว ๑๘ วา ปากเรือกว้าง ๓ ศอกเศษ
พลกรรเชียง ๒๘ คน พร้อมศาสตราวุธ ยกทัพมาถึงค่ายจีนบางกุ้งในเวลากลางคืนตอนพลบค่ำ

จึงมีบัญชาให้จอดเรือพักทัพที่ฝั่งตรงกันข้ามกับ ค่ายจีนบางกุ้ง โดยที่ ทหารภักดีอาสา และทหารพม่า
ไม่มีใครทราบ เนื่องจากเป็นช่วงข้างแรม (เดือนมืด) บริเวณที่จอดเรือพักทัพมีชื่อเรียกว่า บ้านพักทัพ
หรือ บ้านพลับ ในปัจจุบัน"

แล้วเรืองประวัติศาสตร์ มันเกี่ยวอะไรกันกับน้ำท่วมละ? ให้สังเกตประโยคข้างล่างนี้ครับ
"กองทัพเรือ ๒๐ ลำ แล้วพระองค์ ทรงเรือพระที่นั่ง สุวรรณพิชัยนาวา เรือยาว ๑๘ วา ปากเรือกว้าง ๓ ศอกเศษ
พลกรรเชียง ๒๘ คน พร้อมศาสตราวุธ ยกทัพมาถึงค่ายจีนบางกุ้งในเวลากลางคืนตอนพลบค่ำ..."

นั่นหมายความว่า
เรือใช้เวลาเดินทางจากกรุงธน ไปวัดบางกุ้ง 1 วันเต็มๆ...มวลน้ำที่กำลังหลากก็จะช้ากว่าไม่เยอะหรอกครับ

....จาก กรุงธน ไปอัมพวา ด้วยเส้นทางสายน้ำ ด้วยกองทัพเรือในสมัยนั้น...น้ำหลากที่กำลังรุกราน
นครชัยศรีอยู่ขณะนี้..จะถูกผันน้ำไปจนถึงอัมพวา.....น้ำจะยุบลงเร็วกว่าที่คิดครับ...

"มีคลองดำเนินสะดวก คลองสุนัขหอน คลองท่าคา คลองย่อยๆอีกมากมายครับ แต่แค่น้ำมาถึงกระทุ่มแบน
น้ำก็ลดระดับแล้วครับ มหาชัย ระดับน้ำจะแทบไม่ได้เปลี่ยนเลย เว้นแต่น้ำทะเลหนุน จะคล้ายๆ ที่ เกิดกับ กทม.น่ะครับ"

"ไม่ต้องคิดมาก...ได้ข่าวน้ำไปถึงมหาชัย เมื่อไหร่ กทม.ก็รอดแล้วครับ เพราะหัวน้ำเขาจะดึงท้ายน้ำ ไปเป็นขบวน
เหมือนๆ ขบวนรถไฟ น่ะครับ...เฝ้าดูระดับน้ำตรงนั้นจุดเดียวจริงๆ น้ำมาถึง ศาลายา แล้วครับ ต่อไป วัดไร่ขิง
สวนสามพราน กระทุ่มแบน มหาชัย..พื้นที่เฉพาะริมสายน้ำนะครับ (ที่อื่นๆไม่ต้องตกใจ)...ไม่น่าเกิน 5 วัน
กทม.(ชั้นใน และฝั่งตะวันออก) จะรอดจริงๆ.....
น้ำมหาศาลมันมีทางไปทะเลแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับน้ำทุ่งนะ.."

แล้วถนนพุทธมณฑล สายต่างๆ ในวันนี้จะเป็นอย่างไร?

"ถ้าขับรถ บนถนนบรมราชฯ นะครับ จากพุทธมณฑล สาย 2 3 4 5 ไม่มีอะไร...สาย 7 อันตรายครับ...

"พาคุณแม่ออกจากบริเวณสาย 7 เถอะครับ แถวๆ วัดไทยาวาส คือพื้นที่ อันตรายสุดครับ...น้ำมาเร็วกว่าที่คิดครับ...
ออกมานะครับ อย่าอยู่ครับ เว้นแต่มีบ้านสองชั้น..ทุกอย่างกำลังจะเปลี่ยนไปครับ"

"ตั้งแต่วัดสำโรง งิ้วราย วัดไทยาวาส วัดทรงคนอง....สวนสามพราน เอาปากกาขีดเป็นเส้นตรงๆ ในแผนที่เลยครับ...
เป็นทางผ่านน้ำ ที่อันตรายมากครับ"

"นครปฐม จะโดนหมด แม้จะไม่ทุกอำเภอครับ ....ย้ำนะครับ ไปให้ห่างที่สุด จากแม่น้ำนครชัยศรี...มันจะแรง มันจะท่วมนาน
มันคือทางผ่านน้ำใหม่ ที่ไม่เคยมีบันทึกในประวัติศาสตร์ชาติไทยมาก่อน...คลองดั้งเดิมคดเคี้ยว..ขนาด พันท้ายนรสิงห์
ยังเอาชีวิตไม่รอดเลย...นั่นขนาดแค่เรือพายพระที่นั่ง

ชั่วโมงนี้แล้ว...เอาสายน้ำนครชัยศรีเป็นหลักครับ..ห่างเท่าไหร่ก็ยิ่งปลอดภัยครับ"

มาดูความเปลี่ยนแปลงที่ต้องจับตาดูตั้งแต่เช้าวันที่ 27 นี้ครับ
จะมีสิ่งที่เกิดขึ้นใหม่ และเป็นผลมาจากเหตุการณ์เมื่อวันก่อนๆ
พี่ต้นสรุปไว้ค่อนข้างจะล่อแหลม และหลายๆคน อาจไม่เชื่อ
ในสิ่งที่พี่ต้นจะทำนายเอาไว้.....ข้างล่างนี้

สิ่งที่เปลี่ยนไป...จากการที่น้ำมวล (น้ำหนัก) มากที่สุดได้ไปถึงทะเลแล้วคือ
น้ำจะเปลี่ยนทิศทางทั้งหมด...รวมถึงน้ำทุ่งตะวันออกด้วย..
เหตุการณ์ตรงนี้ จะสร้างทฤษฎีใหม่ มวลน้ำก้อนใหญ่ๆ จะดึงน้ำตะวันออก
ย้อนกลับมาลงเจ้าพระยา มุ่งสู่มหาชัย ชัดๆเห็นๆ คือ เส้นทางสายเอเชีย ช่วงโรงงานเบียร์ช้าง น้ำจะยุบ
ถนนจะโผล่พ้นน้ำ จากนั้น อีก สองถึงสามวัน สายเอเชีย อยุธยา บางปะหัน น้ำจะยุบตาม แต่น้ำในทุ่งจะคงที่
ถนนทุกสายทางด้าน อำเภอมหาราช อำเภอดอนพุด จะกลับมาใช้งานได้ตามปกติ

ฝั่งตะวันออก ไม่ต้องห่วง ชิลๆ..

เพราะอะไรหนะหรือ?

เพราะ น้ำก้อนใหญ่ ที่มันอยู่เหนือสายไหม ก้อนน้ำแถวๆโรจนะ ตรงนั้น จะถูกดึงย้อนกลับมาลง เจ้าพระยา ....
บางส่วนครับ น้ำจะถูกตัดขาดจากกัน ระหว่างน้ำทุ่งจะไปอีกทาง..น้ำตะวันตกมวลใหญ่ๆ จะไปอีกทาง...
และทั้งหมด ก็จะส่งผลให้ กทม.ชั้นใน และฝั่งตะวันออกแทบทั้งหมด จะรอดจากน้ำท่วมไงครับ

แล้วถามว่า ทำไม เขาให้เฝ้าระวังน้ำเข้าลาดพร้าวละครับ?

พี่ จะเล่าสนุกๆ ให้ฟังว่า สายน้ำที่ผ่านลาดพร้าว มีระบบการควบคุมตลอดสายน้ำ
วันนี้น้ำท่วมสะพานใหม่ ตรงตลาดยิ่งเจริญ ซึ่งรับน้ำมาจากคลองสอง บริเวณ
บ้านเสมาฟ้าคราม ที่ตอนนี้มิดหลังคาบ้านชั้นเดียวไปแล้ว น้ำท่วมประตุน้ำวัดลาดสนุน
น้ำหลากมาตามคลองผ่านท้ายสนามบิน ตรงใกล้ๆ ร้านเจ้เล้ง

ตรงนั้นมันมีอีกคลองที่ทำให้น้ำไหลไปคลองเปรม ซึ่งมีน้ำท่วมทุ่งสีกันเป็นทุ่นเดิมอยู่แล้ว
มันก้ไปซ้ำเติมหนักขึ้นไปอีก สิครับ..น้ำหลักๆไปทางโน้นแล้ว อีกส่วนผ่านคลองบางบัวใกล้ๆ ม.ศรีปทุม

แล้วน้ำจะเดินทางต่อไปยังคลองใกล้ๆ แยกวังหิน เอาล่ะมาถึงบ้านลาดพร้าวแล้ว ตรงวัดลาดพร้าว
ลอดใต้สะพานถนนลาดพร้าวซอย 64 ผ่านกลางวอยลาดพร้าว 80 มารวมกับคลองแสนแสบ ตรงบึงน้ำ
ใกล้ต่างระดับ ถนนพระราม 9 ตัดกับหัวถนนเลียบทางด่วนรามอินทรา

ทั้งหมด คือเส้นทางน้ำ ที่เขาทั้งหลายคาดการณ์...ถ้ามันจะท่วม มันจะต้องเรียงลำดับตามนี้ครับ..
ถามว่า เป็นไปได้มั้ย ตอบ ได้แต่ยากมาก

"เพราะคราวนี้ น้ำมันไม่ได้ไหล จากที่สูง ไปหาต่ำ แต่มันจะไหลตามเครื่องสูบน้ำ
การผันน้ำระดับน้ำจะไม่ท่วมแน่นอน จะมีแค่ปริ่มๆ คลองเท่านั้นเองครับ.."

คนลาดพร้าว...ตกใจ เหมือนๆ คนสายไหมอีกแล้ว เขาช่างหามุข มากระชากความรู้สึกก่อนนอนได้ ทุกค่ำคืนไป..
ถ้ามันจะท่วมลาดพร้าวจริงๆ ต้องรอให้มันท่วมตลาดบางบัว ตรง ม.ศรีปทุมก่อน น่ะครับ เดี๋ยวผมเฝ้าให้เอง..
หลับสบายๆไปเถอะครับ อย่าเพิ่งไปประวิง สำหรับคนลาดพร้าว คนวังทองหลาง...แต่เขาเตือนมาก็ดีแล้ว
ทำให้เราพร้อมไงครับ

สงสัยว่า พรุ่งนี้ คงเตือนคนมีนบุรีแน่ๆ เลย เพราะว่าตอนนี้ ตรงแยกวัดแสนสุข น้ำทุ่งผันมารวมกับคลองแสนแสบ
ตั้งแต่เมื่อช่วงบ่ายๆ ที่ผ่านมาแล้วครับ

สำหรับฝั่งสายไหม อ่านตรงนี้ครับ

"ลืมบอกไป...น้ำซึมคันกั้นน้ำ สายไหม
คันกั้นน้ำใหม่ถอยหลังมาวางไว้ตรงกลางถนนสายไหม..ทั้งใหญ่ทั้งหนา สำรองไว้หากคันกั้นริมคลองทรุด..
และน้ำมันย้อนมาทางเพิ่มสิน ตรงสามแยกท้ายซอยวัชรพล ตัดถนนเพิ่มสิน...แต่ยังไม่ส่งผลถึงถนนสุขาภิบาล 5
จากห้าแยกวัชรพล ยังสามารถผ่าน รร.ไทยรัฐ ไปได้อีกไกลกว่าจะถึงบริเวณน้ำเอ่อ..ครับ

"เรียกว่าไรดี...ปลายน้ำ หรือตลิ่งน้ำ มวลน้ำมันไหลไปสนามบินดอนเมือง ตรงนี้มันไม่ใช่ ทางน้ำผ่าน
 คืนนี้ ผมก็ยังหลับเป็นปกติครับ"

คำถาม งั้น ทำไม รองผู้ว่า ถึงกลับบอกว่า น้ำ ถ้าผ่าน คันกั้นน้ำสายไหม มาได้ ก็จะไหลกรากลงมาเลย
โดนกันหมดละครับ? (ปล. ผมไม่ค่อยอยากจะเชื่อในสิ่งที่เขาพูดนัก)

พี่ชายผมเขาตอบมาแบบนี้...

"ครับ...ท่านรองดูทีวีมากไปหน่อย น้ำจะผ่านสายไหมได้ยังไง...ผมยังคิดไม่ออกเลยครับ...ถ้ามีซึม หรือรั่ว ก็ซ่อมได้"

**********สรุป**********

"วันนี้ ก็เฝ้าระวังเขื่อนริมเจ้าพระยา และ มาดู คันกั้นน้ำใหม่ ที่ถอยร่น มาตั้งแนวสำรองไว้ที่ แนวถนนสายไหม
ตรงกลางถนนยาวตลอดแนวเลย ลุ้นๆ ระดับน้ำขึ้นพรวดที่ตลาดมีนบุรี...และลืมไม่ได้คือ น้ำนครชัยศรี มวลน้ำ
ไหลไปขนาดไหนแล้วน่ะครับ...ทั้งหมดนี้ 27 ตค.54 มา ลุ้นด้วยกันครับ"

วันนี้ จบเพียงเท่านี้
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม จะอัพเดทให้อ่านต่อในกระทู้นี้ครับ

---------------------------------///----------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 12:23:11 โดย J!MMY »

ปล.

