ผู้เขียน หัวข้อ: โทษทีคับโฆษณาแบบนี้ "ทั้งในไทยและต่างประเทศ" ไม่ไม่ผิดธรเนียมไปหน่อย รึ... คับ  (อ่าน 6947 ครั้ง)

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *

คือโดยส่วนตัวชอบน่ะคับ เจ๋งดี

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ใครอ่ะ ทำใมหน้าเหมือนเคนนี้จี!!!

โอ๊ววว ลงทุนสุดๆ ^_^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมไม่งงกับโฆษณา แต่งงกับความสัมพันธ์ระหว่างหัวกระทู้กับ สิ่งที่พิมพ์ใต้วิดิโอน่ะครับ เหมือนไม่ชอบ แล้วก็ชอบ
มันงงๆ แปลกๆดี 555
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
พวกนี้เขาเล่นกันบ่อยครับ Benz BMW Audi เกือบทุกโฆษณาแหละครับ ไม่ปิดป้าย ? ไว้ตรงตรารถ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
ในต่างประเทศ การทำโฆษณาแบบนี้มีแพร่หลายมากครับ แต่ในบางครั้งก็มีการถูกฟ้องร้องเพราะทำกันแรงมากจริงๆ
จำได้ว่าเคยมีเคสหนึ่งเกี่ยวกับนิสสันที่ลงใน Headlightmag ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2466:ford-nissan-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

อีกเคสที่ส่วนตัวรู้สึกว่าแรงจริงๆก็นี่เลยครับ
http://www.autospinn.com/2010/07/porsche-%E0%B8%82%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87-nissan-%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%A1/

แต่ถ้าในประเทศไทยการทำแบบนี้ โดยส่วนใหญ่เข้าข่ายผิดกฎหมายเลยครับ โดนเรื่องสร้างความเสื่อมเสียและดูหมิ่นแน่ๆ ละครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ชอบโฆษณานี้นะ Kenny G มาโผล่ตอนท้ายแบบว่า เอาจริงเหรอ

ออฟไลน์ HYDE--

ในประเทศไทย ไม่สามารถทำได้เลยครับ เพราะกฏหมายคุ้มครองผู้ผลิต
แต่ในต่างประเทศ ส่วนใหญ่ สามารถทำได้ครับ แต่ถ้ามันรุนแรงเกินไป หรือ โฆษณาเกินจริง ก็จะโดนแบนครับ
ขอให้ที่พูดมาเป็นจริงเถอะ สามารถเปรียบเทียบกันได้อย่าง ตรงไปตรงมาเลยครับ

ตัวอย่าง อันนี้ผมว่าแรงนะ แรงมาก เมืองไทยทำไม่ได้แน่นอน แต่เท่าที่ทราบมา ก็ไม่โดนแบน
Coca-Cola VS Pepsi หลายคนอาจเคยเห็นแล้ว

ออฟไลน์ HYDE--

คือโดยส่วนตัวชอบน่ะคับ เจ๋งดี

ถึงแม้ว่าจะเป็นโฆษณาที่ออกแนวโจมตี MB แต่เค้าก็ยังให้เกียรติ MB อยู่นะ
ว่าอย่างน้อย ก็เป็นรถระดับ Premium เหมือนกัน แต่พยามชูให้เห็นถึงความแตกต่าง
ไม่ไช่ว่า Audi ดีกว่า Benz

ออฟไลน์ banch

ต้องยอมรับว่า

สังคมไทยเรา เป็นสังคมปากว่าตาขยิบ มือถือสากปากถือศีล

บ้านเราไม่ยอมรับการกระทำอะไร ตรงๆ ซึ่งๆหน้า แบบนี้

แต่ ถ้าเล่นเกมใต้ดิน ปล่อยข่าวลือ ล่ะขอให้บอก

ออฟไลน์ TorTy

สังคมไทยเรา เป็นสังคมปากว่าตาขยิบ มือถือสากปากถือศีล

บ้านเราไม่ยอมรับการกระทำอะไร ตรงๆ ซึ่งๆหน้า แบบนี้

แต่ ถ้าเล่นเกมใต้ดิน ปล่อยข่าวลือ ล่ะขอให้บอก
555+ โดนจริงๆครับยิ่งข่าวกีฬาบอลนี่ตัวดีเลยจะ sensor อะไรนักหนาแค่โฆษณาเบียร์
คนมันจะกินก็กินไม่กินก็ไม่กินตลกดีทำเว่อร์ๆแต่เอาเข้าจริงขนาดน้ำท่วมยังมีซ้ำเติมคนอื่น
โรยเรือใบซะงั้นกลัวไม่มีคนขึ้นเรือ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ชอบตอนท้าย Kenny G มาเองฮิฮิ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุกโจรระดับรวย 5555555 ผสมดนตรีของเคนนี่จีดี แล้วยังมีจังหวะเข้ากับโจรหลบหนีด้วย

แต่ถ้าในประเทศไทยการทำแบบนี้ โดยส่วนใหญ่เข้าข่ายผิดกฎหมายเลยครับ โดนเรื่องสร้างความเสื่อมเสียและดูหมิ่นแน่ๆ ละครับ
กฎหมายกระจอกจัง  :(

ออฟไลน์ udis

ชอบครับ ดูเพลินเลย หามาให้ชมอีกนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ที่ไต้หวันก็กัดกันแรงใช่ย่อย (แต่ Audi เจ็บตลอด)
(ขากัดก็มี มิตซู นิสสัน มาสด้า ฟอร์ด)

Ford MUV กัดซีดานแต่ละคันนี่ - -

ความมันแบบนี้หาได้จาก Premacy ไม่ใช่

ส่วนผสมของ Livina มีรถเล็ก SUV MPV
แต่รถที่มาผสมนั้น....

รุ่นเดียวกัน แต่เอ๊ะ รุ่นอะไรที่กระจายน่ะ

รถรุ่นอะไรหรอ เบรกที่ตัวถังปลิว 555

ตอนท้ายนี่ระบบเละไปหลายรุ่น

เจอแอคคอร์ตแล้วอาย ดูสิ

กัดเฟอร์แรงๆเลยนะ

Zinger เมินเรื่องล้างรถซีดานไปเลย

รุ่นเดียวกัน แต่จะกัดเรื่องพื้นที่

Lancer Fortis กัดถุงลม

กัดเรื่องแอร์ (เอ้า ขับรุ่นอะไรเปิดกระจกนั่น)

กัดเรื่องประหยัดน้ำมัน
-----------
แต่บ้านเราใช่ว่าจะไม่กัดนะ Chevy ตัวดีเลย
- เสต็ก ซูชิ
- ต้นแบบวิชเป็นรถกระดาษ
- ออปตร้าเปิดประตูเป็น City Vtec

ตัวสุดท้ายกัด Ford
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สำหรับโฆษณาแบบนี้ เมืองนอก-ไม่เป็นไร   เมืองไทย-คงไม่ได้
ปล. ชอบ Kenny ตอนท้ายด้วยคน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ templeboy

ชอบมากมาย ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Sammy_

Re: โทษทีคับโฆษณาแบบนี้ "ทั้งในไทยและต่าง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 23:34:27 »
นี้ของ ISUZU ครับ กัดไปเยอะเหมือนกัน

ตัวนี้ถูกใจผมจัง ฮาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2011, 23:38:51 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ gorilla

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

555 คิดเหมือนกันเลย

มันจะเซ็น บุหรี่ไปทำไมหว่า ในเมื่อดูไปก็รู้ และคนก็ดูดอยู่ดี 555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!