ผู้เขียน หัวข้อ: TRD Sportivo VS Sport Pearl ตัวไหนน่าเลือกใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 5049 ครั้ง)

ออฟไลน์ XeNiuS

• Newbie
  • *
  • I ♥ Liverpool
รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ หากมีให้เลือกระหว่าง 2 ตัวนี้ ราคาห่างกัน 3 หมื่น ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

หากเรียงตามความสำคัญดังนี้
1. ความสบายห้องโดยสาร หน้า-หลัง  2. สมรรถนะ  3. ความสวย  4. ความคุ้มค่า

ปล.ได้อ่านแต่รีวิวอัลติส แต่ หาซีวิค ไม่เจอจริงๆครับ แล้วก็เปรียบเทียบไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่
ขอรบกวนความคิดเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

เครื่อง
-1,799 ซีซี 4 สูบ SOHC 16 วาล์ว i-VTEC 140 แรงม้า ที่ 6,300 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุด 174 นิวตันเมตรที่ 4,300 รอบต่อนาที ส่งกำลังด้วยเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด
-1,798 ซีซี 4 สูบ DOHC Dual VVT-i 140 แรงม้า ที่ 6,400 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุด 173 นิวตันเมตรที่ 4,000 รอบต่อนาที ส่งกำลังด้วยเกียร์อัตโนมัติ Super CVT-i 7 สปีด แบบ Gate-Type พร้อม Sequential

ช่วงล่าง
-หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท เหล็กกันโคลง หลังดับเบิ้ลวิชโบน พร้อมเหล็กกันโคลง ดิสก์เบรก 4 ล้อ  ABS , EBD , BA ,  Airbag
-หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท เหล็กกันโคลง หลังTorsion Beam พร้อมเหล็กกันโคลง ดิสก์เบรก 4 ล้อ  ABS , EBD , BA ,  Airbag

อื่นๆที่แตกต่าง
Civic - Cruise Control , วิทยุ ซีดี เอ็มพี3 ได้ 1 แผ่น พร้อมช่องต่อ USB และปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย (ราคา 949,000 บาท)
Altis - Bluetooth พร้อมไมโครโฟน , วิทยุ 2 Din DVD 1 แผ่น MP3/WMA/USB/iPod Connection โหลดด้านหน้า (ราคา 919,000 บาท)

http://www.toyota.co.th/altistrd/
http://honda.co.th/civic/

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: TRD Sportivo VS Sport Pearl ตัวไหนน่าเลือกใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 22:35:03 »
ความสบาย พื้นที่และเบาะ ซีวิค กว้างใหญ่กว่าครับ  อัลติสจะมีปัญหาเรื่อง ที่วางแขนเตี้ยไปหน่อย และผมคิดว่าเบาะมันก็เล็กด้วย แต่headroom เหลือเยอะกว่าซีวิค ในขณะที่ซีวิคเบาะใหญ่กว่าแต่เบาะจะแข็งกว่า ต้องลองไปนั่งดูครับ

นาทีนี้ แรง+ประหยัด ทั้งคู่ครับ  ช่วงล่างอัลติสจะออกแนวนุ่มนวลกว่า แต่ไม่ยวบยาบนะครับ ขับดีพอสมควร ซีวิคจะตึงตังกว่า เสียงต่างๆก็ดังกว่าหน่อย

คุ้มค่า...ผมไม่แน่ใจออพชั่น แต่ซีวิคก็มี cruise control แฮะ น่าสนใจกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น หลังจากหาข้อมูล ตามเว็บต่างๆ (แนะนำให้ลองไปหาดูในคลับอัลติส+ซีวิคเพิ่มเติมด้วยครับ) ไปทดลองขับ พาคนที่บ้านไปนั่งด้วย ดีที่สุดครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: TRD Sportivo VS Sport Pearl ตัวไหนน่าเลือกใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 00:02:40 »
ในตอนนี้ toyota นำอยู่เกือบทุกอย่าง จริงๆแล้วรอดู civic ตัวใหม่ดีกว่าครับ เพียงแต่ถ้ารีบใช้รถเอา altis ดีกว่าครับหากเอา civic ไปเดี๋ยวพอออกรุ่นใหม่ไปจะมาเสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 08:01:41 »
อัตราเร่ง อัลติส จี๊ดกว่าครับ
แต่ความเร็วปลาย รอบสูงๆ ผมว่าซีวิคเร้าใจกว่า(นิดๆ)

ความประหยัด ประหยัดพอๆกัน

ภายนอก ภายใน อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนชอบ
ผมมองว่าซีวิค แต่งแล้วสวยมากๆ ดูแล้วไม่เบื่อ

ในเรื่องราคาซื้อ ราคาขาย ความดีของศูนย์(เฉลี่ย น่าจะดีกว่า)และความสดใหม่ อัลติสดีกว่า

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 22:09:11 »
Altis ผมใช้อยู่ครับ 1.8G จี๊ดจ๊าดมากๆบวกกับความนุ่มนวลของเกียร์อีก เบาะหลังนั่งถ้านั่งไม่นานมากก็สบายเลยครับแต่ถ้านั่งนานๆก็มีปวดหลังบ้าง
ห้องโดยสารผมว่าแคบกว่าCivicน่ะ ส่วนตวามสวยงามแล้วแต่คนชอบครับ เรื่องความประหยัดก็พอๆกับCivicครับ
ก่วนที่ผมจะซื้อรถคันนี้อันดับ1ในใจคือCivicแต่ผมหาข้องมูลก่อนซื้อเกี่ยวกับรถ2คันนี้อยู่3เดือนกว่าช่วง2เดือนแรกตัดสินใจว่าจะซื้อCivicเพราะชอบรูปทรงมาก
แต่หลังจาก2เดือนแล้วข้อมูลเยอะขึ้นเลยเลือกAltisครับ ไงก็หาข้อมูลดูครับเข้าไปตามคลับของ2ยี้ห้อนี้อ่านกระทู้ที่เค้าพูดเกี่ยวกับรถของตัวเองทั้ง
คลับอันติสและซีวิครวบรวมข้อมูลมาประกอบการตัดสินใจครับ
ส่วนตัวผมซื้อรถคันนี้มาบอกเลยมาคุ้มครับ ตอนนี้ซื้อมาได้ปีกว่าแล้วไม่มีปัญหาอะไรกวนใจสักอย่างเลย

ออฟไลน์ XeNiuS

• Newbie
  • *
  • I ♥ Liverpool
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 21:17:43 »
ขอบคุณคุณทุกๆท่านสำหรับความคิดเห็นครับผม  :)