ผู้เขียน หัวข้อ: +++ Mini Review "Daihatsu Mira" Eco Car ไม่ใช่ของใหม่ +++  (อ่าน 29151 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
+++ Mini Review "Daihatsu Mira" Eco Car ไม่ใช่ของใหม่ +++
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 16:15:48 »
 :) สวัสดีพ่อแม่พี่น้องชาว HLM อีกครั้งครับ  :D พอดีช่วงนี้ผมค่อนข้างว่างก็เลยอยากจะทำรีวิวสั้นๆให้กับ Daihatsu Mira อีกซักชิ้นนึงครับ รถคันนี้เป็นของญาติแฟนผมเองครับ ตัวผมเองก็มีโอกาสได้ขับมันอยู่หลายครั้ง ปัจจุบันเจ้าของเค้าได้ขายมันไปแล้ว และส่วนตัวผมเองก็เห็นว่ารถลักษณะนี้หาแทบจะไม่ได้ในโชว์รูมรถเมืองไทย ก็เลยอยากจะมาอธิบายความรู้สึกที่ได้ขับมิร่าน้อยให้ฟังกันครับ

มิร่าเวอร์ชั่นไทยคันนี้ถือเป็น Generation ที่2ของตระกูลมิร่าครับ(ปัจจุบันมีไปถึง Gen7แล้วโน่น) รหัสตัวถัง L70 มีขายในไทยถึง4เวอร์ชั่นในเวลาที่ต่างกัน ตัวแรกคือแบบหลังคาหลังไฟเบอร์(คือคันที่อยู่ในรีวิวนี้แหละ) แบบที่2คือ กระบะแค็บคือมีที่นั่งที่เหมาะสำหรับทารกหลังเบาะคู่หน้า แบบที่3คือแบบกระบะตอนเดียว แบบสุดท้ายคือ มิร่ามิ้นท์ หลังคาเป็นเหล็กชิ้นเดียวหน้าจรดหลัง (จำได้แค่นี้ ถ้าผิดพลาดก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ)

มาเริ่มกันเลยครับ ;D

1ภายนอก
ตัวถังมีขนาดเล็กกระทัดรัดมากครับ มีความยาวประมาณ 3 เมตรนิดๆ เส้นสายตัวถังเน้นความเรียบง่ายและประหยัดแต่ แลดูน่ารักแม้ว่าจะมีอายุมากกว่า10ปี :D แต่เหล็กที่ใช้ก็บางมาก(ดีกว่าสังกะสีนิดเดียว) ส่วนล้อคันนี้เปลี่ยนใหม่เป็นอัลลอยขนาด12นิ้วมาคู่กับยางที่ขนาดไม่คุ้นหู 155/70R12 ส่วนล้อเดิมเป็นกะทะเหล็กครับ
 มาทางด้านหน้า ไฟหน้าและไฟเลี้ยวแยกกันอยู่อย่างอิสระ

ด้านหลังก็บ่งบอกถึงความเรียบง่ายแต่ดูลงตัวมากสำหรับรถสมัยนั้น ที่กระจกหลังไม่มีไล่ฝ้าหรือที่ปัดน้ำฝนมาให้แต่อย่างใด (สำหรับเรื่องนี้ Brio เอา Mira เป็นต้นแบบชัวร์เลย!!) ละก็เวลาต้องการเปิดฝาท้ายหรือเติมน้ำมันต้องใช้กุญแจไขเอาจากกด้านนอกเท่านั้น ไม่มีที่เปิดในรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 18:55:41 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: +++ Mini Review "Daihatsu Mira" Eco Car ไม่ใช่ของใหม่ +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 16:29:15 »
2.ภายใน

มาต่อที่ภายใน คันนี้เป็นเกียร์ธรรมดา5สปีดครับ ภายในไม่มีลูกเล่นอะไรให้มากมาย คอนโซลกลางมีแท่งเบรคมือกับแท่งเกียร์ ที่วางแขนหรือกล่องเก็บของกรุณาอย่าถามถึง คอนโซลหน้ามีแค่ระบบปรับอากาศ ส่วนเครื่องเสียงไม่รู้ว่ามีให้แต่แรกหรือว่าไปติดเอง  มาตรวัดมีแค่วัดความเร็ว วัดปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิง และวัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น ไม่มีมาตรวัดรอบแต่อย่างใด กระจกหน้าต่างยังคงเป็นแบบมือหมุน กระจกมองข้างต้องเอามือออกมาบิดกันด้านนอก ไม่มีก้านปรับจากภายในรถ

