ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์บริการมิตซูที่ว่าไม่ดี แต่ทำไมรถบางรุ่นขายได้ บางรุ่นขายไม่ได้  (อ่าน 12529 ครั้ง)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
คือผมมีข้อสงสัยและข้องใจนะครับ ทุกครั้งที่มีคนเปรียบเทียบรถว่าจะซื้ออะไรดี ไม่ว่า มิตซูบิชิ กับ ยี่ห้ออื่นๆในท้องตลาด
เหตุผลแรกที่คนส่วนใหญ่ตัดมิตซูทิ้งจากตัวเลือกเพราะว่ากันมาว่าศูนย์มิตซูไม่ดีบ้างไม่ได้เรื่องบ้าง
แต่รถบางรุ่น เช่น pajero sport และ triton กลับมียอดขายดีเทียบเท่าเจ้าตลาดเลยก็ว่าได้ แต่ Lancer EX กลับขายไม่ค่อยออก
สรุปมันเป็นปัญหาที่ตัวรถแต่ละรุ่น เพราะว่าตัวรถมันไม่ดีเอง กินน้ำมันกันไปเอง (ก็เห็นว่ามันกินน้ำมันมากกว่ายี่ห้ออื่นแทบทุกรุ่น)
หรือว่า ศูนย์ซ่อม pajero sport และ tritonได้ แต่ซ่อม Lancer EX ไม่ได้
หรือว่า ยังไงคนไทยก็จะหาเหตุผล แปดแสน เหตุผลเพื่อที่จะซื้อ โตโยต้า

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
กรณีปาเจโร่ ผมว่า เพราะ "ราคา" เลยครับ ถูกกว่าฟอร์จูนเนอร์เป็น แสน ยังไงก็ซื้อใจคนไทยได้เลย
ส่วน ex ผมว่า เปิดตัว ราคา แรงมาก แถมอ๊อฟชั่นน้อย รูปทรงเอาใจคนเฉพาะกลุ่ม พอจะมาปรับอ๊อฟชั่นลดราคาตอนหลังก็สายไปเสียแล้วครับ ภาพมันติดตาคนไปบางส่วนแล้ว

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
EX รถดี ราคาก็ไม่แพงเมื่อเทียบกับเพื่อนร่วมสถาบัน แต่ตัวเปิดตัวตอนแรกกั๊กออฟชั่นกับคำถามที่ว่าเอามาเปิดตัวในไทยช้าไปมั๊ย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การที่รถคันนึงจะขายได้หรือไม่นั้น ปัจจัยมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับศูนย์บริการหรือปัญหาเฉพาะตัวรถอย่างเดียว
มันขึ้นอยู่กับ "การวางแผนการตลาด" "ค่านิยมและความเชื่อ" และบลาๆ สารพัดครับ
อย่างใน case ของมิตซูบิชิ ทำไมบางรุ่นก็ขายจนแซงคู่แข่งได้ แต่ทำไมบางรุ่นรั้งท้ายแถว
ก็เพราะการตลาดของรถแต่ละรุ่นต่างกันครับ
อย่าง Pajero Sport ที่ขายได้ตั้งแต่แรกเพราะมีการวางแผนดี ทำการเปิดตัวได้เหมาะเจาะช่วงเวลา และมีราคาค่าตัวสมกับอุปกรณ์ที่ได้มา
และยังมีชื่อของ G-Wagon ที่สั่งสมมา (ในทางที่ดีบ้างไม่ดีบ้าง)
Triton อันที่จริงก็ไม่ใช่ว่าจะขายได้นะครับในช่วงแรกๆ ยิ่ง Navara มานี่โดนแซงไปทุกเดือน แต่พอมี CNG และเริ่มมีการปรับนู้นนี่นั่นเข้ามา ก็ทำให้มันขายได้
Lancer EX ที่ขายไม่ได้เพราะารวางแผนการตลาดไม่ดี รถหนะสปอร์ต แต่ไปเอาผู้หญิงมาขับกินลมชมวิว ความสปอร์ตดรอปลง 90%
แถมราคาที่ตั้งมาก็ถือได้ว่าแพงเทียบชั้นเจ้าตลาดและอุปกรณ์ที่มีมาก็ไม่ได้สมราคาที่จ่ายไปซักเท่าไหร่นักครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ THUIO

