ผู้เขียน หัวข้อ: MINI COUNTRYMAN/ AUDI A1 เอาตัวไหนดีคับ?  (อ่าน 11637 ครั้ง)

ออฟไลน์ GIO

• Newbie
  • *
MINI COUNTRYMAN/ AUDI A1 เอาตัวไหนดีคับ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:00:10 »
กำลังจะซื้อรถครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาคันไหนดีระหว่าง countryman กับ a1 ใจนึงก็รัก audi แต่ว่า คันมันเล็กไปนิดคับ ส่วน countryman ชอบตรงที่เป้น 4wd ครับ แต่ราคาก็แพงไปนิด แถมแข็งด้วย ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆๆคับ หรือเพื่อนๆมีรถคนไหนแนะนำหรือเลป่าครับ? แต่ผมชอบรถเล็กๆหน่อยคับ ขอบคุณนะคับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: MINI COUNTRYMAN/ AUDI A1 เอาตัวไหนดีคับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:38:36 »
A1 ส่วนตัวผมว่าเล็กไป ถ้าใช้แต่เมืองก็โอเคครับ
CTM ถ้าเดิมๆ ไม่สวย ดูสูงๆ ตลกๆ ต้องจับแต่งเท่านั้นครับถึงจะสวย เครื่องแรงดี แต่ช่วงล่างอย่างที่ จขกท. ว่าตัว S ALL4 ค่อนข้างแข็ง ถ้ารับจุดนี้ได้ผมว่าน่าเล่นกว่า A1 ครับ
อยากให้เพิ่ม CT200h เก็บไว้เป็นตัวเลือก เครื่องอาจจะไม่เท่า 2 ตัวบน แต่ความสวย เป๊ะ มากครับ

ออฟไลน์ forevertop

• Newbie
  • *
  • OSK 115
Re: MINI COUNTRYMAN/ AUDI A1 เอาตัวไหนดีคับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:59:06 »
แล้ว BMW X1 ล่ะครับ น่าสนน่ะ
แต่ถ้าให้เชียร์จริงๆ 4WD เล็กๆก็
Rang Rover Evoque ครับ กำลังอยากได้
"Life will find a way"

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:02:06 »
audi a1 ผมว่ามันเป็นรถคันเล็กนะครับ แต่ก็น่าสนใจครับ

mini countryman ส่วนตัวชอบมากครับ เข้าออกง่าย แต่เครื่อง 1.6 เอง ต่ำไปหน่อยครับ มี4 ประตูถ้าไปหลายคนคงสบายกว่า

ครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:09:57 »
คือ พูดตรงๆว่า ไม่รู้จะพูดยังไงดีนะครับ

รถที่คุณว่ามาเนี่ย
1. เรื่องราคา - มันต่างกันคนละเรื่องเลย เป็นเท่าตัวทีเดียว
2. เรื่องขนาด - มันต่างกันเถึงจะไม่เว่อร์ แต่ในจุดประสงค์ก็คนละเรื่อง
3. เรื่องการขับ - มันก็คนละเรื่องอีกเช่นกัน 4ล้อ กะ 2หน้า

แล้วจะให้เทียบอะไร ช่วยคิดเรื่องอะไรครับ
ไอ้แบบนี้ขึ้นอยู่กับความชอบแล้ว ถ้าคิดว่าชอบก็ซื้อครับ อันไหนอันนั้น (ไม่ก็ล่อมันทั้งคู่เล้ย หายเครียด)
อย่ามานั่งเทียบให้เสียเวลาครับ

ยกตัวอย่าง
เรื่องความคุ้ม
   Countryman - ใหญ่สะใจในแบบมินิ ขนของก็ได้ แต่จอดก็สะดวก (แต่ราคาแพง3เท่า)
   A1 - เล็กกะทัดรัด ราคาเบาๆ จอดง่าย (แต่นั่งสะดวกๆแค่2คน และ ขนอะไรแทบไม่ได้เลย)

แล้วจะเทียบอะไร ยังไงล่ะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:15:04 »
ขึ้นอยู่กับว่า คาดหวังอะไรจากรถครับ
ผมเข้าใจว่าโจษย์ของพี่คือ อยากได้รถหรูขนาดเล็กสินะครับ แล้วงบเท่าไหร่
แล้วชอบรถแบบไหน? ลุยได้นิดๆ นั่งสบาย ขับสนุก แรง ประหยัด
มันยากที่รถแต่ละคันจะตอบโจษย์ได้ครบซะทีเดียว เช่น Mini CTM พี่ก็อาจจะได้รถที่
แรง ขับสนุก ประหยัดพอใช้ได้ ยกสูง ลุยน้ำได้เล็กน้อย แต่อาจจะแข็ง นั่งไม่สบาย
ถ้าเอา A1 ก็ ได้รถแคบกว่า อาจแรงสู้ไม้ได้ แต่ค่าตัวถูกกว่า
ถ้าเอา CT200h ก็ได้รถที่แรงพอใช้ได้ ขับสนุกใช้ได้ ช่วงล่างไม่แข็งเกินไป แต่โดนน้ำ แทบจะไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:35:44 »
Mini CTM พี่ผมเพิ่งซื้อมาจากมิลลีเนี่ยม 3.29 ล้าน

