ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยางครับ....รบกวนทุกท่าน ขอถามปัญหาเกี่ยวกับ"ล้อๆ"  (อ่าน 12271 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รถผม Newvios2007
ยางที่ติดรถมา เป็น Brigdestone Potenza ER-080 ขนาด185/60/R15
ใกล้จะครบ5หมื่นกิโลแล้ว(รถใช้มา2ปีกับ2เดือน)
เลยคิดว่าถ้าครบ5หมื่นโลคงต้องเปลี่ยนยางซะที

รบกวนถามข้อสงสัยดังนี้ครับ

1 ใช้ยางยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ
   ขับไม่เร็ว(ประมาณ110-120) อยากได้นุ่ม เงียบเป็นหลัก อื่นๆขอกลางๆก็ได้ครับ ต่อเส้นประมาณ2500-3000
   อยากทราบข้อดี ข้อเสีย ถ้าเทียบกับยางติดรถเดิมๆน่ะครับ(ER080)
   จริงๆในใจเล็งAR10ไว้ มันดีกว่ายางเดิมๆมั้ยครับ หรือจะแนะนำยี่ห้ออื่นให้ก็ขอบคุณครับ

2 ถ้าผมใช้ยางที่มีหน้ายางเป็น195 หรือปรับซีรี่ห์ยาง นิดๆหน่อยๆ จะมีปัญหาอะไรกับล้อเดิมๆของวีออสมั้ยครับ

3 ผมรู้มาว่า วีออสเข็มไมล์อ่อนมากๆ(ประมาณ-7km/hr) ผมปรับยางให้ใหญ่ขึ้น ไมล์จะเพี้ยนน้อยลงมั้ยครับ

4 การรันอินยางใหม่ ต้องทำยังไงบ้างครับ

5 ยางที่ผมใช้ตอนนี้(ER080) ปกติผมจะเติมลมยางทั้ง4ล้อ ประมาณ33 เพื่อให้มันแข็งนิดๆ ออกตัวง่ายๆ ประหยัดน้ำมันนิดหน่อย
  ถ้าผมเปลี่ยนยางใหม่ ผมจะทำแบบนี้อีกได้มั้ยครับ
  ทั้งตอนยางเพิ่งเปลี่ยน กับเปลี่ยนมาแล้วระยะนึง

6 ยางรถของคุณพ่อผม Camry2004(ต้นปี) เปลี่ยนยางตอนปี2005เกือบๆ2006
  จนถึงปัจจุบันกลางปี2009แล้วบอกให้คุณพ่อเปลี่ยนก็ไม่ยอมเปลี่ยน บอกว่ารออีก5พันกิโลค่อยเปลี่ยนทีเดียว
ท่านขับรถในเมือง แต่บ้านอยู่นอกเมือง เข็มไมล์แตะเลข110บ้าง รถบรรทุกของเต็มพิกัด เอกสารหลังรถ50kg+ อื่นๆอีกเพียบ
ในรถมีคุณย่าคุณแม่ น้องๆ รวมๆเกือบ 300kg ผมกลัวยางจะแตกขณะวิ่งน่ะครับ
จะเป็นอันตรายมั้ยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบไว้ล่วงหน้านะครับ

จริงๆแล้วอีกเกือบๆ2พันกิโลแหละครับ กว่าจะได้เปลี่ยน
แต่อยากถามเก็บข้อมูลไว้ให้แน่ใจก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

เอาที่ผมใช้อยู่นะครับ เป็นรถแฟนครับ ผมกลับบ้านมาก็ใช้รถเค้านี่แหละครับ ( ตัวเองไม่มีรถอะครับ )
 เป็น jazz ครับ คงพอเทียบอะไรได้บ้าง
 1. เดิมยางติดรถ 175/65R15  5.5 นิ้ว Goodyear GT3 ได้เปลี่ยนยางเป็น TOYO DRB 195/55R15 ครับ วิ่งมาห้าพันกว่ากิโลแล้ว เงียบดีทีเดียวเลยครับ แต่มันเป็นยางกึ่งๆสปอร์ตนะครับ ถ้าเน้นเงียบจริงดูไปที่ยาง comfort ดีกว่า
     BS GR80 ไม่มีขอบ 14 นี่หน่า
     BS  AR10  นุ่มทีเดียวครับ รุ่นนี้เห็นใช้กันเยอะนะครับ
     YOKO ES501 ขึ้นชื่อเรื่องความเงียบเลยครับ แต่ถ้าวิ่งมากๆไม่แนะนำครับ
   ส่วนตัวอื่นๆผมไม่เคยลองด้วยตัวเอง จึงไม่มีความเห็นครับ
 2. ถ้าผมจำไม่ผิดยางเดิม vios 185/60R14 รึเปล่าครับ ขอบ 14 นิ้ว ยางเกรดดีๆมีไม่มากครับ ส่วนการปรับเป็น 195 นั้นได้ครับ แต่ต้องลดความหนา(ตัวเลขด้านหลัง)ลงมานะครับ
 3. แน่นอนครับ แต่กรณีเส้นรอบวงมากขึ้นมันจะช่วยให้ความเร็วเข็มไมล์ใกล้ความเร็วจริงมากขึ้นด้วยนะครับ
 4. ขับเบาๆหน่อย ไม่เบรครุนแรง ประสิทธิภาพของยางช่วง 1-2 ร้อยกิโลแรกยังไม่เต็มที่ครับ
 5. แล้วแต่ความชอบเลยครับ แต่ขับไกลๆขออย่าลมอ่อนไว้เป็นพอครับ
 6. ยางอายุก็ 3 ปี แล้ววิ่งเท่าไหร่แล้วหล่ะครับ มันไม่มีอะไรบอกได้แน่นอนหรอกครับ ต้องดูที่สภาพยางตอนนั้น แข็งจนเล็บจิกไม่ลงหรือยัง ดอกยางรีดน้ำสึกไปมากแค่ไหนแล้ว ยังไงเรื่องความปลอดภัยเงินแค่นี้มันคุ้มหรือไม่ลองคิดดูนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สวัสดีครับ

คำถามหลายข้อ คุณข้างบนตอบให้หมดแล้ว ฉะนั้นที่เหลือก็ขอแชร์ความเห็นนะครับ

ในเคสนี้ผมยังไม่เคยลองจับความรู้สึกจากยางตัวนั้นแบบจริงจัง อาจจะเทียบให้ยากหน่อย แต่ในปัจจุบันนี้ยางที่มีความนุ่มกำลังดีสำหรับการใช้งาน ผมสนใจตัว GR80 และ AR10 จาก Bridgestone ซึ่ง AR10 นี้รถแม่ผมใส่มานาน2 ปีได้แล้วครับ เป็นยางขนาด 185/65/15 บอกได้เลยว่าตอนแรกที่ใส่
พูดกับตัวเองเลยครับ "อ้ายยบ้า รู้งี้ชั้นเปลี่ยนเอา B391 ติดรถเดิมมาเป็นอันนี้ตั้งนานแล้ว"

มันนุ่มสบายขึ้นแบบคนละโยชน์ เงียบเสียงลงมากด้วย เรื่องนี้เรารู้ได้ชัดเพราะ Civic ES มันเป็นรถที่มีเสียงยางบดเข้ามาในห้องโดยสารเยอะอยู่แล้ว ความเปลี่ยนแปลงที่ยางเราจึงรู้ได้ชัด

ที่แปลกคือพวงมาลัยดันเบาลงมาก ผมเข้าใจว่าเพราะยางยังไม่ล้างหน้าสัมผัสดีเต็มที่ และเป็นเช่นนี้ต่อไปอีก 5 พันโล จากนั้นยางจะเข้าสู่ช่วงสดใสแห่งวัย คือนุ่ม เงียบ และหน้าสัมผัสเต็มที่

แต่พอผ่าน 20,000 ประสิทธิภาพที่เหลือ..ก็พอๆกับ B391 ใหม่ๆ

ได้ข่าวว่า AR10 มีการเปลี่ยนลายดอกใหม่ครั้งหนึ่งหลังจากที่ผมใส่ในรถแม่ครั้งนั้น และเร็วๆนี้ผมเผอิญโชคดีได้ AR10 ในราคาเพื่อนๆมาอย่างไม่คาดหมาย ฉะนั้นเดี๋ยวก็คงได้ใส่ลองกัน

อีกยี่ห้อนึงที่มีคนใช้แล้วโอเคกันคือ Maxxiss MS300 แต่ไม่น่ามีขนาด 195/55
ดังนั้นถ้าจะใส่ก็คงต้องเป็น 195/60/15 ถือว่าเส้นรอบวงมากกว่าเดิม ความเร็วจะใกล้ความจริงขึ้นแต่ออกตัวจะหนืดขึ้นพอให้รู้สึกได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pasakorndvm

vios ขอบ 15 นิ้ว มียางให้เลือกเยอะมาก ๆครับ
ผมพอแนะนำคร่าวว่า เลือกยางที่ผลิตในประเทศไทย และเป็นยางใหม่
ถ้าเน้นนุ่มเงียบ ก็เลือกที่ลายดอกยางถี่ ๆ หน่อย

ถ้าอยากให้นุ่มชัดเจนพร้อมเพิ่มความกว้างของยางเป็น 195 ลองใช้
195 60 R15 ไปเลยครับ หน้ากว้างขึ้น หนามากขึ้น แต่ไมล์จะเพี้ยนไป 2 %  (ยอมรับได้ที่ไม่เกิน 3 %)
ตัวอย่างง่าย ๆ ไมล์บอกว่าเราวิ่ง 98 กม./ชม. จริงความเร็วจริงเราอยู่ที่ 100 กม./ชม.
ระยะทางรวมตั้งแต่นี้จะช้าลงไป 2 %

ถ้าให้วงรอบยางไม่ต่างจากเดิมเท่าไร แนะนำ 195 55 R15 วงรอบลดลง 1 %
คือไมล์บอกความเร็ว 101 กม./ชม. แต่ความเร็วจริงเราอยู่ที่ 100 กม./ชม
แบบนี้ความนุ่มจะใกล้เคียงเดิม

AR10 ก็เป็นยางในกล่ม comfort ดอกค่อนข้างถี่ ก็ใช้ดีครับ เนื้อยาง BS ทนทาน เมื่อใช้ไปนาน ๆ ก็จะแข็งตามปกติครับ
'19 Honda Civic EL