ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆ ท่านใดเลี้ยงปลาคาร์ฟเป็นใหมครับ มากะน้ำท่วม 4ตัว ขอทราบวิธีดูแล  (อ่าน 11193 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
สวัสดีครับ

คือ ตอนนี้ที่บ้านน้ำท่วมอยู่ แล้วมีปลาคาร์ฟจากใหนมาก็ไม่รู้ 4ตัว ว่ายเล่นอยู่หน้าประตูบ้าน ในน้ำท่วม เน่าๆ ดำๆ เหม็นๆ มา2-3วันแล้ว (ทนอยู่ได้ไงน้อ :D )

ก็เลยเอาสวิงช้ิอนขึ้นมาเลี้ยงในกาละมัง กาละมังละ 2ตัว ก็เต็มกาละมังแล้ว
เอาอาหารปลาซองๆ ที่เป็นเม็ดเล็ๆให้ก็กินใหญ่เลย

เลยอยากทราบว่า อาหารที่ให้นี่ ซื้อเป็นอาหารสำเร็จรูป พวกซากุระหรือยี่ห้ออื่นที่เม็ดใหญ่ๆ ได้เลยใช่ใหมครับ พอดีร้านขายปลาสวยงามที่ตลาดเปิดอยู่
พรุ่งนี้จะเดินลุยน้ำไปขึ้น 10ล้อหน้าหมู่บ้านไปตลาดซื้อกับข้าว แล้วจะได้ซื้ออาหารปลาถุงๆ เลยด้วย

แล้วออกซิเจนนี่ จำเป็นต้องให้ใหมครับ จะได้ซื้อมาเลย
แล้ว ต้องมีอุปกรณ์อื่นๆ อีกด้วยใหมครับ?

รบกวนแค่นี้แหละครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ให้เป็นอาหารเม็ดผสมสาหร่ายครับ

จะเป็นเม็ดกลมๆสีออกเขียวๆ เม็ดใหญ่หน่อย

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ขอบคุณครับ

รู้สึกคุ้นๆ เหมือนเคยเห็นมาก่อน แต่ไม่ได้สนใจเพราะเลี้ยงแต่ปลาตัวเล็กๆ กับเจ้าเหมียวที่บ้านซะมากกว่า
ตอนนี้ต้องจับเจ้าเหมียวไว้บนระเบียงบ้านชั้น 2ก่อน เดี๋ยวมางาบปลาคาร์ฟ :D ;D

เห็นปลามันชอบมาว่ายกินตะไคร่น้ำที่เกาะตามกำแพง ตามรั้วบ้าน หลายตัวเลยครับ ไม่ใช่แค่ปลาคาร์ฟอย่างเดียว
ตัวใหญ่ๆ น่าตกมานึ่งกินเป็นยิ่งนัก ha ha

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตัวใหญ่ๆ น่าตกมานึ่งกินเป็นยิ่งนัก ha ha
ทำได้ครับ เพื่อนผมบอกว่า ปลาของเพื่อนมันตาย ด้วยเหตุใดนี่แหละ ตัวนึงเป็นแสนนะ แต่ไหนๆมันตายแล้วก็รีบทอดกินครับ หรือเผาไฟนี่แหละ

ออฟไลน์ off_033

ทำได้ครับ เพื่อนผมบอกว่า ปลาของเพื่อนมันตาย ด้วยเหตุใดนี่แหละ ตัวนึงเป็นแสนนะ แต่ไหนๆมันตายแล้วก็รีบทอดกินครับ หรือเผาไฟนี่แหละ

ผมคงกินไม่ลงอะครับ  เลี้ยงมันตั้งแต่ตัวเล็กๆ

ตอนนี้น้ำท่วมเลยย้ายไปเลี้ยงในอ่างอาบน้ำที่office พี่ชายชั่วคราว  ไม่รู้มันจะชอบป่าวนะ 55+

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ถ้ามันทนอยู่ในน้ำเน่าแบบนั้นได้ ก็ไม่ต้องให้ออกซิเจนหรอกครับ
ผมว่ามันคงไม่ใช่ปลาคาร์ฟพันธุ์แท้นะ เพราะถ้าเป็นคาร์ฟแท้ๆจะอ่อนแอมาก
แค่ตกใจก็เลือดออก ผิดน้ำนิดนึงก็ตาย ขาดออกซิเจนแปปเดียวก็ตาย เอาตัวใหม่มาลงถ้าไม่ได้ฆ่าเชื้อก่อนก็พากันตายยกบ่อเลย

บ้านผมย้ายปลาขึ้นไปอยู่ชั้นบน(น้ำตก) เพราะน้ำท่วมเข้าบ่อล่าง ก็ตายไป 3 ตัวแล้ว อีกตัวร่อแร่อยู่

ที่แปลกคือ พวกตัวสวยๆแพงๆตายก่อนทุกที ไอตัวไม่สวยอึดสุดๆ อยู่มาจะ 20 ปีผ่านอะไรมาก็มาก ไม่ตายสักทีแฮะ

คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ poonshop

จะเลี้ยงตลอดไปเลยใช่ไหมครับ....
งั้นซื้อเครื่องทำอ๊อกซิเจนมาด้วยครับ.....
ถังกรองน้ำ+พร้อมที่ดูดน้ำ..ไม่ถึงพันครับ..
เพราะถ้าปลาตัวใหญ่จะใช้อ๊อกซิเจนเยอะครับ.....

ขอเล่านะครับ..บ้านผมเลี้ยงเกือบๆ40ตัว..บางตัวอายุ8-9ปี แล้ว...(ตัวเท่าต้นขายาว 60-70 ซม.)
แม่ผมเดินไปชนปลั๊กอ๊อกซิเจนหลุดไม่รู้ตัว..เช้าวันรู้ขึ้นตายหมดบ่อเลย.....
นอนไม่หลับไปเป็นอาทิตย์....แล้วบอกผมว่าไม่ต้องเอามาเลี้ยงอีกแล้ว...ทำใจไม่ได้.....เศร้า..
ทุกวันนี้แม่ผมยังเศร้าอยู่เลย..เห้ออออ

คือปลาทั้งหมดที่เห็นรอบบ้านนี่

ไม่รู้ว่ามาจากใหนครับ มากับน้ำท่วม ตั้งแต่ปลาทั่วๆไปเช่นปลากัด หางนกยูง จนถึงปลาช่อน ปลาดุก ปลานิล Sizeใหญ่้กว่าที่ขายตามตลาดซะอีก ว่ายเล่นยั่วใจอยู่ที่สนามหน้าบ้านเลย เห็นเช้าๆ เต็มเลย
ของบ้านผมที่เลี้ยงตอนนี้มีแต่ปลาเล็กพวกหางนกยูงกับปลาทองแค่นั้นแหละครับ ปกติจะใส่ในอ่าวบัว ตอนนี้ใส่โหลแก้วไว้ข้างบนแล้วครับ เจ้าเหมียว 2ตัวก็ให้วิ่งเล่นที่ระเบียงบ้านชั้น2แทน เดี๋ยวมางาบปลา

ส่วนปลาคาร์ฟนี่ ยังไม่แน่ใจว่าจะเลี้ยงตลอดไปใหมครับ แต่ซื้อปั้มออกซิเจนมาก็ ยังไงก็ได้ใช้ครับ เพราะว่าจะเอาปลาที่เลี้ยงไว้ใส่ตู้ปลา หลังน้ำลดนี่แหละครับ ว่าจะไม่ใส่อ่างบัวแล้ว แมวจรจัดแถวๆนี้มางาบไปกินเยอะแล้วครับ

ส่วนเรื่องเอามากินนั้น ถ้าปลาที่กินเป็นประจำอยู่แล้ว กล้าครับ คิดเมนูไว้แล้ว :D ถ้าเสบียงหมดคงต้องพึ่งพาแล้วหละ
ส่วนปลาคาร์ฟ....  ทำใจยากแฮะ

ออฟไลน์ mathician

ดีเนอะ ไม่มีจระเข้หลงมา อิอิ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ผมจรเข้เข้าบ้าน ชลลดาบางบัวทอง

นั่งเรือเข้าไปดูบ้าน ตะลึ่ง ครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ของผมมันตายตั้งแต่วันแรก ที่น้ำมา เลยอะครับ UU'
ปล. เพราะ น้ำคลองประปานั่นแหละ เน่า โคตรรรๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามันทนอยู่ในน้ำเน่าแบบนั้นได้ ก็ไม่ต้องให้ออกซิเจนหรอกครับ
ผมว่ามันคงไม่ใช่ปลาคาร์ฟพันธุ์แท้นะ เพราะถ้าเป็นคาร์ฟแท้ๆจะอ่อนแอมาก
แค่ตกใจก็เลือดออก ผิดน้ำนิดนึงก็ตาย ขาดออกซิเจนแปปเดียวก็ตาย เอาตัวใหม่มาลงถ้าไม่ได้ฆ่าเชื้อก่อนก็พากันตายยกบ่อเลย
ถ้าเป็นตัวที่ได้รับการฝึกโดยชัค นอร์ริส ก็ยังสามารถกลิ้ง ใช้ชีวิตอยู่บนดินได้เลยครับ

ถ้าเป็นตัวที่ได้รับการฝึกโดยชัค นอร์ริส ก็ยังสามารถกลิ้ง ใช้ชีวิตอยู่บนดินได้เลยครับ

Chuck Norris!!! มาไงเนี่ย  :D ;D
ตอนนี้ซื้อทั้งอาหาร ทั้งออกซิเจนมาหมดแล้วครับ แล้วก็กาลามังใบยักษ์อีกใบ 4ตัวว่ายเล่นอยู่ในกาละมันได้สบาย

ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับคำแนะนำด้วยนะครับ

ส่วนคุณ มึน! จรเข้หลุดเข้าบ้าน...

เอิ้วว.... ระวังตัวกันด้วยนะครับ เดี๋ยวโดนเข้งาบ..