ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 29 ต.ค. //  (อ่าน 13255 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มาดูสรุปสถานการณ์วันที่ 28 ตุลาคม และวิเคราะห์ในวันที่ 29 ตุลาคม กันก่อน

เปิดเรื่องมา ก็เจออันนี้เลย

"‎...เพื่อนๆ ที่ติดตาม การาายงานของพี่ต้นมาตลอด จะเห้นได้ว่า พี่บอกให้เขาทั้งหลาย ไปเตือนฝั่งตะวันตก
บอกว่าริมคลองมหาสวัสดิ์ คลองทวีวัฒนา...น้ำมาแรง น้ำมาเร็ว...ดูสิวันนี้ ชาวบ้านสูญเสียขนาดไหน..สายไหม
วัชรพล บ้านพี่ ก็บอกว่า ไม่ต้องห่วง..ไม่ต้องเป็นข่าวเยอะมาก ก้ได้..ซ้อมหนีภัย ทุกๆครั้ง ที่ ท่านๆแถลงการณ์..
(ตรงกันข้ามกับ การเตือนภัย การช่วยเหลือชาวบ้านฝั่งตะวันตกเลยครับ)"

ผมก้ไม่รู้ว่าทำไม ทุกคนห่วงอะไรในฝั่งตะวันออกมากเกินไปหรือเปล่า?

เริ่มจากฝั่งทิศเหนือ คืออะไรก็ตามที่เหนือจากกรุงเทพขึ้นไป ตั้งแต่ อยุธยา  นครสวรรค์
มาวันนี้ มีข่าวดีครับ และข้างล่างนี้ คือรายงานข่าว

ว่าแล้วไง.....(ถนนสายเอเชีย แห้งแล้ว...การขนส่งได้ปกติทั้งเหนือและอีสาน)

(20.30) นายวุฒิชาติ กัลยาณมิตร กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ขนส่ง จำกัด (บขส.) เผย หลังปริมาณน้ำ
บนถนนสายเอเชียลดลง ส่งผลให้รถโดยสาร บขส. สามารถวิ่งได้ตามปกติ รถโดยสารที่เดินทางไปยัง
ภาคเหนือ จะออกจากหมอชิต 2–ขึ้นทางด่วนโทลล์เวย์ ลงหน้าโรงกษาปณ์–มุ่งหน้าพระนครศรีอยุธยา
ไปสู่จังหวัดต่างๆ ในภาคเหนือ //ส่วนภาคอีสาน ใช้เส้นทาง หมอชิต 2–ขึ้นทางด่วนโทลล์เวย์ ลงหน้า
โรงกษาปณ์–พระนครศรีอยุธยา–อ.นครหลวง–อ.ภาชี–หินกอง-สระบุรี แล้วใช้เส้นทางเดิมไปภาคอีสาน
สอบถามข้อมูล เพิ่มเติมที่หมายเลข 1490

นั่นคือข่าวดี
แล้วสถานการณ์ที่อยู่ใต้ถัดจากนั้นลงมาละ?

จากรายงานข่าวข้างล่างนี้

"พื้นที่เขตบางเขน หน้าตลาดยิ่งเจริญ และบริเวณ ถ.พหลโยธิน เนื่องจากได้รับผลกระทบจากน้ำล้นคลองสอง
เขตสายไหม ส่งผลให้พื้นที่แขวงอนุสาวรีย์ และแขวงท่าแร้ง เขตบางเขน เกิดภาวะน้ำท่วม คิดเป็นร้อยละ 20
ของพื้นที่

แม้ว่าปริมาณน้ำจะไหลเข้ามาในพื้นที่มาก แต่กทม.ก็เร่งระบายน้ำลงสู่คลองสายต่างๆ ในเขตบางเขนเพื่อไป
ออกยังแม่น้ำเจ้าพระยาใน 2 เส้นทาง ได้แก่ จากคลองบางเขน คลองบางบัว คลองลาดพร้าว คลองแสนแสบ
ลงสู่อุโมงค์ยักษ์พระราม 9 เพื่อดึงน้ำไปยังแม่น้ำเจ้าพระยา

อีกเส้นทางหนึ่งจะระบายจากคลองบางเขนใหม่ แยกไปทางประตูระบายน้ำวิภาวดี ลงคลองบางซื่อ และลงสู่
แม่น้ำเจ้าพระยา ทั้งนี้ คาดว่าสถานการณ์น้ำในพื้นที่เขตบางเขนจะอยู่ในวงจำกัด"

พี่ต้น (ซึ่งก็ห่วงบ้านตัวเองอยู่ด้วยนั่นแหละ) คอมเมนท์ไว้สั้นๆว่า....

