ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหา Teana 250XV รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจครับ  (อ่าน 18664 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
พอดีว่าช่วงนี้ผมหนีน้ำกลับมาอยู่บ้านที่ราชบุรี เลยมีโอกาสได้สลับรถกับที่บ้านใช้บ่อยๆ หนึ่งในนั้นคือ J32 250XV ครับ ปัญหาที่เจอระหว่างใช้รถคันนี้มีดังนี้ครับ

1. มีมดดำจำนวนมาก เดินต่อแถวออกมาจากคอนโซลหน้า สืบทราบมาว่าเคยเอารถไปขนผลไม้มา หลายครั้ง..  อยากทราบวิธีกำจัดมดในรถครับ (จอดตากแดดไปแล้ว1วันก็ยังอยู่เท่าเดิม)

2. รถคันนี้ติดฟิมล์มืดมากรวมด้านหน้าด้วย ทำให้เซ็นเซอร์ไฟหน้าทำงานเร็วมาก ไม่ทราบว่าสามารถปรับตั้งค่าการรับแสงได้รึป่าวครับ? (ไปถามศูนย์Nissan ราชบุรี ช่างทำหน้างงๆแล้วส่ายหัว)

3. ก่อนหน้าจะได้ J32 เคยใช้ J31 ซึ่งคันเก่าเวลาออกตัวไปสักนิด รถจะล็อคอัตโนมัติ แต่รุ่นปัจจุบันไม่มี สามารถปรับตั้งได้มั้ยครับ? (ไปถามศูนย์Nissan ราชบุรี ช่างทำหน้างงๆแล้วส่ายหัว)

4. เวลากดล๊อครถจากรีโมต จะมีเสียงแตรดังออกมาก 1 ครั้งสั้นๆ อันนี้เราสามารถตั้งให้มันไม่ต้องร้องได้มั้ยครับ? หรืออย่างน้อยให้ดังเหมือนตอนกดจะที่เปิดประตู

5. ไฟหน้าเวลาเปิดไว้แล้วดับเครื่อง จะใช้เวลาสักพักกว่าจะดับ อันนี้เราตั้งให้มันดับเร็วกว่าเดิมได้รึป่าวครับ?

6. ข้อนี้ถามเผื่อรถตัวเอง G8 2.0E ถ้าอยากทำเบรกใหม่ มีร้านไหนแนะนำรึป่าวครับ กทม. นครปฐม ราชบุรี ไปได้หมดครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบนะครับ ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: สารพันปัญหา Teana 250XV รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:11:56 »
a32ที่บ้านก็เวลาเร่งถึง2พันรอบแล้วรถจะล๊อคประตูเอง ส่วนใหญ่รุ่นแพงๆหน่อยของnissanมีนิครับ j32เอาออกไปแล้วเหรอ

ชอบตรงnissanมีลุกเล่นจุกจิกแบบนี้แหละครับ เจ้าอื่นไม่ค่อยเห็นใส่มา

ออฟไลน์ YenChar

Re: สารพันปัญหา Teana 250XV รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:17:52 »
ข้อแรก ลองจอดตากแดดดูอีกทีครับ มันไม่น่าจะหมดง่ายๆ
ถ้ายังมีการขนผลไม้อยู่บ่อยๆ คงเลี่ยงไม่ได้
ถ้าสุดท้าย คงต้องพึ่งคาร์แคร์ ไม่ก็ศูนย์ครับ
อาจจะมีตัวอะไรตาย หรือเศษผลไม้ มันล่อมดมา

ข้อกลางๆทั้งหมด
หาร้านตกแต่งรถทั่วๆไปดูครับ เสียง ไฟ ทำได้หมด

ข้อสุดท้าย เบรคแบบไหน จุดประสงค์คืออะไร
ถ้าเปลี่ยนเพื่อสมรรถนะ ลองผ้าเบรคเกรดซิ่งดูก่อนครับ
เพราะเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคก็ดีขึ้นโขแล้วครับ
ผ้าเบรคศูนย์ ปกติอายุราวๆ 3 ปี (เฉลี่ย ปีล่ะ 1 หมื่นโล)
ผ้าเบรคเกรดดีๆ อาจจะ 1-1.5 ปี ก็หมดแล้ว

