ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสนใจ Ford Ranger ตัวใหม่ 2.2 WT แต่ติดที่มันไม่มีแอร์ออโต้มาให้ครับ ท่านๆคิดว่า...  (อ่าน 25893 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ถ้าให้ลุ้นคือบ่นใส่ฟอร์ดไปเยอะๆ ทำไมตัวท็อปไปเป็นไวแทร็คทั้งๆที่เมื่อก่อนมันเป็นแค่รุ่นพิเศษ รุ่นท็อปจริงๆคือ XLT ดังนั้นกระทู้นี้หวังให้ทางฟอร์ดมาอ่านบ้าง จัดไวแทร็คมาเป็นท็อปได้ไงทั้งๆที่ออสเตรเลียออฟชั่นทั้งหมด XLT เหมือนไวแท็คทุกอย่างแค่ไวแทร็คเพิ่มชุดแต่งเท่านั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ดูท่าจะmindกับแอร์ออโต้นะคับถ้างั้นผมว่าเบนไปหาเชขฟวี่ดีกว่าคับถ้าคิดว่าจะเอาไปโม
ไม่คุ้มคับถ้ามันจบก็ดีไปถ้าไม่จบนี่เป็นเรื่องนะคับเพราะมันเกี่ยวกับระบบไฟอะไรต่างๆในรถ
ขับรถไปเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็นต้องเอาเข้าอู่ซ่อมเรื่อยๆถ้ามันไม่จบจนสุดท้ายอาจจะจบที่ต้อง
ขายมันไปคิดดีๆคิดถ้วนๆคับผม

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เวลาใช้งานจริง  ครับ แอร์หมุนมือดีกว่าเยอะครับ  ใช้เฟียสต้า ตัว4ประตูแอร์ออโต้
 มันสะดวกไหม - สะดวกครับ   แต่ เวลากด เป่า ให้เป่าเท้าพร้อมกัน  มันจะเป่าเท้ามากกว่าเป่าหน้าครับ

ซึ่งไม่เหมือนกับมือหมุน  (ผมเทียบกับเฟียสต้าตัว5ประตูท๊อปนะครับ)   มันให้ปรับระดับได้
แล้วมีปรับเร่งหรือเบาน้ำยาแอร์  ซึ่งดีกว่าปรับตามอุณหภูมิ  บางทีหนาวไปบางทีร้อนไป

สรุป
แอร์ออโต้มีแค่ประดับความงาม  แต่แอร์มือหมุนประสิทธิภาพเยี่ยม
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ IncarRus

ลองมาดูราคากันครับ

Ranger 2.2 WT AT 4x2 = 869,000 บาท ส่วนลดภาษีคันแรก 81,000 บาท = 788,000 บาท
4 ประตู เครื่อง 2.2

Colorado 2.8 AT LTZ Z71 4x2 = 905,000 บาท ส่วนลดภาษีคันแรก 100,000 = 805,000 บาท
4 ประตู เครื่อง 2.8 มีแอร์ออโต้

นั้นก็หมายความเบื้องต้นได้ว่าราคาที่ต่างกับ 17,000 บาท ผมได้เครื่อง 2.8 แอร์ออโต้

เป็นคุณๆจะลังเลไหมครับ

อืม,,, มันน่าลังเลจริงๆ แต่ผมไม่ค่อย mind เรื่องแอร์ออโต้ เท่าไหร่
ผมชอบ เรื่องการขับขี่ + ห้องโดยสารเนี๊ยบหน่อย มากกว่า
เล็ง 4 ประตู 4*4 ไว้เหมือนกันครับ
ไม่รีบ แต่ก็ไม่อยากตกรถ นโยบายหาเสียง อิอิ  ;D

ออฟไลน์ banch

ถ้าเลือกเครื่องใหญ่ เลือก Colorado น่าจะคุ้มสุดแล้วตอนนี้

รุ่นเดียวกัน

เครื่อง 2.8 แพงกว่าเครื่อง 2.5 แค่ 22,000 บาทเองครับ

แอร์ออโต้ สำหรับผมไม่จำเป็น

มีก็ดี ไม่มีก็ไม่ว่า แต่เวลาใช้จริงผมก็งงๆ นะ แบบว่านานๆจะขับซะที

แอร์ธรรมดา บิดปุ่มเอาเองก็ไม่ได้ยากอะไรเลย

สำคัญที่สุด

ขอให้มันเย็นเป็นพอ

ออฟไลน์ HYDE--

แอร์ออโต้หรอ ผมว่าไม่มีคือเท่าทุน มีคือกำไรครับ หรืออีกแง่ ระหว่างแอร์ออโต้ กับแอร์"ไม่ออโต้"ที่เย็นเร็วและปรับได้ละเอียด ผมเลือกอย่างหลังดีกว่า
ไปเน้นที่ตัวรถดีกว่าครับ เช่น อัตราเร่ง ความประหยัด เบาะ ช่วงล่าง พวงมาลัย ชอบคันไหน เอาคันนั้นแหล่ะ
ตอนซื้อ Fiesta ผมก็รู้นะ ว่าในงบ 6.99 แสน ถ้าผมเลือกรุ่น 4dr ผมจะได้แอร์ออโต้ ในขณะที่ 5dr ไม่ได้
แต่ผมว่า 5dr สวยกว่า ถึงจะไม่ได้แอร์ออโต้ ผมก็เลือก 5dr อยู่ดี
แต่ก็แล้วแต่คนคิดนะครับ จะทำจริงๆมันก็ทำได้แหล่ะ แต่จะสู้ของจากโรงงานได้รึป่าวก็ไม่รู้

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
น่าจะมีในตัว 3.2L นะครับผมว่า
อาจจะมีในรุ่นท็อปของ 2.2 ก็เป็นได้นะครับ

โทษที โม บางทีพี่อาจจะตอบแรงไปนิดนึง แต่งงในเคสนี้มากๆครับ ไม่เคยเจอเลย

แอร์ออโต้ มันสวย คนเค้าก็อยากได้ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ลูกค้า "ส่วนใหญ่" ไม่ชอบ แอร์ออโต้ รวมทั้งเปลืองราคาวัตถุดิบ เลยมีให้แค่ตัวสูงสุด ๆๆๆๆ เท่านั้นครับ จะได้กำไรเยออออออะ ๆ ไงล่ะครับ

แต่สำหรับผม ผมคิดว่าจำเป็นสุด ๆ ถ้าไม่มี 50% คือไม่ซื้อเลยล่ะครับ ไม่ว่ารถมันจะดีแค่ไหนก้ตาม
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
น่าจะมีในตัว 3.2L นะครับผมว่า
อาจจะมีในรุ่นท็อปของ 2.2 ก็เป็นได้นะครับ

โทษที โม บางทีพี่อาจจะตอบแรงไปนิดนึง แต่งงในเคสนี้มากๆครับ ไม่เคยเจอเลย

แอร์ออโต้ มันสวย คนเค้าก็อยากได้ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ครับผม

ออฟไลน์ IncarRus

เรื่องแอร์ออโต้,,, ผมว่า บางทีอาจจะเหมือน เรื่องดรัมเบรกหลัง ของเก๋ง B-Segment
คือด้วยประโยชน์จริงๆ แล้ว ก็ไม่ได้มากมายเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ ก็แจ่มเลย  ;D

ออฟไลน์ off_033

แอร์ออโต้ผมก็เอามาพิจารณานะ

ผมตั้งเกณฑ์ไว้คือต้องมีแอร์ออโต้+ปุ่มคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย abs airbag

รถไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆซื้อทั้งทีก็อยากได้ที่ชอบละครับ  ถ้าไม่มีจริงๆก็ต้องพิจารณาส่วนอื่นกันต่อ  ว่าพอจะทดแทนได้รึเปล่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขออภัย ถ้าผมจะไม่เห็นด้วยในหลายอย่างนะครับ
แต่สุดท้ายแล้ว รถคุณ เงินคุณ คุณคงจะต้องตัดสินใจเอง
ผมอยากจะให้คำแนะนำเป็นข้อมูลเฉยเฉยครับ

1. ผมเลือกซื้อรถที่วิศวกรรมและการขับขี่ครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าปัจจัยหลักในการเลือกซื้อรถของคุณคืออะไร
เพียงแต่รู้สึกว่า รถซื้อรถมาขับมากกว่าซื้อทำความเย็น ดังนั้น ถ้ารถคันนึงมีแอร์ออโต้แต่ขับแล้วไม่ชอบใจไม่ได้เรื่อง
เราจะยอมสละข้อเสียเพียงข้อเดียว ให้กับข้อดีทุกข้อที่เหลือทั้งหมดเลยหรือครับ ผมคิดว่ามันไม่ Justify ครับ

ตัวอย่างเช่น ถ้า Chery QQ มีแอร์ออโต้ แต่ Brio ไม่มี เราจะเลือก QQ แทนหรือเปล่าครับ

2. ราคารถแต่ละประเทศเอามาเทียบกันไม่ได้ครับ ลองค้นหาดูที่นี่เราคุยกันไปหลายรอบพอสมควรว่า ทำไมมันถึงเทียบไม่ได้
เรื่องหลักหลักก็คือ ต้นทุนการขนส่ง การจัดเก็บภาษีของรัฐบาล และโครงสร้างภาษีต่างต่างที่เกี่ยวกับการใช้รถยนต์
มีความแตกต่างกัน ทำให้รถยนต์ราคาแตกต่างกันได้มากครับ ซึ่งไม่เกี่ยวว่าผู้บริหารจริงใจหรือไม่ ใจแคบหรือเปล่า

3. One Ford คือการใช้ Global Platform และเลยเถิดไปถึงหน้าตารถครับ นั่นทำให้ชิ้นส่วนที่ใช้ประกอบรถน้อยลง
ลดต้นทุนการทำ R&D ลดต้นทุนการผลิต และทำให้ใส่ข้าวของมาได้เยอะขึ้นในราคาไม่สูงกว่าเดิมนัก แต่รถก็มีรุ่นย่อย
ซึ่งออพชันในรุ่นย่อยก็แตกต่างกัน คำว่า One Ford ไม่ได้หมายความว่ารถที่ขายทุกประเทศจะต้องเหมือนกับ
ผลิตออกมาจากเครื่องถ่ายเอกสาร เหมือนกันทุกกระเบียดนิ้วครับ นโยบายนี้สำหรับลดความซับซ้อนด้านวิศวกรรมลง
แต่ไม่ได้นับรวมเรื่องจุกจิก เช่น อุปกรณ์อำนวยความสะดวกสบาย หรือลายเบาะลายล้อแมกซ์ อะไรแบบนี้ครับ

ต้องไม่ลืมว่า คนแต่ละประเทศมีรสนิยมต่างกัน ชอบของต่างกัน บริษัทรถไหนก็ตามที่คิดจะทำนโยบาย
โปรดักเดียว แบบเดียว ขายทั่วโลกเป๊ะเป๊ะ เป็นการหาเรื่องฆ่าตัวตายโดยใช่ที่ครับ

สุดท้ายแล้ว ที่ร่ายยาวมาทั้งหมด ผมอยากจะบอกว่าถ้าชอบการขับขี่ของรถคันไหน
เลือกคันนั้น น่าจะทำให้เรามีความสุขกับรถของเราในระยะยาวได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ H.

ผมว่าถ้าเน้นแอร์ออโต้ only เป็นพิเศษแล้วละก็มองเซฟดีกว่าครับ ดีกว่าซื้อ ford มาแล้วต้องมานั่งตบนั่งโมกันอีก

มองอีจุจุมั้ยครับ  ;D
H.