"บ้านพี่ต้น อยู่ใกล้ๆ 5 แยกวัชรพล รอด...นอนหลับสบายใจ เหมือนทุกๆคืนที่ผ่านมา...5555"

จะแรงก็ตรงเนี้ย!

ส่วนคำถามที่ว่า โซน แถวจระเข้บัว ลาดปลาเค้า เกษตรฯ จะเป็นอย่างไรบ้างนั้น

พี่ต้นตอบได้กวนจริงๆ

"เตรียมกระทง ไว้ลอยในคลองใกล้ๆ บ้าน ในคืนวันที่ 10 พย.นี้ครับ...วันเพ็ญเดือนสิบสอง
(น้ำก็นองเต็มตลิ่ง...) คำตอบ อยู่ในวงเล็บ น่ะครับ 5555

ในส่วนกรุงเทพฯชั้นในนั้น เมื่อวานนี้ เราก็ได้เห็นปรากฎการณ์กันนะครับ

"นกพิราบบินว่อน เหนือแม่น้ำเจ้าพระยาในเขตกรุงเทพฯ สังเกตเห็นพบว่าห่างกันไม่มาก
เนื่องจากระดับน้ำขึ้นสูง และเอ่อล้นริมสองฝั่งเข้าท่วมพื้นที่กรงเทพฯ เมื่อวันที่ 28 ตุลาคม...

.....เด็กบ้านนอก อย่างพี่ต้น จะเล่าให้ฟังว่า...
ภาพที่เห็น นั่นคือ น้ำทะเลหนุน มารวบตัว กับน้ำเหนือ ที่บริเวณ ปากเกร็ด...การรวมเป็น
น้ำเดียวกัน ระหว่างน้ำจืด น้ำทุ่ง มาเจอกันกับน้ำทะเล เค็มๆ เหนียวๆ หนืดๆ แล้วที่เคย
เขียนบอกว่า น้ำในเจ้าพระยาจะบวมเป่งขึ้นมาบริเวณกลางเมือง แถวๆ สะพานซังฮี้
สะพานพระปิ่นเกล้า สะพานพุทธ จนล้นๆเขื่อนกั้นน้ำ...มาแล้วนั้น

ภาพนกพิราบสวยๆ เขาบินมา...ทำไมครับ ตอบครับ
พี่ต้น ตอบว่า นกเขามากินปลา ตัวเล็กตัวน้อย ที่ปลากำลังหลงน้ำ
ปลากำลังจะตายครับ มันไม่คุ้นน้ำ ปลามันลอยขึ้นผิวน้ำครับ...สบายนก ไปเลย
โฉบกินอิ่ม อร่อยจนพุงกางไปเลย....5555"

ถึงตรงนี้ขอแทรกการรายงานสถานการณ์ จาก พี่ฉ่าง อาคม รวมสุวรรณ จาก ไทยรัฐออนไลน์ บ้างครับ
เป็นสื่อมวลชนรุ่นพี่ ที่จิตใจดี ตรงไปตรงมาอีกคนหนึ่งเลยทีเดียว

"ตอนนี้ท่อระบายในซอยเสนา จากเมื่อคืนที่น้ำไหล ตอนนี้กลับมาขึ้นไปสองฟุต และนิ่งสนิท เกิดจากสภาวะ
น้ำขึ้นที่ไม่สามารถสูบออกได้เนื่องจากน้ำทะเลหนุนสูงสุด ต้องรอช่วงเย็นอีกเหมือนเดิม เมื่อวานยังไม่ทราบ
สาเหตุ ก็นอยกันไปพักใหญ่ครับ

"น้ำยังคาอยู่ที่หลักสี่ และไหลออกด้านข้างไปยังคลองหลักสี่อย่างต่อเนื่องด้านวิภา ส่วนพหลฯ น้ำอยู่หน้า
กรมสื่อสารทหารบก ที่บริเวณปากซอย พหลฯ48 มีลุ้นว่าจะอยู่หรือจะไปในสอง ถึงสามวันนี้ หากบางเขน
ไปหมด เขตอื่นในกทม ไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะเป็นที่ดอน"

"สองวันนี้จะเสียวเป็นพิเศษครับคุณต้น เนื่องจากน้ำทะเลเค้าโดนอิธิพลพระจันทร์เจ้าขา ดึงน้ำขึ้นลงตามใจชอบ
คงหมดแรงในช่วงหลังวันที่ 1 ไปแล้ว หากผ่านพ้นวันที่ 1 ไปแล้ว คงเหลือแต่แนวคันกั้นน้ำด้านทิศเหนือที่คนกรุง
ต้องฝากผีฝากไข้ ไม่ให้พังไม่ให้แตก สถานการณ์ทั้งหมดจะเข้ารูปตามที่คุณต้นบอกไว้ทุกประการครับ ขอบพระคุณ
ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ (ชั่วโมงนี้อิจฉาเป็ดสุดๆโว้ย).................."