แ่ต่เทียบกับการหาชุดเบรค ราคาหลายหมื่นมาใส่ มันก็คุ้มนะครับ
บางคนซื้อเบรมโบ้มาติด 2 คู่ หน้าหลัง ราคาเกือบแสน
แต่ขับแค่มากกว่าึคนทั่วๆไป ไม่ได้ลงสนาม
ใส่ผ้าเบรคเกรดดีๆ ก็พอแล้วครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:18:22 »
a32ที่บ้านก็เวลาเร่งถึง2พันรอบแล้วรถจะล๊อคประตูเอง ส่วนใหญ่รุ่นแพงๆหน่อยของnissanมีนิครับ j32เอาออกไปแล้วเหรอ

ชอบตรงnissanมีลุกเล่นจุกจิกแบบนี้แหละครับ เจ้าอื่นไม่ค่อยเห็นใส่มา

ตัวปัจจุบันไม่มีแล้วครับ ไม่รู้ว่าเอาออกทำไม :(

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:22:11 »
ข้อแรก ลองจอดตากแดดดูอีกทีครับ มันไม่น่าจะหมดง่ายๆ
ถ้ายังมีการขนผลไม้อยู่บ่อยๆ คงเลี่ยงไม่ได้
ถ้าสุดท้าย คงต้องพึ่งคาร์แคร์ ไม่ก็ศูนย์ครับ
อาจจะมีตัวอะไรตาย หรือเศษผลไม้ มันล่อมดมา

หาร้านตกแต่งรถทั่วๆไปดูครับ เสียง ไฟ ทำได้หมด

ข้อสุดท้าย เบรคแบบไหน จุดประสงค์คืออะไร
ถ้าเปลี่ยนเพื่อสมรรถนะ ลองผ้าเบรคเกรดซิ่งดูก่อนครับ
เพราะเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคก็ดีขึ้นโขแล้วครับ
ผ้าเบรคศูนย์ ปกติอายุราวๆ 3 ปี (เฉลี่ย ปีล่ะ 1 หมื่นโล)
ผ้าเบรคเกรดดีๆ อาจจะ 1-1.5 ปี ก็หมดแล้ว

แ่ต่เทียบกับการหาชุดเบรค ราคาหลายหมื่นมาใส่ มันก็คุ้มนะครับ
บางคนซื้อเบรมโบ้มาติด 2 คู่ หน้าหลัง ราคาเกือบแสน
แต่ขับแค่มากกว่าึคนทั่วๆไป ไม่ได้ลงสนาม
ใส่ผ้าเบรคเกรดดีๆ ก็พอแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องเบรกที่เปลี่ยนเพราะ เวลาขึ้นเกินร้อยแล้ว เบรกเสียงดังมาก + สั่นด้วยครับ เอาเข้าศูนย์ 3-4 ครั้ง เจียรจาน เปลี่ยนผ้าเบรก ก็ไม่หาย ก็เลยไม่รู้ว่า ผมต้องทำถึงขึ้นไหน อ่ะครับ จิงๆก็ไม่ได้ขับเร็วมาก เฉลี่ย 110-140 นานๆจะซิ่งทีอ่ะครับ (แค่ขับธรรมดา เบรกเพื่อฉะลอความเร็วก็เป็นแล้วคับ มันรำคาญ และอายเวลาเพื่อนนั่งไปด้วยอ่ะครับ ส่วนประสิทธิภาพมันก็ยังเอาอยู่นะ แค่เสียงกะสั่น เท่านั้น)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:29:40 »

ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องเบรกที่เปลี่ยนเพราะ เวลาขึ้นเกินร้อยแล้ว เบรกเสียงดังมาก + สั่นด้วยครับ เอาเข้าศูนย์ 3-4 ครั้ง เจียรจาน เปลี่ยนผ้าเบรก ก็ไม่หาย ก็เลยไม่รู้ว่า ผมต้องทำถึงขึ้นไหน อ่ะครับ จิงๆก็ไม่ได้ขับเร็วมาก เฉลี่ย 110-140 นานๆจะซิ่งทีอ่ะครับ (แค่ขับธรรมดา เบรกเพื่อฉะลอความเร็วก็เป็นแล้วคับ มันรำคาญ และอายเวลาเพื่อนนั่งไปด้วยอ่ะครับ ส่วนประสิทธิภาพมันก็ยังเอาอยู่นะ แค่เสียงกะสั่น เท่านั้น)

อาจจะจานคด ไม่ก็ลองไปตั้งศูนย์เบรคดูครับ
หาสาเหตุก่อนดีกว่า ผมว่าไม่น่าเป็นที่ผ้าเบรค
ผมเคยเจออาการนี้แล้ว ปรากฏว่าศูนย์เบรค ตรงคาลิปเปอร์ มันไม่ตรง
ทำให้เวลาเบรค ผ้้าเบรคจับไม่เต็มที่ เกิดเสียง จานก็เลยคดตามมา
สุดท้าย ตั้งศูนย์ใหม่ ทั้งเปลี่ยนจาน โดนไปเยอะเหมือนกัน

