ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้มานานแล้วว่า.............  (อ่าน 30235 ครั้ง)

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
Re: อยากรู้มานานแล้วว่า.............
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 09:20:08 »
ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ ถ้ายังมีเฟียตขายอยู่ก็อยากได้อยู่นะ ปุนโตเนี่ย

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
Re: อยากรู้มานานแล้วว่า.............
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 09:47:44 »
ความรู้สุดยอด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 10:11:58 »
ขอบคุณมากครับที่หามาให้อ่าน

ยาวมาก และ ค่อนข้างละเอียดพอสมควร ในการลำดับ ไทม์ไลน์

เดี๋ยวไว้รอให้ ผู้เกี่ยวข้องท่านหนึ่ง ในยุคอดีต เข้าอินเตอร์เน็ตได้

อาจจะมีความหลัง ในฝั่งของผู้เคยร่วมงานกันบริษัทนี้มาเล่าให้ฟังครับ

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 11:17:49 »
อะแฮ่ม ในเมื่อมีการคุยกันถึงรถเฟียต กระผมท่าทางจะอยู่เฉยๆ บ่ได้ซะแล้ว ยิ่งท่านผู้เกินเอา printed ad รถผมมาลงด้วย ว่าแต่ ไปหามาจากไหนเหรอครับ มีอีกไหมครับ อยากเอามาเก็บไว้ ฮี่ๆ

ขออณุญาติเหลาหน่อยละกันนะครับ เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของรถเฟียตในไทย คิดว่าหลายๆคนก็คงอยากจะรู้ ผมเองก็อยาก share เพราะเด็กรุ่นหลังๆ ก็คงจะรู้จักรถยี่ห้อนี้มาจากเจ้า 500 ตัวใหม่ แต่หารู้ไม่ว่าสมัยก่อน เฟียตนี่ขายดีพอๆ กันกับ โตต้าเลยนะครับทั่น! อู่รถแถวบ้านผมสมัยเด็กๆ มีรถเฟียตจอดเต็มไปหมด  ;D

ถึงตอนนี้ ขอนำบทความซิ่งได้เคยมีผู้สูงอายุมีประสบการณ์ คนหนึ่งบอกเล่าผ่านเว็บปิดแห่งหนึ่ง มาเล่าสู่กันฟังละกันครับ

=========================

บทที่ 1 กรรณสูต เจนเนอรัลแอสเซมบลี จวบจนถึงจุดอวสานก็ยังดูไม่จืด
โดย ทรงเกียรติ ชาติวัฒนานนท์
(จาก http://www.gotomanager.com)

ก่อนถึงจุดอวสานของ บริษัท กรรณสูต เจนเนอรัล แอสเซมบลี จำกัด มีหลายสิ่งหลายอย่างเป็นตัวบ่งบอกสาเหตุแห่งความล้มเหลว สิ่งเหล่านั้นได้ถูกบันทึกไว้ในตำนานของบริษัทเอง ถูกสะสมมาหลายปี และเมื่อแก้ไขกันด้วยการที่ต่างคนต่างคิดว่าความคิดตัวเองเท่านั้นที่เลอเลิศ ความสามารถของตัวเองเท่านั้นที่เหนือฟ้า ทุกสิ่งทุกอย่างจึงพังลงมาให้เป็นเป็นบทเรียนครั้งแล้วครั้งเล่า

โศกนาฏกรรมของบริษัทกรรณสูตเจนเนอรัล แอสเซมบลี จำกัด ผู้ประกอบรถยนต์รายใหญ่รายหนึ่งของประเทศไทยซุบซิบกันมาตั้งแต่ปี 2526 เมื่อ กรรณสูต เจนเนอรัลแอสเซมบลี หยุดการผลิตรถยนต์เฟียตโดยสิ้นเชิง

