ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่จอดบนทางด่วนถูกชน....ใครผิด??  (อ่าน 6319 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
รถที่จอดบนทางด่วนถูกชน....ใครผิด??
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 16:44:51 »
ช่วงน้ำท่วมมีรถที่จอดตามสะพานคู่ขนานลอยฟ้า ทางด่วน โทลเวย์ สะพานข้ามถนน หรือ ข้ามคลองต่าง ๆ ถ้าถูกขูด หรือ ถูกเฉี่ยวชน
กรณีเช่นนี้  "ใครผิด"

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
Re: รถที่จอดบนทางด่วนถูกชน....ใครผิด??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:01:33 »
กฎหมาย -> ผู้ชนผิด
มารยาท -> หากจอดกีดขวาง ก็ต้องรับสภาพ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รถที่จอดบนทางด่วนถูกชน....ใครผิด??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:21:07 »
แก๊สโซฮอลผิดครับ
ไม่ใช่ละ ปรากฎว่ากฎหมายยังรังแกคนที่ไม่รู้อิเหน่แล้วเผลอไปชนซะอีก แย่จัง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 17:26:59 »
คนชนผิด เพราะชน
แต่คนจอดก็ผิด เพราะจอดผิดที่ผิดทาง

แต่ปัญหาคือ เอาไปจอดบนทางด่วนทำไม??

............

บ.ประกัน(ลุงผมทำงานอยู่) บอกว่า ถ้าจอดบนทางด่วน
แล้วทางบ.ประกันรู้ เค้ามีสิทธิ์ปฏิเสธการเคลมได้นะครับ
เพราะถือว่าคุณตั้งใจเอารถขึ้นไปบนจุดที่เสี่ยงเอง(เกิดจากความตั้งใจ)

ยิ่งถ้าหาคู่กรณีไม่ได้ ยิ่งลำบากครับ ช่วงเวลานี้ โดนแน่ๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 19:13:01 »
ผิดทั้งคู่นั่นแหละครับ

จอดรถในที่ห้ามจอด ยังไงก็ผิดอยู่แล้ว
ขับรถไปชนรถคนอื่นก็ผิดเช่นกัน

แต่ถ้าตัดสิ่งแวดล้อมต่างต่างออกไป ถามแบบเจาะจงเฉพาะเหตุการณ์ว่า
"ขับรถชนรถที่จอดบนทางด่วน" แบบนี้คนขับไปชนผิดครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 20:36:33 »
จขกท.หมายถึงกรณีการเอารถไปจอดเพื่อหนีน้ำท่วมใช่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 22:31:05 »
คนที่ขับชนผิดแน่นอนครับ ผิดในฐานะที่ ขับรถชนรถของผู้อื่น
ก็เหมือนเราจอดในที่ที่สามารถจอดได้ แต่รถเราถูกชน คนที่ขับชนก็ผิด ในกรณีนี้ก็เหมือนกัน

แต่คือ ตามกฎหมาย แน่นอนว่าทางด่วนทุกจุดเป็นที่ห้ามจอดอยู่แล้ว
ซึ่งคนจอดก็ผิด แต่ในข้อหาจอดรถในที่ห้ามจอดครับ ซึ่งมันเป็นคนละข้อหากัน

อย่างไรก็ตาม คนที่นำรถไปจอดบนทางด่วน ก็ต้องยอมรับว่า โอกาสโดน........... อะไรก็แล้วแต่
โขมย โดนชน ทุบกระจก ของหาย นู่นนี่เสียหาย จอดตากแดดตากฝนเป็นอาทิตย์ๆ
มันก็มีอยู่ ถึงแม้ว่าคนขับชนผิด แต่เราก็ต้องเสียดายที่รถเสียหาย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:23:53 »
ประมาทร่วมได้ ตำรวจมักจะจบแบบนี้ ต่างคนต่างซ่อม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 23:31:18 »
ถ้าทางด่วนนั้นเป็นทางที่ประกาศให้จอดได้ก็อีกเรื่องนะครับ ไม่ถือว่าจอดในที่ห้ามนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:30:49 »
จอดในที่ห้ามจอด ก็ผิืด    ก็ ปรับ กันไป

ส่วนประมาทแล้วทำให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหาย  อันนี้ก็ผิดอยู่แล้วครับ  แต่ผิดทางแพ่งนะครับ  ต้องชดใช้ค่าเสียหาย  จะมาอ้างว่ามาจอดให้ชนทำไม  ไม่ได้ครับ

(ประมาท ได้แก่ กระทำโดยมิใช่เจตนา  แต่กระทำโดยกระทำโดยปราศการความระมัดระวัง  ซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้น  (เช่น น้ำท่วมหนัก วิกฤติชาติ)  จักต้องมีตามวิสัย ( อายุ เพศ อาชีพ) และพฤติการณ์(เหตุภายนอก เช่น กลางวัน กลางคืน ฝนตก )  และผู้กระทำอาจใช้ความระมัดระวังเช่นนั้นได้  แต่หาได้ใช้ให้เพียงพอไม่)

แต่ถ้าจงใจก็ผิดอาญาด้วย จำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 6000 บาท และต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่งด้วย  (อันนี้คงไม่มีใครทำ)

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:06:49 »
แล้วถ้า รถที่มาชน ผู้ขับรถ เสียชีวิต  กรณีนี้ใครผิดครับ? ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:31:33 »
แล้วถ้า รถที่มาชน ผู้ขับรถ เสียชีวิต  กรณีนี้ใครผิดครับ? ;)

ทุกกรณี  หากเกิดด้วยความประมาท  ผิดหมดครับ

สมมุต  ว่า  เห็นรถจอดเยอะ  ยังใช้ความเร็วสูงปรี๊ด   แล้วไปชนรถที่จอดไว้ แล้วตาย เอง

อันนี้ก็  ถือว่า คนตายผิด   ค่าเสียหาย  ฟ้องเอาจากทายาท

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:35:45 »
มันมีมุมนึงครับ คือ "จอดรถในที่ห้ามจอด"

ทางด่วนไม่ใช่ที่จอดรถนะครับ เพราะฉนั้น ถ้าใช้ข้อนี้แล้ว

คนชนจะไม่ผิดครับ แต่คนจอดจะผิดครับ

ถ้ายังไม่ชัดก็ง่ายๆครับ เกิดจอดมันกลางวงเวียน แล้วเกืดชนขึ้น คนจอดผิดครับ เพราะวงเวียนเป็นทีชัดเจนว่าห้ามจอดรถเลยครับ

แนะนำว่า ไหนๆเราก็ลักไก่ จอดรถในที่ห้ามจอดแล้ว แถมมันสร้างความไม่สะดวกให้ผู้อื่นอีก
ถ้าหากว่าโดนชนก็รับๆสภาพไปเถอะครับ เป็นการแสดงความรับผิดชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:39:00 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 16:30:02 »
ต่อให้จอดรถกลางวงเวียนเลยครับ   ถ้ากรณีปกติ    ถ้าคุณ  รถเสีย  กลางวงเวียน    มีคนขับมาไม่ระวัง ชนรถที่จอด  ฝ่ายที่ชนก็เป็นฝ่ายผิดได้ครับ    
ถ้าการชนเกิดด้วยความประมาท ยังไงคนชนก็ต้องชดใช้  

่่ส่วนที่ผมตอบไปด้านบน ให้เข้ากับ จขกท.  ในยามที่บ้านเมืองไม่ปกติ  อยู่ในภาวะวิกฤติ  ซึ่งมีคนจำนวนมาก  จอดรถกันบนนั้น   แล้วคนที่ขับขึ้นไปก็เห็นๆ กันอยู่  รู้สภาพการอยู่ว่า  มันไม่ปกติ   คุณใช้ความระมัดระวังได้ครับ  แต่ใช้เพียงพอหรือป่าว

ผมไม่รู้ว่าคุณจบกฎหมายเหมือนผมหรือป่าวน่ะครับ  ถ้ารู้ก็แชร์กันได้ครับ

การที่จะต้องรับผิดในความเสียหาย  กับ  การผิดกฎจราจร  บางทีมันไม่ใช่ว่าคนผิดกฎจราจร จะผิดเสมอไปครับ

ex.
ถ้าเจอ เด็กเเว๋น  ใส่ท่อซิ่ง  ไม่สวมหมวก  ไม่มีไฟเลี้ยว     แต่ถ้ามีการชน หัวเด็กเเว๊นน๊อกพื้นตาย    เพราะ คนขับรถยนต์ไม่ใช้ความระมัดระวัง

ฝ่ายชน  ก็ต้องรับผิดที่ตัวเองทำ  หากเกิดขึ้นเพราะความประมาท

กรณ๊ที่ไม่ต้องรับผิด คือ  การชน เกิดขึ้นเพราะเหตุสุดวิสัย     สุดวิสัยคือ   ไม่มีใครป้องกันได้    

หรืออีกฝ่ายหนึ่งกระทำประมาท   เสียเอง  

การผิดกฎจราจร  หลายๆ  อย่าง  ไม่ได้แปลว่า  เขาประมาทแล้วนะครับ  เช่นการ ไม่สวมหมวกกันน๊อก หรือ  การจอดรถผิดที่  ในสถานการณ์แบบนี้  

แค่นี้ยังไม่พอที่จะฟันธงได้ว่าใครผิด

ผมถึงใช้คำว่า   ถ้าคุณประมาท  คุณผิดครับ  

อย่างภาพข่าวที่ออกมา  ที่มี ชนกระจุยเลย  แสดงว่า คนชนใช้ความเร็วสูงมาก  คงไม่ได้ใช้ความระมัดระวังใน ภาวะวิกฤติน้ำท่วมแบบนี้  

แต่  ก็มิใช่มารยาทที่ดี  ในการจอดรถแบบนี้  ไม่สมควรทำครับ  อันตราย
เพียงแต่ความเสียหาย  มันเป็นเรื่องต้องรับผิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 16:38:04 โดย takzakub »

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:42:13 »
ต่อให้จอดรถกลางวงเวียนเลยครับ   ถ้ากรณีปกติ    ถ้าคุณ  รถเสีย  กลางวงเวียน    มีคนขับมาไม่ระวัง ชนรถที่จอด  ฝ่ายที่ชนก็เป็นฝ่ายผิดได้ครับ    
ถ้าการชนเกิดด้วยความประมาท ยังไงคนชนก็ต้องชดใช้  

่่ส่วนที่ผมตอบไปด้านบน ให้เข้ากับ จขกท.  ในยามที่บ้านเมืองไม่ปกติ  อยู่ในภาวะวิกฤติ  ซึ่งมีคนจำนวนมาก  จอดรถกันบนนั้น   แล้วคนที่ขับขึ้นไปก็เห็นๆ กันอยู่  รู้สภาพการอยู่ว่า  มันไม่ปกติ   คุณใช้ความระมัดระวังได้ครับ  แต่ใช้เพียงพอหรือป่าว

ผมไม่รู้ว่าคุณจบกฎหมายเหมือนผมหรือป่าวน่ะครับ  ถ้ารู้ก็แชร์กันได้ครับ

การที่จะต้องรับผิดในความเสียหาย  กับ  การผิดกฎจราจร  บางทีมันไม่ใช่ว่าคนผิดกฎจราจร จะผิดเสมอไปครับ

ex.
ถ้าเจอ เด็กเเว๋น  ใส่ท่อซิ่ง  ไม่สวมหมวก  ไม่มีไฟเลี้ยว     แต่ถ้ามีการชน หัวเด็กเเว๊นน๊อกพื้นตาย    เพราะ คนขับรถยนต์ไม่ใช้ความระมัดระวัง

ฝ่ายชน  ก็ต้องรับผิดที่ตัวเองทำ  หากเกิดขึ้นเพราะความประมาท

กรณ๊ที่ไม่ต้องรับผิด คือ  การชน เกิดขึ้นเพราะเหตุสุดวิสัย     สุดวิสัยคือ   ไม่มีใครป้องกันได้    

หรืออีกฝ่ายหนึ่งกระทำประมาท   เสียเอง  

การผิดกฎจราจร  หลายๆ  อย่าง  ไม่ได้แปลว่า  เขาประมาทแล้วนะครับ  เช่นการ ไม่สวมหมวกกันน๊อก หรือ  การจอดรถผิดที่  ในสถานการณ์แบบนี้  

แค่นี้ยังไม่พอที่จะฟันธงได้ว่าใครผิด

ผมถึงใช้คำว่า   ถ้าคุณประมาท  คุณผิดครับ  

อย่างภาพข่าวที่ออกมา  ที่มี ชนกระจุยเลย  แสดงว่า คนชนใช้ความเร็วสูงมาก  คงไม่ได้ใช้ความระมัดระวังใน ภาวะวิกฤติน้ำท่วมแบบนี้  

แต่  ก็มิใช่มารยาทที่ดี  ในการจอดรถแบบนี้  ไม่สมควรทำครับ  อันตราย
เพียงแต่ความเสียหาย  มันเป็นเรื่องต้องรับผิด

ไอ้ที่ทำให้ผิดนี่มันเข้าข่าย "กีดขวางการจราจร" ต่างหาก

มันน่าเบื่อนะ พอคุยกันเรื่องกฎหมาย มันก็มักจะมีคนบางคนเสนอความคิด พอเถียงไป-มา
ก็จะตามด้วยประโยคว่า "ผมจบกฎหมาย คุณจบเปล่า" อะไรงี้

เอ้าถ้าถามผม กฎหมายผมก็จบครับ ไม่ได้จบรามด้วย

เพราะฉนั้น เราหาในจุดที่เป็นช่องของเรา

ตรงนี้ ผมยืนอยู่ข้างคนที่ไม่ได้เอารถขึ้นไปจอด เพราะ คนที่ใช้ถนนปกติควรจะเป็นผู้ได้รับเอกสิทธิ์เป็นคนแรก

ตามด้วยคนที่เอาไปจอก อาจจะอ้างสถานการณ์นั้นนี้ แต่สุดท้ายก็คทอการที่ไปกีดขวางการจราจรบนนั้นนั่นแหละ

ไม่พอ พอกีดขวางการจราจรแล้ว ยังไปบอกผู้ที่ขับขี่อยู่ทุกวันอีกว่า "ขับระวังๆบ้างนะ อย่าให้รถข้ามีรอย ไม่งั้นเอ็งผิด"

แปลว่าอะไร คิดกันเอาเองครับ ผมมีที่จอดของผม ไม่ไปเกะกะบนทางด่วนแน่นอน

แต่บางคนผมเข้าใจ "มันไม่ทันจริงๆ" ถ้างั้นต้องรับสภาพครับ เสียงหน่อย แต่ไม่เปียก
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