ศูนย์ไม่ใช่ว่าไม่ดีทุกที่นะคับ ผมใช้Space Wagon 08อยู่ ศูนย์ที่ซื้อก็บริการดีทักทายเป็นกันเองปัจจุบันเซลล์ก็ยังทักทายดีเหมือนตอนที่จะซื้อรถนะคับ

ออฟไลน์ YenChar

สังเกตุว่ารถที่มิตซูขายได้ คือรถที่มีคู่แข่งในตลาดให้เทียบน้อย

อย่าง EX ที่ขายไม่ดี เพราะมันเป็นรถเก๋ง
ในความเป็นเก๋ง มีตัวเลือกเยอะกว่า

อย่าง PS ขายได้ดี เพราะ PPV มีให้เลือกน้อย
ฟอร์จูน ก็ราคาแรงเกินไป อันนี้อานิสงค์เลยตกอยู่ที่ PS

ส่วน Triton CNG ก็เหมือนๆกัน ที่ขายได้ เพราะในตลาดปิ๊กอัพ CNG ไม่ค่อยมี

ออฟไลน์ Eddy5659

มันก็มีเรื่องภาพลักษณ์ติดตัวนะครับ
อย่างที่บ้านผมก็จะไม่คบหารถเก๋งมิตซูแน่ๆ

เพราะพี่ชายเคยออก Lancer เมื่อ 8 ปีที่แล้ว เจอปัญหาเกียร์พัง ซ่อมไม่หาย
และศูนย์บริการก็นรกมาก มันไม่ใส่ใจลูกค้าเอาซะเลย ประมาณว่ามึงจะซ่อมมั๊ยเรื่องของมึง
รถมึงเอง การเสียหายนี้ก็เกิดจากมึงใช้ ไม่ใช้รถกรูไม่ดี (ขอใช้คำแรงนิดเพราะสุดท้ายเราคุยกันแบบนี้เลยกับหัวหน้าช่าง)

ขายทิ้งขาดทุนไป 350,000 กับรถที่วิ่งไป 3  ปี

ทุกวันนี้ก็ไม่รู้หรอกครับว่าจะดีขึ้น หรือปรับปรุงขึ้นยังไง แต่ใช้คำว่าอย่าพบเจอกันอีกได้เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
มันก็มีเรื่องภาพลักษณ์ติดตัวนะครับ
อย่างที่บ้านผมก็จะไม่คบหารถเก๋งมิตซูแน่ๆ

เพราะพี่ชายเคยออก Lancer เมื่อ 8 ปีที่แล้ว เจอปัญหาเกียร์พัง ซ่อมไม่หาย
และศูนย์บริการก็นรกมาก มันไม่ใส่ใจลูกค้าเอาซะเลย ประมาณว่ามึงจะซ่อมมั๊ยเรื่องของมึง
รถมึงเอง การเสียหายนี้ก็เกิดจากมึงใช้ ไม่ใช้รถกรูไม่ดี (ขอใช้คำแรงนิดเพราะสุดท้ายเราคุยกันแบบนี้เลยกับหัวหน้าช่าง)

ขายทิ้งขาดทุนไป 350,000 กับรถที่วิ่งไป 3  ปี

ทุกวันนี้ก็ไม่รู้หรอกครับว่าจะดีขึ้น หรือปรับปรุงขึ้นยังไง แต่ใช้คำว่าอย่าพบเจอกันอีกได้เลย

เจอแบบนี้ก็น่าเห็นใจครับ

ที่สังเกตูอีกข้อก็คือ 0 บริการมิตซูมักจะเอาคนในท้องถิ่นมาทำงานครับ

หรือผมคิดไปเองไม่ทราบ เค้าเลยไม่มีความกระตือรือล้นอะไรเลย

เรื่อง 0 ห่วย นี่ยอมรับครับ แก้ไงก็ไม่หาย

ออฟไลน์ toonze

ปาเจโร่ ขายดีเพราะถูกกว่าหรอ ข้อนี้มีส่วน
แต่ถามว่าสิ่งที่ได้มามันไม่ดีหรอ ดีในแบบของมัน  สวยไม  คนเราชอบไม่เหมือนกัน
mu7 ทำไมขายได้น้อยละ ทั้งที่ถูกเหมือนกัน
ท่านอย่าอย่ามองว่าคนที่ซื้อรถปาเพราะชอบของถูกนะครับ ดูถูกกันมากเลย
ที่ผมเลือก ปาเพราะหลายๆๆอย่างมันดี สวยในสายตาผม