ปี 2527 เดือนสิงหาคม บริษัท กรรณสูต เจนเนอรัลแอสเซมบลี จำกัดสั่งชิ้นส่วนถอดแยกประกอบหรือที่เรียกกันว่าซีเคดี อันเป็นซีเคดีของรถยนต์เฟียตจำนวน 48 คัน เข้ามาในประเทศไทยแต่ก็ไม่สามารถที่จะไปรับชิ้นส่วนดังกล่าวที่ท่าเรือได้ ปล่อยให้ค้างเติ่งอยู่ที่นั่นจนถึงปัจจุบัน

ปี 2529 เดือนกันยายน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังสั่งเพิกถอนหุ้นสามัญของบริษัทจากการเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ฯ นั่นก็หมายความว่า การอยู่ยืนยงในตลาดหลักทรัพย์มากว่า 10 ปี ได้จบสิ้นลงแล้ว

ต้นปี 2530 กระแสข่าวแพร่สะพัดอีกระลอกว่า เจ้าหนี้รายใหญ่ทั้งหลายไม่ว่าสถาบันการเงินและบุคคลธรรมดาต่างเตรียมเข้ายึดกิจการ

กระแสข่าวแพร่ออกมาตั้งแต่จากโรงงานผลิตและประกอบรถยนต์ที่บางชันจากท่าเรือ ตลาดหุ้น และจากศาล ไม่ว่าที่นั่นจะเป็นศาลแรงงาน ศาลแพ่ง หรือศาลอาญา

กาลอวสานถึงแม้ไม่ใช่วันสองวันนี้แต่ก็เป็นที่คาดกันว่าคงจะอีกไม่ยาวนาน

รูปขาวดำแบบรูปเก่าเก็บ แต่ไหงข้างๆมีวีโก้จอดอยู่หว่า??

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:36:43 »
โอย อ่านซะตาลาย เก็บเข้าคลัง history ได้เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:55:21 »
ขอตอบเฉพาะฮุนไดนะครับ

ถูกต้องตามคุณจิมมี่ครับ  เข้ามาตั้งหน้าตั้งตาขายมันอย่างเดียว

บริการหลังการขายผมใช้คำว่าเฮงซวยครับ

คุณธรรม จริยธรรมตั้งแต่ผู้จัดการยันเซลขายรถ เกือบทั้งหมดไม่มีครับ

มั่วใบจอง ลัดคิว  ฉกรถไปให้ลูกค้าที่ได้เปอร์เซนต์มากกว่า ...อื่น ๆ อีกสารพัด

ไม่นานก็ถึงกาลอวสาน  แต่ปัจจุบันเริ่มดูดีมีมาตรฐาน  น่าจะดีขึ้นครับ

ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 17:12:18 »
สาระล้วนๆ เนื้อหาเน้นๆ ยาวมาก อย่างนี้ต้องปักหมุดหรือให้พี่จิมมี่เอาขึ้น LIBRARY แล้วหละ ;D

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 22:47:15 »

รูปขาวดำแบบรูปเก่าเก็บ แต่ไหงข้างๆมีวีโก้จอดอยู่หว่า??

รูปรถผมเองครับ ใช้ทุกวัน รูปที่เห็นเพิ่งถ่ายที่ปั้ม ปตท.เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน แต่ทำ sepia ขาวดำที่รูปทีหลังเองครับ  :)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 23:13:35 »
มาเก้บข้อมูลแล้วกันครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BlueBoat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:02:15 »
มันมาก ยังกะหนังแน่ะ

ออฟไลน์ relieves

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 20:50:44 »
อ่านไปแทบหยุดหายใจเลยละครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 22:18:23 »
ข้อมูลแน่นแฟ้นมากครับ เบื้องหลังเบื้องลึกเยอะไปหมด เสียดาย ที่ไม่ได้เห็นเฟียสแล้ว สมัยหนุ่มๆ คุณตาผมชอบยี่ห้อนี้มากครับ ซื้อมาแทบทุกรุ่นเลย