ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ว่า เป็น กะ เซลล์ หรือ ดีลเลอร์ นะครับ มันมี งี้ ด้วย!  (อ่าน 5463 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
เรื่องมีอยู่ว่า........
         อาทิตย์ที่แล้วน้องเขย ไปจองรถ อีซูซุ ให้พ่อตา ที่ดีลเลอร์ ในโคราช ที่หนึ่ง(ไม่เอ่ยนามนะจ๊ะ) v-cross 2.5 ไปถามมาทั้ง 2 ดีลเลอร์ บอกว่าต้องรอ ประมาณ 1 เดือน หรืออาจถึง ปีใหม่ แต่อีก ที่ไปทีหลัง เซลล์ มันแอบกระซิบ ว่า ถ้าพี่จ่าย 30,000 จะมีรถให้ พี่รีบใช้รถหรือเปล่า ถามกลับว่าไหนว่าไม่มีรถ ไง (คิดในใจน้ำท่วมอันนี้เข้าใจไม่ได้รีบใช้หรอกแต่อยากได้เฉยๆ) มันบอกว่าเดี๋ยวตัดให้ได้พี่ (ไปตัดไหนวะ) ใครมันจะให้ตัดได้รู้ว่ารถไม่มี ถ้าไม่ใช่ สตอกที่ศูนย์ เจ้าอื่นเค้าก็อยากขายเหมือนกันที่สำคัญเป็นคู่แข่งกัน มันใช่เหรอวะ ผมก็บอกปฏิเสธ ไม่รีบหรอกพี่ รอได้ โหเงิน 30,000 เพิ่มอีกนิดเดียวขยับเป็นตัวท็อปไม่กว่าเหรอ ดีกว่าเสียเปล่าๆ เพราะอยากได้รถ หรือไปตัดของลูกค้าที่จ่ายเงินจองไว้น้อย แล้วถ้าจำเป็นต้องใช้รถจริงๆล่ะ อย่างขายคันเก่าไปแล้วหวังเอาคันใหม่มาเอาไว้ทำมาหากินแทนคันเก่าแล้วไม่ได้รถตามที่หวังไว้(เคยเป็นไฟแนนซ์ครับเจอมามากรู้สึกสงสารคนทำมาหากินเหมือนกันอย่างเราๆเหมือนกันตอนไฟแนนซ์ไม่ผ่าน แต่ในกรณีอย่างนี้ลูกค้าเค้าเข้าใจนะ)อย่างนี้มันไม่ค่อยแฟร์นะผมว่าทำงี้เข้าข่าย เอาเปรียบผู้บริโภคเปล่า คับ..........

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เบื่อมุขเพิ่มเงินแล้วได้รถเลย
ไม่รู้ว่าจะเอาเงินไปคิด Turbo เครื่องจักรที่โรงงานหรือไง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
พิมพ์ติดกันเป็นพรืดเลยครับ อ่านยากมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เป็นลูกไม้เก่าๆในการหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองของเซลส์หนะครับ

จริงๆแล้ว แจ้งดีลเลอร์ก็ได้นะ จะได้ให้หมอนี่ออกไปให้พ้นเลยหนะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

เคยเจอกะดีลเลอร์ยี่ห้ออื่นในโคราชเหมือนกันครับ

แต่นี่มันขอผมเพิ่มเงินจองรถจาก10,000 บาท เป็น 50,000 บาท แล้วจะได้รถภายในเดือนเดียว

พอใกล้ถึงกำหนดก็บอกติดนั่นติดนี่...  จะขอค่าขนรถเพิ่ม ขอโน่นขอนี่ 5,000-6,000 บาท

พอดีผมไม่ยอมจ่ายเพิ่ม พร้อมโวยวาย และขีดเส้นตายไว้ครับ

สุดท้ายได้รถในวันเฉียดๆกำหนดพอดีครับ  

ส่วนเซลล์คนนั้นก็ลาออก  

ผมสงสารเซลล์คนนั้นนะครับ  เพราะที่ตัวเขาเองเพิ่งจบมาใหม่ๆ เริ่มทำงานมาไม่นาน  แต่ไอ่คนที่บงการเรื่องทั้งหมดนี่คือเซลล์รุ่นพี่ ซึ่งปัจจุบันคาดว่ายังอยู่ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2011, 18:55:22 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
วันจันทร์ที่ผ่านมาผมก็ไปดูมาเหมือนกันไปแอบส่องมานิดหน่อยได้ขับเล็กน้อยส่วนตัวไม่ค่อยประทับใจเซลล์เลยคับถามโน้นถามนี่ยังตอบไม่ได้
เช่นผมถามว่าไอแผ่นยางรองคันซีรถกับตัวรถเอาไว้ทำอาไรตอบผมไม่ได้เช่นกัน
สวยตัวนะคับภายในโอเคสวยงามเครื่องเสียงที่ติดรถมาให้ฟังลื่นหูน่าดูผมว่าดังดีกว่าทุกจ้าวมั้งตอนนี้ในรถกะบะ กล้องถอยหลังก็ชัยแจน
แต่ติดที่ตรงประตูนี่แหละมันไม่ค่อยเสียงหนึบๆๆเลยเหมือนมันบางๆๆ
อีกอย่างผมก็ลืมแคะดูด้วยว่ามันโปร่งใหมตรงนี้ลืมจิงๆๆพอดีรีบด้วย ถึงได้ขับก็แค่รอบโชว์รูมกะว่าถ้าขับนอกรูมว์จะพาเซลล์ทดสอบระบบ ABS หน่อย ว่าจะแน่ซักแค่ใหนฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

วันว่างๆๆจะว่าไปลองเชฟตัวใหม่ดรับ วิ่งผ่านโชวรูมว์เเห็นแล้วอย่างขับเพราะใหญ่มากๆๆดูทรงบึกบึนดีเท่ห์จิงๆๆ

ส่วนเรื่องการจองนั้นเขาบอกให้ผมรีบจองเลยช่วงนี้ผมบอกไม่รีบจะจองช่วงงานมอเตอร์เอ็กโปรแต่ก็จะดูหลายๆๆศูนย์คุยกับ เซลล์หลายๆๆคนเพื่อความสบายใจคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2011, 19:33:26 โดย sajaut »

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
อาการอย่างนี้ที่โคราชมี 2 เจ้า แต่ไม่รู้ว่าเจ้าไหนครับเนี่ย.
ผมเป็นลูกค้าทั้ง 2 เจ้าเลยครับ แต่ตอนซื้อไม่เจอแบบนี้ (หรือเป็นเพราะผมซื้อตอน Minor 2006)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

แจ้งเจ้าของดีลเลอร์หรือผู้จัดการเลยครับ
ไล่ออกสถานเดียว

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
วันจันทร์ที่ผ่านมาผมก็ไปดูมาเหมือนกันไปแอบส่องมานิดหน่อยได้ขับเล็กน้อยส่วนตัวไม่ค่อยประทับใจเซลล์เลยคับถามโน้นถามนี่ยังตอบไม่ได้
เช่นผมถามว่าไอแผ่นยางรองคันซีรถกับตัวรถเอาไว้ทำอาไรตอบผมไม่ได้เช่นกัน
สวยตัวนะคับภายในโอเคสวยงามเครื่องเสียงที่ติดรถมาให้ฟังลื่นหูน่าดูผมว่าดังดีกว่าทุกจ้าวมั้งตอนนี้ในรถกะบะ กล้องถอยหลังก็ชัยแจน
แต่ติดที่ตรงประตูนี่แหละมันไม่ค่อยเสียงหนึบๆๆเลยเหมือนมันบางๆๆ
อีกอย่างผมก็ลืมแคะดูด้วยว่ามันโปร่งใหมตรงนี้ลืมจิงๆๆพอดีรีบด้วย ถึงได้ขับก็แค่รอบโชว์รูมกะว่าถ้าขับนอกรูมว์จะพาเซลล์ทดสอบระบบ ABS หน่อย ว่าจะแน่ซักแค่ใหนฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

วันว่างๆๆจะว่าไปลองเชฟตัวใหม่ดรับ วิ่งผ่านโชวรูมว์เเห็นแล้วอย่างขับเพราะใหญ่มากๆๆดูทรงบึกบึนดีเท่ห์จิงๆๆ

ส่วนเรื่องการจองนั้นเขาบอกให้ผมรีบจองเลยช่วงนี้ผมบอกไม่รีบจะจองช่วงงานมอเตอร์เอ็กโปรแต่ก็จะดูหลายๆๆศูนย์คุยกับ เซลล์หลายๆๆคนเพื่อความสบายใจคับ

ผมได้ลอง เคาะดูแล้วคับ รู้สึกว่าจะมีคานเหล็กประมาณ ช่วงกลางๆ ของประตู แน่หนาไว้ใจได้ แต่!...ส่วนอื่นๆ ก็คงเหนือนเจ้าอื่นมั่ง ( เพราะเคยเคาะแต่ น้องโต ) ส่วนเรื่องการปิดผมว่ามันไม่แน่เท่าไร (แต่ก็ไม่เคยลองเจ้าอื่นเลยบอกไม่ได้ว่าแน่ไหม แต่ในใจผมคิดว่าน่าจะแน่กว่านี้ )

ออฟไลน์ Aphutylfc

เป็นลูกไม้เก่าๆในการหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองของเซลส์หนะครับ

จริงๆแล้ว แจ้งดีลเลอร์ก็ได้นะ จะได้ให้หมอนี่ออกไปให้พ้นเลยหนะครับ

ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ครับพี่จิม สงสารเค้า

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
มันเหมือนเดจาวูเฮะ

เพื่อนผมเคยทำงานเป็นแอดมินโชว์รูม (ไม่ใช่แอดมินตามออฟฟิสนะ แต่เป็นอะไรที่คุมทั้งหมดของโชว์รูม ไม่ว่าจะเซลล์ หรือฝ่ายบริการ) เคยบ่นให้ผมเหมือนกันว่ามีเซลล์ใช้มุขนี้กับลูกค้าด้วย เพื่อนถึงกับเตือนเลยว่า ระวังเซลล์แบบนี้ไว้ แล้วให้ห่างๆ (ส่วนชะตาคนนั้น เขาส่งเรื่องไปที่ผู้จัดการสาย ฝ่ายเซลล์เลย แล้วก็โดนไล่ออกทันควันครับ)
ผมว่า ทางที่ดีคือ ต้องไล่ออกครับ เพราะเสี่ยงเกินไปกับเงินของลูกค้า และความไว้เนื้อเชื่อใจของศูนย์บริการ หากว่าลูกค้าพลั้งพลาด จ่ายเงิน (ใต้โต๊ะ) แล้วไม่มีรถเข้ามา หรือเป็นรถที่มีพิรุธ ผิดกับที่ลูกค้าเขาเลือกครับ

ลำพังแค่ขายรถได้ ก็เก่งจะแย่แล้ว ไม่งั้นเขาจะให้ค่าคอมมิชชันทำไม? นี่เล่นหาเงินแอบๆ กันแบบนี้ แล้วคุณจะเอาเรื่องเงินลูกค้าไปเสี่ยง?
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
บ้านผมก็อยู่แถวๆ จังหวัดใกล้ๆโคราชนะครับ ผมว่าเป็นที่ เซลล์นะอาการนี้ แต่ที่ จังหวัดผมเจออีกแบบ ไปซื้อรถไม่มีส่วนลด ทั้งๆที่เป็น 0 ของรถยี่ห้อหนึ่งในจังหวัดแล้วมีแค่ที่เดียวด้วย ผมเลยไปถามคนออก หลายๆ รุ่นของยี่ห้อนี้ อัยย๊ะ ไม่ได้ส่วนลดกันสักคน บางคนถามผมกลับ ส่วนลดไรอะ นี่รู้จักกับผู้จัดการนะเป็นญาติกัน ยังไม่เห็นได้เลย ได้แต่ ของแถม ผมเลย ไม่สนของที่จังหวัดผมเลย ไปหาเซลล์ที่ซี้ๆกัน แล้วเป็นบริษัทเครือใหญ่แถวภาคอิสาน เขาเลยถามจะเอายี่ห้ออะไร สั่งเลย ได้หมด ยกเว้น H กับ T แล้วกัน นี่ผมก็จะซื้อแล้ว ได้ของแถมเต็มที่ และได้ส่วนลดอีก 1 หมื่น แล้วทางบริษัทแม่ เขาจะสั่งรถมาลงที่ 0 เลย มาเช็ควันรถมาได้ ถ้ารีบไม่เกิน 15 วัน ถ้าไม่รีบ ก็ กำหนดวันมาเลย ได้รถแน่นอน (พร้อมโทรคุยกับ 0 ใหญ่ และ ทางบริษัทใหญ่ให้ฟังกันเลย) แต่ผมกลัวไม่ผ่าน ไฟแนนซ์ เขาก็นัดลองยื่นก่อนได้ ยื่นผ่านก็มาจอง พนักงานมาร์เกตติ้งมาก็ รู้จักกันอีก (แล้วพ่อผมเป้นเพื่อนกับผู้จัดการสาขาพอดี เลยโดนกำชับมา) นี่ก็รอลุ้นยื่นอยู่รู้ผลน่าจะวันจันทร์ ส่วนมาก ผมว่าเป็นที่เซลล์นะครับ ไอ้พวกเงื่อนไขเนี่ย ถ้าเขารักจะขายเราจริงเขาช่วยเราหมดแหล่ะครับ ต่อรองได้ทุกอย่างเลย ของผมก็ต่อรองเพียบ ได้ดอกเบี้ย ลดลงจาก 3.5-3.6% เหลือ 3.11% แบบไม่เสียเงินเพิ่ม พร้อมช่วยเราเคลียร์เรื่องงานเรื่องรายได้(ผมไม่ได้เป็นข้าราชการ) จนเสร็จหมดเลย ถึงแม้เขาไม่ว่าง ต้องไปส่งรถต่างจังหวัดก็ยัง มีการติดต่อ แนะนำ ตลอด แล้วก็ประสานงานมาร์เกตติ้งให้ตลอด ตอนนี้รอลุ้นแต่ว่า จะดีไปตลอดรึป่าว เพราะถ้ายื่นกู้ผ่านแล้ว พอสั่งรถแล้วได้รถไม่ตรงวัน หรือไม่ตรงรุ่น ไม่ตรงสีก็คงเคืองเหมือนกัน ตอนนี้ยังถือว่าดีอยู่ ถ้าเซลล์ดี เขา ต้อง ช่วย+ ให้คำแนะนำ จัดทุกอย่างให้เราเองครับ ตามที่เราขอ เพราะเรามาเป็นลูกค้าเขา ไม่ใช่ มาขอรถเขาครับ

ปล. ไม่ขอเอ่ยนามเซลล์ ดีลเลอร์ ชื่อบริษัท และจังหวัดนะครับ เพราะว่า ไม่อยากให้เห็นว่าโฆษณา และ ยังไม่ได้รถ ถ้าทุกอย่างโอเคหมด จะมาชมอีกรอบ