ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 6 พ.ย. และคาดการณ์ 7 พ.ย.(มีจับงู)  (อ่าน 14816 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหมือนเช่นเคยนะครับ

สีเหลือง คือข้อความผม
สีขาว คือข้อความพี่ต้น
สีชมพู คือ รายงานข่าว หรือข้อความจาก ชาว Facebook ท่านอื่นๆ
และสีเขียวอมเหลือง คือ สิ่งที่สำคัญ ต้องอ่าน ห้ามพลาดข้อความในนั้น

วันนี้ สถานการณ์ก็ยังพัฒนาไปแบบ เรื่อยๆ สารภาพว่า ผมเองก็หวาดเสียว กับบ้าน บางนา ของผมเหลือเดิน
พี่ต้นก็บอกว่า จะรอดๆ แต่ผมก็ต้องเตรียมตัวไว้ในระดับหนึ่ง ที่จะเผ่นแผว พุ่งหลาวออกจากบ้านได้ทันที
ที่น้ำมา โดยทรัพย์สิน ไม่มีค่า แต่สะสมมาตั้งแต่เด็ก (ไอ้กองแค็ตตาล็อกรถ หลายๆพันเล่ม นั่นแหละ)
ยกไว้ชั้น 2 ของบ้าน มาตั้งนานแรมเดือนแล้ว

วันนี้  น้ำน่าจะเริ่มมาถึงบางนาแล้วละครับ เพราะ แมลงสาบ 2-3 ตัว หนีขึ้นมาจากท่อระบายน้ำ หน้าโลตัส บางนา
ปกติ เต็มที่ เราก็เห็นแค่ตัวเดียว แต่นี่ ออกมา 2 ตัวเลย..แสดงว่า เอาละ มันมาถึงแล้ว...แต่ยังไม่เยอะ และยังอยู่ใน
ท่อระบายน้ำเป็นหลัก

มีคุณ Renee Cheng เขียนหาพี่ต้นว่า
สวัสดีค่ะ ชอบอ่านการวิเคราะห์ของคุณมาก อ่านมาจาก Headlight ตลอด เพราะรักรถ เป็นห่วงรถมากๆค่ะ
คุณใช่คุณต้นหรือเปล่าคะ การที่เราฟังข่าวดูน่ากลัว และเครียดแบบคุณ jimmy บอกเลยค่ะ พวกวิเคราะห์น้ำ
ทั้งหลาย เราฟังแล้วก็สับสน ทำอะไรไม่ถูกค่ะ บ้านอยู่บางนา ตราด กม.1 ติดกับภัตตาคารมังกรหลวง เข้าออก
ซอย ลาซาล 23 ค่ะ แต่คุณน้าบอกว่าไม่ต้องกลัว จริงหรือเปล่าก็ไม่ทราบค่ะ สวัสดีนะคะ ขอบคุณค่ะสำหรับ
ข้อมูลดีๆ ขอให้โชคดีนะคะ
renee

พี่ต้น : "ขอบคุณ น้องจิมมี่ด้วยนะครับ..โซน บางนาสบายจริงๆ นะครับ น้ำไม่มีไม่มีโอกาศ ได้เข้าใกล้เลยครับ.."

พี่เอ้ยย ผมงี้ ลุ้นระทึก เลยทีเดียว....(>_<')

ส่วนข่าวคราวฝั่งเหนือกรุงเทพขึ้นไป ทั้งอยุธยา นครสวรรค์ นั้น ที่น่าสนใจ และแน่นอนครับ เป็นข่าวดีชัวร์ๆ ก็คือ...

ทหารช่างค่ายภาณุรังษี เร่งกู้ นิคมไฮเทค
อุดรอยรั่วแล้ว 90 % คาดว่าอีก 3 วันเสร็จแน่..

พ.อ.เจษฎา เปรมนิรันดร ผู้บังคับการกรมทหารช่างที่ 1 รักษาพระองค์ กรมการทหารช่าง ค่ายภาณุรังษี อ.เมือง จ.ราชบุรี
กล่าวว่า กำลังทหารเข้ามาทำการซ่อมแซมแนวคันดิน ไปแล้วกว่า 90 เปอร์เซ็นต์ โดยใช้โป๊ะเหล็กขนาดใหญ่ของทาง
กองทัพบก นำแม็คโค พร้อมด้วยบิ๊กแบ็ก จำนวน 5,000 ลูก เสาเข็ม กว่า 4,000 ต้น และหินคลุก อีกจำนวนมาก มาทำการ
ซ่อมแซมโดยการนำบิ๊กแบ็กที่ใส่หินคลุกและทราย มาวางปิดตรงจุดที่คันกันดินพัง และนำเสามาปักเพื่อยึดให้แน่นหน้า
อีกชั้น โดยจะพบว่าบางส่วนได้ทำการซ่อมเสร็จแล้ว และบางส่วนกำลังพลก็กำลังเร่งทำการซ่อมแซมกันอยู่ โดยจะให้เสร็จ
ในวันที่ 9 พ.ย.

ใต้อยุธยาลงมา ก็ต้องเป็น รังสิต ดอนเมือง...ข่าวดี ก็มีมาอีกแล้วหนึ่งข่าว...

พี่ต้น : "กลัวไม่ทันใจคนรังสิต....ติดเครื่องสูบเพิ่มอีก 21 ตัว...สะใจ จริงๆ..."

จาก facebook ของ "เรารักชลประทาน"
แผนที่แสดงการติดตั้งเครื่องสูบน้ำระหว่างกลางคลอง 12-13 จนถึงคลองจักร โดยกรมชลประทานติดตั้งเครื่องสูบน้ำใหม่
เพิ่มจากเดิมอีก 21 เครื่อง เพื่อเร่งระบายน้ำในพื้นที่และลดผลกระทบกับประชาชนด้านเหนือระหว่างคลอง 8-10 ด้วย

งั้น เรามาดูสถานการณ์ ใต้แนวกั้น "บิ๊กแพค" กันดีกว่า

พี่ต้น :
เมื่อ ดอนเมือง สะพานใหม่ สายไหม กำลังนับถอยหลัง..
เป็นไปตามที่เคยอธิบาย ครับว่า แรงดันน้ำทุ่งเริ่มอ่อนแรง การตัดสายน้ำ จากเจ้าพระยา
และเริ่มแนวที่สองตัด น้ำทุ่งไม่ให้เข้าเขตสายไหม เชื่อมวางแนว bigbag ปิดกั้นน้ำ ไหลเข้ามาเพิ่ม ในย่านดอนเมือง....
ได้เริ่มนับถอยหลังแล้วครับ...ทางด้านบางกรวย เพียงแค่บอกว่าอุดรอยรั่วให้ได้ ไม่ให้น้ำแม่น้ำเข้ามาเพิ่ม ชาวฝั่งธน
ก็จะมีเฮ....(ได้ เฮ พร้อมๆ กับสายไหมด้วยกัน) (งานนี้ ซื้อหวย ถูกอีกงวดแล้วครับ เตรียมกาย เตรียมใจ ไว้ฉลองด้วยกันนะครับ.. )

(ข้างล่าง รายงานข่าวครับ)
ศปภ.เตรียมวางแนวกระสอบทรายยักษ์ที่สายไหม-บางกรวยเพิ่ม
หลังแนวที่คลองรังสิตได้ผลดีช่วยชะลอน้ำได้
06 พฤศจิกายน 2554 เวลา 19:31 น.