แอบถามส่วนตัวนิดนึง

"ท้ายที่สุดนี้...สายไหม รามอินทรา และบางนาบ้านผม จะยังมั่นใจได้อยู่ไหมครับ?"

พี่ต้นตอบมาแบบ...ลุ้นระทึกกันอีกแล้ว

"อย่าไปคิดเรืองมั่นใจเลย...เอาใจช่วยให้มีรอยรั่วน้อยๆ
ชาวบ้านไม่ประท้วงทำคันกั้นน้ำ..จนท.เร่งอุด เร่งซ่อมตามแนวต่างๆ
ก็สุขใจแล้วครับ...ความมั่นใจ จะเกิดขึ้นหลังวันที่ 1 พย.54 น่ะครับ 5555+"

(Y_Y) อยากจะร้องไห้ ต้องลุ้นกันอีกแล้วเหรอเนี่ยๆๆๆ

แล้วละแวก ชินเขตต์ 2 ย่านของผู้การจอมเกิน Commander CHENG! ที่ยังรอดอยู่ได้จนถึงตอนนี้ จะเป็นไงบ้างครับ?

พี่ต้นตอบว่า

"น้ำในคลองประปา ไม่เป็นเปลี่ยนแปลงแล้วนี่น่า ดังนั้น แห้งสนิท และตลอดไป น่ะครับ"

โอเค นั่นละ คำตอบ สรุปว่า บ้านตาแพนของเรา น่าจะเป็นบ้านที่ รอดจากน้ำท่วมได้แน่ๆ

ยินดีล่วงหน้านะแพน แต่ก็อย่าประมาทเน่อ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พี่จิมมี่ครับ สรุป คือ น้ำมันจะไม่มาทางแยก เกษตรตัดกับวิภาวดี/ห้าแยกลาดพร้าวใช่ไหมครับ ;)

น้ำที่อยู่แถวดอนเมืองสายไหมเป็นเพียงน้ำที่เอ่อมาเท่านั้น
จะถูกสูบไปยังคลองในไม่ช้านี้หรือเปล่าครับ ;)

อ.เสรี เขาบอกตลอดเลยว่าน้ำมาแน่ๆ วิภาวดี พหล กลัวมากครับ(แต่หวังว่าไม่จริง)
พี่เชื่อ อ.เสรีมากแค่ไหนครับ ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
น้ำคลองประปา น่าจะผ่านบ้านพี่แพนก่อนมาบ้านผม (ของผมอยู่แถวสามเสนในแล้ว น่าจะปลายสาย) ถ้าพี่แพนรอด ผมก็เบาใจได้ว่าจะไม่มีน้ำคลองประปามาซ้ำ

คำถามคือ แล้วเขตดุสิต นอกจากน้ำแม่น้ำเจ้าพระยา ขึ้นๆ ลงๆ ที่เพิ่งจะพังท่าเขียวไข่กา กับวชิรพยาบาลไป จะมีอะไรอีกไหมครับ ที่ผมต้องระวัง (ผมอยู่ห่างจากคลองเปรมไม่ถึง 1 กม. ครับ)

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ยินดีกับบ้านพี่แพน(นึกว่าพี่แพนจะต้องยกตู้เย็นHighlander ขึ้นชั้น2ซะแล้ว  :D ;D )  และโล่งใจ ที่อีกซักพักนั่งเขียนงานเสร็จ คืนนี้จะได้นอนหลับสบาย(ไปอีกคืน)...

แต่เห็นตัวแดง แม่น้ำนครชัยศรีแล้วสะดุ้งเลยครับ เพราะจำปีไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าปี 38หรือไม่ บ้านที่อ.เมืองนครปฐม(อยู่นอกตัวเมือง) เคยท่วมสูงประมาณ2ฟุต(จำความสูงไม่ได้ แต่น้ำเข้ามาในรถCorolla AE101ที่จอดอยู่ในระดับพื้นปกติได้เลย)

ชักหวั่นๆแล้วว่า เหตุการณ์จะซ้ำรอย...