----

มาดูฝั่งตะวันออกกันบ้าง คราวนี้ ผมขอสรุปรวมทางฝั่งน้ำที่ออกมาทางคลองรังสิตฝั่งขวามือ
ของแผนที่ ประเทศไทย ไปด้วยเลยแล้วกัน

ประเด็นการเจาะถนน เพื่อให้น้ำไหลผ่าน กลับมาเป็นเรื่องถกเถียงกันอีกครั้ง ตั้งแต่เมื่อวานนี้
ซึ่งมี ทางฝั่งกลุ่ม วิศวะ จุฬาฯ รวมทั้งมีคุณอา นินนาท ไชยธีรภิญโญ ผู้บริหารของ Toyota
ไปร่วมประชุมกับทาง เจ๊ปู ด้วย

แต่ได้ยินว่า ล่าสุด เขาเลือกที่จะไม่เจาะถนนแล้ว

ผมละดีใจที่เขาเลือกที่จะไม่ตัดถนน (ถ้าทำได้นะ) โดยเฉพาะบางนา - ตราด แต่ผมยังเชื่อนะว่า
คิดถูกแล้วที่ไม่ตัดถนน เพราะถ้าตัด แล้วถ้าน้ำไปหมดแล้ว ลองคิดเอาแล้วกันว่า 5-6 โมงเย็น
ของจันทร์ถึงศุกร์ ตรงนั้น ปกติ รถติดวินาศสันตะโร เพราะคนจะแห่กันเข้ากรุงอยู่แล้ว มันจะ
ยิ่งสาหัสขนาดไหน เพราะจุดที่เขาคิดจะตัดถนน คือจุดที่รถติดสะสมในปกติ พอดีๆ เลยละ
เลยถัดจากนั้นมานิดเดียว ก็ทางเข้าสุวรรณภูมิแล้ว (ถ้ามองจากทิศมุ่งหน้าเข้า กทม.)

คำถามก็คือ ทำไม คนไม่ค่อยเห็นน้ำไหลลงบางปะกงกัน ทั้งที่จริงๆแล้ว มันก็ไหลลงอยู่แหละ
แต่อาจจะช้านิดหน่อย เหตุผล พี่ต้นเฉลยไว้ข้างล่างนี้ครับ

"ใครๆ ก็มองว่า น้ำจะท่วมสนามบินสุวรรณภูมิ...

วันนี้นะ (29 ตค.) น้ำท่วม อำเภอองครักษ์ครับ (แต่ไม่มีข่าว) เกิดอะไรขึ้นครับ...
น้ำจากรังสิต ถูกดึงขึ้นสูงมาถึงที่นี่ เพื่อที่จะผันน้ำ ไปออกแม่น้ำโยธะกา ที่นี่
มีสะพานรถไฟข้ามจุดตัด 3 แม่น้ำ สวยมากๆครับ ซึ่งสมัยเด็กๆ พี่ต้น นั่งรถไฟ
จากปราจีน มาเรียนหนังสือมัธยม ที่ อนศ. ก็อดที่จะชื่นชมความสวยๆ ของ
สะพานนี้ไม่ได้ และวิวสะพานนี้ ได้ลงปฏิทิน ของ รฟท.ทุกๆ ปี ครับ เหมือนๆ
สะพานรถไฟสีชมพูใกล้ๆ อุโมงค์รถไฟที่ขุนตาล น่ะครับ (และเป็นชุมทางน้ำ
ของแม่น้ำนครนายก ที่รับน้ำจากเขื่อนขุนด่าน)น้ำจากคลองรังสิต ถูกดึงขึ้นมา
สูงถึง คลอง 31, 32, 33 ใกล้วัดประสิทธิ์ฯ ที่อำเภอองค์รักษ์...นั่นคืออะไรครับ

คำตอบคือ น้ำจากรังสิตโดนลากยาว ขึ้นที่สูงมาออกแม่น้ำนครนายก ที่มีพื้นที่สูงกว่า
และน้ำเพิ่งถูกดึงขึ้นมาเมื่อวานนี้เอง และเพิ่งเต็มตลิ่งเมื่อค่ำวันนี้เองครับ จากนี้น้ำ
จะถูกผันไปลง แม่น้ำบางประกง เหมือนๆ รถไฟเหาะ ที่ดึงมาให้สูงๆ แล้วปล่อย
ทิ้งดิ่งลงไป ให้เร็วๆ...จึงทำให้ใครๆ ไปรอ ที่บางพลี บางเสาธง ไม่ค่อยเห็นน้ำเยอะ
น่ะครับ..และต้องขอบคุณมากๆ สำหรับเพื่อนๆ ที่ช่วยออกไปตรวจดูน้ำ

จึงทำให้พี่ต้น ต้องมาเขียนตอนนี้ เล่าให้ฟังอีก...อย่าเพิ่ง ตกใจนะ ว่าพี่รู้ได้ไง....555
ถ้าคิดจะเป็นเทพทางน้ำ อย่าไปคิดว่า ออกสื่อแล้วจะดัง ชื่อเสียง การยอมรับ การนับถือ
การให้เกียรติ จะมาแบบ คนปิดทองหลังพระ อย่างท่านปราโมทย์ ท่านกิจจา ที่เป็นอดีต
อธิบดีกรมชลฯ...(พูดไป เดี๋ยวจะหาว่าพี่ต้นพาดพิง ท่านๆ อจ.ดร.อีก)

วันวาน จนท.กรมชล ...กลัวโดนยิง เพราะจะไปเปิดประตูน้ำ วันนี้ชาวบ้านเข้าใจ ยินยอม
ใครๆ ที่พูดๆ ชอบๆออกทีวี เคยไปคิดแทนชาวบ้านในพื้นที่มั้ยครับ...เคยรู้บ้างมั้ยครับ ว่า
เขาลำบากขนาดไหน...และวันนี้ ทำไมเขาถึงยินดี (ไม่ใช่ยอม) ถ้าแยกหัวใจชาวบ้านได้
แล้วค่อยไปออกทีวี..

ถึงบอกไงครับ ชีวิตชาวบ้าน คนเคยเดินตามคันนา ฝนตกตอน ตี 2 ตี 3 ต้องถือจอบ ถือเสียม
ต้องตื่นยามดึก ออกไปคัดน้ำ (คือการเอาจอบขุดคันนา เพื่อควบคุมทางน้ำ เพื่อให้น้ำเข้าหรือ
น้ำออก) เพื่อให้นาข้าว มีระดับน้ำตามต้องการ...ในกลุ่มข้าวนาดำ ข้าวนาหว่าน

เอาล่ะ...เล่าชีวิตคนบ้านนอก รุ่นพ่อ รุ่นปู่ อย่างพี่ต้นต้องตื่น เดินตามไปตั้งแต่สมัยเด็กๆ....
แล้ววันนี้ ชาวบ้านเขายินดี เปิดประตูน้ำ...และจะส่งผล ให้น้ำจากรังสิต จะยุบเร็วกว่าที่คิดครับ
ไหนๆ ก็ตามอ่านๆมาถึงตรงนี้แล้ว วันพรุ่งนี้ ถนนนิมิตรใหม่จะรับน้ำมหาศาล ต่อจาก คลอง
หกวาสายล่าง...คอยติดตามในทีวีนะครับ

ผมแอบๆ กระซิบให้ว่า น้ำทุ่งมวลใหญ่ๆ ที่อยู่ฝั่งตะวันออก ขยับมาทางทิศตะวันออกมากแล้ว
น้ำเริ่มเบนทิศหันไปทางทิศใต้....กำลังจะผ่านมีนบุรี...แต่ไม่ต้อง "ตกใจ" นะครับ ...น้ำมันมา
ตามทางที่ กรมชลฯ และ กทม.วางแผนไว้ ทุกประการครับผม...น้ำไหลมาตามการบริหารน้ำ
ครับ.....พี่น้อง ผองเพื่อน"

ทั้งหมดนั้นคือสิ่งที่พี่ต้นเขียนเอาไว้ตั้งแต่เมื่อคืนนี้...
พอล่วงเข้าตอนเช้า

"ว่าแล้วไง...(พี่ต้นขับรถไปดูเมื่อวานซืน ถนนแห้งๆ เมื่อวานไปดูอีก น้ำเริ่มปริ่ม
เช้าวันนี้...เป็นข่าวเล็กๆ แล้วครับ..)

FM. 91 Trafficpro
9.31น. ถนนสุวินทวงค์ มีน้ำขังจุดเดียว ก็คือแยกนิมิตรใหม่ สูงประมาณ 20 เซ็นติเมตร รถยังผ่านได้,
จุดกลับรถใต้สะพานคลองสามวา หน้าเรือนจำมีนบุรี น้ำท่วมสูง รถผ่านไม่ได้ ...จุดกลับรถใต้สะพาน
หน้าโลตัส มีนบุรี น้ำท่วมสูง รถผ่านไม่ได้ ***ในพื้นที่ สภ.ลำลูกกา จากแยกนิมิตรใหม่ มุ่งหน้า สู่
ลำลูกกา คลอง 8 รถเล็กไม่ควรผ่าน หากจะเชื่อมเข้า ถนนรังสิตนครนายก จากหนองจอกให้ใช้ถนน
เลียบคลอง 12 ออกลำลูกกา ออก รังสิตนครนายกแทน"

สิ่งที่น่าเป็นห่วง ก็คือ กรุงเทพฝั่งตะวันตก อันได้แก่ ธนบุรี เรื่อยไปถึง นครปฐม.....อันนี้น่าห่วงของจริง ยังน่าห่วงอยู่มาก

"...ว่าแล้วไง...น้ำตะวันตก พลังทำลาย มากกว่าที่คิด...
และหัวนกน้ำยักษ์ ใกล้พุ่งกระโจน ลงทะเล..แล้วครับ..

FM 100.5 News Network
นายจุลภัทร แสงจันทร์ ผู้ว่าฯสมุทรสาคร ประกาศเตือนเตรียมรับมือสถานการณ์อุทกภัย โดยที่
อ.กระทุ่มแบน จะมีน้ำท่วมสูง 50-80 ซ.ม. ให้ย้ายของขึ้นที่สูง 1.-1.5 เมตร ภายใน 2-3 วันนี้ ///
อ.บ้านแพ้ว จะมีน้ำท่วมสูง 30-50 ซ.ม. ให้ย้ายของขึ้นที่สูง 1. เมตร ภายใน 2-3 วันนี้ และ
อ.เมืองสมุทรสาคร จะมีน้ำท่วมสูง 30-50 ซ.ม. ให้ย้ายของขึ้นที่สูง 1 เมตร ภายใน 3-5 วันนี้/"

ดังนั้น ฝั่งตะวันตก ก็คงต้องจับตาดูกันต่อไปครับ

------

ทิ้งท้าย จากพี่ต้น สำหรับวันนี้
.ขอให้อ่านประโยคนี้ดีๆ นะครับ....

"....บ่ายๆเย็นๆ วันนี้จะเห็น สิ่งที่กำลังจะเปลี่ยนไป ในทางที่ดี....แล้วครับ"

".....เพื่อนๆ เชื่อมั้ยครับ....กทม.(โดยภาพรวม) จะรอดจากวิกฤตนี้ด้วย โครงการพระราชดำริ
ที่พระองค์ทรงงานมาตลอดทั้งชีวิต..."

------------------------------------------

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
เจริญนคร สาธร  คลองสาน วงเวียนใหญ่ ท่าพระ คาวคนอง ยังแห้ง รออยู่ไม่รู้น้องน้ำมาวันไหน :'(

กลัวที่เดียว สนามบินสุวรรรณฦูมิจะท้วมไหมครับ ถ้าท้วมมาตกงานเลย :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2011, 12:33:00 โดย srad »

ออฟไลน์ reveine

• Newbie
  • *
O_O ขอบคุณสำหรับข่าวสารดีๆจากพี่จิมมี่ครับ มาตามอ่านทุกวัน ดูทีวีแล้วจิตตก... อ่านที่นี่ค่อยมีกำลังใจดีขึ้น ขอบคุณอีกทีครับ

ออฟไลน์ gorilla

ขอบคุณครับ  ผมติดตามทุกวันเลยครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
".....เพื่อนๆ เชื่อมั้ยครับ....กทม.(โดยภาพรวม) จะรอดจากวิกฤตนี้ด้วย โครงการพระราชดำริ
ที่พระองค์ทรงงานมาตลอดทั้งชีวิต..."

==============================

อ่านตรงนี้แล้วน้ำตาไหล

บ้านผมรอดก็เพราะในหลวงท่านทรงมีพระราชดำริให้ทำคันกั้นน้ำตรงคลองบางกอกน้อยนี่แหละครับ
ไม่งั้นคงมีสภาพไม่ต่างกันฝั่งปิ่นเกล้าตอนนี้หรอก

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ออฟไลน์ Oslan

ทั้งที่บอกกันหมดว่าตะวันตกจะโดนหนักกว่ามาก แต่ฝั่งธนยังข่าวน้อยเหมือนเดิม T___T

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

อ่านมาทั้งหมดอย่างสบายใจเพราะบ้านอยู๋กรุงเทพชั้นใน

"....บ่ายๆเย็นๆ วันนี้จะเห็น สิ่งที่กำลังจะเปลี่ยนไป ในทางที่ดี....แล้วครับ"

สะดุดกึกที่ประโยคนี้  บรรยายความรู้สึกไม่ออกจริงๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รายงานผลจากการกลับบ้านที่ใกล้ตลาดวงศกร ปลายถนนสายไหม ต่อกับหทัยราษฏร์ ติดกับคลอง6วาสายล่าง ใกล้ประตูน้ำพระยาสุเรนทร์
เมื่อวาน 28 รถเล็กสามารถผ่านได้ แต่วันนี้ 29 ไม่สามารถผ่านได้ แต่ไม่ส่งผลต่อแถววัชรพล ยกเว้นที่ลุ่มหน้าตลาดถนอมมิตรที่ฝนตกครึ่งชั่วโมงก็ท่วม

ถนนหทัยราษฏร์ด้านติดสายไหม ต่อเนื่องไปถึงมีนบุรี ตรงบิ๊กซีสุวินทวงศ์ ใช้ได้ตลอดเส้นทาง ซึ่งเป็นคันกั้นน้ำในพระราชดำริฯ โดยพระราโชบายของ
ในหลวงรัชกาลที่ 9 ส่วนถนนเส้นอื่นในแถบนี้ท่วมทั้งหมด

ขอให้เพื่อนๆ แถบใต้วัชรพลที่ไม่ใช่แขนงคลองบางบัวสบายใจได้ อาจมีน้ำเท้อ (น้ำเอ่อจากน้ำทะเลหนุนสูง) บ้าง แต่ไม่ใช่น้ำเหนือใหล่บ่าอย่างเช่นบ้านผม

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ T1k

• T1K

------------------------------------------
ขอให้ ซอยแถวๆๆบ้านผมรอดที สาถุ (เพราะบ้านผมรอดอยู่แล้ว แต่กลัวติดเกาะ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
กำลังรออ่านอยู่เลย

ขอบคุณครับ

ภาวนาต่อไป ให้น้ำระบายเร็วๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
UPDATE!

ฝั่งมีนบุรี จากพี่ต้น

".....ความคืบหน้าของ น้ำกำลังผ่าน มีนบุรี...
(หลังจากนี้ อีกไม่นาน น้ำรังสิตจะเริ่มต่ำลงครับ น้ำในพื้นที่วัชรพล ก็จะยุบตามไปด้วย...)"

FM. 91 Trafficpro
13.03น. (สว.จร.สน.นิมิตรใหม่) ส่งข้อมูลจราจรในพื้นที่ ...ถนนนิมิตรใหม่
จากแยกตัดสุวินทวงศ์ มุ่งหน้า ลำลูกกา หน้าวัดลำกระดาน และ โรงบรรจุก๊าซ
น้ำท่วมสูงทั้งสองฝั่ง รถเล็กไม่ควรผ่าน .."

ออฟไลน์ templeboy

ชัดเจนครับ...ฝั่งธนคงรอดยากแล้ว เพราะไม่ว่าจากแหล่งไหนก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "หนัก" ครับ

คงต้องยอมรับ และเตรียมพร้อมแล้วหละครับชาวธนบุรีทุกท่าน  :'(
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ wic3350

• **
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้  ;D

ออฟไลน์ srad

• **
มีคนบอกแถวเจริญรัก ท้วมถึงอก แล้วละแวกใกล้ๆจะแค่ไหม เจริญนคร วงเวียนใหญ่ ธนบุรี น่าจะเอว วัดจากถนน  :'(

ออฟไลน์ Tyde

ฝั่งธนลูกเมียเก็บจริงๆ  อันตรายแต่ข่าวออกน้อยมากๆ  เหมือนเขาไม่สนใจเลย  ???

แอบสงสัยจากกระทู้สถานการน้ำวันที่28 นิดนึงครับ

จะว่าไปแล้ว เรายังไม่ค่อยพูดถึงโซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย บางบอน พระประแดง ฝั่งธน
กันเท่าไหร่เลยเนาะพี่ต้น โซนนั้นเค้าจะเป็นไงบ้างครับเนี่ย?

พี่ต้นตอบว่า
"โซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย มีคลองมากมายคอยซับน้ำคือ เช่น คลองภาษีเจริญ
คลองหลวงและก้ห่างมากมาย กับกระทุ่มแบน อีกด้านที่ติดเจ้าพระยา ก็ใกล้ปากน้ำมากๆ
แทบไม่มีผล กับระดับน้ำทีวมครั้งนี้ เลยครับ ...ที่เคยบอกว่า กทม.คือ สามเหลี่ยมในสมองผม
และพื้นที่ ที่ว่ามามันคือฐานของสามเหลี่ยมครับ..เลยพูดถึงน้อยมาก เลยครับ

ตกลงฝั่งธนจะโดนหมดรึเปล่าครับ  หรือว่าเว้นเขตที่พี่เขาบอกไว้ตามข้อความข้างต้นจากกระทู้เมื่อวานนี้ครับ

ออฟไลน์ Joddy

• Newbie
  • *
พี่ครับ ที่ว่าใน กทม ชั้นใน จะรอด นี่คือ น้ำแห้ง ไม่โดนเลย หรือว่าจะท่วมแต่เบาะๆเบาๆ พออยู่กันชิวๆอ่ะครับ ถ้้าหวยออกสองข้อนี้ผมก็อยู่ได้นะ ไม่ย้ายไม่หนี (อยู่บางจาก พระโขนง) ถ้าสูงเท่าเอวก็หนักอยู่ ผมว่าบางทีเห็นคนอยู่โซนชั้นในมากๆ น้ำยังไม่ทันมา ปิดบ้านหนี กักตุนของ หนีไป เหมือนไปแย่งที่คนที่เค้าเดือดร้อนจริงๆ ก็ดูแปลกๆ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
สถานการณ์ริมคลองบางกอกน้อยชั้นในวันนี้

ตั้งแต่แยกบางขุนนนท์ เรื่อยลงมาตามถนนจรัลสนิืทวงศ์ ตั้งแต่ซอยจรัลสนิทวงศ์ 37 เรื่อยลงมาถึงซอย จรัล 1 เหตุการณ์ปรกติ ต้นถนนเพชรเกษม ยังแห้งดี
สะพานอรุณอมรินทร์ เรื่อยลงมาแยกศิริราช ตามลงมาถึงถนนอรุณอมรินทร์ ท่วมเฉพาะช่วงน้ำขึ้้นริมฝั่งเจ้าพระยา ช่วงที่น้ำขึ้น ถนนพรานนกช่วงหน้าศิริราช น้ำเต็ม รถเก๋งเข้าได้ลำบาก แต่ช่วงน้ำลดสูบน้ำออกจนแห้ง

สรุป บางกอกน้อย บางกอกใหญ่ชั้นใน ที่ไม่ใช่ริมแม่น้ำ ยังค่อนข้างปรกติ ใครขับรถจะเข้ามาแถวนี้ต้องมาทางไต้เท่านั้น เพราะทางเหนื่อ ช่วงบางพลัดท่วมหมด  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
คนปลายน้ำท่าจีน อย่างผมรอลุ้นต่อไป ;D

ออฟไลน์ kowit1

คั้นกั้นน้ำแจ้งวัฒนะ-รามอินทรานี้แหละช่วย  กทม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ฃอบคุณครับ ติดตามอ่านของพี่ทุกวันเลย

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ขอบคุณมากครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สรุปพี่ก็ไม่รู้จักฝั่งธนฯจริงๆด้วยครับ
แต่ฝั่งตะวันออกผมยอมรับข้อมูลว่าถูกครับ
 >:(
ฝั่งธนฯเรามันลูกเมียน้อยจริงๆ

ออฟไลน์ Sykes

บางกอกน้อยมาหนักแล้วครับวันนี้

รถผมที่จอดไว้ที่นู่น(ปิ่นเกล้า) น้ำมาครึ่งล้อแล้ว ถนนเห็นว่าประมาณเมตรนึงคับ โดนสั่งปิดเส้นทางชั่วคราวไปแล้วด้วย

สู้ๆกันต่อไปครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ prai

ฝั่งธนลูกเมียเก็บจริงๆ  อันตรายแต่ข่าวออกน้อยมากๆ  เหมือนเขาไม่สนใจเลย  ???

แอบสงสัยจากกระทู้สถานการน้ำวันที่28 นิดนึงครับ

จะว่าไปแล้ว เรายังไม่ค่อยพูดถึงโซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย บางบอน พระประแดง ฝั่งธน
กันเท่าไหร่เลยเนาะพี่ต้น โซนนั้นเค้าจะเป็นไงบ้างครับเนี่ย?

พี่ต้นตอบว่า
"โซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย มีคลองมากมายคอยซับน้ำคือ เช่น คลองภาษีเจริญ
คลองหลวงและก้ห่างมากมาย กับกระทุ่มแบน อีกด้านที่ติดเจ้าพระยา ก็ใกล้ปากน้ำมากๆ
แทบไม่มีผล กับระดับน้ำทีวมครั้งนี้ เลยครับ ...ที่เคยบอกว่า กทม.คือ สามเหลี่ยมในสมองผม
และพื้นที่ ที่ว่ามามันคือฐานของสามเหลี่ยมครับ..เลยพูดถึงน้อยมาก เลยครับ

ตกลงฝั่งธนจะโดนหมดรึเปล่าครับ  หรือว่าเว้นเขตที่พี่เขาบอกไว้ตามข้อความข้างต้นจากกระทู้เมื่อวานนี้ครับ
รอคอยคำตอบนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ John Cena

ติดตามเว็บมานาน แต่พึ่งสมัครครับ

ผมอยู่ติด BTS วงเวียนใหญ่เลย คิดว่ามาแน่ แต่จะสูงเท่าไร คงต้องลุ้นกันอีกทีครับ

ออฟไลน์ nonp

คนฝั่งธนเยอะเหมือนกัน ทนๆกันไปครับ

เท่าที่ผมตามมาดู ผมไม่ขอทำนายอนาคตหรอกนะครับ เพราะข้อมูลผมไม่แน่นพอ

จุดเสี่ยงของพวกเราน่าจะเป็น
1.ปริมาณน้ำที่ล้นมาจากคลองมหาสวัสดิ์ ในลักษณะน้ำทุ่ง

2.น้ำจากคลองทวีวัฒนา  เข้าสู่คลองภาษีเจริญ คลองบางแวก คลองบางพรม คลองบางขุนศรี จะล้นตลิ่งหรือเปล่า

3.น้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งอีกสองสามวันก็น่าจะปกติ

บ้านใครอยู่จุดไหน ก็ไปโฟกัสกันเองเน้อ
อันนี้ไม่รวมถึงกรณีคนพังคันกั้นน้ำ หรือประตูหรือคั้นกั้นน้ำพังนะ

ออฟไลน์ McGiggS

• Newbie
  • *
ขอรายงานสภาพ ณ เวลา 20.48 สุขาภิบาล5 แยก4-6 ฝั่งตรงข้ามซอยนี้คือซอยจามจุรีเป็นทางเชื่อมไปพหลฯ 48 (ซอยสายหยุด) ใกล้ๆ 5แยกวัชรพล

น้ำได้เข้ามาท่วมภายในซอยสุขาภิบาล5 แยก4-6 เป็นที่เรียบร้อยครับ บ้านใครต่ำก็มากหน่อย บ้านใครสูงก็ยังไม่เข้า ขณะที่น้ำในซอยรามอินทรา 39

น้ำสูงประมาณ 20 ซม. โดยประมาณ บางบริเวณอาจสูง/ต่ำกว่านี้นิดหน่อย  แต่บ้านผมน้ำได้เข้ามาล้อมไว้หมดแล้วแต่ยังไม่เข้าตัวบ้าน  :'(

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รายงานนะครับ
ฝั่งจรัญสนิทวงศ์ ท่วมมาถึงซอยจรัญ 96/2 แล้ว รถเล็กผ่านไม่ได้แล้วณ ซอย 96/1
บางกรวย-ไทรน้อย ท่วมมาถึงปากทางฝั่งสะพานพระราม 7 แล้ว
ถนนหน้าการไฟฟ้าฝ่ายผลิต ท่วมแล้วทั้งหมด
รวมถึงทางเข้าออกการไฟฟ้าด้วย ท่วมประมาณ 40 เซนติเมตร
ปิดการจราจร รถเล็กไม่ให้ขึ้นสะพานพระราม 7 (จากฝั่งวงศ์สว่างไปจรัญ )

รูปนี้ถ่ายตอนเช้านะครับ
ตอนนี้ 20.53 - 29/10/54 น้ำสูงกว่านี้อีกครับ ไม่มีลดเลย  
สังเกตจาก Cefiro A32 ตอนนี้ถึงป้ายทะเบียนแล้วครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

คนบางมดกำลังสับสน เมื่อวานอ่านเเล้วไม่น่าเป็นห่วง

วันนี้อ่านชัก งงๆ ครับ