นายอานนท์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา คณะกรรมการผลักดันน้ำ กล่าวถึงการแก้ไขปัญหาน้ำทะลักเข้า ถ.พหลโยธิน และ วิภาวดี-รังสิตว่า
มวลน้ำดังกล่าวทะลักมาจากคลองรังสิต เพื่อแก้ไขปัญหาที่ต้นเหตุ โดยรัฐบาลได้วางกระสอบทรายยักษ์หรือบิ๊กแบ็คน้ำหนัก 2 ตัน
เป็นระยะทางยาวเป็นรูปตัวแอล ซึ่งจะสามารถกันหรือชะลอน้ำเข้ากทม.ได้

ทั้งนี้ล่าสุดพบว่า ระดับน้ำระหว่างหน้าและหลังแนวกระสอบทรายมีความสูงต่างกันประมาณ 30-40 ซม. ดังนั้นผลดังกล่าวจะเป็น
การชะลอน้ำเข้าสู่กทม.และจากนี้ไปจะเป็นหน้าที่ของกทม.ที่จะบริหารการระบายน้ำ และสูบน้ำออก

ด้านนายอนุดิษฐ์ นาครทรรพ รมว.เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร กล่าวว่า ในวันที่ 7 พ.ย.เวลา 10.00 น. ศปภ. ร่วมประชุม
การระดมกำลังช่วยเหลือกทม.ทุกด้าน แต่สำหรับการสูบน้ำออกของกทม.นั้นเป็นเรื่องที่ซับซ้อน ซึ่งต้องให้กทม.เป็นผู้ดำเนินเอง
แต่รัฐบาลพร้อมสนับสนุนในทุกด้าน

นอกจากนี้ ศปภ.เตรียมบิ๊กแบ็คเป็นแนวยาว 130 เมตร บริเวณพื้นที่สายไหมตรงแยก คปอ. จนถึง คลอง 2 บริเวณแยกสายไหม
เพื่อปิดช่องทางน้ำไหลจากคลองเปรมประชากร รวมถึงเตรียมวางบิ๊กแบ็คบริเวณอ.บางกรวย จ.นนทบุรี ที่จะส่งผลให้ช่วยชะลอน้ำ
ไม่ให้เข้าท่วมถึงบริเวณ ถนนพระราม 2 และพื้นที่ฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา

-----------------------

พี่ต้น : สัญญานที่ดี...กำลังเดินทาง..มา
น้ำทุ่งหลักๆ ผ่านคลองลวงมาแล้วครับ วันนี้มีงานกฐิน วัดธรรมกาย สาธุชนเดินทางไปทำบุญกันสบายๆ เลยครับ...รพ.ธรรมศาสตร์
เปิดให้บริการเต็มรูปแบบ หางน้ำยังอยู่บริเวณ อำเภอธัญบุรี และภายในวันพรุ่งนี้ น้ำทุ่งกำลังซึมเข้าพื้นที่ ทุ่งสุวรรณภูมิ...

FM. 91 Trafficpro
19.36น. คลอง 4 ธัญบุรี น้ำลดลง 20 ซม. แต่ยังอยู่ในระดับ 1เมตรกว่า (อีกหน่อย ก็แห้ง)

6-11-11 16.06น.
ถนนสุวินทวงศ์ น้ำท่วมไปอีกหนึ่งเส้นทาง (น้ำกำลังผ่าน) ไปตะวันออก เหลือ 3 เส้นทาง
มอเตอร์เวย์ บางนา-ตราด และ สุขุมวิท ส่วนทางสายตะวันตก เหลือแค่พระราม 2

นอกจากนี้ ยังมี สถานการณ์ เจ้าพระยา ให้ดูกันอีกด้วย

พี่ต้น : "ว่าแล้วไง...ระดับน้ำเจ้าพระยา ที่เขียนไปช่วงเช้าๆ...วันนี้..
น้ำต่ำกว่าคันกั้น..เฉลี่ย 1.80 ซม.....รับน้ำผ่านกลางเมืองได้อีกเยอะ..
ให้น้องน้ำ รีบๆ มาและผ่านไปไวๆ.."

"6 พฤศจิกายน 2554 14:28 น.
ศูนย์ควบคุมระบบป้องกันน้ำท่วม กรุงเทพมหานคร ระบุถึงจุดวัดระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา 3 จุด ด้วยกัน คือ จุดวัดน้ำบางนา
ขณะนี้อยู่ที่ระดับ 45 เซนติเมตร ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 2 เมตร 5 เซนติเมตร ส่วนที่จุดวัดปากคลองตลาด อยู่ที่ระดับ 1 เมตร 63 เซนติเมตร
 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 1 เมตร 17 เซนติเมตร ส่วนอีกจุดคือ จุดวัดน้ำบางเขนใหม่ อยู่ที่ระดับ 2 เมตร 27 เซนติเมตร ยังต่ำกว่าคันกั้นน้ำอยู่
73 เซนติเมตร

สิ่งที่ พี่ต้น เคยรายงานไปว่า...แม่น้ำเจ้าพระยา จะสามารถรองรับ การไหลของน้ำเหนือไปทิ้งทะเลได้อีกมหาศาล
โดยไม่มีผลกระทบ กับแนวเขื่อนกั้นน้ำ ทั้งสองฝั่งพระนคร...(ข้อมูลด้านล่างนี้สอดคล้อง กันครับ)...

กรมชลประทานดำเนินการปรับลดการระบายผ่านประตูระบายน้ำพลเทพและประตูระบายน้ำบรมธาตุ อย่างต่อเนื่อง
ตั้งแต่วันที่ 30 ตุลาคม 2554 เป็นต้นมา จนถึงวันที่ ๖ พฤศจิกายน ๒๕๕๔ สามารถระบายน้ำผ่านประตูระบายน้ำพลเทพ
 ๑๐๐ ลูกบาก์ศเมตรต่อวินาที และระบายน้ำผ่านประตูระบายน้ำบรมธาตุ ๕๐ ลูกบาก์ศเมตรต่อวินาที

ซึ่งการดำเนินการลดการระบายน้ำดังกล่าวเป็นไปตามมติที่ประชุม ศปภ. ซึ่งมอบหมายให้กรมชลประทานลดปริมาณน้ำผ่าน
ประตูระบายน้ำพลเทพ (ปากแม่น้ำสุพรรณ) และประตูระบายน้ำบรมธาตุ (ปากแม่น้ำน้อย) ลดลงวันละร้อยละ 10 เป็นเวลา
๕ วัน คือให้เหลือร้อยละ ๕๐ ของการปริมาณการไหลของวันที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔ ซึ่งการดำเนินการดังกล่าวจะส่งผลดี ดังนี้

■ในช่วงตั้งแต่วันที่ ๔ พฤศจิกายน 2554 ระดับน้ำมีระดับต่ำลง ทำให้การไหลของน้ำในแม่น้ำสายหลักโดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ในแม่น้ำเจ้าพระยา มีประสิทธิภาพสูงในการระบายน้ำออกสู่ทะเล

■การลดรการระบายผ่าน ประตูระบายน้ำบรมธาตุ ที่เป็นอาคารควบคุมน้ำปากแม่น้ำน้อยที่รับน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยา ทำให้
สามารถลดปริมาณน้ำที่จะไหลเข้าสู่พื้นที่ผักไห่-เจ้าเจ็ด และทำให้ปริมาณน้ำที่จะไหลสู่พื้นที่ด้านฝั่งตะวันตกตอนล่างลด
ปริมาณลงไปด้วย

