ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสนใจ Ford Ranger ตัวใหม่ 2.2 WT แต่ติดที่มันไม่มีแอร์ออโต้มาให้ครับ ท่านๆคิดว่า...  (อ่าน 25894 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewish

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจ Ford Ranger ตัวใหม่ 2.2 4x2 WT AT ราคา 869,000 แต่ติดที่มันไม่มีแอร์ออโต้มาให้ครับ (น่าเจ็บใจเนอะ ไม่รู้ผู้บริหาร Ford จริงใจกับบ้านนี้เมืองนี้แค่ไหน ไหนบอกว่า ONE FORDๆๆๆ หรือผมเข้าใจคำว่า ONE FORD ผิดไป...)

จึงสงสัยของถามท่านๆว่า
1.ท่านๆ (ท่าน Jimmy หรือท่านๆอ่นๆก็ได้ครับ) คิดว่าที่จะเปิดตัวจริงๆช่วงสิ้นเดือนนี้ มันจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ เช่นme surprise!!! ใส่มาให้ด้วย แต่ต้องเพิ่มเงิน หรืออาจจะไม่ต้องก็ได้ (แบบว่าใจถึง)

2.แต่ถ้าสุดท้ายไม่มีมาให้ แล้วผมจะเอาไปทำเอง ท่านๆคิดว่ามันจะแพงไหม เห็นว่าใช้ตัวเดียวกันกับ BT-50 ตัวใหม่ด้วยนะครับ

3.หรือผมควรไปเอา Colorado แทน ที่ราคา 9 แสน แต่มีแอร์ออโต้มาให้ และได้คืนภาษีตั้ง 1 แสน (Ford ตัวนี้น่าจะคืนแถวๆ 85,000 บาท)

รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
1. ถามจริงๆจะออกนี่คือ เอาแค่แอร์ออโต้หรือครับ แล้วไปว่าผู้บริหารว่า ไม่จริงใจแปลกนะครับ หรือคุณอาจจะเข้าใจผิดคำว่า one ford ผิดจริงๆ
2. แอร์มันคนละตัวไม่ใช่หรือครับ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง
3. ถ้าชอบแอร์ออโต้เครื่องยนต์ใหญ่กว่า ก็ไป เชฟโรเลต

กรณีคุณนี้ ผมงงสุดๆและไม่เคยเห็นเลย ชอบแต่ติดที่ไม่มีแอร์ออโต้  :o

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
สำหรับผม แอร์ออโต้ ไม่เป็นอุปสรรคเท่าไหร่น่ะครับ

ถ้าชอบทุกอย่างแต่ติดที่ แอร์ออโต้ เนี่ย  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ MoO Cnoe

น่าจะมีในตัว 3.2L นะครับผมว่า

ออฟไลน์ shando

ไม่ได้จำเป็นอะไรเลยครับ พวกแอร์ออโต้ ปัดน้ำฝนออโต้ เปิดไฟหน้าออโต้เนี่ย

คือมีมันก้ดี แต่ไม่มีก็ไม่้เห็นถึงขั้นต้องเอาไปติดเพิ่มเลย เรามีมือมีเท้าหนิ ปรับเองก้ได้เนอะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

เชื่อผมสิรอ MC เขาจัดมาให้แน่ๆรวมทั้งไฟหน้าโปรเจคเตอร์ด้วย
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ MoLee

1. ถามจริงๆจะออกนี่คือ เอาแค่แอร์ออโต้หรือครับ แล้วไปว่าผู้บริหารว่า ไม่จริงใจแปลกนะครับ หรือคุณอาจจะเข้าใจผิดคำว่า one ford ผิดจริงๆ
2. แอร์มันคนละตัวไม่ใช่หรือครับ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง
3. ถ้าชอบแอร์ออโต้เครื่องยนต์ใหญ่กว่า ก็ไป เชฟโรเลต

กรณีคุณนี้ ผมงงสุดๆและไม่เคยเห็นเลย ชอบแต่ติดที่ไม่มีแอร์ออโต้  :o

ใจเย็นๆครับพี่แทน บ้างทีเรื่องอ็อพชั่นแบบนี้มันก็ทำให้เราหงุดหงิดใจเหมือนกันนะ
แหม๋ๆ ไหนๆจะเป็นรุ่นพิเศษในบล็อค2.2แล้วน่าจะมีมาให้ซะหน่อย อันนี้เข้าใจนะครับผมแต่ไม่อยากให้ประเด็นนี้ เป็นเหตุผลหลักในการจะเลือกซื้อรถนะครับ...

ส่วนข้อ2 ยากและไม่คุ้มครับ

ข้อ3 ต้องถามก่อนว่า การที่ไม่มีแอร์ออโต้ เลยเป็นเหตุผลหลักที่จะไม่ซื้อเจ้านี้? และถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมว่าฟอกัสที่จะเลือกซื้อรถผิดจุดแล้วล่ะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:58:29 โดย Moza!!! »

methus zaa

อาจจะมีในรุ่นท็อปของ 2.2 ก็เป็นได้นะครับ

โทษที โม บางทีพี่อาจจะตอบแรงไปนิดนึง แต่งงในเคสนี้มากๆครับ ไม่เคยเจอเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:59:37 โดย Tan Everything Beyond »

• **
คนเรามันมีความชอบและจุดที่พอใจไม่เหมือนกันครับ

พอดีผมมันคุ้นเคยกับแอร์ออโต้มานาน ผมก็ถามออกไป

แค่ผมถามออกไปคงไม่ผิดอะไรใช่ไหมครับ

ถ้าคิดว่าตอบได้ก็ช่วยๆผมหน่อยแล้วกันน่ะครับ อย่าทำให้ที่นี้เหมือนที่ pantip เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

• **

กรณีคุณนี้ ผมงงสุดๆและไม่เคยเห็นเลย ชอบแต่ติดที่ไม่มีแอร์ออโต้  :o

ใจเย็นๆครับพี่แทน บ้างทีมันก็ทำให้เราหงุดหงิดใจเหมือนกันแหม๋ๆ ไหนๆจะเป็นรุ่นพิเศษในบล็อค2.2แล้วน่าจะมีมาให้ซะหน่อย อันนี้เข้าใจนะครับผมแต่ไม่อยากให้ประเด็นนี้ เป็นเหตุผลหลักในการจะเลือกซื้อรถนะครับ...

ส่วนข้อ2 ยากและไม่คุ้มครับ

ข้อ3 ต้องถามก่อนว่า การที่ไม่มีแอร์ออโต้ เลยเป็นเหตุผลหลักที่จะไม่ซื้อเจ้านี้? และถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมว่าฟอกัสที่จะเลือกซื้อรถผิดจุดแล้วล่ะครับ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ title

• **
เท่าที่ผมทราบรายละเอียดมาทั้ง Chevy Colorado กับ Ford Rangers ที่ Modelchange มาใหม่เลยก็ว่าได้ทั้ง 2 ตัวนี่นะครับ

ผมมองว่า Chevy Colorado ก็ทำออกมาดีแต่ดูล้ำสมัยดีสำหรับกระบะและขนาดเครื่องยนต์มีตัวเลือกดีมากกว่าแต่นั่นก็ขึ้นกับความต้องการโดยส่วนตัวและความจำเป็นนะครับ ติดอย่างเดียวคือภายในมีส่วนที่คล้ายต่อภายใน Isuzu มากพอควร ทั้งรูปแบบอุปกรณ์และการติดตั้งภายในมาเท่าที่ผมพอจะจำได้นะครับ ก็เป็นตัวเลือกที่ดีมากสำหรับ Chevy new Colorado

ส่วนหากผมจะซื้อ ผมเองยอมรับว่าชอบ Chevy Colorado มากกว่าด้วยความอึดโดยพื้นฐานแต่ถ้าซื้อจริงๆผมขอเลือกซื้อ Ford new Ranger และจะรอดูรายละเอียดหลังเปิดตัวสำหรับตัว Ford new Ranger Double Cap 4WD Wildtrak ด้วยรูปทรงก็สวยใช่ย่อยและที่สำคัญคือภายในอาจดูไม่ล้ำสมัยเท่า Chevy Colorado ตัวใหม่แต่ผมมองว่าอยู่ที่ความชอบและผมก็ชอบ new Ranger ของ Ford มากกว่า แม้อาจดูเยอะแยะไปหน่อยสำหรับปุ่มต่างๆในแผงคอนโซลแต่ผมรับได้และที่ชื่นชอบคือการลุยของรถตัวใหม่ที่ทำออกมานี้มีการยืนยันมามากว่าลุยสมบุกสมบันได้เยอะ ผมจึงมองอรรถประโยชน์ของมันมากกว่า และกะว่าจะตัดสินใจตอนต้นปีหน้าหลังทั้ง 2 ตัวเปิดตัวออกมาเรียบร้อยแล้ว และผมเองก็จะชั่งน้ำหนักสิ่งที่ผมต้องการจากรถกระบะ เพราะผมไม่ได้บรรทุกมากขนาดนั้นบ่อยๆ ใช้เมื่อจำเป็นและที่สำคัญคือการลุยน้ำในสถานการณ์ที่จำเป็นที่ตอนนี้ Ford ตัวใหม่พร้อมลุยน้ำระดับมากกว่า 80 cms ได้สบายและอาจเล่นได้ถึง 1 เมตร ก็ตอบโจทย์ในความสามารถของมันที่ผมต้องการได้ อย่างน้อยก็ไม่ต้องไปกัดฟันเอา Lan Rover Discovery 4 ที่แน่นอนว่ารายล่าที่ผมกล่าวมามันมีลูกเล่น อรรถประโยชน์เยอะใช้ได้พอควรแต่อย่างว่าครับเปรียบเทียบวัดกันไม่ได้เพราะคนละ class และคนละ segment แถมต่างกันในเรื่องค่าตัวกว่า 6 ล้านกว่าๆ