ขอบคุณพี่jimmy อีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ

โดยส่วนตัว

ณ วันนี้ ผมเลิกเชื่อ ดร.เสรี กับ ทางฝั่งมูลนิธิ สืบฯ ไปแล้วหนะครับ

ขอย้ำว่า นี่คือความเห็นส่วนตัว เท่านั้น

ออฟไลน์ GMUGEN

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัว

ณ วันนี้ ผมเลิกเชื่อ ดร.เสรี กับ ทางฝั่งมูลนิธิ สืบฯ ไปแล้วหนะครับ

ขอย้ำว่า นี่คือความเห็นส่วนตัว เท่านั้น

ขอผมคิดด้วยคนเถอะครับ เพราะมันกี่ครั้งแล้วกับคำว่าเอาอยู่ในหลายๆ พื้นที่ แต่สุดท้ายก็เรียบร้อยครับ
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
พระสมุทรเจดีย์บ้านผมก็สบายใจได้ใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้แถวบ้านไม่เป็นอันนอนแล้วครับ ขนาดสนัขเห่ายังต้องตื่นมาดูถนนหน้าบ้านเลยครับแล้วเสบียงที่เก็บไว้ มันจะเสียแล้วครับ น้ำประปาก็มีกลิ่น ตุตุ เอาใจช่วยพี่น้องทุกคนที่น้ำท่วมครับ

ออฟไลน์ wsu

• **
แล้วตัวเมืองนครปฐมจะท่วมไหมครับ

ออฟไลน์ Nioka

อะไรที่ว่าแน่มันก็ไม่แน่นะครับระวังด้วย

การวิเคราะห์ก็วิเคราะห์จากสถานการณ์ปัจจุบัน

อนาคตอาจมีปัจจัยอื่นๆอีกก็ได้

ออฟไลน์ Nioka

ถ้าเป็นไปได้ฝากวิเคราะโซนตริ่งชันให้หน่อยนะครับ

ตอนแรกจะฝากจรัญด้วยแต่เห็นข่าวแล้วก็ >< ไม่รอดเพราะที่กั้นน้ำแตก

ออฟไลน์ CookiE

แล้วตัวเมืองนครปฐมจะท่วมไหมครับ
เพื่อนผมเก็บของเมื่อวาน เช้านี้เผ่นไปอยู่ต่างจังหวัดแล้วครับ แต่ยังมีลูกค้าผมส่วนมากเค้าก็บอกไม่ท่วมยังคงดำเนินกิจการเดินรถทัวร์และรถตู้กันตามปกติครับ

ส่วนผม สมุทรสาคร มหาชัย อยู่ซอยพันท้ายฯ ไม่รู้จะรอดหรือไม่ แต่น้ำยังไม่ท่วมเมื่อเช้าหลังบ้านโดนโจคขึ้นครับ สัญญานกันขโมยดัง 2 รอบ ได้ยิน รปภ.มาเกือบ 20 คนตะโกนโหวกเหวก ผมตื่นเลยนึกว่าเค้ามาเตือนว่าให้หนีเพราะน้ำมา ช่วงนี้ค่อนข้างหลอน

แต่่อ่านที่พี่ต้นของพี่จิมมี่วิเคราะห์มาเห็นบอกจะมีเสี่่ยงริมแม่น้ำท่าจีนแถว ๆ มหาชัย ซึ่งมันท่วมเป็นประจำอยู่แล้่วจากเหตุน้ำหนุน แต่พื้นที่อื่นไม่เกี่ยว ไม่ต้องตกใจ แสดงว่าผมยังค่อนข้างมั่นใจได้ใช่ไหมครับพี่จิมมี่ T_T  :-\

HIGHSEA

ขอบคุณครับคุณ J!MMY ผมรออ่านบทความนี้ทุกวัน ฝั่งตะวันตกของบางนาตราดมีสถานีสูบน้ำ
อยู่ 5-6สถานี ถ้าทุกสถานีทำงานใด้ปกติ ผมก็มั่นใจว่ายังไงก็ไม่ท่วม
ขออย่างเดียวอย่ากั้นถนนแล้วกันเพราะมันจะถึงทะเลแล้ว ถ้ากั้นมันก็จะไหลบ่าออกไปอีก
ทีนี้คงจะไม่รอด :'(

ออฟไลน์ templeboy

โดยส่วนตัว

เพราะอะไรหรือครับพี่จิมมี่ หมายถึงมีเหตุการณ์อะไรที่ทาง ดร.เสรี และมูลนิธิ สืบฯ แนะนำหรือทำนายแล้วผิดพลาดไปหรอครับ ช่วยยกตัวอย่างได้มั้ยครับ

