ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยครับ จองรถ ทำสัญญาเรียบร้อย สุดท้ายไม่มีรถให้ออกทันเวลา  (อ่าน 7389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• Jr. Member
  • **
ผมขอระบายหน่อยครับ เสียความรู้สึกสุดๆ คือผมไปจอง Nissan Teana ตอนจองบอกว่ามีรถเลย ให้ผมจ่ายค่าจอง 10,000 บาท บอกว่าจะล็อกรถคันนี้ไว้ให้

หลังจากนั้นก็ทำสัญญาตามขั้นตอนเรียบร้อย ถึงวันนี้เหลือเวลาอีก 1 อาทิตย์ ที่จะออกรถ โทรไปเช็ค เค้าบอกว่า รถที่จองไว้ตัดขายให้คนอื่นไปแล้ว เพราะคิดว่า

รถน่าจะลงมาทัน แล้วเค้าก็บอกว่าจะคืนเงินจองให้ ผมเสียความรู้สึกมากเลยครับ ผมไม่ได้อยากเอาเงินจองคืน ผมอยากได้รถไปใช้

ผมจะเรียกร้องอะไรได้บ้างมั้ยครับ นอกจากการถอนจอง เพราะผมไม่คิดว่า มันจะมีประโยชน์อะไรถ้าจะต้องถอนจอง เพราะต้องการใช้รถจริงๆ  >:(

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
โชว์รูมไหนครับ โทรแจ้งเลยครับ แย่มากนะครับเซลล์ไร้ความรับผิดชอบ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
เหมือนตอนน้องสาวผมจอง nissan teana ที่สาขา บางพูนเลย เซลล์แย่มาก - -*

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เข้าใจความรู้สึกครับ พวกสัญญาไม่เป็นสัญญา
เคยพาญาติผู้ใหญ่ไปจอง Captiva ครับตอนช่วงปลายๆ ส.ค. เซลล์ก็รับปากไว้ว่ารถจะมาทันภายในเดือน ก.ย.
อุตส่าห์ยืดหยุ่นไม่ได้ให้ระบุวันไว้ เพราะทางเซลล์ก็ระบุไม่ได้ พอเข้าเดือน ก.ย. เซลล์กลับบอกว่ารถมาไม่ทัน
เพราะโรงงานมีการหยุดผลิตเพื่อเช็คสต๊อกอะไรซักอย่าง 15 วัน ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทางศูนย์กะบริษัทไม่ได้คุยกันเลยหรอว่าจะมีการหยุดผลิต
ให้เซลล์ไปรับปากลูกค่าสุ่มสี่สุ่มห้าได้ยังไง ถ้าสุดท้ายทำตามสัญญาไม่ได้
ญาติผมก็ไม่พอใจมากครับ ก็เลยได้ถอนจองไป แถมเงินจองโอนเงินคืนช้ามากๆ ด้วย
เลยลองโทรตามหารถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันในละแวกศูนย์ในภาค ก็โทรไปเจอศูนย์นึงบอกว่าสั่งรถตัวที่เราต้องการไปแล้ว มาภายใน ก.ย. แน่นอน
ก็เลยวิ่งไปจองศูนย์ที่ว่ามาครับ นัดรับรถแล้วก่อนต้น ต.ค. ด้วยซ้ำ พอถึงเวลาจริงๆ ก็บอกว่ารถเข้ามาไม่ทันตามที่ตกลงไว้อีก
ก็เลยเกือบจะถอนจองแล้วครับ ยังให้โอกาสอีก 1 อาทิตย์ถ้าไม่มีอะไรคืบหน้า จะไปเอา Escape แล้ว ถึงจะเก่า แต่ก็มีรถเลยไม่ต้องรอ
สุดท้ายก็มีรถอีกรุ่นนึงที่เป็นรุ่นถูกกว่าแต่ยังเป็นสีเดียวกันเข้ามาแทน ญาติท่านก็เลยตกลงเอาครับ ไม่รอแล้ว เพราะต้องการใช้รถจริงๆ
ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมทางบริษัทถึงปล่อยให้มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นถึง 2 ครั้งด้วยก็ไม่รู้
แต่ช่างมันเถอะครับ ตอนนี้ได้รถมาใช้แล้วหล่ะ และเสียความรู้สึกไปแล้วด้วยบางส่วน

มาเล่าให้ จขกท. เฉยๆ ครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ยยยยย  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Mammoth

• **
เวลาเราทำสัญญา เรายกเลิก เราเสียเงินจอง เวลาเซลหารถมาไม่ทัน เซลก็แค่คืนเงินจอง เฮ้อออ   มีแบบหามาไม่ทันกำหนดคืนเงินจองค่าปรับให้เราบ้างมั้ย