■สำหรับการลดการระบายของประตูระบายน้ำพลเทพนั้น ซึ่งเป็นอาคารควบคุมปริมาณน้ำที่จะไหลลงสู่แม่น้ำท่าจีนที่มี
ลักษณะคดเคี้ยว โดยที่มาผ่านมาน้ำไหลได้ช้าแการไหลล้นตลิ่งในบางพื้นที่

โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาพระพิมล พระยาบรรลือ ภาษีเจริญ บางเลนและนครปฐม ดังนั้น
การลดปริมาณน้ำไหลในแม่น้ำท่าจีนจึงมีผลทำให้ปริมาณน้ำที่ท่วมในพื้นที่ดังกล่าวสามารถระบายผ่านอาคารบังคับน้ำลงสู่
แม่น้ำท่าจีนได้ดีขึ้นด้วย

----------------------------------

นอกจากนี้ การเดินทางขึ้นเหนือ ตอนนี้ ปกติแล้วนะครับ

พี่ต้น : ".....เดินทางไปยัง จ.นครสวรรค์ขณะนี้ สามารถทำได้ตามปกติ
ถนนสายหลักทุกสาย สามารถกู้กลับมาใช้งานได้ตามปกติแล้ว....
(คงมีสักวัน คงมีสักวัน..กทม.อย่างเรา)"

(รายงานข่าว)
นายชัยโรจน์ มีแดง ผู้ว่าราชการ จ.นครสวรรค์ เปิดเผยเมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน ถึงสถานการณ์น้ำที่ท่วมขังในตัวเมืองนครสวรรค์
ล่าสุดว่า ลดระดับลงจนกลับเข้าสู่ภาวะปกติทั้งหมดแล้ว เหลือเพียงน้ำท่วมใน 4 อำเภอ ที่กำลังทยอยระบายลงสู่แม่น้ำให้ไหลออก
ตามระบบ แม้จะยังมีปริมาณมากแต่เชื่อว่าไม่เกินเดือนธันวาคมนี้ ทุกอย่างจะคลี่คลาย การเพาะปลูกและการค้าต่างๆ จะเริ่มต้นใหม่
ได้ทั้งระบบ ส่วนการเดินทางไปยัง จ.นครสวรรค์ขณะนี้ สามารถทำได้ตามปกติ เพราะถนนสายหลักทุกสายสามารถกู้กลับมาใช้งาน
ได้ตามปกติแล้วทุกสาย เหลือเพียงถนนสายรองบางสายเท่านั้น"

-----------------------
อย่างไรก็ตาม มาดูคุณผู้อ่านกันบ้าง

คุณ Kitiya Sophonpanich รายงานว่า
ระดับน้ำริมกรุงเทพกรีฑาเพิ่มขึ้นมา3เซนติเมตรจากเมื่อวานค่า

ว่าแล้วไง...ระดับน้ำเจ้าพระยา ที่เขียนไปช่วงเช้าๆ...วันนี้..
น้ำต่ำกว่าคันกั้น..เฉลี่ย 1.80 ซม.....รับน้ำผ่านกลางเมืองได้อีกเยอะ..
ให้น้องน้ำ รีบๆ มาและผ่านไปไวๆ..

---------------

คุณ Apiradi Poshya
"ไหนคุณต้นบอกว่า บางกะปิ รามคำแหง ปลอดภัยงัยคะ แง๊ๆๆๆๆๆๆๆ มันมาแว้วววว"

พี่ต้นตอบว่า " ก็ปลอดภัย มากๆ แล้วไงครับ ถ้าน้ำจะมา น้ำจะท่วมจากมีนบุรี มาก่อนน่ะครับ
และน้ำล้นมาจากคลองเท่านั้น ครับ...น้ำค่อยๆมาไงครับ"

"ดีกว่า น้ำหลาก ฝั่งตะวันตก ชั่วโมงเดียว น้ำเคียวเอวเลยนะครับ..ไปเดินห้าง ทานข้าวลงมา
เห็นรถลอยน้ำ แบบนั้นเรียกว่าอันตราย นะครับ"

"ให้ดูระดับนะครับ สักหัวเข่า ก้ออกมาได้แล้วครับ...บ้านริมคลองชั้นเดียวต่ำๆ ท้ายซอย ด้วยครับ...
หากเป็นห้องแถวอยู่ริมเสมอถนน ค่อยขยับ ค่อยๆ คิดอีกที ก้ได้ครับ ที่บ้านมีเด็ก มีผู้สูงอายุ
ต้องปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ...ยิ่งไฟไม่ตัด น้ำท่วมปลั๊กไฟ ยิ่งอันตรายนะครับ"

"อย่าเพิ่ง..ตัดพ้อ ตอนนี้เลยครับ...ออกมาให้ปลอดภัย ก่อนนะครับ...."

"ส่วน เดอะมอลล์บางกะปิ แฮปปี้แลนด์ ลาดพร้าว 111 ระดับน้ำจะค่อยๆมาช้าๆ ครับ คืนนี้ยังสบายๆไปก่อนครับ"

"บ้านอยู่นวมินทร์ซอยที่ดินบางกะปิ สูงสุด...ไม่น่าเกินหัวเข่านะครับ.."

คุณRuttikorn Thonglim บอกว่า
น้ำได้เข้า ไปที่ถนนสุทธิสารด้านรัชดา แล้วครับ

พี่ต้นตอบ : ไปช้ามากเลย เนอะ...เขียนไว้ตั้งแต่เมื่อวาน........คริๆ ส่วนถ้าจะไปถึงห้วยขวางเมื่อไหร่นั้น
ต้องคอยดูในรอบ 24 ชม.ครับ...อย่างที่บอก อยู่ภายใต้การบริหารน้ำครับ"

-------------------------

คุณเม Mayt Taechachaiwong
รายการสถานการณ์ครับพี่ต้น/
ในซอยรามอินทรา 44 ประมาณ กม.7 น้ำทยอยทะลักทะลวงออกมาจากท่อ ตอนนี้ตาตุ่มแล้ว
แต่ถนนใหญ่ยังแห้งยัน กม.6 แอบเห็นถนนใหญ่ฝั่งกม.5ขาออก น้ำเอ่อมาประมาณสองเลน---
อยากรู้ว่าย่านนี้อนาคตอันใกล้จะประมาณบ่อปลา,สระว่ายน้ำ,หรือบึงครับ

พี่ต้น ตอบว่า
"ย่านซาฟารีเวิลด์...น้ำไม่เยอะไปกว่านี้ แล้วครับ"

คลองแสนแสบ น้ำเริ่มเข้าสู่ระบบระบายน้ำของ กทม แล้วละครับ

จาก ซอยมหาดไทย ถึง วัดเทพลีลา
ณ เวลา 16.00 น. น้ำคลองเปลี่ยนสี จนชาวบ้านริมคลอง แห่ตกปลา กันครึกครื้น
มองไปฝั่งที่เรือ จะวิ่งไปฝั่ง บางกะปิ เรือยังวิ่งปกติคะ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาดูฝั่งตะวันตกกันบ้าง...น้ำไปถึงสามพรานแล้ว ตั้งแต่ เมื่อวาน และความเสียหาย
ก็เป็นไปตามที่พี่ต้นทำนายไว้ไม่ผิดเพี่ยน และนั่นละ คือเรื่องน่าเศร้า ........

อารมณ์คนในพื้นที่..ซึ่งไม่ได้รู้อะไรเลย...
Minstrel Miint "เห้้้้ยยยย เมื่อวานยังไม่มีวีเเววน้ำเลยนะ กรี๊ดดดดด"

อีกความรู้สึกแบบ สดๆ.....
Surat Marasiri"อ้อมใหญ่ บิ๊กซี หลังตลาดสมภม น้ำมาเเร้ว มาเร็วมากด้วย"

"...เป็นไป ตามคาด..ระดับน้ำที่สามพราน จะมีขนาดสูง 2 เมตร..
เพื่อนๆ กทม.ลองคิด ลองมองคน ที่เขาลำบากกว่าเรา แล้วยิ่งไม่มีทางเลือก...นะครับ..

(รายงานข่าว จาก อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม)
แจ้งเตือน(10.30 น.)ได้รับการแจ้งเตือนจากสนามกอล์ฟสวนสามพราน ขณะนี้น้ำได้ท่วมเต็มพื้นที่ 400 ไร่ แล้ว ระดับความสูงเฉลี่ย
100 ซ.ม.และกำแพงด้านที่ติด หมู่บ้านศรีสามพราน และใกล้เคียงโดยรอบกำลังจะพัง ซึ่งหากพังจะส่งกระทบต่อชุมชนรอบสนามกอล์ฟ
จึงขอให้ยกของชึ้นที่สูงกว่า 2 เมตร หากบ้านชั้นเดียวขอให้อพยพ

พี่ต้น : "ส่วนบ้านแพ้ว....ปลายปีกน้ำ อีกด้านหนึ่งเหมือน ถนนพระรามสอง...หมิ่นๆ เฉียดๆ ช้ำๆ
เอาจุดกลางศูนย์กลาง..แม่น้ำนครชัยศรี แล้วกางปีก ออกไปเยอะๆ ครับ"

แต่ก็ยังพอมีข่าวดีอยู่บ้าง สำหรับชาวฝั่งธนฯ

พี่ต้น : "บางใหญ่ เร็วๆ นี้ เขาจะกู้ทาง 340 ช่วงวงแหวนตะวันตก กลับมาให้รถวิ่งได้ปกติ แล้วนี่ครับ
ส่วนบางแค น้ำเพิ่งมารอต่อคิว น้ำลดไปตามลำดับครับ"

คุณ นู๋โบ จุ๊บจุ๊บ บอกว่า :
รายงานสถานะน้ำ หมู่ 5 บางรักพัฒนา บางบัวทอง หมู่บ้านไพร์มเพลส ซอยจัทร์ทองเอี่ยม หรือซอยวัดไผเหลืองคะ
จากที่เพื่อนๆในหมู่บ้านเข้าไปตอนนี้น้ำลดลงประมาณ 20ซม. (คืบกว่าๆ) จ้าพี่ต้น ^^ "

ส่วน ย่านมหาชัย รวมแถมให้กับทางฝั่งสำโรงด้วย...พี่ต้นอธิบายดังนี้

พี่ต้น : "ตลาดมหาชัย จะไม่รู้สึกว่าน้ำมาเลยครับ...ลักษณะ จะเหมือนๆ อำเภอปางปะกง ที่ระดับน้ำปกติ...หรือที่ ปากน้ำเจ้าพระยา
ก็ปกติ ตั้งแต่ โรงกลั่นน้ำมันบางจาก ออกไปทางทะเล สำโรง พระประแดง...แทบไม่รู้สึกเลยครับ....น้ำเหนือจะละลาย
ที่กระทุ่มแบนนะครับ...ฝากบอกเพื่อนๆ ท่าฉลอง กับมหาชัย ด้วยครับ ไม่มีอะไรจริงๆ"

----------------------------------------------------------------------------------------------------
ท้ายสุดนี้ รุ่นน้องของผม Karl Fink Rasmidattaposted ฝากบอกมาว่า

เห็นว่าช่วงนี้สัตว์เลื้อยคลาน สัตว์มีพิษ สัตว์แปลกๆ หลุด + หนีน้ำมากันเยอะ ก็เอาเบอร์โทรมาฝากกันไว้ครับ
ร่วมกตัญญู 02-751-0951 (มูลนิธินี้มาเร็วที่สุดครับ)ตอนแจ้งบอกชนิดสัตว์และขนาดด้วยนะครับ ถ้าไม่มีกระสอบ
ที่บ้านต้องแจ้งเจ้าหน้าที่ด้วย ไม่เช่นนั้นเจ้าหน้าที่อาจไม่ได้เตรียมมาครับ และควรเตรียมไฟฉายไว้ด้วย จนท.
มักจะขอยืมครับ

ถ้าเป็นงูไม่มีพิษ อย่าตีมันเลยนะครับ สงสาร..... ใหญ่แค่ไหนก็อย่าทำมันเลยครับ พวกนี้ส่วนใหญ่จะสุภาพครับ
กลัวคน คนเราเองบุกรุกที่อยู่เค้าก่อนครับ เรียกคนมาย้ายไปก็พอครับ

ส่วนงูพิษตรองดูตามสมควรครับ ถ้ามีเด็กเล็กก็คงปล่อยไว้ไม่ได้ แนะนำผู้ร่วมปฏิบัติการ 2 ท่านขึ้นไป และไม้ม๊อบเป็น
ไอเทมแนะนำครับ

กรณีงูพิษ ในความคิดผม ผมกลัวจงอางที่สุดครับ เป็นงูพิษที่ใหญ่ที่สุดยาวได้ 2 - 3 ม. พิษน้อยกว่างูเห่า แต่ดุร้ายกว่า
แผ่แม่เบี้ยได้เช่นเดียวกัน แต่แม่เบี้ยเล็กกว่างูเห่า และไม่มีดอก(จุดสีขาวๆ)เป็นงูล่าเหยื่อ มักไม่ค่อยกลัวคน ยืดลำตัว
ตั้งตรงได้ 1 ใน 3 ของความยาว และหมายความว่ามันกำลังจะโจมตีครับ ถ้ามา 2 ตัว ตัวใหญ่คือตัวเมีย ตัวเล็กตัวผู้ ถ้า
กำจัดตัวผู้ก่อนตัวเมียจะเข้าทำร้ายเราอย่างเอาเป็นเอาตาย ถ้าเรากำจัดตัวเมียก่อนตัวผู้อาจจะหนีไปครับ อิ อิ เหมือน
คนเลยเนอะ งูจงอางมีมากแถวปากเกร็ดครับ แต่ก็ไม่ได้มีมากจนเจอบ่อยครับ

แถวเกษตร-นวมินทร์ ยังมีงูแมวเซาอยู่นะครับ ตัวสีน้ำตาล น่ากลัวตรงไม่มีรีรอ ตั้งท่าฉกเลย พิษจะทำให้ซึมลงเรื่อยๆ
อ่อนเพลีย ถ้าหลับจะค่อยหมดลมไปครับ ต้องปลุกผู้ป่วยตลอดเวลาครับ

ถ้าถูกฉกให้เอาเชือกรัดเหนือแผล และคลายออกทุก 10 นาที เพื่อป้องกันอวัยวะขาดเลือด พยายามให้แผลอยู่ต่ำกว่าหัวใจ
อย่าใช้ปากดูดพิษแบบในหนัง จะติดเชื้อทั้งคนดูดและถูกดูด รีบนำส่งรพ.ให้เร็วที่สุด ควรจดจำชนิดหรือลักษณะงูให้ดี
เพื่อบอกแพทย์

และสิ่งที่สำคัญและที่อื่นไม่ค่อยบอกคือ อย่าให้ผู้ป่วย วิ่ง หรือตกใจมากเกินไป ให้กำลังใจผู้ป่วย พูดคุยด้วยน้ำเสียงราบเรียบ
ให้ผู้ป่วยทำสมาธิ ไม่ใช่ไสยศาสตร์ แต่ถ้าตื่นเต้นมาก หัวใจจะเต้นเร็ว แรง สูบฉีดเอาพิษงูเข้าสู่หัวใจเร็วขึ้น สิ่งเหล่านี้ช่วย
ชะลอได้ครับ

อีกนิดครับ ผู้ที่โดนงูฉกกว่าจะเสียชีวิตใช้เวลาประมาณ 6 - 24 ชม. ครับ ไม่ใช่ 4 - 5 นาทีแบบในหนังครับ ฉะนั้นตั้งสติดีๆครับ

*** ยกเว้นงูจงอางนะครับ พิษน้อยกว่างูเห่า แต่พิษจะถูกฉีดเข้ามากกว่างูเห่าถึง 10 เท่า ดังนั้นอาจเสียชีวิตได้ใน 30 นาทีครับ ***

และงูเห่าพ่นพิษได้เกือบทุกชนิดนะครับ ผู้มีประสบการณ์จะสังเกตดอกที่หลังหัวมันออก แต่สำหรับคนทั่วไปคิดไว้ก่อนว่ามัน
พ่นพิษได้ ปลอดภัยกว่าครับ

ถ้าถูกพ่นพิษใส่โดนผิวหนัง ให้รีบล้างออกไม่มีอันตรายครับ ถ้าเข้าตาต้องรีบไปหาหมอไม่งั้นตาจะบอดครับ

ปล. สัปดาห์ที่ผ่านมาเด็กแถวบ้าน สิบกว่าขวบโดนจระเข้ กัดเสียชีวิตไปคนครับ T T

ในกรณีของจระเข้ ถ้าดูท่าว่าคอยคนช่วยไม่ได้หรือจำเป็นจริงๆ...... จุดตายของเค้าจะอยู่หลังลูกตาครับ เค้าจะไม่ทรมาณ
เพราะพุ่งตรงถึงสมองครับ อย่าไปทำแบบที่ศปภ.แนะนำนะครับ เอาไม้ตีๆ มันไม่เจ็บจนหนีหรอกครับ หลังมันหนามาก
แต่มันจะหงุดหงิดเข้าไปอีกครับ

*** ทุกกรณีถ้าสามารถคอยจนท.ผู้มีประสบการณ์ได้ จะปลอดภัยที่สุดครับ ลองวิเคราะห์และสถานการณ์ดูให้ดีครับ ***

-------------------------------------

ถ้ามีอะไรอัพเดทหลังจากนี้ ภายในรอบ 1 วัน ผมจะมาอัพเดทที่กระทู้นี้นะครับ คืนพรุ่งนี้ ขึ้นกระทู้ใหม่ครับ

อ้อ ฝากด้วยนะครับ "ห้ามโพสต์รูปงู หรือแมลงสาบ บนเว็บนี้เด็ดขาด เพราะเจ้าของเว็บทั้ง 2 คน ต่างกลัวกันคนละอย่าง ครับ!
ใครโพสต์ลองดี ลบทิ้ง และแบนทันที ไม่มีเตือน
!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2011, 23:21:32 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ขอบคุณ คุณจิมมี่มากๆครับ

รายงาน ณ ที่บ้าน วัชรพล ซอย3 น้ำวันนี้ดูเหมือนจะไม่ขึ้นเลย และก็ไม่ลง (ไม่ขึ้นมากกว่านี้ก็ดีใจหลายๆแล้วครับ)

และแปลกใจมากที่เมื่อวาน น้ำบนถนนหน้าหมู่บ้าน วิ่งไปทางตะวันออกเฉยเลย...

แล้วก็ อุ่นใจกับบ้านอีกหลัง แถวๆ ถนนเลียบคลองสอง ใกล้ๆ ซาฟารีเวิล์ด คนบ้านข้างๆ โทรมาบอกว่า น้ำเข้าบ้านแค่หลังบ้านหน่อยเดียวเอง แปลกใจมาก
บ้านที่อยู่ในซอยแค่น้ำท่วมขึ้นท่อเท่านั้นเอง

ที่บ้านคาดการณ์ผิดเลย คิดว่าบ้านหลังโน้นจะท่วมหนัก กลายเป็นหลังที่อยู่ตอนนี่หนักสาหัสกว่าอีก

หลังจากนี้ คงตัดสินใจได้แล้วว่าอนาคตจะย้ายไปอยู่หลังใหนดี...

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
ตอนนี้เริ่มมั่นใจแล้วว่าโซนพันท้ายฯ มีโอกาสรอดสูงมาก จริง ๆ ก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่าพื้นที่แถว ๆ นี้สูงกว่าแถว ๆ เซนทรัลพระราม 2 อีก

ฝากถามเผื่อบ้านพ่อตาหน่อยครับ โซนเอกชัย-บางบอน ที่ข้ามถนนกาญจนามาแล้ว ประมาณซอยเอกชัย 105 มุ่งหน้ามหาชัย เป็นไงบ้างครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ กับบทวิเคราะห์

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
เยี่ยมครับ หวังว่าบ้านผมตรงเลียบทางด่วนคงไม่โดนหนัก แล้วก็โรงงานตรง กม21 น่าจะปลอดภัย จะได้เร่งผลิตกันซะที

ออฟไลน์ eaw

• Newbie
  • *
ผมอยู่พระราม 2 ซอย 50 หลังเซ็นทรัล  ไม่รอดแน่นอนแล้วครับ
ตอนนี้น้ำมาจ่ออยู่หน้าปากซอยเอกชัย 69   ซึ่ง 2 ซอยนี้มันทะลุถึงกันครับ --" 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ ก็ได้แต่หวังว่า น้ำจะจากฝั่งธนไปเร็วๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ถนนอิสรภาพ น้ำเอ่อๆ ขึ้นมารอบๆท่อระบายน้ำ ตั้งแต่เมื่อวานครับ แต่เย็นวันนี้ดูเหมือนนิ่งๆ อยู่ ซอยจรัญ 13 พาณิชย์ธน ก็ล้นออกมาแค่ปากซอย ไม่ได้ข้ามถนนจรัลมา

คลองแถวนี้ก็เอ่อมาเรื่อยๆ ช้าๆ มีบางครั้งยุบๆ บ้าง

ก็หวังว่าฝั่งนี้จะไม่ท่วมนะครับ ไม่งั้นศิริราช แย่แน่เลย  :P
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ zipboy

ถนนอิสรภาพ น้ำเอ่อๆ ขึ้นมารอบๆท่อระบายน้ำ ตั้งแต่เมื่อวานครับ แต่เย็นวันนี้ดูเหมือนนิ่งๆ อยู่ ซอยจรัญ 13 พาณิชย์ธน ก็ล้นออกมาแค่ปากซอย ไม่ได้ข้ามถนนจรัลมา

คลองแถวนี้ก็เอ่อมาเรื่อยๆ ช้าๆ มีบางครั้งยุบๆ บ้าง

ก็หวังว่าฝั่งนี้จะไม่ท่วมนะครับ ไม่งั้นศิริราช แย่แน่เลย  :P

อยู่เส้นอิสรภาพเหมือนกัน ลุ้นอย่างเดียวครับ T_T

ออฟไลน์ T1k

• T1K

ออฟไลน์ prai

น่าจะเป็นข่าวดีของชาวพระราม 2 และ กรุงเทพมหานครฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา
เนื่องจาก ศปภ. อันเป็นที่เคารพรักของพี่น้องประชาชน(มั้ง) กำลังจะวางบิ๊กแบ็คช่วยชะลอน้ำที่ อ.บางกรวย จ.นนทบุรี
ทั้งนี้ เพื่อรักษาถนนพระราม 2 ไว้นั่นเอง ส่วนตัวสงสัยว่า จะกู้ถนนเส้น 304 ไม่ได้
และกรมชลประทาน คิดว่าภาย 1 เดือน กรุงธนบุรีจะกลับเข้าสู้สภาวะปกติ (ไหนตอนแรกบอก 15 วันไง?)
ขอให้ ศปภ. ทำจริงๆ เถอะ ถ้าน้ำมันท่วมมากๆ จริง น้องหมา 30 กว่าตัวที่บ้านผมจะเอาไว้ไหน ที่เครียดก็เพราะเรื่องนี้แหละครับ จะทิ้งเขาก็ไม่ได้ เก็บเขามาเลี้ยงเอง

ออฟไลน์ THEKHAM

คอนนี้ครอบครัวแฟนผมกังวลกันอยู่มาก เพราะเหลือบ้านหลังสุดท้ายเเล้ว

มารวมกันอยู่บ้านพี่ชายของเเม่กันหมด 3 ครอบครัว  เพราะ บ้านบางบัวทอง 2 หลัง ท่วมหมด

บ้านเเถวตลิ่งชันก็ท่วม สรุป 3 หลัง เหลือเพียงเเค่หลังเดียวที่บางขุนเทียน

บ้านผมก็อยู่บางมดปากซอยวัดพุทธ ก็คงไม่รอดเเล้ว ตอนนี้ระดับน้ำตามท่อ สูงเกือบไกล้จะล้นเเล้วครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
เมื่่อวานฟัง อ.เสรี บอกว่าสมุทรปราการท่วมแน่แต่ไม่ถึง 1 เมตร บ้านผมอยู่ใกล้คลองสำโรงเริ่มเครียดเลย

ออฟไลน์ apinui

อ๋อ ...

คำว่าปลอดภัยของคุณต้น คือ ... ท่วมช้า ค่อยๆมา เก็บของทันและให้ได้วางแผน แต่ไม่ใช่ไม่ท่วม ....

ไอ้เราก็คิดว่า ปลอดภัยคือ น้ำไม่มี ไม่มา แน่ๆซะอีก .....

-------------------------------------------

อีกอย่าง ผมเห็น บิ๊กแบ๊ค แล้วอดขำไม่ไ้ด้ครับ .... เห็นของจริงแล้ว เห็นสภาพของจริงแล้ว บอกตรงๆเลยว่า คิดกันได้แค่นี้หรอ ......

เอาบิ๊คแบ๊คไปวางบนทางรถไฟ ที่สูงกว่าถนนธรรมดาประมาณ 50-80ซม. และหินทางรถไฟเป็นหินก้อนใหญ่ น้ำไหลผ่านสบาย ..... สุดท้าย ไม่ใช่น้ำไม่ไหล แต่กลายเป็นแค่ ชลอน้ำ ไม่ใช่กั้นน้ำ ...... น้ำก็จะขังอีกนาน สำหรับคนอยู่หลังแนวกั้น และ คนที่อยู่อีกฝั่ง ก็ลุยน้ำตื่นๆไปอีกนานเช่นกัน เพราะน้ำก็ยังซึมผ่านทางรถไฟมาอยู่ดี ....

ส่วนน้ำแถวๆห้างฟิวเจอร์ กับ ธัญญะ ก็ยังไหลมาตามถนนวิภาฯ เรื่อยๆ เข้าเมืองเรื่อยๆ ช้าๆ แบบปลอดภัย ...... งั้นหรือ ..... ??

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมมีหน่อยครับ ในโซนอ่อนนุช พัฒนาการ ประเวศ สวนหลวงนี่จะมีโอกาสที่น้ำจะท่วมสูงไหมครับ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ขอบคุณน้าจิมมี่มากๆนะครับ  :D :D
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ SitdownstrikE

คอนนี้ครอบครัวแฟนผมกังวลกันอยู่มาก เพราะเหลือบ้านหลังสุดท้ายเเล้ว

มารวมกันอยู่บ้านพี่ชายของเเม่กันหมด 3 ครอบครัว  เพราะ บ้านบางบัวทอง 2 หลัง ท่วมหมด

บ้านเเถวตลิ่งชันก็ท่วม สรุป 3 หลัง เหลือเพียงเเค่หลังเดียวที่บางขุนเทียน

บ้านผมก็อยู่บางมดปากซอยวัดพุทธ ก็คงไม่รอดเเล้ว ตอนนี้ระดับน้ำตามท่อ สูงเกือบไกล้จะล้นเเล้วครับ

! ! ! !

ปากซอยวัดพุทธบูชา จะล้นแล้วเหรอครับ  (ทางเส้นพระรามสอง) อ่านะ?

บ้านผมอยู่หลัง บิ๊กซี  คงอีกไม่นานสินะ พื้นที่ต่ำกว่าถนนพระรามสองด้วย

ออฟไลน์ revenge

• **
ขอบคุณครับ คุณJ!MMY กับพี่ต้น

เมื่อเช้า (07/11/2011 เวลา 6.45 ) นั้งรถสำรวจระดับน้ำที่ ถนนลาดพร้าว
ผมเดินทางจาก ปากซอยลาดพร้าว 71 ไปได้ถึง ร.ร. พิบูล น้ำยังแห้งอยู่
แต่พอข้ามสะพานไปภาวนา น้ำระดับ 50 - 70 ซ.ม. ประมาณจาก สายตา

แถวภาวนา ครับ

ห้าแยกลาดพร้าวครับ

ออฟไลน์ Tyde

น้ำมาถึงตลาดบางบอนแล้วครับ  อีกครึ่งวันน่าจะมาถึงบ้านผม (ผมอยู่หลังโลตัสพระราม 2 )  เย็นนี้ผมคงลี้ภัยไปเที่ยวระยองฮิก่อนซักอาทิตย์เพื่อความปลอดภัย  ;)

ออฟไลน์ golf32

มีอะไรคืบหน้าจากแถวคลองบางซื่อไหมครับ วันๆได้ยินแต่ว่าน้ำอยู่หน้าบิ๊กซี สะพานควายและให้คนที่บ้านไปดูบอกว่าแห้งสนิท เบื่อจริงๆอะไรกันนักหนาคนเครียดนะ >:(

ออฟไลน์ eaw

• Newbie
  • *
ถ.เอกชัย  ขาเข้า ฝั่งตรงข้ามบิ๊กซีบางบอน  ขึ้นไปถึงหน้าร้านสเต๊กรอยยิ้ม ท่วม 3 เลนแล้วครับ  เลนซ้ายน้ำปริ่มๆ ทางเท้าแล้ว 
อีกไม่นานน้ำคงมาเยี่ยมเยียนที่บ้าน  รอมาตั้งนาน ^^

ออฟไลน์ THEKHAM

! ! ! !

ปากซอยวัดพุทธบูชา จะล้นแล้วเหรอครับ  (ทางเส้นพระรามสอง) อ่านะ?

บ้านผมอยู่หลัง บิ๊กซี  คงอีกไม่นานสินะ พื้นที่ต่ำกว่าถนนพระรามสองด้วย

บ้านผมอยู่ติดกับคลองที่เชื่อมวัดยายร่มครับ
เมื่อวันอาทิตย์ ผมส่อง เช้า กลางวัน เย็น สูงขึ้นเป็นลำดับ
พอเมื่อเช้าก่อนออกมาทำงาน สูงเท่าเมื่อคืน
เเละโรงงานร้างริมคลองไกล้ๆกับบ้านผม ผมเดินเข้าไปดู น้ำมันเริ่มซึมเข้ามาในตัวอาคารเเล้ว
ผมว่าโอกาสที่มันจะท่วมมีสูงมากๆ ครับ เพราะน้ำจากฝั่งบางบอน - เอกชัย วุฒากาศ ยังมาไม่ถึง
ถ้ามันมาถึง ก็สบายใจสักที (หรือเปล่า???)

ออฟไลน์ 370Z

ขอบคุณครับ คุณJimmy
 ปากน้ำท่าจีนที่มหาชัยระดับน้ำยังไม่เปลี่ยนแปลง และไม่รู้สึกถึงผลกระทบจากน้ำเหนือ
เมื่อวานอาจาร์ย(จำชื่อไม่ได้)ที่ออกรายการของคุณกิตติ ก็ยังพูดอยู่ว่าสมุทรสาครจะท่วมทั้งจังหวัด
แต่น้ำที่ท่วมแถวทางอ้อมน้อย ไม่ลงมาทางใต้ตรงๆ ก็เลยยังงงๆ อยู่ ว่าน้ำจากที่ไหนที่จะทำให้มหาชัยน้ำท่วม

น้ำในคลองมหาชัย ที่เชื่่อมกับคลองภาษีเจริญ ก็มีการพร่องน้ำในคลอง เมื่อวานนี้ ระดับน้ำลดต่ำไปร่วมๆ เมตร

ออฟไลน์ TDCI

กรณี 5แยกลาดพร้าว คล้ายๆกับ แยกหลักสี่ครับ!!!

แยกหลักสี่ "น้องน้ำ"รอพวก เติมจนเต็มสนามบินดอนเมือง รวมไปถึงฝั่ง บน.6   และเติมจนคลองบางบัวล้น
แล้วเธอก็เดินหน้าต่อเข้าแยกเกษตร

แยกลาดพร้าว เธอยังใช้นิสัยเดิมคือรอพวก    แม้ตรงนั้นไม่มีเนิน ไม่มีแก้มลิงแบบสนามบิน แต่ถูกสกัดโดย
เครื่องสูบน้ำของกทม.

แล้วไปเป็นตามที่คาด คลองบางซื่อล้น  "น้องน้ำ" ได้ไปต่อ คืนนี้คงเต็มแยกสุทธิสาร

อ้อ...นิดหนึ่ง การเดินเครื่องสูบน้ำคลองบางซื่อแบบ 24 ชั่วโมง ช่วยได้เฉพาะช่วงแรกๆเท่านั้น!!!
เพราะอะไร???

ขอตั้งสมการให้เป็นคิดกันนะครับ
ลองเอาเครื่องสูบน้ำในคลองบางซื่อทั้งหมดไปดูดน้ำในสนามบินดอนเมืองให้แห้งสนิท คิดว่าต้องใช้เวลากี่วัน?

ผมไม่แปลกใจที่ "น้องน้ำ" เดินหน้าต่อ แต่ที่น่ากังวลคือ
 เธอจะหลอกให้เราตายใจตามประสาเธอ!!

คิดในแง่ดีเธอใกล้ลงบึงมะกะสันเต็มทน และรออุโมงยักษ์ในคลองแสนนแสบไล่เธอไปไกลๆ
รวมทั้งหวังว่าถ้าบิ๊กแบ็กตัดน้ำได้ผลเกิน50% กทม.ชั้นในปลอดภัย

แต่!!!!!

คลองบางซื่อเต็ม คลองสามเสนเต็ม และคลองแสนแสบกำลังจะเต็ม

เมื่อไหร่ที่คลองแสนแสบเต็มในภาวะที่ทำงานเต็ม100%แล้ว จะซ้ำรอยคลองบางซื่อทันที

นั่นหมายความว่า "น้องน้ำ" เธอบังคับหลอกล่อให้กทม.พร่องน้ำจนเต็มหมดทุกคลอง และเป็นภาคบังคับ
ที่กทม.ต้องทำเช่นนั้นเสียด้วย

แล้วคลองแสนแสบจะประสบชะตากรรมเช่นนั้นหรือไม่???

ต่อให้บิ๊กแบ็กตัดน้ำได้ 100% แต่สำหรับน้ำที่ลงมาแล้ว ความสูงตั้งแต่ 2 เมตร ถึง 10ซม. ซึ่งค้างในกทม.
เป็นปริมาณน้ำที่เกินกว่าฝนพันปี

และเครื่องไม้เครื่องมือของกทม. มีเพื่อรองรับฝนตกหนักจัดๆเท่านั้น

อันนี้ก็ต้องลุ้นเอา ทางที่ดี ใครอยู่หลังคลองแสนแสบ ยกของขึ้นที่สูงไว้ดีกว่า แต่อาจไม่ต้องสูงมาก
ส่วนรถอันเป็นที่รัก โดยเฉพาะรถเก๋ง หาที่เก็บให้พ้นน้ำจะดีที่สุด

สำหรับพระราม 2 เลิกลุ้น  หันมาช่วยกันผลักให้เธอข้ามไปเถอะ จะได้จบกันเร็วๆ รวมทั้งเซ็นทรัลพระราม 2 ควรรีบๆเก็บขยะให้หมด ไม่งั้นทะเลไทยจะมีขยะลอยฟ่องเพิ่มเติม

การทิ้งพระราม 2 ไปกู้ เส้น 304 เป็นแนวคิดที่ดีทีเดียว ยิงนัดเดียวได้นกอย่างน้อยๆก็ 2 ตัว
ตัวแรก สามารถกู้ถนนลงใต้ได้ทันควัน หลังพระราม2จม  (ถ้าทำได้จริง)
ตัวที่สอง สามารถตัดน้ำไม่ให้ลงมาตอนล่างได้  โซนบางใหญ่ น่ำจะลดฮวบทันที

แต่!!!!
ปัญหาที่ตามมาคือปริมาณน้ำเหนือเส้น 304 จะจัดการกันแบบไหน
ส่วนหนึ่งปล่อยค้างทุ่ง คงได้
อีกส่วนผันลง "ท่าจีน" แต่ "ท่าจีน"รับไหวหรือไม่ เพราะตอนนี้ก็หนักเต็มที ซ้ำพี่แกยังคดเป็นงูเลื้อย

เหนื่อย!!!
แต่ยังมีข่าวดี แถวบางใหญ่บ้านผมน้ำลดเป็นฝ่ามือแล้ว  จากหน้าอก ลงมาเหลือเกือบเอว     

ออฟไลน์ t0pz

• Newbie
  • *
ผมก็เข้าใจว่าคำว่าปลอดภัยคือน้ำไม่ท่วมเหมือนกัน

แล้วอย่างงี้ก็คือตามเส้นทางของน้ำท่วมทั้งหมด  แต่ไม่เกินเอวใช่ปล่าวครับ

พี่ต้นบอกว่าศุกร์ที่4 หลังจากว่างบิ๊คแบ็คเสร็จน้ำจะหายไปอย่างรวดเร็ว ตอนนี้สะพานใหม่น้ำยังเท่าเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ templeboy

ครับ...ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยว่าพระรามสองไม่น่ารอด รวมถึงเซ็นทรัลด้วย เพราะมันแทบจะไม่มีปัจจัยอะไรมาหยุดยั้งได้เลย รอแค่เมื่อไหร่เท่านั้นเองครับที่น้ำจะล้นผ่านถนนเอกชัย

อีกอย่างที่ผมอยากจะเห็นต่างก็คือเรื่องการเสนอข่าวของสื่อมวลชนนะครับ ที่อาจจมองว่า "เว่อร์" เกินจริง หรือเน้นทำให้ "เสียขวัญ" ซึ่งผมก็เห็นด้วยว่ามีส่วนจริงในบางส่วนบางช่วงเวลา แต่สิ่งที่เกิดขึ้นกับผมโดยตรงและคนอื่นๆที่อาศัยอยู่แถวฝั่งธนตอนเนือ บอกได้เลยว่าหนักมากจริงๆครับ บางส่วนหนักกว่าที่เห็นในข่าวอีก ภาพข่าวที่แพร่ออกมาให้เห็น รวมถึงสารที่ต้องการส่ง และการใช้คำ เช่น "ทะลัก", "แตก", "หนัก", "เอาไม่อยู่", "เต็มพื้นที่", "หนีตาย" ฯลฯ มันไม่ได้เกินจริงแม้แต่น้อยเลยครับ

เพราะฉะนั้นอย่าประมาทนะครับ...ถ้าไม่เจอกับตัวเองจะคิดไม่ถึงเลยครับว่ามันจะเป็นไปได้ยังไง เพราะเมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมก็เป็นคนกลุ่มนี้มาก่อนครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ mitr

• **
บ้านผมอยู่สุขสวัสดิ์70 แถบพระประแดง ระหว่างรอยต่อเขตทุ่งครุ ของกรุงเทพมหานครกับ
เขตพระประแดง ของสมุทรปราการ ก็พยายามดูน้ำตามคลองเล็ก คลองน้อยแถวบ้าน
ก็ยังมีความรู้สึกว่าปกติครับ  น้ำไม่ได้สูงมากกว่าปกติ
    ก็พยายามหาข้อมูลให้มาก ๆ ครับ เพื่อจะได้มีทางหนีทีไล่ เผื่อว่าน้ำมาจริง ๆ
(อาชีพของที่บ้านเกี่ยวกับเครื่องจักรที่ใช้ไฟฟ้าส่วนใหญ่ครับ ถ้าโดนมีโอกาสเสียหาย
สูงครับ)
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทางเวปครับ รวมถึงคุณต้น และคุณจิมมี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ off_033

ตกลงตะวันออกน้ำจะไปทางไหนครับ  คาดว่าจะถึงอนุสาวรีย์ชัยไหมครับ

ถ้าคำว่าปลอดภัยไม่ได้หมายความว่าไม่โดน  ผมว่าใช้คำอื่นดีกว่าครับ บอกไปเลยว่ามีโอกาสโดน มากน้อยว่ากันไป จะได้เตรียมกันถูก

แน่นอนว่าต้องเตรียมตัวกันอยู่แล้วละ แต่การที่มีคนที่คิดว่าน่าเชื่อถือบอกว่าปลอดภัย อาจจะมีการชะล่าใจกันบ้างนะครับ

คาดการณ์ผิดไม่มีใครว่าหรอกครับ  ไม่มีใครรู้ 100%อยู่แล้ว ฝากไว้นิดๆหน่อยๆครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ตามคาดการ ของผมนะครับ  น้ำถึงอนุสาวรีไหม  ใช้คำว่าอาจจะ  ถ้า คลองน้ำมันเต็ม  แต่ไกลกว่านี้ไหม คงไม่ เพราะ ทางด้านบนๆ  แถวดอนเมือง เมืองเอก ลง bigbag ไปแล้ว น้ำลงมา 15 เซ็นแล้ว  น่าจะรับมือได้แน่แล้วล่ะครับ  นี่มันเป็นน้ำลามทุ่ง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ sidlv

คุณจิมมี่

บ้านผมอยู่ซอยภูมิจิตร สุขุมวิท 46 ที่รับน้ำจากทุกคลองมาออกที่อุูโมงค์พระโขนง มีโอกาสที่จะระบายน้ำไม่ทัน จนล้นมั๊ยครับ

ดูภาพถ่ายดาวเทียมแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าเราจะรับมือกับปริมาณน้ำที่ขนาดใหญ่กว่าพื้นที่กรุงเทพฯหลายเท่าตัวขนาดนั้นได้

ตอนน้ำขึ้นสูงสุดเมื่อสัปดาห์ก่อน น้ำผุดขึ้นมาจากท่อระบายน้ำกลางซอยเลยครับ ส่วนฝั่งสุขุมวิท 50 ก็ตามที่เป็นข่าวน่ะครับ

พนังเก่าแตก ทำน้ำท่วมย่านมูลนิธิหิมะทองคำ ใต้ทางด่วนบางนาท่าเรือ

คำถาม: ช่วงที่เสี่ยงที่สุดจะมาอีกครั้งกลางเดือนนี้ เพราะน้ำจะขึ้นสูงสุดอีกครั้ง + น้ำทุ่งมีโอกาสที่ระบบระบายของกทม.จะ 'เอาไม่อยู่' มั๊ยครับคุณจิมมี่?

ออฟไลน์ Tyde

พระราม 2 นั้นผมว่าถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงน้ำมาถึงแน่นอน  เพราะตอนนี้มันมาถึงตลาดบางบอนแล้ว แล้วถึงทางรถไฟบางบอนแล้วในตอนเช้า  ณตอนเกือบเที่ยงมีพี่ที่อยู่แถบนั้นโทรมาหาผมว่าน้ำถึงหัวเข่าแล้ว และกำลังเพิ่มระดับขึ้นเรื่อยๆ  ดังนั้นไม่เกินวันสองวันได้เห็นน้ำที่พระราม 2 แน่ๆ (อันนี้ผมคิดเอง)  แต่ข่าวเขาบอกว่าน้ำตอนนี้เป็นน้ำที่โดนตัดหางน้ำไปแล้วดังนั้นถึงพระราม 2 จะท่วมก็ไม่เกิน30-50cmแล้วแต่พื้นที่แน่นอน (ฟังข่าวมาเขาบอกแบบนั้น)  เว้นแต่มีเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงคือสูบน้ำทัน พระราม2ก็จะไม่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมครั้งนี้  จบข่าว!!!  :o

มาลุ้นให้เขาสูบน้ำทันกันเถอะ    ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 13:50:23 โดย Tyde »