ผู้เขียน หัวข้อ: ++ เผยโฉมแล้ว รถตู้วินหน้าใหม่ Nissan Urvan Modelchange เอาใจวินและคนนั่งในไทยสุ  (อ่าน 20870 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
อยูดี ๆ nissan ก็เผยโฉมหน้า all new nv350 caravan มาซะงั้นในงาน tokyo motorshow 2011

นี่แหล่ะคือรถตู้ all new nissan urvan นั่นเองครับ ภาพที่เห็นอยู่นี้คือเวอร์ชันฐานล้อธรรมดา

ส่วนเวอร์ชันฐานล้อยาว หลังคาสูงสำหรับเมืองไทย มีครับ แต่ไม่ได้เผยโฉมใน press release ตรงนี้

Nissan Motor เก็บเกี่ยวข้อมูล การใช้งานรถตู้เมืองไทย จึงได้ความว่าต้อง

1.ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า toyota commuter อย่างเห็นชัด, การบำรุงรักษาก็ง่ายกว่า รื้อง่าย ซ่อมแป๊ปเดียวเสร็จ ทนทานกว่า แรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า แต่หลัก ๆ ก็คือค่าอะไหล่ ค่าซ่อมไม่แพง คล้าย ๆ หลักการเดียวกับ nissan march

2. กำจัดจุดอ่อนสำคัญของ toyota commuter ก็คือช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบายจากโรงงานกันมาเลย เหมาะสำหรับพวกเหมารถเช่า ที่ไม่ต้องแต่งช่วงล่างให้เปลืองตังค์อีกรอบ

ทำการบ้านมาดีเหมือนกันนะ

ส่วนจะใช้ชื่ออะไรผมเดาว่าคงเป็น Nissan NV350 Urvan นะ

ปล. ภาพที่เห็นเป็นเวอร์ชันฐานล้อปกติ

ส่วนฐานล้อยาวจนตัวรถยาว 5 เมตร Wide Body และหลังคาสูงจะเผยโฉมภาพถ่ายประมาณปีหน้าครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3238:all-new-nissan-urvan-nv350-caravan-&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:17:49 โดย HOMY_DEMIO »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ประเทศไทยใช้รถตู้มากที่สุดในโลกหรือครับนี่ ทำไมเขาเอาคนไทยเป็นมาตราฐานนะครับ ;)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ผมคิดว่า เหมือน Commuter ในทุกๆ มิติจริงๆครับ จนถึงตำแหน่งวางอุปกรณ์ต่างๆภายใน

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
เห็นรูปทีแรกแล้วตกใจนึกว่านิสสันไปเอารถตู้โตโยต้ามาแปะตราขาย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อ้างถึง
2. กำจัดจุดอ่อนสำคัญของ toyota commuter ก็คือช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบายจากโรงงานกันมาเลย
เอ่อ คือจะทำให้นุ่มกว่าCommuterอีกหรอครับ ??

ตอนแรกมองผ่านๆผมก็ว่าเหมือนเอาcommuterมาแปะตราขายเหมือนกันนะเนี่ย
แต่ภายในงามมากกกก

อ้างถึง
2. กำจัดจุดอ่อนสำคัญของ toyota commuter ก็คือช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบายจากโรงงานกันมาเลย
เอ่อ คือจะทำให้นุ่มกว่าCommuterอีกหรอครับ ??

ตอนแรกมองผ่านๆผมก็ว่าเหมือนเอาcommuterมาแปะตราขายเหมือนกันนะเนี่ย
แต่ภายในงามมากกกก

อย่าบอกนะว่า Commuter นี่นุ่ม อิอิ

WINKUNG

มาช้าไป COMMUTER ครองประเทศไทยไปแล้ว  ;)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
ขอบคุณมากคุณ โฮมี่ที่นำมาให้ชมครับ   แต่ผมกลับชอบโฉมปัจจุบันมากกว่าครับดูหน้าตามันสวยสง่ากว่ารุ่นใหม่ครับ

แต่ภายในชอบรุ่นใหม่ครับดูทันสมัยขึ้นแยอะ   แต่ผิดหวังภายนอก ทำไมไม่ออกแบบให้ฉีกแนวกว่านี้หน่อย มันเหมือนเจ้าต้ามากเกินไปครับ  

ปล ผมมีโครงการจะหารถตู้ในอนาคตครับ ถ้ามีลูกเพิ่มอีกคน (จะได้ขนของขนคนได้ครบองค์ประชุมไปเลยทีเดียวไม่ต้องขับรถตามกันหลายคันครับ )

ปัจจุบันจากที่เคยถามหารถตู้ในนี้ กลับได้ niissan exicter 4wd zdi turbo  150 hp มาใช้แทน  เลยรู้ว่าเครื่องยนต์รุ่นนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ  

ออฟไลน์ PAN

ดูดีกว่าต้นฉบับ  แต่ทำไมไม่ทำเป็นแบบ Hyundai H1 ไปเลยหล่ะ แบบที่นั่งคนขับอยู่หลังล้อ เรียกไม่ถูก 555 แบบนี้กลัวชนทีขาขาด = ="

ออฟไลน์ Ishida

ถ้าบอกว่าประเทศไทยเป็นหลักจะหมายความว่า อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยก็จะมีแค่ ABS สินะครับ 5555555 ระบบอะไรดี ๆ ก็คง ไม่มี
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

methus zaa

ถ้าบอกว่าประเทศไทยเป็นหลักจะหมายความว่า อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยก็จะมีแค่ ABS สินะครับ 5555555 ระบบอะไรดี ๆ ก็คง ไม่มี
ผมว่าต้องมีไรดีแน่ๆ ขนาด start stop ยังใส่มาให้ อย่างน้อย ต้องมีแอร์แบคคู่หน้าแน่นอนครับ

ภายนอกนี่ เอาใจผมไปเลย ถึงแม้ว่าจะเหมือน commuter แต่ดูหรูหรากว่ามาก มีสกุลกว่า ไฟท้าย เนี่ย ถ้าไม่เปลี่ยนเลนส์นี่นะลอกเค้ามาชัดๆ 5555
ภายใน เหมือน commuter จัง แต่หรูหรากว่า

ดูดีกว่าต้นฉบับ  แต่ทำไมไม่ทำเป็นแบบ Hyundai H1 ไปเลยหล่ะ แบบที่นั่งคนขับอยู่หลังล้อ เรียกไม่ถูก 555 แบบนี้กลัวชนทีขาขาด = ="

ถ้าแบบมีด้านหน้าเหมือน H1

จะเป็นโฉมต่อไปของ Nissan Primastar รหัสพัฒนา X81A ครับผม

ตัวนี้ไม่ได้มาไทยครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ++ เผยโฉมแล้ว รถตู้วินหน้าใหม่ Nissan Urvan Modelchange เอาใจ$
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:17:47 »
หน้าตาเหมือนเอา commuter มาแปะหน้ากระจัง navara เลยแหะ  แต่เหมือนเห้นว่าในรูปมีที่ปัดนน้ำฝนหน้า3อันนะครับ 0.0

ปล.ผมว่า commuter โยนโคตรๆเลยครับ  ผมนั่งไป ม. ทุกวันแทบจะไส้เลื่อน ถ้านั่งหลังล้อไปนี่ ขึ้นโทเวย์เจอรอยต่อเมื่อไร่ แถบจะไส้เลื่อยิ่งช่วงที่จะใกล้ลงตรงรังสิต :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:41:16 โดย PJ" »

Re: ++ เผยโฉมแล้ว รถตู้วินหน้าใหม่ Nissan Urvan Modelchange เอาใจ$
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:28:19 »
หน้าตาเหมือนเอา commuter มาแปะหน้ากระจัง navara เลยแหะ  แต่เหมือนเห้นว่าในรูปมีที่ปัดนน้ำฝนหน้า3อันนะครับ 0.0

ปล.ผมว่า commuter โยนดคตรๆเลยครับ  ผมนั่งไป ม. ทุกวันแทบจะไส้เลื่อน ถ้านั่งหลังล้อไปนี่ ขึ้นโทเวย์เจอรอบต่อเมื่อไร่ แถบจะไส้เลื่อยิ่งช่วงที่จะใกล้ลงตรงรังสิต :(

ผมเจอประสบการณ์ commuter อันเลวร้ายจากการนั่งหลังสุด แบบยัด ๆ เบียด ๆ 4 ที่นั่ง ไปนครสวรรค์ช่วงน้ำท่วมต้องนั่งอ้อมถึง 5 ชั่วโมง

อยากจะบอกว่ามันเป็นรถที่นั่งได้ทรมานมากคันนึงเหมือนกันทั้งเบาะนั่ง แล้วเจอช่วงล่างแข็ง ๆ โดด ๆ โยน ๆ นี่ไส้เลื่อนครับ

ออฟไลน์ i-din

ต้องติดแก๊สจากโรงงานเลยครับ ไม่งั้นยอดขายจะน้อย พวกวินรถตู้ไม่สนใจแน่ๆ  กลุ่มเป้าหมายจะเป็นรถตู้เช่าเหมามากกว่า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:42:53 »

ปล.ผมว่า commuter โยนดคตรๆเลยครับ  ผมนั่งไป ม. ทุกวันแทบจะไส้เลื่อน ถ้านั่งหลังล้อไปนี่ ขึ้นโทเวย์เจอรอบต่อเมื่อไร่ แถบจะไส้เลื่อยิ่งช่วงที่จะใกล้ลงตรงรังสิต :(

ผมเจอประสบการณ์ commuter อันเลวร้ายจากการนั่งหลังสุด แบบยัด ๆ เบียด ๆ 4 ที่นั่ง ไปนครสวรรค์ช่วงน้ำท่วมต้องนั่งอ้อมถึง 5 ชั่วโมง

อยากจะบอกว่ามันเป็นรถที่นั่งได้ทรมานมากคันนึงเหมือนกันทั้งเบาะนั่ง แล้วเจอช่วงล่างแข็ง ๆ โดด ๆ โยน ๆ นี่ไส้เลื่อนครับ

ใช่ครับทั้งแข็งทั้งโยน ไม่เคยคิดจะนั่งเบาะหลังล้อหลังไปเลย ถ้าไม่รีบจริงๆนั่งแถว1-2กำลังดี นั่งหน้าสบายสุด T T

เคยมีครั้งนึงกินข้าวที่ ม. เสร็จนั่งหลังสุดจะกลับบ้าน แทบอ้วกครับลงรถมาจุกมากๆๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

ภายในแหล่มโฮกๆ ขายดีแน่นอนถ้ามีรุ่นเบนซินติดแก๊สจากโรงงาน ยังไงรถตู้วินก็ซื้อครับ ผมจำได้ว่า urvan รุ่นปัจจุบันที่ขายอยู่รุ่นแพงสุดมีถุงลมฝั่งคนขับให้ด้วยนะ

commuter ขอยืนยันว่าด้านท้ายนี่นรกจริงๆ ขึ้นเขานี่แทบอ๊วกขนาดผมเป็นคนไม่เมารถนะ

methus zaa

ใช่ครับ คันนี้แหละทำผมไม่ขึ้นอีกเลย รถตู้อ่ะ ช่วงล่างม้วยมรณามากๆ

ขอให้มันนุ่มแบบ teana ทีเถอะ รับรองเวลาทำธุระไปไหนมาไหนจะสบายกับชีวิตมาก หวังมากไปไหม  ;D

ปล. ข้อมูลจากแหล่ง วินรถตู้ไม่ได้ซื้อเหมาล๊อตครับ ซื้อทีละคันสองคัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าใช้คำว่าเอาใจวิน..

เชื่อได้ว่า วินเขาไม่สนใจหรอกครับว่าคนนั่งหลังจะเป็นยังไง ขอแค่มีที่ให้นั่งก็คงพอ..  :-\

แต่หน้าตาเหมือน Commuter จริงๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ขอให้มันนุ่มแบบ teana ทีเถอะ รับรองเวลาทำธุระไปไหนมาไหนจะสบายกับชีวิตมาก หวังมากไปไหม  ;D

ปล. ข้อมูลจากแหล่ง วินรถตู้ไม่ได้ซื้อเหมาล๊อตครับ ซื้อทีละคันสองคัน

เย้ย ใจคอจะให้รถแหนบมันนุ่มได้ขนาดนั้นเลยเรอะ

อยากให้นิสสันทำรุ่นหลังคาสูงปานกลางมาขายเป็น version ใช้งานส่วนตัวแบบเจ้า ventury แต่ขออุปกรณ์ติดรถแบบจัดเต็มๆ

- พวงมาลัย multifunction+cruisecontrol

- push start&keyless

- แอร์ออโต้

- airbagsคู่หน้า ABS+EBD+VDC

- ประตูข้างสไลด์ไฟฟ้า

- เบาะแถวสองแบบ VIP แยกส่วน2ที่นั่ง

- ช่วงล่างด้านหลังเป็นคอยสปริง

ออฟไลน์ PumpNISMO

อย่าลืมแอร์ตอนหลังเย็นไวๆด้วยนะครับ  ที่แหลือก็เยี่ยมอยู่แล้ว

ผมว่าแฟนรถตู้นิสสันก็เยอะนะครับ  เพียงแต่ว่าตัวปัจจุบันเพิ่งมีเครื่องเบนซิลไปติสแก๊ส แล้วก็แคบกว่าcommuter  แต่พวกขึ้นเขาเค้าบอกURVANแรงดีกว่า