ออฟไลน์ gatasila

ผมว่าปาเจโร่กับไทรทัน รถมันดีกว่าเจ้าตลาดจริงน่ะครับเค้าเลยซื้อโดยเฉพาะช่วงล่าง
ส่วนEX รูปทรงไม่ถูกใจหลายๆคน กินน้ำมันมากกว่าคู่แข่ง อัตราเร่งเครื่อง1.8ค่อนข้างอืดไปหน่อย

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
ประเด็นที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา คือ
เวลาที่เราพูดถึง มิตซู หรือบอกให้ พี่น้องเพื่อนฝูง ซื้อ
พวกเขาจะส่ายหน้า และบอกว่า ไม่เอาอ่ะ ศูนย์ห่วย
ผมจึงอยากทราบความเห็น ของทุกๆท่านว่า ที่คนไม่อุดหนุน มิตซูบิชิ จริงๆแล้ว
เป็นเพราะ ศูนย์บริการ จริงๆเหรอ แล้วอย่างงั้นทำไม pajero sport กับ triton ขายดีหล่ะ
ศุนย์ โตโยต้า แถวบ้าน ลอง google ดู อ้าว ทำไมก็มีแต่เสียงด่าหล่ะ
ส่วน ฮอนด้า ไม่ต้องพูดถึง เซลหยิ่งอย่างกะอะไรดี ทำไมผมจะต้องไปง้อพี่ด้วยหล่ะครับ
ผมเป็นผู้บริโภคนะ แต่นี่อะไรผมจะซื้อรถ ผมแทบจะต้องไปขนส่งจดทะเบียนเองอยู่แล้ว
หรือว่าเป็นเพราะ รถบางรุ่นดี บางรุ่นไม่ดี กินน้ำมัน ผมว่า มิตซูเกือบทั้งหมดก็กินน้ำมันมากกว่าคู่แข่งนะ อืดกว่าด้วย
หรือว่า มิตซูขายได้เพราะราคาถูกกว่า อันนี้มีผลเยอะนะ อ้าวแต่ราคาขายต่อมันตกฮวบนะ ซื้อรถที่ราคาขายต่อไม่ดีกว่าหรอ
หรือว่า จริงๆ แล้ว คนไทย แค่จะซื้อ โตโยต้า โดยสร้างเหตุผลของตัวเองขึ้นมาเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ toonze

ถ้าเรื่อง0บริการ ผมเป็นดนชอบดูแลรถเองสะส่วนใหญ่ ส่วนปัญหาก็ศึกษาเอาจากคลับ ยอมรับว่า0บริการได้เรื่องทำรถช้ามากไม่เหมือนโตโยต้าที่เคยใช้

ออฟไลน์ demo2

ศูยน์ที่ขอนแก่นตอนนี้ดีใช้ได้ครับ ดีกว่าฮอนด้ามากๆ(ภรรยาใช้CRV2008 เกลียดศูนย์ฮอนด้าที่ขอนแก่นมากๆ)  เหตุผลที่ผมซื้อEX เพราะชอบที่รูปร่างก่อนเลยเห็นตั้งแต่เปิดตัวปี2007 ชอบมากๆ พอไปลองขับเทียบกันสามคันติดต่อกันทั้งFD Altis และEX(ศูนย์อยู่ไม่ไกลกัน)แล้วพอก็จองEXเลยวันนั้น feelingของพวงมาลัยกับช่วงล่างต่างกันชัดครับไม่ต้องเซียนก็แยกความแตกต่างได้ ส่วนเรื่องกินน้ำมันกินกว่าคู่แข่งครับแต่ไม่มีนัยสำคัญทางสถิติกับผมเพราะต่าวกันนิดเดียว(ขับปกติไปกลับขอนแก่นกรุงเทพ ไม่ได้ตั้งใจขับแบบประหยัด)ตอนนี้เติมE85ประหยัดกว่า้วด้วย
ส่วนที่ขายไม่ดีนั้นผมคิดว่าเพราะEXมีรูปทรงแบบดุๆคนชอบก็ชอบคนไม่ชอบก็ไม่ชอบไปเลย ผู้หญิงที่ผมรู้จักน้อยคนที่จะว่าสวย(ซึ่งปัจจุบันผู้หญิงขับรถเองเยอะมากนะครับ) และโดยตัวแบรนด์มิตซูก็เป็นรองอยู่แล้วด้วยก็เลยขายไม่ดี ส่วนแล้วทำไมPJSขายดีผมคิดว่ามันมาถูกที่ถูกเวลาช่วงที่fortuner ลากขายมานานมากแล้ว รูปทรงPJSก็สวยได้ใจคนทั่วไปด้วยก็เลยขายดี

ออฟไลน์ DArkMaster

Mitsubishi รถดีนะครับ รถกระบะบ้านผมอายุ17ปีกว่าแล้วไม่เคยงอแงเลยสักครั้งบรรทุกของหนักก็ไหว เคร่ืองยังแรงดีไม่มีตก แต่ตอนนี้สนิมกินจนผุแล้วเท่านั้นเอง ตอนแรกจะออกexเหมือนกันแต่ได้ข่าวว่ากินจุเลยอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆดีกว่า(e85หาเติมยากกกกครับ)

ออฟไลน์ Aphutylfc

ผมคิดว่ามันไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ศูนย์จะดีหรือไม่ดีเท่าไรหรอก มันขึ้นอยู่ที่ตัวรถมากกว่า
ผมคิดว่า50%ของการตัดสินใจจะซื้อรถสักคันคือ ความสวยงามมาอันดับหนึ่ง
pajero s.กับtritonเค้าออกแบบรถรุ่นนี้มาได้ดี
อย่างญาติผมเค้าไม่เคยใช้มิสซูเลยแล้วเคาก็แอนตี้ยี้ห้อนี้มากเพราะกินน้ำมันเยอะ
แต่พอpajero s.เปิดตัว จากที่บอกว่าไม่ชอบยี้ห้อนี้เพราะเปลืองน้ำมันกลับไปถอนpajero s.มาเฉยเลย

ออฟไลน์ zell

• **
สั้นๆๆ "รถใช้ดี ราคาถูก ราคาขายต่อเริ่มดีขึ้น"

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

ต้องบอกว่า ศูนย์บริการ ห่วยได้โล่เลย

ขนาดยังไม่ได้ซื้อนะ มีปาเจโร sportจอดอยู่เป็นรถลองขับ

แต่ไม่ให้ขับ แต่จะขายให้ :'(
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะตอบ ผมคงต้องเขียนบทความยาวๆใหม่อีกชิ้น คือมันจะยาวมาก
แต่คุณข้างบนนี้ครับ

อย่างที่ผมบอกนะครับ ส่งเรื่องมา เดี๋ยวจัดการให้

ออฟไลน์ pongrsu

• **
จริงอย่างที่ว่าไว้ครับ คือน้ำไม่หนุนเท่าไหร่ที่ อ.องครักษ์
แต่จะเริ่มไปหนักที่ ตำบลบางกระจิก ต่อไปถึง อ.บางน้ำเปรี้ยว
ถนน บางน้ำเปรี้ยว องครักษ์ บางส่วนอยู่ได้เพราะมีคันดินกั้น

ในทางกลับกัน บริเวณ อุตสาหกรรมลาดกระบัง ยังค่อนข้างน่าเป็นห่วงแต่ไม่น่าจะท่วม
พอดีเมื่อวานมาทางเส้นรังสิตนครนายก ตัดเข้ามาทางคลอง13 มาโผล่ ตรงแยกที่ซ้ายไปบางน้ำเปรี้ยว ตรงไปหนองจอก
ตรงนั้นมีประตูกั้นน้ำ กำัลังป้องกันอย่างเต็มที่ (ถนนแย่มาก อยากให้รัฐบาลช่วยเหลือเรื่องถนนด้วย
เพราะรถใหญ่วิ่ง ถนน ที่องครักษ์ พังเสียหาย วอดวาย มาก)