จานเบรค+คาลิปเปอร์ ถ้าเกรดดีๆ ราคามันไม่น้อยเลย
ผมว่า อย่างมากก็เปลี่ยนจานเบรคใหม่ เบิกศูนย์
พร้อมผ้าเบรคเกรดดีๆซักชุด เพราะผมคิดว่า จานมันน่าจะเจียรไม่ไหวแล้วล่ะ
ยิ่งเจียรจาน จานยิ่งบาง ยิ่งเปราะ

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่จริงในเคสของคุณ ผมแค่ยกตัวอย่าง+แนะนำ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:42:12 »
ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:53:00 »
3. รถล็อคออโต้นี่ผมว่าไม่จำเป็นเลย ถึงแม้ว่าจะดีไม่ต้องปิดเอง แต่พอมีอะไรเสีย ประตูเปิดออกไม่ได้ มันจะแย่ครับ ผมว่านิสสันเค้าคงคำนึงถึงจุดนี้
4.c-class ผมดังกว่าอีกครับ แต่ผมว่าดีนะเพราะเวลาคนมาใกล้จะได้ตกใจ แต่ถ้าอยากทำให้เบาลงหรือไม่มีเสียงก็ไม่เป็นไรครับ
5.เท่าที่ทราบมาต้องรอมันดับเองครับ แต่จะทำให้เร็วกว่าเดิมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:05:08 »
ผมใช้j32 250xv อยู่พอจะตอบได้ครับ เรื่องล็อคประตูอัตโนมัติไม่มีครับ แต่ถ้าไปติดกันขโมยเพิ่มจะได้ของแถมเป็นแตะเบรคแล้วล็อคก็พอแทนกันได้ เรื่องที่เหลือให้ศูนย์นิสสันกรุงไทยหรือศูนย์นิสสันในกทม ตั้งให้ได้หมดครับ ทั้งเสียงเตือน ดับไฟหน้าให้ช้าหรือเร็ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:47:52 »
3. รถล็อคออโต้นี่ผมว่าไม่จำเป็นเลย ถึงแม้ว่าจะดีไม่ต้องปิดเอง แต่พอมีอะไรเสีย ประตูเปิดออกไม่ได้ มันจะแย่ครับ ผมว่านิสสันเค้าคงคำนึงถึงจุดนี้
4.c-class ผมดังกว่าอีกครับ แต่ผมว่าดีนะเพราะเวลาคนมาใกล้จะได้ตกใจ แต่ถ้าอยากทำให้เบาลงหรือไม่มีเสียงก็ไม่เป็นไรครับ
5.เท่าที่ทราบมาต้องรอมันดับเองครับ แต่จะทำให้เร็วกว่าเดิมก็ได้ครับ

ล๊อคออโต้ผมว่าปลอดภัยดีนะครับ อย่างน้อยเวลาไปจอดติดไฟแดง
เผื่อมีคนเปิดเข้ามา ก็ยังป้องกันได้

มีอะไรเสีย ประตูเปิดออกไม่ได้นี่อะไรครับ งง?
เราก็ปลดล๊อกกันด้วยมือได้ไม่ใช่หรือ

เรื่องเซนเซอร์รับแสง ผมว่าถ้าไม่อยากปรับตั้งค่าใหม่ หรือตั้งไม่ได้
ก็กรีดฟิล์มออกนิดนึงตรงรูรับแสงของเซนเซอร์น่าจะแก้ปัญหาได้ครับ
แต่ศูนย์วิภาวดีที่ไปเข้ามา ช่างเค้าปรับให้ได้ครับ ทั้งสองอย่างเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:55:52 »
ทำไมผมถึงรู้สึกว่า ผมขับ 250XV ของแฟน แล้วมันยังล็อคเองอยู่ล่ะเนี่ย หรือว่าผมจำผิดหว่า

ส่วนเรื่องเซนเซอร์ไฟหน้า ทำไม่ได้ครับ มาอย่างไรก็อย่างนั้น
เรื่องล็อคประตูให้ไม่มีเสียงแตร ก็ต้องกดตรงปุ่มที่ประตูเอาครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 20:03:36 »
ใช้อยู่ครับ 250 เหมือนกัน ตอบตามข้อนะครับ รู้บ้างไม่รู้บ้าง  :)

1. มีมดดำจำนวนมาก ไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ แต่ปกติจะไล่มด ต้องไปหารังให้เจอครับ..