ขอเครื่องแรงม้าซัก150ตัวก็พอ แต่แรงบิดเยอะๆรอบกว้างๆนะครับ ทนแก๊สด้วย แจ่มไปเลย

เชียร์นิสสันอยู่น้าา ;D

ออฟไลน์ korkongzz

เพิ่งจะรู้ว่าตลาดรถตู้ประไทยไทยยอดขายอันดับ 1 นะเนี่ย แล้ว Urvan  นั้นนำเข้ามาจากญี่ปุ่นเลยหรอครับ แล้ว Commuter นำเข้าหรือว่าประกอบในไทยครับ

อย่าลืมแอร์ตอนหลังเย็นไวๆด้วยนะครับ  ที่แหลือก็เยี่ยมอยู่แล้ว

ผมว่าแฟนรถตู้นิสสันก็เยอะนะครับ  เพียงแต่ว่าตัวปัจจุบันเพิ่งมีเครื่องเบนซิลไปติสแก๊ส แล้วก็แคบกว่าcommuter  แต่พวกขึ้นเขาเค้าบอกURVANแรงดีกว่า

ขอเครื่องแรงม้าซัก150ตัวก็พอ แต่แรงบิดเยอะๆรอบกว้างๆนะครับ ทนแก๊สด้วย แจ่มไปเลย

เชียร์นิสสันอยู่น้าา ;D

ขึ้นเขามันจะไม่แรงกว่าได้ไงล่ะครับ ถ้าตัวหลังคาสูงเป็นเครื่อง ZD30DDT 129แรงม้า แรงบิด 280 หรือ 290 เนี่ยแหละจำไม่ได้แล้ว เอาไปจูนใหม่ได้ 150แรงม้าเท่า frontierได้เลยเพราะมันเครื่องตัวเดียวกัน commuter เครื่อง 2.5 109 แรงม้า แรงบิด 260 เอง ยังไงมันก็อืดกว่าครับ ตัวหลังคาเตี้ยเป็นเครื่อง ZD30 105แรงม้าไม่มีเทอร์โบ แรงบิด 220 ถ้าจำไม่ผิด ขนาดเครื่องธรรมดามันยังจะแรงกว่าโตโยต้าแล้วเลย

เพิ่งจะรู้ว่าตลาดรถตู้ประไทยไทยยอดขายอันดับ 1 นะเนี่ย แล้ว Urvan  นั้นนำเข้ามาจากญี่ปุ่นเลยหรอครับ แล้ว Commuter นำเข้าหรือว่าประกอบในไทยครับ

commuter นำเข้ามาครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

รถตู้เริ่มโดนรถจากจีนเข้ามาเยอะแล้วนะ พวกวินมันเน้นแค่คันใหญ่จุคนเยอะๆไว้ก่อนอย่างอื่นไม่สำคัญ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PumpNISMO

รถตู้เริ่มโดนรถจากจีนเข้ามาเยอะแล้วนะ พวกวินมันเน้นแค่คันใหญ่จุคนเยอะๆไว้ก่อนอย่างอื่นไม่สำคัญ
ตอนซ่อมทีไม่อยากจะคิด รถจีน

ยังไงก็เดี๋ยวก็กลับมาซบญี่ปุ่นเหมือนเดิมแหละครับ ดูอย่างรถเมล์เหลืองของจีนก็ได้ทุกวันนี้แทบไม่เห็นรถออกใหม่แล้ว หลายๆเจ้าทยอยกลับไปเอารถเก่ามาปรับปรุงใหม่กัน เพราะรถจีนพังง่ายครับ อุปกรณ์ในรถก็บอบบาง เอาเป็นว่าตอนนี้รถเมล์เหลืองหลายๆคันสภาพเน่ากว่าปอ.เบนซ์เน่าครีม-น้ำเงินอายุเฉียดๆ20ขวบแล้วซะอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

โดนนนนนมาก ไหนๆมี ABS เป็นพื้นฐานแล้ว เพิ่ม ESC TRC นิดหน่อยมันไม่ได้ทำให้ต้นทุนแพงมากมายก่ายกองขนาดนั้นหรอกครับ ให้มาหน่อยเถอะ
และทีสำคัญ หวังว่าเข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่งจะไม่หายนะ หรือว่ามันเข้ามาแล้วไอ้พวกวินจะเอาซ่อนไว้ข้างหลังหมด ต้องงัดแงะแกะกลับมาใส่

สมเป็นไชนีสคอมมี่จริงๆครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

แค่ urvan โฉมปัจจุบัน ผมว่าก็นุ่มกว่า commuter แล้วนะ  ..สงสัยรุ่นใหม่จะนุ่มกว่า

commuter นี่อย่างที่หลายๆ คนบอกครับ  ถ้าเลือกได้ ไม่อยากนั่งสองแถวหลัง

แต่หน้าตาเจ้านี่ เห็นครั้งแรกแล้ว โดน เลยสำหรับรถตู้ หุหุ
JC TU #54