เบาะนั่งคันนี้ทำจากไวนิลสีเทาทั้งคันครับ เบาะคู่หน้านั่งสบายกำลังดี เท่าที่คุณจะคาดหวังได้จากรถระดับนี้ :-*(อย่าเอาไปเทียบกับ S class เป็นอันขาด!!! 55) แต่เมื่อเข้าไปนั่งแล้วจะพบว่าคุณจะใกล้ชิดกับคนที่นั่งข้างๆมากครับ ถ้าได้นั่งกับคนรู้ใจ จะโรแมนติกมากเลย (รถรุ่นใหญ่ที่หรูหรามีคอนโซลกลางลายไม้อันใหญ่และที่วางแขนหุ้มหนังแบบนั้น มันทำให้เราห่างเหินจากคนที่นั่งข้างๆนะครับ) ส่วนประตูบานหน้าค่อนข้างยาวเมื่อเทียบกับตัวรถ และตำแหน่งเบาะหน้าที่เห็นในรูปนั่นเป็นตำแหน่งการขับของผมครับ(ผมสูง175cm) ทำให้เข้าไปนั่งที่เบาะหลังไม่ลำบากเท่าที่คิดไว้ครับ

มาที่เบาะหลังต้องขอบอกว่ากว้างขวางกว่าที่คิด นั่งสบายกว่าพวกกระบะCabทั้งหลายที่ผมเคยลองนั่งด้วย แต่ถ้าให้นั่งทางไกลผมคงไม่เอาเหมือนกัน มันเหมาะสำหรับคนสูงไม่เกิน 155 cm เท่านั้นครับ
ส่วนห้องเก็บสัมภาระนั้นเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปมา แต่ผมว่ามีพื้นที่พอๆกับ Brio เลยหล่ะ แถมเบาะหลังสามารถพับได้ด้วยนะครับ อเนกประสงค์เกินตัวจริงๆ

3.เครื่องยนต์และการขับขี่

หลังจากเปิดฝากระโปรงหน้าแล้ว จะพบได้กับเครื่องยนต์เบนซิน 3 สูบ 850cc ที่พกม้ามามากสุดๆถึง 43 แรงม้า จ่ายน้ำมันด้วยระบบคาร์บูเรเตอร์ครับ แม้แต่เครื่องยนต์ยังดูน่ารักเลย!!!
สมรรถนะ
0-100
80-120
ผมไม่เคยลองหรอกครับ เพาะรถมันแก่แล้วสงสารมัน เคยขับเต็มที่แค่80ครับ แต่เอาจริงใช้เวลากด 0-80 ไม่นานครับ
แม้จะผ่านการใช้งานมา10กว่าปีแต่เจ้าจิ๋วคันนี้เครื่องยนต์ยังแน่นแค่อนข้างสมบูรณ์ดีครับ อัตราสิ้นเปลืองในเมืองยังทำได้แถวๆ14กม/ลิตร ใกล้คียงกับ City iDSI CVT ของแฟนที่ปรากฎแว้บๆในภาพ อัตราสิ้นเปลืองทางไกลไม่มีข้อมูลครับเจ้าของเค้าก็ไม่เคยขับออกต่างอำเภอหรือต่างจังหวัดมาหลายปีแล้ว
ส่วนการขับขี่นั้นก็ตามประสารถเล็กครับ เวลาขับซอกแซกในเมืองเป็นอะไรที่คล่องตัวมาก ขับจอดในที่จอดตามห้างก็สบายตัวสุดๆ แต่เมื่อขับบนถนนเลียบคลองชลประทานเชียงใหม่แค่ 80กม/ชม. ก็วาบหวิวแล้ว เวลามีรถวิ่งแซงเร็วๆ ตัวรถจะเกิดอาการส่ายจากลมปะทะ ผมขอออกความเห็นว่าความเร็วเดินทางที่เหมาะสมกับมิร่ามากที่สุดคือ60 กม/ชม. เท่านั้นครับ ;D ส่วนเรื่องการเก็บเสียงขอบอกว่าเสียงจากภายนอกแทบไม่ได้ยิน เพราะโดนเสียงเครื่องกับเสียงล้อกลบหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:09:45 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

Re: +++ Mini Review "Daihatsu Mira" Eco Car ไม่ใช่ของใหม่ +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 16:55:42 »
4.สรุป
ข้อดี -ประหยัดน้ำมัน-ตอนใหม่ๆคงประหยัดกว่านี้เยอะครับ
        -คล่องตัวมากเมื่อขับในเมือง อย่างที่ไม่มีรถเล็กหน้าไหนในปัจจุบันเทียบเคียงได้
        -ภายในกว้างและนั่งได้สบายกว่าที่คิดครับ อย่าตัดสินกันที่ภายนอกเชียว
ข้อเสีย - ขับเร็วๆ น่ากลัวมาก  :'(
           -อุปกรณ์ต่างๆ มีน้อยไปนิด ใช้ระบบ"ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" เกือบทุกอย่าง แต่ก็ต้องว่านี่แหละ Eco Car ของจริง!!  :-X
           -การเก็บเสียง
           -แป้น คลัตช์ เบรค และคันเร่งอยู่ติดกันเกินไป คนตีนโตจะขับยากเอา
ผมอยากเห็นรถเล็กๆจิ๋วๆลักษณะนี้กลับมารุ่งเรื่องบนถนนเมืองไทยอีกสักครั้งจังเลยครับ แต่ยังไงต้องถือมิร่าเป็นรถแห่งอนาคตที่มีมาตั้งแต่อดีตครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:19:55 โดย Nont5510 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 21:16:58 »
ขอบคุณมากครับ

User's Voice สั้น กระชับกำลังดี ไม่เยิ่นเย้อ รูปมีพอเหมาะ

อันนี้ถือเป็นอีกบทความตัวอย่าง ที่คุณผู้อ่านซึ่งคิดจะทำบทความรีวิวรถตัวเองให้ได้อ่านกัน
ควรศึกษาไว้เป็นแบบอย่างครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 21:35:25 »
ขอบคุณมากครับ

User's Voice สั้น กระชับกำลังดี ไม่เยิ่นเย้อ รูปมีพอเหมาะ

อันนี้ถือเป็นอีกบทความตัวอย่าง ที่คุณผู้อ่านซึ่งคิดจะทำบทความรีวิวรถตัวเองให้ได้อ่านกัน
ควรศึกษาไว้เป็นแบบอย่างครับ
ขอบคุณครับพี่จิม มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ จะเก็บคำแนะนำไปใช้ในโอกาสต่อไปด้วยครับ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 21:47:52 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวรถน่ารักๆ นะครับ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 21:54:00 »
เมื่อก่อนลูกค้าที่สนิทกันเคยมี สีนี้เลยด้วย เคยนั่งอยู่สองครั้ง ตอนนั้นเด็กมาก แต่จำได้ว่าเจ้าของรถท้อง แล้วขับไปกลับราชบุรีแล้วบ่นอุ้บ 5555

Review กระชับอ่านง่าย และน่าสนใจมากครับ เยี่ยมจริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 21:58:13 »
ขอบคุณครับ ชอบมากเลยรถน่ารักดี :D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:00:46 »
ช่วงนี้เลื่อนเปิดเทอมพอดีเดี๋ยวจัดรีวิว eco car ของบ้านผมมั่ง ;x

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 00:23:25 »
ผมสมาชิกใหม่คับ.....ผมเคยใช้รุ่นนี้เหมือนกันคับ เมื่อ 8 ปีที่แล้ว สมัยนั้นน้ำมันลิตรล่ะ 17 บาท เติม 500 วิ่งได้ 7 วัน อยากบอกว่า มิร่าจี๊ด! มาก  ;D

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:57:08 »
ขอบคุณครับ รถอะไรก้ไม่รู้น่ารักชะมัด ;D

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:19:44 »
ขอบคุณครับ ที่ทำมาให้อ่านกัน  ต้นแบบมินิมินิจริงๆ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:00:58 »
เป็นรถที่ไม่เหมือนใครจริงๆเลยคับคันนี้
เหมาะสำหรับขี่ในเมืองมากเลยนะผมว่า  เล็กกะทัดรัดดี  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 21:52:01 »
รถแบบนี้นั่งแล้วใกล้ชิดกันมากขึ้น.....นั่งแล้วอบอุ่น   เหมาะกับอากาศหนาวแบบนี้ครับ
ปล. เชียงใหม่หนาวมาก

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 07:57:07 »
น่ารักดีแฮะ  เป็นพาหนะที่เรียบง่าย  แนวคิด เดียวกับ ออสติน มินิ  เต่าทอง รุ่นแรก    ;)

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 00:17:25 »
แต่ก่อนผมก็เคยขับ แต่ตอนนี้ขายเสียแล้ว เคยเหยียบมิดได้ 138  เครื่องคาบู 850 ซีซี เกียวธรรมดา

เป็นคันแรกที่หัดขับรถด้วย มันส์มากๆ