อยากทราบจริงๆ...จะได้พิจารณาเลิกเชื่อบ้างครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

popdemonic

เตรียมตัวอพยพไปหัวหินแล้วครับ ผมอยู่บางขุนเทียน

ออฟไลน์ ViX

• **
ขอบคุณคับพี่จิม อยู่ฝั่งตะวันออกกลัวคนมารื้อคันกั้นน้ำอย่างเดียวแหละคับ

ออฟไลน์ mongolias

ขอบคุณครับ
เมื่อวานผมนั่งดูข่าวช่องอะไรก็ไม่รู้ รองผู้ว่ากทม.ให้สัมภาษณ์ประมาณว่า ที่สถานการณ์มันเป็นแบบนี้ เป็นเพราะผันน้ำออกฝั่งตะวันออกไม่เป็นไปตามแผน พูดเหมือนกับว่าคนแปดริ้วไม่ยอมให้ผันน้ำเข้าจังหวัด ให้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมอะไรประมาณนั้น
ตัวเองลงพื้นที่มาดู บางน้ำเปรี้ยวยังแห้งอยู่เลย

ผมล่ะอยากจะถามท่านรองผู้ว่าฯจริงๆ ว่าคุณลงไปดูตรงไหน บ้านเพื่อนผมอยู่บางน้ำเปรี้ยวน้ำท่วมเมตรกว่าๆ มาเป็นเดือนแล้ว

ท่านรองผู้ว่า ต้องการให้แปดริ้วท่วมทั้งจังหวัดหรือไง ถึงจะหมายความว่าผันน้ำฝั่งตะวันออกเป็นไปตามเป้าหมาย ผมนั่งดูแล้วผิดหวังกับคำพูดมากๆ

ผมอยากให้ท่านช่วยลงมาดูน้ำที่แม่น้ำบางปะกงตอนปกติเทียบกับตอนนี้ดูครับ น้ำมันขึ้นมาแทบจะล้นแล้ว(ขึ้นมามากกว่า 1 เมตรแล้วแน่ๆ)

ล่าสุดเมื่อเช้าผมวนรถไปทางเส้นเลียบริมแม่น้ำ ผมเห็นน้ำแม่น้ำทะลักเข้ามาเส้นเลียบริมแม่น้ำบางปะกงแล้ว ซึ่งแน่นอนว่าผมไปดูตอนน้ำยังไม่ได้ขึ้นถึงจุดสูงสุดเลย ยังไงวันนี้ตัวเมืองแปดริ้วคงมีบางส่วนมีน้ำทะลักแน่ๆ แต่ก็ยังดีที่อีกสักพักมันก็น่าจะลงตามการขึ้นลงของน้ำทะเล

ออฟไลน์ nonp

หลายๆอย่างมันเปลี่ยนแปลงไปตามสถานการณ์

ดังนั้น เตรียมตัวไว้ก่อน ยกของขึ้นชั้น 2 ก้ไม่น่าจะเสียหายอะไร
คิดซะว่าทำความสะอาดบ้านใหม่

เพราะเท่าที่เห็น จริงๆ เส้นจรัญแถบบางพลัด ไม่น่าจะท่วม แต่มันท่วมเพราะพนังกั้นน้ำแตก
ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่มีใครคาดคิด ไอ้ประตูน้ำหรือแนวคันที่คิดว่าเอาอยู่ ผมเห็นพังมาไม่รู้กี่รอบ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

อยากรู้สั้นๆว่าสนามบินสุวรรณภูมิจะอยู่ราดปลอดภัยตลอดไปด้วยรึป่าวครับ?

ออฟไลน์ prai

....จาก กรุงธน ไปอัมพวา ด้วยเส้นทางสายน้ำ ด้วยกองทัพเรือในสมัยนั้น...น้ำหลากที่กำลังรุกราน
นครชัยศรีอยู่ขณะนี้..จะถูกผันน้ำไปจนถึงอัมพวา.....น้ำจะยุบลงเร็วกว่าที่คิดครับ...

"มีคลองดำเนินสะดวก คลองสุนัขหอน คลองท่าคา คลองย่อยๆอีกมากมายครับ แต่แค่น้ำมาถึงกระทุ่มแบน
น้ำก็ลดระดับแล้วครับ มหาชัย ระดับน้ำจะแทบไม่ได้เปลี่ยนเลย เว้นแต่น้ำทะเลหนุน จะคล้ายๆ ที่ เกิดกับ กทม.น่ะครับ"

"ไม่ต้องคิดมาก...ได้ข่าวน้ำไปถึงมหาชัย เมื่อไหร่ กทม.ก็รอดแล้วครับ เพราะหัวน้ำเขาจะดึงท้ายน้ำ ไปเป็นขบวน
เหมือนๆ ขบวนรถไฟ น่ะครับ...เฝ้าดูระดับน้ำตรงนั้นจุดเดียวจริงๆ น้ำมาถึง ศาลายา แล้วครับ ต่อไป วัดไร่ขิง
สวนสามพราน กระทุ่มแบน มหาชัย..พื้นที่เฉพาะริมสายน้ำนะครับ (ที่อื่นๆไม่ต้องตกใจ)...ไม่น่าเกิน 5 วัน
กทม.(ชั้นใน และฝั่งตะวันออก) จะรอดจริงๆ..... น้ำมหาศาลมันมีทางไปทะเลแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับน้ำทุ่งนะ.."
ขอโทษนะครับ คุณจิมมี่ ผมติดใจตรงประโยคข้างบนนี้นิดนึง
คือท่อนนี้คุณจิมมี่และพี่ต้นกำลังพูดถึง ฝั่งตะวันตกและฝั่งธนบุรีของกรุงเทพมหานคร
แต่ในวงเล็บกับบอกว่า "ไม่น่าเกิน 5 วัน กทม.(ชั้นใน และฝั่งตะวันออก) จะรอดจริงๆ" ผมงงน่ะครับ
แล้วฝั่งธนบุรีของกรุงเทพมหานครล่ะครับ ถ้าน้ำมันลงแม่น้ำท่าจีน ลงมหาชัยได้ ฝั่งธนบุรีจะเป็นยังไงครับ
ของคำตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

พระสมุทรเจดีย์ กับสมุทรปราการตัวเมืองนั้น ถ้าจะเสี่ยง ก็มีเรื่องน้ำขึ้นน้ำลงนั่นละครับ

ถ้าวิศวกรของโรงกลั่นบางจาก คำนวนแล้ว ยืนยันว่า ในกรณีที่เลวร้ายที่สุด
โงกลั่นก็จะท่วมแค่ ไม่เกิน 50 cm. เด็ดขาด คุณควรจะเชื่อพวกเขาไหมครับ
อย่าลืมนะ ว่าเขาตั้งอยู่ริมเจ้าพระยา ถ้าสมุทรรปราการและบางนาเกิดต้องโดนขึ้นมา เขาตจะโดนก่อน
จากน้ำที่ล้นตลิ่ง ซึ่ง จะเกิดขึ้นในเฉพาะช่วงที่น้ำทะเลหนุนสูง สี่ห้าวันนี้เท่านั้น หลังจากนี้ ทุกอย่าง ก็จะปกติ

ฝั่งธนบุรี เป็นพื้นที่เสี่ยงแทบจะทั้งหมดครับ

เสี่ยงทั้งท่วม และไม่ท่วม  ใกล้เจ้าพระยา กลับจะไม่ท่วมเยอะ
แต่ห่างจากเจ้าพระยาไป ยิ่งใกล้ แม่น้ำนครชัยศรีเท่าไหร่ อ่วมเท่านั้นครับ

เหตุผลที่ผมเลิกเชื่อ ก็คือ เมื่อสองวันก่อนที่น้ำจะทะลักเข้ามาในกรุงเทพฝั่งเหนือ
นักวิชาการหลายๆคน มีบทวิเคราะห์ ที่ผมอ่านแล้ว รู้สึกแปลกๆมาก ในเฟซบุ๊ค
รวมทั้ง การวิเคราะห์จากในโทรทัศน์ ของอีกหลายคน
แต่บางท่าน ก็เขียนในทำนองที่ว่า ข้อมูลของตนยังไม่ครบ ต้องขอเช็คเพิมเติม

สำหรับผมแล้ว การจะออกมาพูดอะไรในแต่ละเรื่อง ผมถือมากๆ ว่าข้อมูลเราต้องแน่น
ต้องครบในเรื่องที่เราจะพูด เราต้องสามารถอธิบายทุกอย่างได้เป็นฉากๆ

(Headlightmag เราเอง เวลาพูดถึงเรื่องรถ เราก็ต้องร่ายออกมาได้เป็นฉากๆเช่นกัน
ไม่เช่นนั้น เราคงไม่ได้รับความเชืิ่อถือจากคุณผู้อ่านอย่างในทุกวันนี้หรอกครับ)

มันเป็นสิ่งที่ผม คิด และทำมาตั้งแต่สมัยเรียน ม. ปลาย คุณพ่อและคณแม่ผม สอนในเรื่องนี้มา
ว่า ถ้าเราไม่รู้อะไรจริง อย่าพูด แม้เพียงนิดเดียว ก็ไม่ควรพูด ถ้าจะวิเคราะห์อะไรก็ตาม
ข้อมูลต้องครบ ต้องละเอียด และต้องไม่ลืมแม้แต่จุดเล็กจุดน้อย

นักวิชาการหลายๆคน มีเวลาเตรียมตัวน้อย หรืออาจจะนึกไม่ถึงกับรายละเอียดปลีกย่อย เลยพลาดในเรื่องพวกนี้ไปพอสมควร

แต่ถ้าถามว่าเขาเหล่านั้นผิดไหม?
มองตามเจตนา ถือว่าไม่ผิด เพราะต่างก็ออกมาเตือน ด้วยความเป็นห่วงเป็นใยใน กทม และประชาชนด้วยกันทั้งนั้น

เอาเท่านี้พอนะครับ ไม่อยากให้ล่วงไปไกลมากกว่านี้
เพราะไม่อยากวิจารณ์มากกว่านี้ เนื่องจาก วิจารณ์ไป ก็ไม่มีประโยชน์ เครียดเปล่าๆ
เอาเวลามาเตนรียมตัวรับมือกับน้ำท่วม ที่อาจเกิดขึ้น เตรียมการหลังน้ำลด
และช่วยเหลือผู้ที่เดือดร้อนกว่าเรากันดีกว่า

คุณ Prai ครับ

สิ่งที่จะทำให้ผู้คนกังขาในการวิเคราะห์ของพี่ต้นคราวนี้คือ
น้ำจาก โรจนะ จะถูกลาก ไปลงทางเจ้าพระยา
แทนที่จะออกทางฝั่งตะวันออกนั่นละครับ

ตรงนี้ ใครจะไม่เชื่อ แต่ผมมานั่งมองแล้ว ผมเชื่อว่า เป็นไปได้มากกว่าที่เราคิด

ต้องใช้เวลาอีกราวๆหนึ่งสัปดาห์ เราจะเห็นว่ามันเกิดขึ้นจริงหรือไม่

GreenG

คุณ Prai ครับ

สิ่งที่จะทำให้ผู้คนกังขาในการวิเคราะห์ของพี่ต้นคราวนี้คือ
น้ำจาก โรจนะ จะถูกลาก ไปลงทางเจ้าพระยา
แทนที่จะออกทางฝั่งตะวันออกนั่นละครับ

ตรงนี้ ใครจะไม่เชื่อ แต่ผมมานั่งมองแล้ว ผมเชื่อว่า เป็นไปได้มากกว่าที่เราคิด

ต้องใช้เวลาอีกราวๆหนึ่งสัปดาห์ เราจะเห็นว่ามันเกิดขึ้นจริงหรือไม่

อยากให้เป็นไปตามที่พี่จิมมี่บอกครับ

ผมว่าน้ำตอนนี้ที่อยู่ตรงดอนเมือง วิภาวดี พหลโยธิน เหมือนจะเลี้ยวซ้ายไปทางวัชรพล รามอินทรา

เมื่อเช้าผมเข้าไปดูมาครับ ที่ดอนเมือง น้ำเหมือนกับว่าจะเริ่มลดๆลงแล้ว อาจเป็นเพราะเจอคลอง+การดูดครับ

ออฟไลน์ joufo

เห็น นายกฯ ออกข่าวแบบนี้
http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?newsid=535924

ชักหวั่นใจเหมือนกันครับ

GreenG

โดยส่วนตัว ผมค่อนข้างเชื่อที่พี่จิมมี่เขียน เพราะที่เขาวิเคราะห์ว่าน้ำจะท่วมกทม. 2-3 วันที่แล้ว

ปรากฎว่าไม่ท่วม ผมว่าการดูดน้ำของ กทม. อาจดีกว่าที่เราคาดครับ

ออฟไลน์ banch

คลองสอง คลองสาม คลองสี่ จมไปเรียบร้อยแล้วครับ

คลองสามบางหมู่บ้าน ถึงหลังคาแล้วเหมือนกัน

ปล. หลังเดอะมอลล์ น่าจะเป็นวัดศรีบุญเรืองหรือป่าว วัดศรีเอี่ยมน่าจะอยู่บางนาศรีนครินท์

ใช่ครับ วัดศรีบุญเรืองครับ

ศรีเอี่ยมมันแถวบ้านผม..

ขอแก้ไขก่อนครับ ขอบคุณมากครับ

อ้อ คุณ โจ ครับ  ผมเลิกฟังเจ๊ปูไปนานแล้วครับ

แต่ข้อดีคือ การแถลงของ ศปภ บอกว่า กทม น้ำจะท่วม
ทำให้ผมยิ่งเชื่อว่า น้ำจะไม่ทว่ม

เพราะ ศปภ ประกาศอะไรออกมา มันมักตรงกันข้ามกับที่เขาประกาศตลอดไง ฮ่าๆๆๆๆๆ