ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 6 พ.ย. และคาดการณ์ 7 พ.ย.(มีจับงู)  (อ่าน 14815 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
มีอะไรคืบหน้าจากแถวคลองบางซื่อไหมครับ วันๆได้ยินแต่ว่าน้ำอยู่หน้าบิ๊กซี สะพานควายและให้คนที่บ้านไปดูบอกว่าแห้งสนิท เบื่อจริงๆอะไรกันนักหนาคนเครียดนะ >:(
ผมทำงานและพักอยู่สะพานควาย  หากคืบหน้ายังไงเดี๋ยวมาโพสบอกครับ
วิ่งดูเช้า-เย็นเลย ตรงคลองบางซื่อ :'(

ออฟไลน์ Night_Angel

คุณจิมมี่

บ้านผมอยู่ซอยภูมิจิตร สุขุมวิท 46 ที่รับน้ำจากทุกคลองมาออกที่อุูโมงค์พระโขนง มีโอกาสที่จะระบายน้ำไม่ทัน จนล้นมั๊ยครับ

ดูภาพถ่ายดาวเทียมแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าเราจะรับมือกับปริมาณน้ำที่ขนาดใหญ่กว่าพื้นที่กรุงเทพฯหลายเท่าตัวขนาดนั้นได้

ตอนน้ำขึ้นสูงสุดเมื่อสัปดาห์ก่อน น้ำผุดขึ้นมาจากท่อระบายน้ำกลางซอยเลยครับ ส่วนฝั่งสุขุมวิท 50 ก็ตามที่เป็นข่าวน่ะครับ

พนังเก่าแตก ทำน้ำท่วมย่านมูลนิธิหิมะทองคำ ใต้ทางด่วนบางนาท่าเรือ

คำถาม: ช่วงที่เสี่ยงที่สุดจะมาอีกครั้งกลางเดือนนี้ เพราะน้ำจะขึ้นสูงสุดอีกครั้ง + น้ำทุ่งมีโอกาสที่ระบบระบายของกทม.จะ 'เอาไม่อยู่' มั๊ยครับคุณจิมมี่?

ภาพถ่ายดาวเทียมไม่ได้บอกระดับความลึกไงครับเราเลยดูว่ามาก  ทีนี้เนื่องจากมันเป็นน้ำลามทุ่ง  โยเฉลี่ยก็ไม่เกิน 30 เซ็นเท่าไหร่ มีบ้างที่ลึกไปเลย ตามพื้นที่  ฉนั้นควบคุมทิศทางยาก  แต่ก็สลายตัวได้ไว ถ้ามีที่ต่ำกว่ามันก็จะไหลไปรวมกัน

ถ้าเป็นมวลน้ำที่มีพลัง  ป่านนี้ ถึงอนุสาวรีชัยไปยันราชประสงค์ไปนานแล้วล่ะครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
update แถวนวลจันทร์ เริ่มลามเข้ามาเรื่อยๆครับ เกือบครึ่งซอยแล้ว ระดับลึกสุด พ้นขอบทางเท้ามาประมาณ 5 เซนติเมตรครับ  :)

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
ส่วน ย่านมหาชัย รวมแถมให้กับทางฝั่งสำโรงด้วย...พี่ต้นอธิบายดังนี้

พี่ต้น : "ตลาดมหาชัย จะไม่รู้สึกว่าน้ำมาเลยครับ...ลักษณะ จะเหมือนๆ อำเภอปางปะกง ที่ระดับน้ำปกติ...หรือที่ ปากน้ำเจ้าพระยา
ก็ปกติ ตั้งแต่ โรงกลั่นน้ำมันบางจาก ออกไปทางทะเล สำโรง พระประแดง...แทบไม่รู้สึกเลยครับ....น้ำเหนือจะละลาย
ที่กระทุ่มแบนนะครับ...ฝากบอกเพื่อนๆ ท่าฉลอง กับมหาชัย ด้วยครับ ไม่มีอะไรจริงๆ"

บ้านผมอยู่มหาชัยด้วยครับ แต่อยู่ห่างจากตัวเมืองออกมาประมาณ 7 กิโลเมตร (ในภาพ)

เกิน 80% ผมก็คิดว่าน้ำจะไม่ท่วมบ้านผมแน่ๆ  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ 370Z

ล่าสุดเช็ดกับเพื่อนที่กระทุ่มแบน น้ำในคลอฃภาษีเจริญที่กระทุ่มแบน ระดับน้ำเกือบเต็มตลิ่งแล้วครับ

ออฟไลน์ golf32

มีอะไรคืบหน้าจากแถวคลองบางซื่อไหมครับ วันๆได้ยินแต่ว่าน้ำอยู่หน้าบิ๊กซี สะพานควายและให้คนที่บ้านไปดูบอกว่าแห้งสนิท เบื่อจริงๆอะไรกันนักหนาคนเครียดนะ >:(
ผมทำงานและพักอยู่สะพานควาย  หากคืบหน้ายังไงเดี๋ยวมาโพสบอกครับ
วิ่งดูเช้า-เย็นเลย ตรงคลองบางซื่อ :'(

ขอบคุณมากครับวันๆไม่ต้องทำอะไรเลย ตื่นมาแจ่มใส มาทำงานนั่งสักพัก เดี๋ยวเพื่อนแม่ก็โทรมาบอกว่าน้ำมาแล้วๆให้คนไปดูแห้ง
เย็นๆหลังทานข้าวต้องมานั่งขับรถไปดูน้องน้ำ บอกตรงๆครับผมเซ็งมาก เดี๋ยวมาอีกแล้ว ได้ข่าวว่าน้ำมาถึง...แล้ว ผทล่ะอยากจะบอกคนพวกนี้จังว่าถ้าไม่เห็นกับตากรุณาอย่าพูดว่ามาแล้วเบื่อ เพื่อนแม่ผมอยู่เอกมัยโทรมาบอกน้ำมาแล้ว >:(

ออฟไลน์ Tyde

น้ำในท่อน้ำโลตัสพระราม 2 น้ำเริ่มล้นเอ่อมาจากท่อแล้วครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

แสดงว่าแถวๆเลียบคลองแสนแสบก็มีโอกาสท่วมสินะครับ
ผมจะกลับไปลุยน้ำแท้ๆ เลยสิครับเนี่ย เศร้า
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ชินเขต 2 งามวงศ์วาน วันนี้บ้านผมลดไปเกือบ 1cm ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
อ้างถึง
พี่ต้น : "ว่าแล้วไง...ระดับน้ำเจ้าพระยา ที่เขียนไปช่วงเช้าๆ...วันนี้..
น้ำต่ำกว่าคันกั้น..เฉลี่ย 1.80 ซม.....รับน้ำผ่านกลางเมืองได้อีกเยอะ..
ให้น้องน้ำ รีบๆ มาและผ่านไปไวๆ.."

ขอข้อมูลเพิ่มเติมตรงนี้ทีครับ ที่ว่าเฉลี่ยต่ำกว่าคันกั้นนี่ 1.80 ซม. หรือครับ ไม่ถึง 2 ซม.?
หรือจะหมายถึง 1.80 ม.แล้วพิมพ์ตกครับ ถ้า 1.80 ม. ขอข้อมูลเพิ่มเติมทีครับ
หมายถึงเฉลี่ยบริเวณไหนของเจ้าพระยาครับ หรือหมายถึง เจ้าพระยาทั้งเส้นที่ผ่าน กทม.?
ขอบคุณครับ

อ้างถึง
แล้วคลองแสนแสบจะประสบชะตากรรมเช่นนั้นหรือไม่???

ต่อให้บิ๊กแบ็กตัดน้ำได้ 100% แต่สำหรับน้ำที่ลงมาแล้ว ความสูงตั้งแต่ 2 เมตร ถึง 10ซม. ซึ่งค้างในกทม.
เป็นปริมาณน้ำที่เกินกว่าฝนพันปี

และเครื่องไม้เครื่องมือของกทม. มีเพื่อรองรับฝนตกหนักจัดๆเท่านั้น

เห็นด้วยครับ
ความจริงเราก็แค่กดเครื่องคิดเลขคำนวณกันได้ง่ายๆนะครับ
ความสามารถระบายน้ำ กับ ปริมาณน้ำในระบบ
แล้วเราก็จะพอกะได้ ว่าจะมีน้ำลดกันแบบปาฏิหาริย์วันสองวันรึเปล่า

ออฟไลน์ maxky88

• Newbie
  • *
เหมือนจะได้ยินว่าบางเขตเห็นว่าน้ำเริ่มลงแล้วนะ แต่ก็คงแค่ลดระดับ น่าจะอีกนานกว่าจะแห้ง  :'(

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เส้นทางไปเหนือ ยังไม่ปกตินะครับ
ผมเพิ่งกลับมา ยังต้องวิ่งอ้อมกันอยู่
ต้องไปออกตรงฉะเชิงเทรา วิ่งไป พนมสารคาม ปราจีณบุรี
แล้วถึงแยกออกไปทางสระแก้วได้นะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

พุทธบูชาซอย 2 พื้นที่ต่ำน้ำนองถนนเเล้วนะครับ

เตรียมตัวเลยชาวพระราม 2

ออฟไลน์ i-din

พุทธบูชาซอย 2 พื้นที่ต่ำน้ำนองถนนเเล้วนะครับ

เตรียมตัวเลยชาวพระราม 2

ผมอยู่สวนธน อพยพมาล่วงหน้า 2 อาทิตย์มาอยู่นครปฐมแล้ว อยากกลับบ้านนนนน  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ FlavorWheel

เท่าที่ติดตามมาเป็นแรมเดือน สรุปได้ว่า
น้ำมากกเกินกว่าใช้ประสบการณ์เดิม มาวิเคราะห์

จริงๆมีไม่ถูกหลายตอน แต่คงไม่แย้งเพราะผมก็ไม่ได้มีความรู้มากกว่าพี่ต้นเท่าไหร่

สำหรับ สถานการณ์ คงไม่แย่ไปกว่านี้อีกแล้ว สำหรับ พท.นอกคันกั้นน้ำพระราชดำริ
อันได้แก่
สามวา ใน แขวงสามวาตะวันออก  แขวงทรายกองดิน แขวงทรายกองดินใต้
มีนนบุรี ใน แขวงแสนแสบ
หนองจอก แขวงคลองสิบ แขวงคู้ฝั่งเหนือ แขวงโคกแฝด

304 คือแจ้งวัฒนะ รามอินทรา สุวิทวงศ์ นะครับ เห็นในนี้สับสนกับ340 กันบ้างแล้ว
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวดึกๆจะขับวีโก้ไปแถวบางบอนดุให้เห็นกับตา พับผ่าสิเชื่อหรือไม่ ตั้งแต่เกิดเหตุการณ์น้ำท่วม ผมยังไม่เคยเห็นนำท่วมกับตาตัวเอง

เลยแม้แต่หยดเดียว สิ่งหนึ่งที่สังเกตคือน้ำดีที่มันอยู่ในคอห่าน ในห้องน้ำบ้านผมมันเริ่มเปลี่ยนสีเป็นน้ำสนิมมา2วันแล้วครับ ตอนแรกนึกว่าใคร

แม่มไม่ราดรึป่าว  ::)