บอกได้คำเดียวว่าเสียดายเงินครับ ไม่คุ้มกับราคาที่จ่าย

วัดสุไม่ดี มีเสียงกรอบแกรบตลอดทาง แก้ไม่หาย เป็นกันเยอะ

ลองมองตัวอื่นดูนะครับ พี่ชายผมยังบ่นจนทุกวันนี้ (ภรรยาอยากได้เลยเถียงไม่รอด)

แต่เอาเอานิ่ง เอาหนึบ เอาแรง ซื้อได้ครับ ดิบๆดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 18:03:34 »
MINI ที่ผ่านๆมามันก็ go kart ดีๆนี่เองถ้าเจอถนนไม่ดีมีจุกหน่อยแหละครับ
แต่วิ่งทางดีๆนี่มันมากๆ MINI COUNTRYMAN ช่วงล่างนิ่มขึ้นมาหน่อยใหญ่
ดีด้วยแต่ผมว่า A1 ถ้า AUDI มาทำตลาดเองนะขายดีแน่ละน่าใช้แต่ปัจจุบัน

ศูนย์ก็ไม่ได้เรื่องเท่าไหร่เกรย์ก็ต้องหาที่ไว้ใจได้ถ้าห่วงราคาขายต่ออย่าไปเล่น
เลยครับไหนจะเรื่องอะไหล่อีกหาได้อยู่แต่ AUDI อะไหล่แพงอยู่นะครับถ้าเทียบ
กับรถระดับเดียวกันผมคิดเหมือนพี่ท่านบนว่าถ้าจะเล่น MINI COUNTRYMAN

ไม่เล่น X1 Diesel ไปเลยละครับราคาพอๆกันผมว่าคุ้มกว่านะขายต่อก็ไม่เจ็บตัวมาก
ยิ่งเดินทางยิ่งสะดวกใหญ่เลยครับไม่ใช่ผมไม่ชอบ AUDI นะแต่ตอนนี้เล่นได้แค่ TTS
เท่านั้นที่มีอนาคตและราคาไม่ร่วงมากนะครับอีกตัวที่พอไหวก็ A5 ยังไงลองพิจารณา
X1 ดูอีกคันครับ BSI 5 ปี สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:21:42 »
MINI Countryman +1

แต่ BMW X1 ก็น่าสนน่ะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:12:19 »
Mini Cooper ธรรมดา + ชุดแต่งเต็มยศ น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจนะครับ งดงามคลาาสสิคตลอดกาล ช่วงล่างไม่แข็งเกินรับ...คอไม่เคล็ด (ถ้าเป็น Cooper S ก็อาจมีบ้าง) ราคาไม่โดดจาก A1 มากนัก พอคบได้ หาอู่ซ่อมและอะไหล่ได้ชิวๆเลย แหล่งข้อมูลเพื่อนฝูงสังคมดีเลิศครับ

และที่สำคัญ ในเมืองไทยเรา Mini Cooper เป็นรถยุโรปที่มีราคาขายต่อตกน้อยที่สุดแล้วครับ ลองดูใน one2car แล้วจะทราบดี รถยุโรปมีที่ไหนผ่านไป 5-6 ปีราคาตกมาแค่ 40% ยิ่งถ้าถอยมาจากดีลเลอร์อย่างเป็นทางการแล้ว ราคามันแข็งจริงๆครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:46:52 »
แล้ว BMW X1 ล่ะครับ น่าสนน่ะ
แต่ถ้าให้เชียร์จริงๆ 4WD เล็กๆก็
Rang Rover Evoque ครับ กำลังอยากได้

เชียร์ X1 อีกเสียงถึงจะเป็น BM ที่ basic ที่สุด แต่ก็ยังน่าใช้ คุ้มราคา
แต่ตอนนี้รถที่อยากได้ที่สุดก็นี่เลย Rang Rover Evoque ชอบจริงๆครับ ที่สุดล่ะ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 15:30:38 »
Countrymanคันใหญ่กว่าX1มากนะครับ ผมได้เข้าไปนั่งดูแล้วไม่ใช่Size MINIแล้วละครับ เท่าที่ทราบจากผู้ใช้พบว่าช่วงล่างนุ่มนวลกว่าพวกCooperมากเพราะSetมาเป็นรถครอบครัวครับ
BMW 750E M SPORT