ออฟไลน์ Little

• Newbie
  • *
อันดับแรก ผมแนะนำให้เข้าไปถามเรื่องนี้กับผู้จัดการประจำสาขาเลยครับ (แต่ส่วนมากผู้จัดการก็จะรู้เห็นเป็นใจกับเซลล์)
แต่ถ้าโชว์รูมที่ไปซื้อเป็น ดีเลอร์ใหญ่ มีหลายสาขาอันนี้น่าจะหารถจากสาขาอื่นมาให้ได้ แต่ถ้ามี 1 สาขาเดียวจบข่าวเลยครับ เอาเงินมาแล้วไปหา โชว์รูมอื่นเลยครับ

ถ้าไม่ได้ลองติดต่อทางบริษัท นิสสันไทยแลนด์เลยครับ แจ้งให้ทราบถึงปัญหา แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าทางนิสสัน ไทยแลนด์เค้าจะหาทางแก้ไขปัญหาให้แบบไหนนะครับ

อันนี้ผมตอบแบบความรู้คราวๆของผมเองนะครับ 

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ตอนจอง Alphad กับ TMT โดนเลื่อน2-3รอบครับ แนะนำให้โทรไปร้องเรียนที่สำนักงานใหญ่เลยครับ เพราะตอนนั้นทางลูกค้าสัมพันธ์ของโตโยต้าช่วยประสานงานให้จนได้รถเร็วขึ้นครับ คิดว่านิสสันน่าจะมีมาตราการเช่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
ผมก็เข้าใจ เคสคล้ายผมเลยครับ
ของผม จองเสร็จ จัดไฟเเนนส์ผ่าน นัดรับรถปลายเดือน พย หรือต้น ธค
ตอนนี้ไม่มีกำหนดรับรถ เซล์ไม่โทรเเจ้ง เงียบต้องโทรถามเอง เข้าใจที่เพื่อ HLM บอกเลยหา 0 ดีดีของ H น้อยเหลือเกิน
ต่างกับพี่โตโดยสินเชิง โทรมาทุกอาทิตย์ เเนะนำดีทุกอย่าง ขนาดจองฮอนไปเเล้วยังโทรมาปลอบ ถ้ารอรถไม่ไหวไปหาเซล์โตได้ เเหมๆ
เซ้ง จิตตกไปหลายวันครับกว่าจะทำไใจได้ ของผม City

• **
คือผมเจ็บใจมากเลยครับ วันที่จ่ายเงินจอง บอกว่ารถมีแล้ว ถ้าจ่ายเงินจะล็อกรถไว้ให้เลย พอถามวันนี้

เค้าบอกว่า พอดีตัดขายให้คนอื่นไปแล้ว ไม่คิดว่ารถจะส่งมาไม่ทัน เพราะติดน้ำท่วม

ผมคิดในใจ ทำไมมักง่ายอย่างนี้ มีที่ไหน ตัดขายให้คนอื่นทั้งๆที่เราจองไว้แล้ว เซ็งมากเลยครับ แต่ไม่รู้จะทำยังไง

• **
โชว์รูมไหนครับ โทรแจ้งเลยครับ แย่มากนะครับเซลล์ไร้ความรับผิดชอบ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

ต้องโทรแจ้งที่ไหน แล้วต้องคุยกับใครเหรอครับ ??

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
โทรแจ้งศูนย์ใหญ่เลยครับ เชื่อผม
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ madboy

น่าคิดดอกเบี้ยนะครับเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ tvc597

• **
พูดไม่ออกบอกไม่ถูกโดนมาเหมือนกันเมื่อเดือนที่แล้วเอามาเขียนบอกในนี้ก็มีเพื่อนบางคนบอกมันไม่เกี่ยวกับรถ (ฮอน) มันอยู่ที่เซลแต่ผมคิดว่าถ้าบริษัทรถปล่อยให้ ดีลเลอหรือเซลทำอย่างนี้อยากจะบอกว่าไปซื้อยี่ห้ออื่นเลยครับอย่าไปง้อมันทุกวันนี้ที่เขาทำกับลูกค้าอย่างงี้ได้เพราะเขาคิดว่าเราต้องง้อเขาครับถ้าเซลหรือดีลเลอไม่ดีบริษัทรถก็ควรจัดการครับถ้าบริษัทไม่จัดการก็เท่ากับรู้เห็นเป็นใจให้เซลหรือดีลเลอทำครับ ขอโทษด้วยถ้าผมเขียนแรงเกินไปถ้าเห็นว่าไม่สมควรก็ลบออกได้ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

เรียกค่าเสียเวลาเลยครับ

มันเสียความรู้สึก หวังไว้แล้วว่าจะได้แต่...ไม่มีรถให้
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium