ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่ Jimmy ช่วยให้ข้อแนะนำในการเพิ่มความแรงให้กับ Fiesta ด้วยครับ  (อ่าน 20605 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
อยากถามพี่ Jimmy และเพื่อนๆในเวบ เกี่ยวกับการ ปรับแต่ง Fiesta เครื่อง 1.6 ให้มีสมรรถนะที่ดียิ่งขึ้น ในด้านความเร็ว  ยกเว้นลงเครื่องใหม่นะครับ อันนั้นตัดไป

ตอนนี้ที่ทำไปก็มี
เปลี่ยนท่อพักกลาง และ พักปลาย
เปลี่ยนกรองอากาศ เป็นกรองเปลือย

เลยอยากทราบว่ามีตัวช่วยอะไรอีกนอกจากนี้  ตอนนี้เท่าที่พบก็จะมี 

1 กล่องเพิ่มสปีดที่มีหน้าที่ BOOST SPEED ประมาณนี้น่ะครับ  ไม่ทราบว่าดีรป่าว  มีผลกระทบอะไรมั้ย
2 ลงโบ  ไม่น่าจะเหมาะกับรถเครื่องเเค่นี้ ใช่รึป่าว  หรือถ้าลงไปจะมีผลอะไรเเย่ๆกลับมามั่ง

ถ้ามีเเนวทางอะไรเเนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้ายังไม่เห็นข้างในก็คงบอกให้ลง K20 i-VTEC แบบที่เคยมีคันนึงทำน่ะครับ

แต่ถ้าไม่ ก็ลองไปดู Fart&Furious ของท่านผู้เกินดู แน่นดีทีเดียว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คงต้องให้ ผู้เชี่ยวชาญการโมดิฟายมากกว่าผม อย่าง ตาแพน Commander CHENG! มาตอบแล้วละครับ

แต่เดาว่าตอนนี้ เจ้าตัวกำลังยุ่งอยู่กับการรับมือน้ำท่วมเข้าบ้านแล้วหนะครับ

• Newbie
  • *
รอได้ครับ  เพราะตอนนี้ ลุ้นระทึกกับน้องน้ำกันหมด

ขอให้รอดนะครับ  ถ้าไม่รอด ก็ขอให้โดนน้อยที่สุด

ออฟไลน์ HYDE--

กำ พี่แพน น้ำเข้าบ้านแล้วหรอครับ ตอนนั้น (ที่ไป meeting) เหมือนพี่เคยบอกผมว่า
พี่แพน บ้านอยู่แถวบ้านผมเลยหนิ เย๋ย แบบนี้ผมก็จะโดนแร้วอะจิ TOT

ออฟไลน์ Fly to dream

อย่าเอาให้แรงบิดถึง 270 NM ละกันครับนั่นคือเกียร์รับได้สูงสุดแล้วเกียร์ไปก่อนแน่ๆ รู้สึกก่อนเข้า Redline เกียร์คือ 240 NM กำลังดีครับ ผมเองก็อยากทำ เอาต้นกับกลาง ปลายคือผลพลอยได้ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
อย่าเอาให้แรงบิดถึง 270 NM ละกันครับนั่นคือเกียร์รับได้สูงสุดแล้วเกียร์ไปก่อนแน่ๆ รู้สึกก่อนเข้า Redline เกียร์คือ 240 NM กำลังดีครับ ผมเองก็อยากทำ เอาต้นกับกลาง ปลายคือผลพลอยได้ ;) ;) ;)

ตอนนี้มีพี่คนนึงใน โฟกัสคลับ  เค้ากำลังจูนกล่องของเฟียสต้าอยู่  ไม่เเน่ใจเมื่อไหร่จะเรียบร้อยน่ะครับ  ถ้าทำได้  สงสัยโดนเเน่นอน

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
Boost speed ไม่ใช่กล่องเพิ่มแรงม้าครับ มันแค่ทำให้คันเร่งไวขึ้นเท่านั้น ยกตัวอย่าง สมมติเราเหยียบคันเร่งไป 1 ใน 10 ส่วน กล่องตัวนี้มันจะไปหลอก ecu ว่าเราเหยียบไปแล้ว 3 ใน 10 ส่วน

ผมเองใช้อยู่เหมือนกัน ยังอยากขายทิ้งเลยครับ มันทำให้กินน้ำมัน เพราะเหมือนเราเหยียบคันเร่งเยอะตลอดเวลา ไม่เวิร์คครับ

ออฟไลน์ YenChar

กล่องหลอกคันเร่ง = กล่องหลอกตัวเองครับ

เหยียบ 10% แต่รถวิ่ง 30%
เหยียบ 50% รถวิ่ง 100%
เหยียบ 100% รถวิ่ง 100% เท่าเดิม

แรงม้าไม่เพิ่มครับ
แต่หลอกคนขับ เพราะเหยียบนิดเดียวรถพุ่งแล้ว
เลยคิดว่ามันแรง ทั้งที่จริงๆแล้ว เท่าเดิม แต่คันเร่งไวขึ้นแค่นั้น

................

เอาง่ายๆ กับเฟียสต้า ผมว่าชุดหม้อพักปลาย ไส้ย้อนขนาด 2-2.2 นิ้ว
จับคู่กับกรองอากาศดีๆซักชุด (แบบแผ่นก็ได้)
เอาแค่นี้ดูก่อน รถจะตอบสนองดีขึ้นแล้วล่ะครับ

เรื่องซอฟแวร์ ผมให้ความสำคัญทีหลัง เพราะมันปรับจูนได้
ลงของนอก(ท่อ กรอง)ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยจูนปิดท้าย ได้ผลกว่าึครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

อยากทราบเหมือนกัน ดูเเล้วนอกจากลงเครื่องใหม่

ยังไม่เห็นสำนักไหนทำเครื่องเดิมๆ เลย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เฟียสต้าของผมก็ได้ลง โปรแกรมตัวนี้อยู่ครับ เครื่องแรงดี แต่รอบเครื่องขึ้นเกิน3พันรอบแน่  โอเคขับสนุกดี แต่คงกินน้ำมันซิบ
รู้สึก ต้น กลาง ปลาย ได้เร็วมาก พี่คนนั้นบอกว่าสามารถพาเฟียสต้าทะลุ220 แบบสบาย แต่ผมยังไม่กล้าลองจะจริงแค่ไหน
แต่ผมยืนยัน แตกจากเดิมมาก

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
ถ้ารถพี่เกียร์ออโต้

แล้ว ใส่ กรองเปลือย ก็จบ ข่าวแร้วคร้าฟฟ !!!

มันมีแต่ช่วยให้แย่ลงถ้าพี่ไม่ได้ ใช้รอบเกิน 4500-5000 RPM ++ ตลอดเวลา

กรองเดิมใส่ๆนั้น ถึงมันจะอั้นก็จริง แต่มัน สามารถดูดอากาศที่เย็นได้มากกว่า ( อากาศเย็น = มวลอากาศจะยิ่งหนาแน่น ) ทำให้เครื่องตอบสนองได้ดีกว่าอากาศร้อนๆที่ กรองเปลือยดูดเข้าไป ผมไม่ทราบนะว่า ทิศทางการใส่กรองเปลือยของพี่เป็นไง เช่น วัสดุของกรอง ท่อทา่งเดินต่างๆ และ มีกั้นห้อง กันความร้อน หรือเปล่า แต่โดย รวมๆ ถ้าเกียร์ออโต้ ใส่กรองเปลือยรถแตนๆ มีแต่ .. เสียกับ เสีย ม้าหดต้นหายย จาออกทะเล เอานะพี่

STEP เบื่องต้น Light Tuning นั้น

มีง่ายๆ เลย คือ ท่อ กรอง กล่อง

1. ท่อพี่ทำมาแล้ว แต่ ผมต้องรู้ก่อนว่า พักกลาง และ พักปลาย พี่เป็น ใส้อะไร ตรง เยื่อง ย้อน และขนาด ท่อกี่นิ้ว และ ขนาดใส้หม้อพักด้วยย

2. กรอง ตามที่เกรินไปแล้วข้างบน ถ้าเป็นไปได้ กรองกล่องเดิมโรงงาน + ใส่ใน K&N จบ ครับ !!

3. กล่องแต่งพ่วง เช่น Greddy Emanage , HKS F Con iS ประมาณนั้น อันเนี๊ยสำคัญ รู้เรื่องที่ข้อนี้

4. แถมหน่อย หัวเทียนก็ไปเล่นพวก NGK Irway เบอร์ 7-8 ไปเลย ครับ

สั้นๆเท่านี้ ก่อนแล้วกัล ^^
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมว่ากรองเปรือยไม่มีผลเลยครับ มันมีผลตอนรอบปลายสูงๆขึ้นไปครับ

รถแรงๆผมดุในคลับซูมา คอแดง280ม้า ยังใช้กรองเดิมติดรถกันส่วนใหญ่เลยครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับทุกๆคนที่ช่วยมาแชร์   ;D

ออฟไลน์ eight

ตอนไปนั่งแล้วคุณจิมมี่ขับในสนาม ผมว่าถ้าจะแรงกว่านี้น่าจะไปดูเรื่องเบรคก่อนครับ
ผมยังจำได้บอกกับคุณจิมมี่ว่า ถ้าให้ผมขับคันนี้จริงๆ คงเปลี่ยนเบรคก่อน เป็นอันดับแรก..

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะผมชอบขับรถเบรคแบบ "เอาอยู่" แน่นอน  ;D

• Newbie
  • *
ตอนไปนั่งแล้วคุณจิมมี่ขับในสนาม ผมว่าถ้าจะแรงกว่านี้น่าจะไปดูเรื่องเบรคก่อนครับ
ผมยังจำได้บอกกับคุณจิมมี่ว่า ถ้าให้ผมขับคันนี้จริงๆ คงเปลี่ยนเบรคก่อน เป็นอันดับแรก..

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะผมชอบขับรถเบรคแบบ "เอาอยู่" แน่นอน  ;D

ตอนนี้เอาอยู่  ซักพัก(คันกั้น)น้ำเเตก

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member

ผมว่าคุณน่าจะไม่ชินกับสไตล์การเบรกของรถยุโรปมากกว่าครับ มันจะลึกกว่ารถของญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ eight

ผมว่าคุณน่าจะไม่ชินกับสไตล์การเบรกของรถยุโรปมากกว่าครับ มันจะลึกกว่ารถของญี่ปุ่นครับ

ครับ เป็นไปได้ๆ  ;D

ออฟไลน์ Pomy

แล้ว ใส่ กรองเปลือย ก็จบ ข่าวแร้วคร้าฟฟ !!!

มันมีแต่ช่วยให้แย่ลงถ้าพี่ไม่ได้ ใช้รอบเกิน 4500-5000 RPM ++ ตลอดเวลา

กรองเดิมใส่ๆนั้น ถึงมันจะอั้นก็จริง แต่มัน สามารถดูดอากาศที่เย็นได้มากกว่า ( อากาศเย็น = มวลอากาศจะยิ่งหนาแน่น ) ทำให้เครื่องตอบสนองได้ดีกว่าอากาศร้อนๆที่ กรองเปลือยดูดเข้าไป ผมไม่ทราบนะว่า ทิศทางการใส่กรองเปลือยของพี่เป็นไง เช่น วัสดุของกรอง ท่อทา่งเดินต่างๆ และ มีกั้นห้อง กันความร้อน หรือเปล่า แต่โดย รวมๆ ถ้าเกียร์ออโต้ ใส่กรองเปลือยรถแตนๆ มีแต่ .. เสียกับ เสีย ม้าหดต้นหายย จาออกทะเล เอานะพี่

STEP เบื่องต้น Light Tuning นั้น

มีง่ายๆ เลย คือ ท่อ กรอง กล่อง

1. ท่อพี่ทำมาแล้ว แต่ ผมต้องรู้ก่อนว่า พักกลาง และ พักปลาย พี่เป็น ใส้อะไร ตรง เยื่อง ย้อน และขนาด ท่อกี่นิ้ว และ ขนาดใส้หม้อพักด้วยย

2. กรอง ตามที่เกรินไปแล้วข้างบน ถ้าเป็นไปได้ กรองกล่องเดิมโรงงาน + ใส่ใน K&N จบ ครับ !!

3. กล่องแต่งพ่วง เช่น Greddy Emanage , HKS F Con iS ประมาณนั้น อันเนี๊ยสำคัญ รู้เรื่องที่ข้อนี้

4. แถมหน่อย หัวเทียนก็ไปเล่นพวก NGK Irway เบอร์ 7-8 ไปเลย ครับ

อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนหัวเทียน + ลงกล่องจูนแล้ว
การกินน้ำมันจะเพิ่มขึ้นเยอะไหม ถ้าขับเหมือนปกติทุกอย่างตอนรถเดิมๆ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage

อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนหัวเทียน + ลงกล่องจูนแล้ว
การกินน้ำมันจะเพิ่มขึ้นเยอะไหม ถ้าขับเหมือนปกติทุกอย่างตอนรถเดิมๆ

ประหยัดขึ้น ครับบบ... ถ้าขับเหมือนเดิมม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Newhang

ตามความรุ้สึกผมนะ เฟียสต้าที่ขายๆกันอยู่ ผมว่ามันมีความไม่ลงตัวของชอฟแวร์เกียร์กับเครื่องที่ทำงานไม่สัมพันธ์กันอยู่(ผ่านการอัฟเกียร์มาแล้ว)
คือเวลาเราขับขึ้นทางชันมันก็ไม่รู้ว่าทางชัน และการเร่งมันไม่เหมือนกันทุกครั้งครับ เหมือนกับว่ามันไม่รู้ว่าเราต้องการขับแบบไหน ส่งผลให้บางครั้งประหยัดบางครั้งกินน้ำมันเช่นบางครั้งขับ110 พอว่ากินน้ำมันเท่า140 ตอนที่เป็น110จะดูตื้อๆ แต่140ไหลมากและความประหยัดที่ฟ้องอยู่ที่จอกลับดูดีกว่าในความเร็วที่สูงกว่า

ผมว่าถ้าจะปรับแต่ง เล่นกันที่กล่องก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยไปแรงที่อื่นต่อ ;D เพราะผมว่าถ้าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ขับสนุกขึ้นอีกเยอะเลยครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เกียร์เฟียสต้า มันออโต้ แบบเมนวลนะ ทำความเข้าใจเกียร์ลูกนี้ ทั่นก็จะอ้อ เลยหละ
รู้มันเผินๆ มันก็ออโต้ชนิดหนึง มันมีคลัทเหมือนเมนวล มันพัฒนามากกว่าโฟกัส อีกแนะ โฟกัสคลัทแผ่นเดียวแบบเปียก (หมายถึงโฟกัส ตัวเพาเวอร์ชิพ) ส่วนเฟียสต้าคลัทคู่แบบแห้ง เพาเวอร์ชิพเหมือนกัน
เมนวลขับขึ้นเนินสูงถ้าไม่เหยียบคันเร่งส่งมันก็ไม่ไป เหมือนกัน
ขับเมนวลไม่เป็นมันก็จะงึกๆงักๆเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:46:43 โดย NgoH »

• Newbie
  • *
 ผมว่าเกียร์มันขับสนุกนะ  เวลาเปลี่ยนเกียร์  ได้ความรู้สึกเเบบเกียร์เเมนวล ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง