ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อใบขับขี่  (อ่าน 5083 ครั้ง)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ขอความรู้การต่อใบขับขี่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:31:54 »
ต่อใบขับขี่แบบ 5 ปีครับ
ค้นหาแล้ว มีหลายคนบอกไม่ตรงกัน บางคนบอกต่อก่อนหมดอายุ
บางคนบอกต้องหมดอายุก่อนค่อยต่อได้

บางขนส่งต่อก่อนได้ บางขนส่งไม่ได้

ตกลงขอผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ
ใบผมหมดอายุ 30 พย นี้

ต่อก่อนหมด หรือ หมดก่อนค่อยไปต่อ......
ขอบคุณครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:33:57 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอความรู้การต่อใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:40:45 »
หมดแล้วค่อยต่อก็ได้ไม่เกิน 1 ปีไม่ต้องสอบขับรถจริง มีแต่อบรมแล้วก็ทดสอบสมรรถนะ แต่ถ้าโดนพี่ตั้มเรียกก็เสียค่าปรับตั้งแต่วันแรกที่หมดเลยหล่ะ ทางที่ดีต่อก่อนหมดจะปลอดภัยกว่า ต่อก่อนหมดได้ไม่เกิน 30 วัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:41:41 »
ต่อก่อนได้60วัน ถ้าจำไม่ผิดหมดแล้วไปทำเสียค่าปรับนิดหน่อยนะครับ

หลักฐานที่ต้องเอาไป -สำเนาบัตรปชช.
                               -ใบขับขี่ใบเก่า
                               -เงิน605บาท

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:20:35 »
ผมเพิ่งไปต่อมาเมื่อเดือน ต.ค. ที่ตรงจตุจักร ต่อก่อนหมดอายุได้ครับ หรือหลังหมดแล้วก็ยังได้อยู่ (ผมต่อหลังหมดอายุมาสัปดาห์นึง แต่จำวันไม่ได้ ประมาณว่า ก่อนหมดได้30วัน ถึงหลังหมดอายุซัก 3-6 เดือน รึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ) แต่การต่อแบบ5ปี เป็น5ปี ต้องทดสอบสายตา พวกสีไฟ กะระยะ และการตอบสนองที่ให้เหยีบเบรกให้ทัน โดยไม่ต้องมาสอบขับกับข้อเขียนใหม่แต่อย่างใด
ใช้เวลาซัก 2-3 ชม. เตรียมเงินไว้ 605 บาท (ผมลืมดูเงินในกระเป๋า เหลือไม่พอเลยต้องวิ่งลงมากดที่ตู้ ATM ชั้นหนึ่ง ก่อนที่จะเข้าห้องไปถ่ายรูป) ไปถ่ายรูปตอนทำบัตรเลย(บัตรสมาร์ทการ์ด) 
หลักฐาน 1.พกบัตรประชาชน  2.ใบขับขี่เดิม แล้วก็ 3.สำเนาบัตรประชาชนไปด้วย

เค้าจะมีใบคำร้องให้กรอกชื่อไทย-อังกฤษ นิดหน่อย แล้วเซ็นรับรองสำเนา พอยื่นหลักฐานเสร็จก็ไปทดสอบร่างกายต่างๆ พอผ่านแล้วก็ไปรอนั่งดูVDO ประมาณ1ชม.(เป็นรอบๆ ทุก30นาที) แล้วก็ปล่อยไปถ่ายรูปทำบัตร จ่ายเงินก็เสร็จล่ะครับ

ปล. การทดสอบร่างกาย ง่ายๆครับ ให้ตั้งใจฟังเจ้าหน้าที่เค้าหน่อย บางคนไปแบบมึนๆใส่ เจ้าหน้าที่เค้าจะดุเอา เค้าชี้สีอะไรก็ตอบเร็วๆ เค้าให้ใช้เท้ากดคันเร่ง-เบรกให้ถูกต้อง บางคนกดเร่งเท้าขวา พอต้องกดเบรกก็ตกใจกดด้วยเท้าซ้าย ก็โดนดุซิครับ แล้วก็กะระยะเสา2เสาในกล่องให้ตรงกัน ก็ตั้งใจดู พอคิดว่าโอเคก็หยุด ปล่อยมือจากปุ่มกดไปเลย บางคนมัวแต่ไปมองหน้าเจ้าหน้าที่เค้าก็ดุว่า "มองหน้าเจ้าหน้าที่แล้วเสามันจะตรงกันมั้ยล่ะเนี่ย" ก็ตั้งใจทดสอบให้เค้ารู้สึกว่าเราตั้งใจทำและให้เชื่อฟังเจ้าหน้าที่เค้าหน่อย เค้าจะได้อารมณ์ดี ^^

ปล.2 ดู VDO ก็คิดซะว่า ไปดูเพื่อทบทวนความรู้ล่ะกันครับ มันจะเป็นรอบๆ ผมคิดว่าควรจะไปยื่นหลักฐานขั้นแรกก่อนบ่าย2ครึ่ง จะได้ไม่วุ่นวายนะครับ ผมไปถึงบ่ายโมงครึ่ง ก็เสร็จประมาณ3โมงครึ่งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 18:01:43 »
ต่อก่อนหมดได้ 3 เดือน .. หรือ 30 วันกันแน่นะ? ที่แน่ๆหมดสิ้นเดือน ในเดือนนี้ว่างๆก็ไปทำได้เลยครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 18:36:05 »
จำได้ว่าต่อก่อนหมด 3เดือนเหมือนกันครับ ข้อมูลไม่ชัวร์นะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:01:38 »
3 เดือนนะครับ ถ้าอยากต่อก่อน พอดีมีญาติทำงานขนส่งเลยไปถามมา