ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่องรถจดครับ  (อ่าน 5456 ครั้ง)

ออฟไลน์ TankEk

• Newbie
  • *
รบกวนขอความรู้เรื่องรถจดครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 22:34:37 »
รถจดประกอบถ้าเอกสารเสียภาษีสรรพสามิตครบ มีใบอนุญาตเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันเรียบร้อย ได้รับการรับรองจาก สมอ. น่าเล่นไหมครับ อนาคตจะมีปัญหาไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับทุกท่านครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
Re: รบกวนขอความรู้เรื่องรถจดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 01:05:00 »
เท่าที่เคยคุยกับคนใช้งาน รถจดประกอบก็เสี่ยงที่การประกอบที่ไม่ได้มาตรฐานนี่แหละครับ ต้องเช็คดีดีว่าช่างเค้าเสียบนู่นนี่ถูกที่ถูกทางนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: รบกวนขอความรู้เรื่องรถจดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 08:29:47 »
ผมว่าเรื่องนี้ถามที่ siamspeed น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุด
07 mazda 3

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 14:08:14 »
ลองอ่านดูครับ

http://www.siamspeed.com/index.php/topic,139336.0.html

อ่านให้จบ แล้วจะได้คำตอบที่คุณต้องการ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 15:36:59 »
มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 16:58:22 »
ขอบคุณมากครับ ผมเองก้อรู้สึกว่า ถ้าทำ มีเอกสารทั้งหมดชัดเจน ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 19:05:59 »
HA HA... Have fun  :)

ปล.ดูรถอะไรไว้ครับ  ผมก็มี 7 คันนึง จดประกอบเหมือนกัน อยู่ในห้องรีวิวครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 14:12:11 »
มีใบอนุญาตเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันเรียบร้อย ได้รับการรับรองจาก สมอ.
 ถามคนขายให้เข้าใจนะครับ รถที่ใช้เชื้อเพลิงแก๊ส จดทะเบียนก่อนสิ้นปีนี้ ไม่ต้องตรวจ สมอ. ครับ
ตั้งแต่ปี 55 เป็นต้นไปรถจดทุกคันต้องเข้าตรวจ สมอ. โดยการจดเป็นเชื้อเพลิงแก๊สจะไม่สามารถใช้เป็นทางออกในการยกเว้นการตรวจ สมอ. ได้อีกแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 17:27:10 »
มีใบอนุญาตเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันเรียบร้อย ได้รับการรับรองจาก สมอ.
 ถามคนขายให้เข้าใจนะครับ รถที่ใช้เชื้อเพลิงแก๊ส จดทะเบียนก่อนสิ้นปีนี้ ไม่ต้องตรวจ สมอ. ครับ
ตั้งแต่ปี 55 เป็นต้นไปรถจดทุกคันต้องเข้าตรวจ สมอ. โดยการจดเป็นเชื้อเพลิงแก๊สจะไม่สามารถใช้เป็นทางออกในการยกเว้นการตรวจ สมอ. ได้อีกแล้ว

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้ารถคันนั้น ผ่านการตรวจน้ำมันของสมอ.แล้ว มีใบรับรองแล้วจะมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 20:05:56 »

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้ารถคันนั้น ผ่านการตรวจน้ำมันของสมอ.แล้ว มีใบรับรองแล้วจะมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ
ถ้าให้ผมเดา รถคันนี้ไม่น่าจะเข้าตรวจ สมอ. ครับ เพราะการยกเลิกใช้แก๊ส สามารถทำได้เลย ไม่มีเหตุผลที่จะต้องเอาไปตรวจ สมอ. อีก ถามว่าจะทำก็ทำได้ แต่ผู้ขายจะยอมเสียเงินเพิ่ม เสียเวลา อีกทำไม
 ถ้าอยากสบายใจหาคันอื่นที่ใช้เชื้อเพลิงเบนซินดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 20:18:11 »

ถ้าให้ผมเดา รถคันนี้ไม่น่าจะเข้าตรวจ สมอ. ครับ เพราะการยกเลิกใช้แก๊ส สามารถทำได้เลย ไม่มีเหตุผลที่จะต้องเอาไปตรวจ สมอ. อีก ถามว่าจะทำก็ทำได้ แต่ผู้ขายจะยอมเสียเงินเพิ่ม เสียเวลา อีกทำไม
 ถ้าอยากสบายใจหาคันอื่นที่ใช้เชื้อเพลิงเบนซินดีกว่าครับ

หมายถึง ถ้าเป็นไปได้ ให้เลือกคันที่แจ้งใช้น้ำมันเบนซินตั้งแต่จดจะดีที่สุดใช่ไหมครับ ขอบคุณมากครับ คุณ suwwitt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 00:35:00 »
โดยมาก ถ้าเครื่อง TURBO จะตรวจ สมอ. ไม่ผ่าน

จึงเลี่ยงมาจดใช้แก๊ส เพราะไม่ต้องตรวจ สมอ. แล้วจึงค่อยแจ้งยกเลิกใช้แก๊สในตอนหลัง

คราวนี้ทางรัฐก็หาทางแก้มาอย่างข้างบนนี้

สมอ.เสียค่าตรวจหลายหมื่น ถ้าไม่ผ่านก็ไม่คืนเงินค่าตรวจนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 21:00:14 »
ผมสงสัย เพิ่มครับ งั้น ถ้าเป็นรถที่ จดไปก่อนแล้ว เหมือนปี 53 54 แจ้งจด เปลี่ยนจากแก๊สไปน้ำมัน เค้าจะเรียกเข้าไปตรวจที่ สมอ.ใหม่ ไหมครับ หรือว่า รถที่จดไปก่อน ไม่ต้องเค้าไปตรวจย้อนหลังครับ ขอบคุณครับ เพราะว่าเท่าที่เชคมา ส่วนใหญ่จดแก๊สแล้วมายกเลิกเป็นน้ำมันส่วนใหญ่เลยครับ หาจดเบนซินมาก่อนยากมากครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:38:01 »
ไม่มีย้อนหลังคับ สบายใจได้ ;)