ผู้เขียน หัวข้อ: ใคร เคยโดน บ้าง กลับรถแล้วโยก พวงมาลัย ตั้งลำ กินเลนเข้ามาในเลน ที่คุณ วิ่งอยู่  (อ่าน 7050 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
............คือว่า ยังงี้นะ ถนน 4 เลน ในเมือง ที่ไหนคง เหมืนๆกัน  เลนกลับรถจะ มีเส้นทาง เบี่ยงออก ใช่มั๊ยครับ ทีนี้ ไอ้ 2 เลนใน 1เลน รถจอด 1 เลน รถโดยสาร

และ มอไซด์ แต่ จริงๆ แล้ว มอไซด์ ต้องซ้ายสุด แต่วิ่งไม่ได้ เพราะมีแต่รถจอด

...........เพราะ ฉะนั้น จะเหลือ หลักๆ 2 เลน ใหรถทั่วไปวิ่ง คันที่จะกลับรถ ก็ ครองเลนขวา อยู่แล้ว เราก็รอจังหวะ เค้าเบี่ยงออกเลน กลับรถเพื่อจะได้ เปลี่ยนเลน

........พอคันหน้าเบี่ยงออกแล้ว เราก็ ขึ้นขวา แซง คันหน้า แทนคันที่รอกลับรถ แล้วจังหวะคันหน้า.....จะกลับรถ รถผม ก็กำลังจะผ่านไป ..... ไม่คิดว่าจะมีอะไร .....

...ฉิปหาย แม่ง โยกกลับเข้ามา เลน ใน ที่ผมวิ่งอยู่ accord ครับ โยกเข้ามา ยังกะ 10 ล้อ โยกหนี ก็ไม่ได้ ไอ้คัน ที่ผมแซง ขึ้นมา มันก็รีบ เหยียยบ ขึ้นมาเพราะไฟ

เขียว กะลัง กระพริบ กลัวติดไฟแดง....ความเร็ว ตอนนั้น ประมาณ 80 แล้วกำลังเร่งส่ง...........ให้ทันสัญญาณไฟ ได้แต่ บีบ แตร แล้วเหยียบ เบรค มิด ......

..............ผลกระจกมองข้างพับ ตีเข้ามากระแทก กระจกหน้าต่าง ข้าง ผม แต่ดีที่ไม่แตก ....... อาจจะเพราะ กระจกมองข้าง มันฝืด ด้วย ล่ะ มั้ง.......ทำให้มัน
ลดแรงที่จะมาฟาดกะหน้าต่าง ได้...แต่ตัวกรอป ได้สีใหม่มาแต้ม accord สีดำ ติดแถมมา กับ รอยข่วนเล็กน้อย ไม่ค่อยได้พับ เท่าไหร่ ใชรถคันนี้มา 4 ปี ไม่ค่อยได้

พับ กระจกมองข้างเท่าไหร่....แต่ คู่กรณี ครับ แตก หลุดทั้ง ยวง เลย ครับ  ...........

........ผมก็ชะลอรถ แล้ว เปิดกระจก...ไปดันมองข้างออก.......แล้วมองดู คู่ กรณี ผมจึงเห็นว่า ของเค้า ออก ทั้งยวง เพราะมันชน แล้วย้อนออก มาทางด้านหน้า ไม่ได้ตี กลับ เข้าหา รถ แบบผม มันเลย กระชาก กันมาทั้งยวง... แล้วผมก็ไปต่อเลยครับ......รีบไปเอาป้ายทะเบียน ครับ เพราะตอนนั้นป้ายทะเบียนหลังหลุดหาย ทางขนส่งให้ไปติต่อแจ้งทำใหม่ที่ขนส่ง ในอำเภอ ตามทะเบียนบ้าน แต่ผมอยู่อีกที่ยุ่งยากมาก ทั้งๆที่ ตอนจด จดที่ที่ ผมอยู่ปัจจุบัน.......กรณี อย่างนี้ ใคร ผิดใคร ถูกครับ.....
.....................ตอนนี้ผมเลยกลายเป็นพวกจิต ตก เลย ครับ เวลา ขับรถ แล้ว เจออย่างนี้ ...ไม่กล้า เข้าใกล้....
.............................
.............................(ขอโทษ ครับ ที่ทำให้ งง..... แซง พ้น แล้ว แต่ไอ้ คันที่มัน กลับรถ เนี่ย เค้า เบี่ยง กลับมา เลน เดิม ซึ่งตอนนั้น ผม ก็อยู่ ในช่องทางเดิม ของรถ คันที่จะกลับ รถแล้วครับ............(ก็คือช่องขวาสุดนั่นแหละครับ)ช่องทางกลับรถ จะเบี่ยง จาก ช่อง ขวา นี้
ไป อีก 1 ช่องทาง เป็นช่อง สำหรับ กลับรถ  ไอ้ที่ ชน เนี่ย ก็ คันที่มัน กลับรถนี่แหละ แต่ อีกคันที่ ผมแซงมา เค้า อยู่ เลนเดิม ครับ... เลนซ้าย.... เพียงแต่ ผม กลับเข้า เลน เดิม คือ ...เลนซ้าย...ไม่ได้ แล้ว ... เพราะ เค้ามาอยู่ ข้าง ผมแล้ว....ถ้า หลบ ก็ โดน รถ เลนซ้าย เต็มๆ.....)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:00:39 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
อ่านแล้วผมยังไม่เข้าใจว่า

1.มีรถใครบ้าง กี่คัน คันไหนอยู่ตำแหน่งไหน

กลับรถยังไง คันไหนแซงใคร งง?

แต่โดยรวมสรุป ใครไม่วิ่งทางตรงก็ผิด ใครเปลี่ยนเลนแล้วเบยดคันอื่น ย่อมผิด (มั้ง) เพราะยังอ่านไม่เข้าใจ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
............คือว่า ยังงี้นะ ถนน 4 เลน ในเมือง ที่ไหนคง เหมืนๆกัน  เลนกลับรถจะ มีเส้นทาง เบี่ยงออก ใช่มั๊ยครับ ทีนี้ ไอ้ 2 เลนใน 1เลน รถจอด 1 เลน รถโดยสาร

และ มอไซด์ แต่ จริงๆ แล้ว มอไซด์ ต้องซ้ายสุด แต่วิ่งไม่ได้ เพราะมีแต่รถจอด

...........เพราะ ฉะนั้น จะเหลือ หลักๆ 2 เลน ใหรถทั่วไปวิ่ง คันที่จะกลับรถ ก็ ครองเลนขวา อยู่แล้ว เราก็รอจังหวะ เค้าเบี่ยงออกเลน กลับรถเพื่อจะได้ เปลี่ยนเลน

........พอคันหน้าเบี่ยงออกแล้ว เราก็ ขึ้นขวา แซง คันหน้า แทนคันที่รอกลับรถ แล้วจังหวะคันหน้า.....จะกลับรถ รถผม ก็กำลังจะผ่านไป ..... ไม่คิดว่าจะมีอะไร .....

...ฉิปหาย แม่ง โยกกลับเข้ามา เลน ใน ที่ผมวิ่งอยู่ accord ครับ โยกเข้ามา ยังกะ 10 ล้อ โยกหนี ก็ไม่ได้ ไอ้คัน ที่ผมแซง ขึ้นมา มันก็รีบ เหยียยบ ขึ้นมาเพราะไฟ

เขียว กะลัง กระพริบ กลัวติดไฟแดง....ความเร็ว ตอนนั้น ประมาณ 80 แล้วกำลังเร่งส่ง...........ให้ทันสัญญาณไฟ ได้แต่ บีบ แตร แล้วเหยียบ เบรค มิด ......

..............ผลกระจกมองข้างพับ ตีเข้ามา กระแทก กระจกหน้าต่าง ข้าง ผม แต่ดีที่ไม่แตก ....... อาจจะเพราะ กระจกมองข้าง มันฝืด ด้วย ล่ะ มั้ง.......ทำให้มัน

ลดแรงที่จะมาฟาดกะหน้าต่าง ได้...แต่ตัวกรอป ได้สีใหม่มาแต้ม accord สีดำ ติดแถมมา กับ รอยข่วนเล็กน้อย ไม่ค่อยได้พับ เท่าไหร่ ใชรถคันนี้มา 4 ปี ไม่ค่อยได้

พับ กระจกมองข้างเท่าไหร่....แต่ คู่กรณี ครับ แตก หลุดทั้ง ยวง เลย ครับ  ...........

........ผมก็ชะลอรถ แล้ว เปิดกระจก...ไปดันมองข้างออก.......แล้วมองดู คู่ กรณี ผมจึงเห็นว่า ของเค้า ออก ทั้งยวง เพราะมันชน แล้วย้อนออก มาทางด้านหน้า ไม่ได้ตี กลับ เข้าหา รถ แบบผม มันเลย กระชาก กันมาทั้งยวง... แล้วผมก็ไปต่อเลยครับ......รีบไปเอาป้ายทะเบียน ครับ เพราะตอนนั้นป้ายทะเบียนหลังหลุดหาย ทางขนส่งให้ไปติต่อแจ้งทำใหม่ที่ขนส่ง ในอำเภอ ตามทะเบียนบ้าน แต่ผมอยู่อีกที่ยุ่งยากมาก ทั้งๆที่ ตอนจด จดที่ที่ ผมอยู่ปัจจุบัน.......กรณี อย่างนี้ ใคร ผิดใคร ถูกครับ.....
.....................ตอนนี้ผมเลยกลายเป็นพวกจิต ตก เลย ครับ เวลา ขับรถ แล้ว เจออย่างนี้ ...ไม่กล้า เข้าใกล้....

ลองเรียบเรียงใหม่ดูนะครับ... ผมว่ามันงง มาก มีรถอยู่ 3 คัน คุณอยู่เลนซ้าย มีรถนำคุณคันนึง แล้วอีกคันที่จะกลับรถอยู่ขวา... พอเขาเบี่ยงเข้าไปเลนกลับรถ รถคุณก็เปลี่ยนจากเลนซ้าย ไปเลนขวาเพื่อแซงรถข้างหจ้า แต่เผอิญ คันที่จะกลับรถ เลี้ยวกลับเข้าเลนขวาที่คุณกำลังจะแซง  รถเลนซ้ายเขาดันเหยียบให้ทันไฟแดง คุณเลยแซงไม่พ้น แถมมีรถที่กำลังกลับรถเบียดเข้าเลนขวาอีก??? แบบนี้หรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:28:19 โดย normalblue »

ออฟไลน์ Alcatraz

เล่าไม่ค่อยเห็นภาพอ่ะครับ

ชนกันทำไมไม่ลงไปคุยกันล่ะครับได้เรียกประกันเคลมด้วย ตามความเข้าใจของผมที่อ่านมานะ คุณชนกับคู่กรณีแล้วคุณหยุดดูแล้วรีบไปต่อ เท่ากับว่าชนแล้วหนีนะครับ ซึ่งตอนแรกคุณอาจจะถูก แต่ถ้าหนีไปไม่แบบนี้คู่กรณีไปแจ้งตำรวจ ตำรวจจะสันนิฐานว่าเราผิดทันทีครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

เรื่องการขับขี่คุณถูกนะครับ
แต่เหมือนคุณหนีอะครับ !!!

น่าจะเรียกประกันมาเคลียร์กัน ก่อน

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
| 1 | 2 | 3 | 4 | u |
|    |    | a|  c |    |
|    |    | b|    |  /
|    |    |   |    |/

1 รถจอด
2 รถเมล์

a = รถเร่งหนีไฟเขียว
b = จขกท
c = รถจะกลับรถ

พอรถ c เข้าช่อง u  รถ จขกท (b) คงออกขวาจะแซง รถ a
แต่ รถ c ตีวงเข้ามาในเลน และ รถ a ก็ยังเร่งตีคู่กัน  จขกท (b) กระจกเลยฟาดกันกับรถ (c)

อย่างนี้ใช่มั้ยครับ

ถ้าอย่างนี้ ถ้า c คร่อมเลนมาโดนเรา c ผิดครับ

^^'

ออฟไลน์ NOOM22

ผมอ่าน 3 รอบครับ งง อยู่ดี สรุปใครชนใคร แล้วมีรถอะไรบ้าง แล้วป้ายทะเบียนมายังไง งง ครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ LimitedEdition

ลองลดตัวมหัพภาคย์ (ตัวจุด) แล้วพิมพ์เรียบเรียงดูนะครับ
แบบนี้อ่านเข้าใจยากมากเลย มีจุดมาเต็มไปหมดมันเลยงงว่า
ตรงไหนจะเว้นวรรค ตรงไหนคือจบประโยค อ่านแล้วติดกันเป็นพรืดไปหมด

แล้วเวลาพิมพ์ใจเย็นเย็นครับ บางทีเราพรั่งพรูออกมาจากความคิดโดยตรง
ยังไม่ทันได้เรียบเรียงเป็นประโยคดีดี มีประธาน กริยา กรรม คนอ่านจะสับสนได้

สมมติว่าถ้าคุณ TurboZ แปลถูก
ก็ต้องบอกว่า ตามที่เล่ามาทั้งหมดจริงจริง เหมือนว่าคุณจะยังเป็นฝ่ายผิดนะครับ
เพราะคุณขึ้นมาจากข้างหลัง แล้วรถคันหน้าคุณเบี่ยงกลับมาในเลน
ตามรูปการณ์แบบนี้ พิสูจน์กันยาวครับ ว่าใครเป็นฝ่ายผิดตามกฎหมาย
เพราะฟังดูแล้วเหมือนระยะเวลามันกระชั้นมาก ประหนึ่งว่าพอคันที่จะกลับรถ
เบี่ยงเข้าหาช่องกลับรถปุ๊บ คุณก็โยกออกมาแล้วกดคันเร่งพุ่งแซงขึ้นไป
ซึ่งมันยังเป็นจังหวะที่ คันหน้ายังเปลี่ยนช่องทางได้ไม่สมบูรณ์เลย

จริงจริงแบบนี้อันตรายมากนะครับ ทั้งเรื่องรีบโยกเปลี่ยนเลนไปแบบนี้
โอกาสโยกไปเกี่ยวกันแล้วชนหนักกว่านี้มีสูงครับ เพราะคันกลับรถอาจจะตีวงมาเหยียบเส้นแบ่งเลน
ซึ่งถ้าคุณมาเต็มเต็ม หรือเพิ่งโยกขวาออกมา โอกาสจะไปประสานงากันก็มีสูงมากครับ
อีกเรื่องคือ เวลาเร่งชิงไฟแล้วมีคันหน้า ระวังนะครับ ซัดท้ายตูมกันมาเยอะแล้ว
คันหน้าอาจจะตัดสินใจไม่ชิงไฟ แล้วเหยียบเบรกเพื่อหยุดรถ คุณกดมาเต็มเต็ม เละครับ

แต่ถ้ากรณีมันไม่ใช่อย่างที่ผมเข้าใจ คือเค้าเปลี่ยนเลนไปเต็มคันนานแล้ว
คุณเห็นปลอดภัยถึงได้แซงขึ้นมา แบบนี้ก็คงไม่ผิดครับ แต่อย่างที่บอก
เวลาประกันและเจ้าหน้าที่ตำรวจมา มันก็ต้องคุยกันยาวถึงจะบอกว่าเราไม่ผิดได้
ก็รูปการณ์มันทำให้เราเสียเปรียบในการตัดสินน่ะครับ

ขับรถใจเย็นเย็น อย่าประมาทนะครับ

ออฟไลน์ Ra32

1 รถจอด
2 รถเมล์

b = จขกท

พอรถ c เข้าช่อง u  รถ จขกท (b) คงออกขวาจะแซง รถ a
แต่ รถ c ตีวงเข้ามาในเลน และ รถ a ก็ยังเร่งตีคู่กัน  จขกท (b) กระจกเลยฟาดกันกับรถ (c)

ถ้าอย่างนี้ ถ้า c คร่อมเลนมาโดนเรา c ผิดครับ

^^'

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ  แต่คงจะเป็นแบบที่คุณTurBoZ อธิบายมารึเปล่าครับ  กรณีแบบนี้Cเค้าตีวงเลี้ยวกินเลนมาโดนไม่ดูรถข้างหลังเล้ยยย ที่เชียงใหม่ช่วงนี้ก็เยอะครับ เรื่องพวกนี้ขับไปอารมณ์ดีๆเป็นได้จิตตกทุกที เหลียวไปดูป้ายทะเบียนเมื่อไหร่ก็....อีกแล้ววว เข้าใจว่าหนีน้ำท่วมขึ้นเหนือกันมาเครียดๆ แต่ที่เชียงใหม่น้ำไม่ท่วมแล้วนะจ๊ะ ขับรถใจเย็นๆกันหน่อยจ้า ไม่ต้องแซงปาดหน้าเพื่อจะจอดซื้อของข้างหน้าที่ห่างออกไปไม่กี่เมตร  ไม่ต้องจี๊ตูดหรือตบไฟสูงไล่ถ้าหากคุณจะเงยหน้ามองซักนิดแล้วจะเห็นว่าเค้าจอดรอไฟแดงกันอยู่ และสุดท้ายควรมีน้ำใจให้กับคนอื่นบ้างถ้าหากจะหวังให้ผู้อื่นมีน้ำใจให้เรา เปิดไฟเลี้ยวก่อนที่จะเลี้ยว(เปิดก่อนที่จะเลี้ยว ไม่ใช่เปิดแล้วเลี้ยวเลย)  เหลียวดูกระจกหลังซักนิดก่อนคิดจะหักพวงมาลัย และกรุณาหลบซ้ายให้ทางกับผู้ที่รีบกว่า ไม่แช่เลนขวาถ้าไม่จำเป็นเข้าใจเพราะบางทีเลยซ้ายรถใหญ่วิ่งจนถนนพัง ถ้าเห็นว่ามีรถกำลังเร่งเข้ามาทางด้านหลังก็ควรหลบให้แล้วจะกลับมาเลยขวาอีกก็ไม่ว่าหรือถ้าไม่อยากหลบก็เร่งให้ความเร็วมากกว่ารถที่กำลังตามมาให้ได้ก็เท่านั้น สุดท้ายหนทางที่ดีที่สุดที่พึงนึกไว้เสมอคือ ใจเขาใจเรา ทุกอยากที่เจอมันมีเหตุผล หาเหตุผลที่เขากระทำหรือเป็นเช่นนั้นให้เจอ แล้วเราจะไม่พลั้งเผลอพลาดทำอะไรไม่ดีลงไป  สาธุ     

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ใช่ผมคนเดียวที่งงสินะ ถ้าใจเย็นกว่านี้ก็กดแก้ไขให้อ่านได้ง่ายขึ้นได้ครับ เคาะเว้นวรรคน่ะ ใช้กับการจบประโยคครับ หรือไม่ก็ คอมม่า(,) ของฝรั่ง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ถ้าไปสอบปากคำกับร้อยเวร ...รับรองมีได้ซักกันหลายรอบ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อืม อืม มันเป็นแบบนี้นี่เอง เข้าใจล่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

1 รถจอด
2 รถเมล์

b = จขกท

^^'

สุโค่ย ค่อยทำให้ผมเข้าใจง่ายขึ้นหน่อย  ;D :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ  แต่คงจะเป็นแบบที่คุณTurBoZ อธิบายมารึเปล่าครับ  กรณีแบบนี้Cเค้าตีวงเลี้ยวกินเลนมาโดนไม่ดูรถข้างหลังเล้ยยย ที่เชียงใหม่ช่วงนี้ก็เยอะครับ เรื่องพวกนี้ขับไปอารมณ์ดีๆเป็นได้จิตตกทุกที เหลียวไปดูป้ายทะเบียนเมื่อไหร่ก็....อีกแล้ววว เข้าใจว่าหนีน้ำท่วมขึ้นเหนือกันมาเครียดๆ แต่ที่เชียงใหม่น้ำไม่ท่วมแล้วนะจ๊ะ ขับรถใจเย็นๆกันหน่อยจ้า ไม่ต้องแซงปาดหน้าเพื่อจะจอดซื้อของข้างหน้าที่ห่างออกไปไม่กี่เมตร  ไม่ต้องจี๊ตูดหรือตบไฟสูงไล่ถ้าหากคุณจะเงยหน้ามองซักนิดแล้วจะเห็นว่าเค้าจอดรอไฟแดงกันอยู่ และสุดท้ายควรมีน้ำใจให้กับคนอื่นบ้างถ้าหากจะหวังให้ผู้อื่นมีน้ำใจให้เรา เปิดไฟเลี้ยวก่อนที่จะเลี้ยว(เปิดก่อนที่จะเลี้ยว ไม่ใช่เปิดแล้วเลี้ยวเลย)  เหลียวดูกระจกหลังซักนิดก่อนคิดจะหักพวงมาลัย และกรุณาหลบซ้ายให้ทางกับผู้ที่รีบกว่า ไม่แช่เลนขวาถ้าไม่จำเป็นเข้าใจเพราะบางทีเลยซ้ายรถใหญ่วิ่งจนถนนพัง ถ้าเห็นว่ามีรถกำลังเร่งเข้ามาทางด้านหลังก็ควรหลบให้แล้วจะกลับมาเลยขวาอีกก็ไม่ว่าหรือถ้าไม่อยากหลบก็เร่งให้ความเร็วมากกว่ารถที่กำลังตามมาให้ได้ก็เท่านั้น สุดท้ายหนทางที่ดีที่สุดที่พึงนึกไว้เสมอคือ ใจเขาใจเรา ทุกอยากที่เจอมันมีเหตุผล หาเหตุผลที่เขากระทำหรือเป็นเช่นนั้นให้เจอ แล้วเราจะไม่พลั้งเผลอพลาดทำอะไรไม่ดีลงไป  สาธุ     

ประเด็นนี้ เพิ่งจะไปอ่านในเวบ Drama-Addict มาเมื่อวานเอง
ขอร้องเถอะครับ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะมายกเป็นประเด็นว่า คนกรุงเทพขับรถแย่ และมันเริ่มพาไปสู่การแบ่งแยก
(ในกระทู้ในเวบที่ Drama-Addict อ้างถึง) จริงจริงต้องบอกว่า อะไรก็ตามที่เหมารวมมันก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละ
เพราะในทุกสังคมมีคนดีและไม่ดีปะปนกันไป เวลาเราออกมาว่าใครเหมารวม มันก็จะทะเลาะกันได้เปล่าเปล่าครับ

คือคนที่ขับแย่จริงจริงก็น่าสมควรจะโดนตำหนินะครับ
แต่ส่วนหนึ่งก็ต้องคิดด้วยว่ามันเป็นความแตกต่างของวิธีการใช้รถใช้ถนนในแต่ละจังหวัด
บางมุมเวลาผมขับรถไปในต่างจังหวัด ก็รู้สึกว่าทำไมเค้าขับรถกันเก้เก้กังกัง
อยู่กลางถนน ขับช้าช้า จะเร่งไปข้างหน้าก็ไม่เร่ง จะทำอะไรก็ไม่ทำ
หรือบางทีเจอมอเตอร์ไซค์ รถกระบะ ออกมาจากข้างทาง นึกจะออกก็โผล่พรวดออกมา

แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่า "คนต่างจังหวัดขับรถห่วย" เลย และไม่เข้าใจว่ามันเลยเถิดไปถึงเรื่องการแบ่งพวกเราพวกเขาได้ยังไง
มันคือวัฒนธรรมและวิธีการใช้รถใช้ถนนที่ต่างกัน เรามาต่างถิ่นเราก็ต้องทำความเข้าใจ ใช้ความระมัดระวังมากขึ้น
แต่อยากจะให้มองเรื่องพวกนี้เป็นสองมุมครับ ในทางกลับกันมันก็มีคนบางส่วนที่ยังแก้ไขพฤติกรรมไม่ได้
ติดมาจากที่เดิมเดิม ดังนั้น พอมีคนแบบนี้เข้ามาใช้ชีวิตอาศัยอยู่ในพื้นที่คุณมากขึ้น ก็จะต้องเปิดใจยอมรับบ้างครับ

พูดตรงตรง ไม่อยากให้สังคมไทยจะต้องมี sense แบบ us-versus-them ตลอดเวลา
แล้วมันก็จะมาเกิดการแบ่งแยก เกลียดกัน แตกคอกัน ทั้งทั้งที่มันเป็นเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยจริงจริง

ออฟไลน์ Arado_kung

กลับรถแล้วกินเลนเนี่ยถ้าถนนแคบน่ะเข้าใจ แต่ที่เจอถนน6เลน8เลนมันยังจะตีวงกินเลนอีกเพื่ออะไรฟระเนี่ย

ออฟไลน์ checkmate

ผมก็อ่านจับใจความไม่ถูกเท่าไหร่ครับ แต่ดูจากอารมณ์แล้วเห็นการกระชั้นชิด คับขัน อาจจะมีการตัดสินของเจ้าหน้าที่สามฝ่าย

ว่า"ประมาทร่วม" ผมเคยโดนมากับตัวเซงบอกไม่ถูกทั้งๆที่ สามัญสำนักคนธรรมดาก็บอกว่าใครถูกใครผิดแต่เถียงกันไม่จบ

ประกันแต่ละฝ่ายไม่อยากเสียหน้าเพราะโดนโทรตามแล้วแจ้งว่าเราเป็นฝ่ายถูก ยังไงต้องชนะ แต่ไม่จบ.... สุดท้ายก็อย่างที่

ว่าแหละครับ จบเหตุการณ์นั้น ผมเปลี่ยน บ.ประกันแบบไม่ลังเลในใจกับส่วนลด 20% 5 ปีที่ไม่ชนอะไรเลย !!!

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
เคยเจอครับ

มีเลนกลับรถ แต่จะกินเลนมาทำไมไม่รู้
ถนนมีตั้งหลายเลนยังไงก็กลับพ้น

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
ทำไมไม่เข้าใจกันหลายคนจัง นึกตามความเป็นจริงก็น่าจะเข้าใจนะ

ไม่ชอบเหมือนกัน คนกลับรถแล้วตีโค้งมากเกินไป
ทั้งๆ ที่เค้าก็ทำเลนไว้สำหรับกลับรถ
แต่ทุกคันก็ต้องชะลอตามเค้าหมด เพราะกินเลนมา

ถ้าเป็นรถกระบะ หรือรถยาวๆ ก็ว่าไปอย่าง อันนั้นเข้าใจก็ชอลอให้
แต่บางทีรถเก๋ง รถสั้นๆ เนี่ยสิ..  ดูยังไงมันก็พ้นแต่ก็ยังดันตีวงออกมาให้รถมันเบียดกันเล่น
อ่านแล้วนึก สนน. เหมือนกันหูหายไปข้างน่าจะสำนึกได้  ::)