2. รถคันนี้ติดฟิมล์มืดมากรวมด้านหน้าด้วย ปรับที่เว็นเซอร์ไม่ได้ครับ ต้องไปแก้ที่ฟิลม์
แต่ถึงฟิลม์ไม่มืด ผมว่าก็ทำงานเร็วนะ เผลอๆ ผ่านร่มไม้ หรือบางทีใต้สะพานที่เตี้ย ๆ ไฟก็ติดแล้วครับ..

3. ก่อนหน้าจะได้ J32 เคยใช้ J31 ไม่มีครับ ต้องไปร้านประดับยนต์ทำเพิ่ม ..

4. เวลากดล๊อครถจากรีโมต แก้ได้ครับ ให้ไม่มีเสียง ปรับได้ตากรีโมตรถนั่นหล่ะครับ อ่านที่คู่มือมันจะบอกวิธีกดครับ

5. ไฟหน้าเวลาเปิดไว้แล้วดับเครื่อง ถ้าเป็นรุ่นที่มีเนวิเกเตอร์ปรับได้จากเมนูในรถครับ แต่ถ้าไม่เนก็ให้ช่างที่ศูนย์ปรับให้ครับ
รู้สึกจะมีสามระดับคือดับทันที ค้าง 1 นาที และค้าง 3 นาที (อันหลังไม่แน่ใจ)

6. ไม่ทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 20:57:16 »
แนะนำเรื่องมดนะครับ ให้ลองใช้ตัวล่อมดยี่ห้อซันเจี่ย เนื้อมันจะคล้ายกับมะขามแก้ว ทาไว้บริเวณที่คิดว่ามดเดินผ่าน มดมันจะออกมากินกันยกใหญ่เอากลับไปกินต่อที่รัง แล้วมันก็จะตายยกรังในรังของมัน ซึ่งก็คือตายห่านกันอยู่ในรถ ถ้าไม่อยากให้มันตายในรถก็ล่อมันออกมาแล้วหาวิธีกำจัดมันออกไปละกันครับ รถผมเคยเจอมดเดินพล่านอยู่แต่ข้างนอกใช้ซันเจี่ยก็หายหมดครับแต่นรถนี่ไม่เคยเจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:04:14 โดย Nont5510 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:09:17 »
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:09:49 »
ข้อ 2. กับข้อ 5. ถ้าเป็นรุ่นมี Navi จะตั้งเองได้ครับ แต่ถ้าไม่มีเน ต้องไปตั้งค่าที่ศูนย์ ถามหาเครื่อง Consult III

ข้อ 3. J32 ไม่มีออโต้ล็อกครับ ต้องกดเอง

ส่วนข้อ 4. ไม่อยากให้แตรดัง กดปุ่ม Lock กับ Unlock ที่รีโมทพร้อมกันแช่ไว้ จนกว่าไฟเลี้ยวจะกะพริบ
แต่! เสียงปิ๊ดๆ เวลากดปุ่มที่ประตูจะหายไปด้วยนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:25:49 »
พอดีว่าช่วงนี้ผมหนีน้ำกลับมาอยู่บ้านที่ราชบุรี เลยมีโอกาสได้สลับรถกับที่บ้านใช้บ่อยๆ หนึ่งในนั้นคือ J32 250XV ครับ ปัญหาที่เจอระหว่างใช้รถคันนี้มีดังนี้ครับ
ตอบได้แค่ 2 ข้อแรกนะครับ

1. มีมดดำจำนวนมาก เดินต่อแถวออกมาจากคอนโซลหน้า สืบทราบมาว่าเคยเอารถไปขนผลไม้มา หลายครั้ง..  อยากทราบวิธีกำจัดมดในรถครับ (จอดตากแดดไปแล้ว1วันก็ยังอยู่เท่าเดิม)
ผมเจอมาทั้งมดแดงตัวเล็กๆ และมดดำ โดยส่วนตัวมดดำไล่ง่ายกว่าเยอะ มดแดงนี่ตื๊อมากๆ วิธีการก็คือการฉีดยาไล่แมลงที่ไม่ใช่ยาฆ่าอ่ะครับ (สงสารมดเหมือนกัน) จำพวกยาที่ทำมาจากพืชสมุนไพร ทำเป็นประจำฉีดเสร็จแล้วก็นำไปตากแดดเปรี้ยงๆเปิดประตูไว้ครับ ของผมทำอย่างนี้ประมาณ 5 วันก็ไม่เห็นมดแล้วครับ...อ้อ อย่าลืมนำรถไปดูดฝุ่นทำความสะอาดภายในทั้งก่อนและหลังจากที่มดไปหมดแล้วด้วยนะครับ

2. รถคันนี้ติดฟิมล์มืดมากรวมด้านหน้าด้วย ทำให้เซ็นเซอร์ไฟหน้าทำงานเร็วมาก ไม่ทราบว่าสามารถปรับตั้งค่าการรับแสงได้รึป่าวครับ? (ไปถามศูนย์Nissan ราชบุรี ช่างทำหน้างงๆแล้วส่ายหัว)
เท่าที่ผมเข้าใจ เซ็นเซอร์แสงจะอยู่ติดกับกระจกหน้าเลย เพราะฉะนั้นเวลาติดฟิล์มก็ไม่น่าจะไปปิดทับตัวเซนเซอร์นะครับ เพราะติดฟิล์มจากข้างใน อาจจะมาจากปัญหาตัวเซนเซอร์รึเปล่าครับ หรือบางทีหากมีฝุ่นหรือรอยที่กระจกก็จะส่งผลได้เหมือนกัน ผมเคยไม่ได้ล้างรถนานๆ ฝุ่นจับกระจกก็ทำให้ไฟติดเองทั้งที่ยังสว่างอยู่ครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:52:42 »
ความไวเซนเซอร์ไฟหน้าตั้งจากหน้าจอได้ในรุ่นที่มีเนวิเกเตอร์ครับ ถ้าจอส้มต้องไปตั้งค่าที่ศูนย์เลย

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:45:17 »
ขอตอบแต่เรื่องมดนะครับ

ต้องไล่ตามทางเดินมันให้ไปเจอรัง หรืออาจเป็นเศษขนมที่ตกอยู่ในรถครับ แล้วเอาต้นตอออก

ไม่งั้นยังไงก็ไม่หาย คือถ้าไม่มีแหล่งอาหารให้มัน เดี๋ยวมันก็ค่อยๆหายเองครับ แต่ถ้าอยากให้เร็วขึ้นก็คงต้อง ไบกอนช่วยหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 09:48:17 »
เรื่องมด...

ลองเอาถ้วยเล็กๆใส่น้ำตาลไว้ แล้ววางบนคอนโซลดูครับ

วางไว้คืนนึง เช้าวันถัดมาจะได้เห็นปริมาณครับว่ามีเยอะอยู่แค่ไหน

แล้วก็ยกถ้วยออกซะ ก็กำจัดไปได้ส่วนนึง

ถ้าเยอะจัด ต้องรื้อพวกพรมอะไรงี้มาดูแล้วครับ ถ้ามีรังก็งานเข้าหน่อยๆครับ :D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 14:13:45 »
ขอบคุณอีกครั้งครับ รถคันนี้ไม่มีเนครับ คงต้องเอาไปให้ศูนย์ตั้ง ส่วนเรื่องมด จะลองทำตามคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 22:44:40 »
1. น่าจะเป็นเพราะ มีเศษอาหารตกค้างอยู่ภายในคอนโซลครับ ต้องทำความสะอาด ไม่รู้ว่าต้องรื้อรึุป่าว ว่าแต่ เวลาขนผลไม้ เค้าวางที่คอนโซลหน้าหรอครับ
2. ต้องแก้ที่ฟิล์มครับ
3. Auto Lock ผมว่าควรมีครับ ระหว่างขับรถก็ควรจะล้อครถ บางทีรถติดๆ หรือขับกลางคืนเปลี่ยวๆ แต่ถ้าไม่มี ก็ควรกด Lock เองก่อนออกตัวครับ
    Fiesta ก็ไม่มีเหมือนกัน ผมก็ลอคเองก่อนออกรถทุกครั้ง รถรุ่นใหม่ๆ โดยเฉพาะพวกที่เป็น keyless start ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง กุญแจถูกล้อคไว้ในรถนะครับ
6. เบรก ถ้าทำทั้งชุด ก็หลายอยู่ครับ แต่น่าจะดีขึ้นเยอะ ขึ้นอยู่กับยี่ห้อ/รุ่นที่ไปทำ แต่สำหรับการใช้งานทั่้วไป
    ถึงจะเป็นคนขับเร็ว ผมก็คิดว่า ใช้ผ้าเบรคดีๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