ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 29 ต.ค. //  (อ่าน 13254 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็นฝั่ง บางมด พระราม 2 ผมยังเชื่อว่าจะไม่ท่วมครับ แต่เพื่อความไม่ประมาท
ยกของไว้ชั้นสองก่อนก็ได้ครับ เผื่อไว้ก่อน เป็นการดี โอกาสที่น้ำจะท่วม จะไม่มากเท่าสมุทรสาคร ครับ

เอาอย่างนี้แล้วกัน

บ้านของน้องต๊อบ น้องในทีมของเราอีกคนหนี่ง
อยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยา ตรงเทศกิจเลย ฝั่งตรงข้าม ปากคลองตลาดนั่นแหละ
ผมละห่วงชะมัดว่าจะท่วมไหม ปรากฎว่า มีท่วมเฉพาะตอนที่น้ำขึ้น วันแรก คือราวๆ วันที่ 26 วันเดียว
และท่วมครึ่งแข้ง ตอนช่วงน้ำขึ้นสูงสุดตอนบ่าย แต่นับจากนั้น จนถึงวันนี้ ไม่มีน้ำท่วมบริเวณนั้นอีกเลยครับ!!
ระดับน้ำล่าสุด บริเวณบ้านของน้องต๊อบ วัดจาก ระบบตรวจสอบระดับน้ำของ กทม. ณ เวลา 2.25 น.
อยู่ที่ ระดับ 1.67 เมตร จากระดับน้ำทะเล ส่วนคันกั้นน้ำตรงเทศกิจ จะสูง 2.8 เมตร จากระดับน้ำทะเล
และจะมีสัญญาณเตือน เมื่อน้ำขึ้นถึงระดับ 2.6 เมตร แต่ที่ผ่านมา ขึ้นสูงสุดก็ 2.45 เมตร ดังนั้น ถือว่า
ยังรับได้อยู่ครับ สำหรับริมเจ้าพระยา ตรงปากคลองตลาด

เจ้าพระยา ขออย่างเดียว คันกั้นน้ำ อย่าพัง ทนแรงดันน้ำให้ได้ แล้วก็จะรอดปลอดภัยกันยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเป็นฝั่ง บางมด พระราม 2 ผมยังเชื่อว่าจะไม่ท่วมครับ แต่เพื่อความไม่ประมาท
ยกของไว้ชั้นสองก่อนก็ได้ครับ เผื่อไว้ก่อน เป็นการดี โอกาสที่น้ำจะท่วม จะไม่มากเท่าสมุทรสาคร ครับ

บ้านของน้องต๊อบ น้องในทีมของเราอีกคนหนี่ง
อยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยา ตรงเทศกิจเลย ฝั่งตรงข้าม ปากคลองตลาดนั่นแหละ
ผมละห่วงชะมัดว่าจะท่วมไหม ปรากฎว่า มีท่วมเฉพาะตอนที่น้ำขึ้น วันแรก คือราวๆ วันที่ 26 วันเดียว
และท่วมครึ่งแข้ง ตอนช่วงน้ำขึ้นสูงสุดตอนบ่าย แต่นับจากนั้น จนถึงวันนี้ ไม่มีน้ำท่วมบริเวณนั้นอีกเลยครับ!!
ระดับน้ำล่าสุด บริเวณบ้านของน้องต๊อบ วัดจาก ระบบตรวจสอบระดับน้ำของ กทม. ณ เวลา 2.25 น.
อยู่ที่ ระดับ 1.67 เมตร จากระดับน้ำทะเล ส่วนคันกั้นน้ำตรงเทศกิจ จะสูง 2.8 เมตร จากระดับน้ำทะเล
และจะมีสัญญาณเตือน เมื่อน้ำขึ้นถึงระดับ 2.6 เมตร แต่ที่ผ่านมา ขึ้นสูงสุดก็ 2.45 เมตร ดังนั้น ถือว่า
ยังรับได้อยู่ครับ สำหรับริมเจ้าพระยา ตรงปากคลองตลาด

