ผู้เขียน หัวข้อ: vios กับ fiesta รุ่นใหนดี ชวยทีครับ  (อ่าน 8929 ครั้ง)

ออฟไลน์ gun.197

• Newbie
  • *
vios กับ fiesta รุ่นใหนดี ชวยทีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 06:34:55 »
กำลังจะซื้อรถใหม่ สนใจ vios กับ fiesta ชวยแนะนำหน่อยครับ
แล้วงานมอเตอร์เอ็กโปรจะจัดเมื่อไรครับ
แล้วจองรถในงานจะดีกว่ายังไง
 ??? จากคน ตจว

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: vios กับ fiesta รุ่นใหนดี ชวยทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 06:50:03 »
ถ้าเป็นคน ตจว ใช้fiestaดีกว่าเยอะครับ ช่วงล่างเค้าดีมากๆ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: vios กับ fiesta รุ่นใหนดี ชวยทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:20:45 »
งานมอเตอร์เอกซ์โป 1-10 ธันวาคมครับ ที่อิมแพค อารีนา เมืองทองธานี (อิมแพคเมืองทอง)

ถ้าจองในงาน ทั่วๆ ไปแล้วเซลล์มักจะได้กำหนดของแถม/ส่วนลด ให้เราได้มากกว่าช่วงปกติครับ

แม้จะไม่เสมอไป เพราะขึ้นอยู่กับเสี่ยเจ้าของศูนย์ แต่คนกรุงก็นิยมจองในงานครับ

แต่ถ้าต้องถ่อมาพันลี้เพื่องานนี้ ก็... คงไม่ใช่อ่ะครับ ยกเว้นว่าว่าง+รู้วิธีเดินทางเข้ากรุงแบบราคาถูก

อยู่ ตจว. ถ้าไม่มีตัวเลือกอื่นส่วนตัวผมแนะนำ Vios ครับ เพราะการบำรุงรักษา ศูนย์กระจายเยอะ ช่างนอกศูนย์ก็คุ้นชินซ่อมง่าย

แต่ตามคุณ Newhang ว่า ช่วงล่าง Vios ผมนั่งแล้วไม่ชอบเลย เวลาวิ่งสวนสิบล้อสัก 120 ขึ้น ถ้าผมขับคงหัวใจหล่นตาตุ่ม

แต่ว่า ถ้ารถช่วงล่างดี แต่เสียเปรียบเรื่องการดูแลรักษา ผมก็คงยอมเอารถที่ช่วงล่างแย่กว่าล่ะครับ

แต่ถ้าไม่จำกัดตัวเลือก ผมแนะนำ City ครับ ช่างนอกก็คุ้นเคยพอใช้ ศูนย์ ตจว. ก็พอมี ช่วงล่างดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:31:59 »
ถ้าเอาแค่ 2 ตัวนี้ ถ้าไม่ได้สิทธิลดภาษีก็เอาเฟียสต้า 1.6 แต่ถ้าได้สิทธิก็วีออสไปเต๊อะ 1 แสนมีความหมายเยอะนะครับ ถ้าให้เลือกนอกเหนือ 2 ตัวนี้หล่ะก็ ซิตี้ครับ ลงตัวในหลายๆด้านกว่าแต่ไม่มีรถจะขายนะสิคือปัญหา

ส่วนการจองที่งานตอนนี้ไม่ได้อะไรมากหรอกครับผมไปงานแปซิฟิกมอเตอร์โชว์ที่ศรีราชามาเมื่อวันอาทิตย์ก็ไม่เห็นได้อะไรนัก (แต่เซลล์บอกได้เยอะแล้วอนาคตจะน้อยกว่านี้อีก แต่ผมไม่สนหรอก ไม่รีบซะอย่าง อำนาจการตัดสินใจอยู่ที่เรา)
     1. อยู่ในภาวะน้ำท่วมการผลิตได้ไม่เต็มที่แต่ยอดซื้อเยอะถ้าต้องการกำไรเท่าเดิมต้องกำไรต่อคันมากกว่าเดิมเพราะขายได้น้อยลง ดังนั้นส่วนลดของแถมต้องน้อยกว่าเดิมอย่างแน่นอน
     2. คู่แข่งตัวฉกาจอย่างพี่ฮอนตอนนี้โรงงานจมน้ำกว่าจะผลิตได้ก็อย่างน้อย 6 เดือน ทำให้ตัวเลือกน้อยลงแล้วจะลดแหลกแจกแถมไปทำไม
     3. อ้างเรื่องส่วนลดภาษี 1 แสนได้ทำให้คนแห่มาซื้อมากขึ้นทำให้ไม่จำเป็นต้องกระตุ้นอะไรมากมายนัก เท่าที่คุยกะเซลล์เขาบอกว่าวีออสไม่ค่อยได้ส่วนลดของแถมอะไรนัก เอาไปอัดใส่พวกที่ไม่ได้อยู่ในข่ายลดภาษีมากกว่า
     4. อีโก้คาร์ที่จะเปิดตัวปีหน้าจะมี มิตซูกะสวิฟท์ ดังนั้นถ้าจะจัดโปรแรงๆเอาไว้จัดช่วงนั้นดีกว่า ถ้าจัดซะแต่ตอนนี้เดี๋ยวตอนนั้นจะไม่มีมุขมาเล่น แค่ตอนนี้ก็ผลิตไม่ทันอยู่แล้ว

ด้วยเหตุผลที่กล่าวมา ถ้าไม่รีบใช้รถนักก็รอปีหน้าดีกว่าครับต่อให้รีบยังไงก็รอต้นปีเพราะถ้าคุณซื้อในปีนี้จะได้จดทะเบียนปี 2011 ซึ่งอนาคตหากไปขายต่อเท่ากับว่าราคาตกจากปีที่มากกว่า 1 ปี (ทั้งที่ห่างกันแค่ 1 เดือน) กับจะถูกกดราคาเพราะปีนี้น้ำท่วมเยอะ จะโดนมองว่ารถจมน้ำมารึเปล่า (ปี 11 ลงมา) อาจขายยากขึ้นและโดนกดราคาอย่างแน่นอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:59:05 »
กระทู้ลักษณะนี้ ควรตั้งในห้อง Discussion Forum นะครับ ไม่ใช่ห้อง Relax & Photoshop นะครับ

เข้าไปอ่านในรีวิว Fiesta ที่ผมเคยทำเอาไว้ก่อนแล้วหรือยังครับ ได้สรุปไว้ให้หมดแล้ว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:19:50 »
อยู่ตจว. ผมว่าศูนย์ฟอร์ด เป็นอะไรที่น่ากังวลมากกว่าช่วงล่างวีออสครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:25:55 »
อยู่ตจว. ผมว่าศูนย์ฟอร์ด เป็นอะไรที่น่ากังวลมากกว่าช่วงล่างวีออสครับ

ผมว่าต่อให้อยู่ใน กทม. ก็ไม่ต่างนะครับ

เป็นเรื่องที่ Ford ต้องจัดการจริงๆ จังๆ เสียที เพราะ Fiesta เป็นรถที่ดีมาก แต่ดันมาตายด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง อย่างศูนย์บริการนี่สิ

ระวังจะเป็นแบบ Mitsubishi สมัย G-Wagon ที่นั่งตบยุงเป็นงานอดิเรกนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:29:52 »
เชียร์ Ford Fiesta สุดใจ

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:38:30 »
ข้อดีของฟอร์ด คือ เทคโนโลยี + ช่วงล่าง

ข้อเสีย คือเรื่อง 0บริการ 

ถ้ารับได้ก็ OK ครับ ส่วนข้อดีข้อเสียของ วีออส ก็ตรงข้ามกับ ที่ผมบอกด้านบนครับ

ปล ถ้าชัวร์ไปลองให้รู้ไปเลยที่ 0 จองก็จองเลยครับ  ซื้อก่อนขับก่อน  ของเเถมไม่ต่างกัน 2 ค่ายนี้ จัดเต็ม

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:14:26 »
Fiesta ดีครับ ผมว่า เหนือกว่าวีิออสแทบจะทุกด้านเลย อันนี้ไม่ได้เข้าข้างนะ แต่ผมใช้อยู่ แล้วไปขับวีออสของเพื่อน มันต่างกันจริงๆ
โดยเฉพาะเรื่องช่วงล่าง อันนี้ค่อนข้างชัดเจน ตีนปลายก็ดีกว่า ตีนต้น น่าจะใกล้เคียง เฟียสต้าtop speed แตะ 200 เหมือนกัน
แถมตัวรถสดใหม่กว่า ต่างกะวีิออสที่มีแนวโน้มที่จะเปลี่ยนโฉมในอนาคตอันใกล้
และสิ่งที่ผมคิดว่า ต่อให้วีออสดีให้ตายยังไง ผมก็ทำใจรับยากมาก ก็คือ มัน โหลเกิ๊นนน

แต่เรื่องศูนย์บริการ ถ้าเป็นต่างจังหวัด ก็อาจจะต้องคิดไว้บ้าง ยังไงก็ไปสำรวจศูนย์ไว้ก่อนครับ ฟอร์ดนี่ ศูนย์หลายแห่ง ยังไว้ใจไม่ได้
หวังว่าเค้าคงพยามปรับปรุงอยู่นะ สรุป วีิิออส เหนือกว่าเฟียสต้าหลักๆอยู่ดังนี้
- อะไหล่หาง่าย ศูนย์เยอะ
- ราคาขายไม่ตก เพราะไอเรื่องนี้ มันเป็นไปตามกลไกทางการตลาด และเป็นการบ้านที่ฟอร์ดยากที่จะแก้จริงๆ
- ของแถมเยอะ (รึป่าว)
- น่าจะกว้างกว่านิดหน่อย มั้ง
- เท่านี้แหล่ะ!

ถ้าคุณเป็นคนที่คิดว่า รถอะไรก็เหมือนๆกัน ไม่สนใจรถ ขับๆไปเถอะ อารมแบบ ปลงๆกับรถ ขอให้ได้รถใหม่ ไม่ไปตายกลางทางเป็นพอ ก็เอาวีออสไป
แต่ถ้าคุณคาดหวังจากรถไว้บ้างในแง่การขับขี่ ก็เอาเฟียสต้า

สรุปเชียร์เฟียสต้าครับ อิอิอิ แต่ต้องเป็นตัว 1.6 เท่านั้นและเท่านั้นๆๆๆนะครับ ถ้าเสียดายเงินแสน ก็ไปดู City ไม่ก้ Jazz ไม่ก็ Mazda 2
แต่ฮอนด้า รอรถยาวแหง -0-

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:40:24 »
ผมว่า,,, ไม่ดีทั้งคู่ครับ

Vios,,, ก็แก่เต็มที
Fiesta,,, ตัว 1.6 ก็ไม่ได้คืนภาษี

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:43:46 »
ลองขับดีกว่าครับ อย่าพึ่งเชื่อเซล ฝ่ายใดฝ่ายหนึงจนเกินไป
แล้วเทียบความแตกต่าง ส่วนลด ของแถม ระบบความปลอดภัยที่มีให้ สิ่งอำนวยสะดวก
รถแต่หละคัน อาจมีจุดเด่น และจุดด้อย แตกต่างกัน
ถ้าคิดถึงสิ่งรอบข้างมากเกิน คงหนีไม่พ้น วีออส หละครับ แบบไม่ต้องมีเหตุผล
แต่คิดให้ลึกกว่านั้น คง เฟียสต้าครับ มีสิ่งดีๆที่วีออสยังเข้าไม่ถึงอีกเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:45:31 โดย NgoH »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:54:08 »
รถดีก็เฟียสต้า

ส่วนตัวผม ไม่เลือกเฟียสต้าเพราะมันคือ"ฟอร์ด"เฟียสต้า
ถ้ามันเป็นมาสด้าเฟียสต้า หรือฮอนด้าเฟียสต้า ผมโอเค
เข็ดกับฟอร์ดครับ

ผมไม่เคยคิดถึงเอสเคป 3.0 อีกเลย
ถึงแม้ว่ามันจะขับดีขนาดไหนก็ตาม

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 16:12:34 »
ผมว่า,,, ไม่ดีทั้งคู่ครับ

Vios,,, ก็แก่เต็มที
Fiesta,,, ตัว 1.6 ก็ไม่ได้คืนภาษี

ถ้าอย่างนั้นก็เหลือ City กับ MZ2  สินะ ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 17:21:11 »
ยังคิดว่าจะได้คืนภาษีเหรอครับ

งบทั้งหมด คงเอาไปลงกับน้ำท่วมก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 20:28:08 »
mazda 2 ไม่สนหรอครับ ได้คืน 1 แสน สมรรถนะก็คู่คี่กับเีฟียสต้า ออปชั่นก็คุ้ม เท่ สปอร์ต แต่เน้นว่าเกียร์แมนนวล แรงกว่า ประหยัดกว่าเกียร์ออโต้นะครับ สำหรับเจ้าตัวนี้

ออฟไลน์ gun.197

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 21:56:26 »
ขอบคุญครับสำรับความคิดเห็นต่างๆๆ
จะเก็บเอาไว้พิจารณา
 :o
คน ตจว (สามจังหวัดชายแดนใต้)

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:16:06 »
 :) เลือกกลางๆ นะ ซิตี้ อาจเป็นทางออกครับ ทั้งคุณภาพ กับ ราคา สมดุลกว่า 2 ทางเลือกเดิม แต่อาจต้องรอกันหน่อย