เจ้าพระยา ขออย่างเดียว คันกั้นน้ำ อย่าพัง ทนแรงดันน้ำให้ได้ แล้วก็จะรอดปลอดภัยกันยาวๆ ครับ

มันก็ทำผมบ้าไปสองทีแล้วครับ

เขียวไข่กาพัง 2 ครั้ง วชิระ พัง 1 ครั้ง ไม่รู้จะไปพังตรงไหนอีก โชคดีแถวนี้ทหารตำรวจเยอะ แล้วคันกั้นน้ำ ไม่ได้อยู่ในซอยลึกๆ เหมือนฝั่งบางพลัด ไม่งั้นป่านนี้คงเสร็จแน่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TTTRhoz

• Newbie
  • *
  • Life goes on so be strong
สวัสดีครับท่านผู้อ่านและแอดมิน Headlight Magazine ทุกท่าน

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ติดตามเว็บไซต์นี้มาเป็นระยะเวลาพอประมาณ แต่ว่าก็ยังไม่เคยจะได้สมัครสมาชิกกับเขาสักทีทว่าวันนี้ผมมีข่าวสารที่อยากจะแจ้งกับเพื่อนๆทุกคนที่อยู่อาศัยอยู่ที่บริเวณหมู่บ้านการเคหะท่าทรายและชินเขตต์ว่า ณ เวลานี้น้ำได้เริ่มเข้ามายังตัวหมู่บ้านแล้วครับ โดยเข้ามาทางด้านหลังของหมู่บ้านการเคหะท่าทราย

ผมอาจจะบรรยายด้วยคำพูดได้ไม่ดีเท่าไหร่นะครับ ขอเป็นว่าใช้เป็นรูปภาพบรรยายแทนแล้วกันนะครับ

ภาพทั้งหมดนี้ถ่ายเมื่อช่วงสายของวันที่ 29 เรื่อยมาถึงตี 2 ของวันที่ 30 นะครับ

(ภาพที่ 1) ปริมาณน้ำเมื่อช่วงสายที่ยังไม่มากเท่าไหร่นัก
(ภาพที่ 2) น้ำที่เพิ่มขึ้นมาในช่วงบ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 03:18:01 โดย TTTRhoz »

ออฟไลน์ TTTRhoz

• Newbie
  • *
  • Life goes on so be strong
(ภาพที่ 3-4) ระดับน้ำที่วัดได้อยู่ที่ 3 ฟุตพอดีครับ

(ภาพที่ 5 ) น้ำที่เริ่มไหลทะลักเข้ามาและผุดออกมาตามท่อ ณ ปัจจุบัน

ปล. รูปทั้งหมดผมถ่ายจากบ้านปล่อยเช่าของผมเองครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member

พี่จิมขอบคุณครับ บ้านผมที่บางมด น้ำในคลองต่างๆ ยังปกติอยู่มากๆๆ มากจนผมแปลกใจเลย ว่าไม่มีผ่านมาทางนี้มั่งหรือ
ของที่บ้านผมเก็บ เตรียมตัวไว้พร้อมเเล้ว  บ้านแฟนผมอยู่ในตรอกสำเพ็ง จนถึงวันนี้เข้าใจว่าน้ำหนุนสูงมากเเต่ก็ยังไม่ท่วม
มีเเต่ตรงทรงวาด-เยาวราช เข้าใจว่าคันกั้นน้ำตรงนั้น ยังเป็นลักษณะฟันหลอ ยังทำไม่เสร็จ (ได้ยินมาว่าโครงการของในหลวง เเต่คนเเถวนั้นไม่ยอมทำ)
น้ำไหลเข้ามาสูงมาก ในวันนี้ ซึ่งตรงนั้น น้ำท่วมทุกปี  ผมคิดว่าหลังจากวันที่ 1 ไปผมจะเอารถกลับบ้านมาใฃ้ตามปกติเเล้ว
จะได้ปล่อยพื้นที่ให้เพื่อนที่ทำงานที่ยังจำเป็นต่อไปครับ ขอบคุณมาก ผมติดตามข่าวจากพี่ตลอดนะครับ

ขอบคุณครับ