ผมว่ารออีกหน่อยจนเปิดตัวมากก่อนดีที่สุดครับแล้วค่อยว่ากัน

methus zaa

คนเรามันมีความชอบและจุดที่พอใจไม่เหมือนกันครับ

พอดีผมมันคุ้นเคยกับแอร์ออโต้มานาน ผมก็ถามออกไป

แค่ผมถามออกไปคงไม่ผิดอะไรใช่ไหมครับ

ถ้าคิดว่าตอบได้ก็ช่วยๆผมหน่อยแล้วกันน่ะครับ อย่าทำให้ที่นี้เหมือนที่ pantip เลยนะครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าชอบแอร์ออโต้ไป เชฟกับ อีซุซุ แถมได้เบาะนั่งปรับไฟฟ้าด้วยครับ แล้วถ้าซื้ออีซุซุก็จะได้จอ กล้องมองหลัง ด้วย สมราคานะครับ 900000 นิดๆ
โทษทีครับ ตอบไม่ค่อยดีไปเท่าไหร่ไม่ว่ากันนะครับ ตอนแรกงงเฉยๆครับ ว่าจุดประสงค์ของคุณมีแค่นี้หรือ ก็เลยตอบไปงั้นครับ ขอโทษจริงๆครับ

• **
เท่าที่ผมทราบรายละเอียดมาทั้ง Chevy Colorado กับ Ford Rangers ที่ Modelchange มาใหม่เลยก็ว่าได้ทั้ง 2 ตัวนี่นะครับ

ผมมองว่า Chevy Colorado ก็ทำออกมาดีแต่ดูล้ำสมัยดีสำหรับกระบะและขนาดเครื่องยนต์มีตัวเลือกดีมากกว่าแต่นั่นก็ขึ้นกับความต้องการโดยส่วนตัวและความจำเป็นนะครับ ติดอย่างเดียวคือภายในมีส่วนที่คล้ายต่อภายใน Isuzu มากพอควร ทั้งรูปแบบอุปกรณ์และการติดตั้งภายในมาเท่าที่ผมพอจะจำได้นะครับ ก็เป็นตัวเลือกที่ดีมากสำหรับ Chevy new Colorado

ส่วนหากผมจะซื้อ ผมเองยอมรับว่าชอบ Chevy Colorado มากกว่าด้วยความอึดโดยพื้นฐานแต่ถ้าซื้อจริงๆผมขอเลือกซื้อ Ford new Ranger และจะรอดูรายละเอียดหลังเปิดตัวสำหรับตัว Ford new Ranger Double Cap 4WD Wildtrak ด้วยรูปทรงก็สวยใช่ย่อยและที่สำคัญคือภายในอาจดูไม่ล้ำสมัยเท่า Chevy Colorado ตัวใหม่แต่ผมมองว่าอยู่ที่ความชอบและผมก็ชอบ new Ranger ของ Ford มากกว่า แม้อาจดูเยอะแยะไปหน่อยสำหรับปุ่มต่างๆในแผงคอนโซลแต่ผมรับได้และที่ชื่นชอบคือการลุยของรถตัวใหม่ที่ทำออกมานี้มีการยืนยันมามากว่าลุยสมบุกสมบันได้เยอะ ผมจึงมองอรรถประโยชน์ของมันมากกว่า และกะว่าจะตัดสินใจตอนต้นปีหน้าหลังทั้ง 2 ตัวเปิดตัวออกมาเรียบร้อยแล้ว และผมเองก็จะชั่งน้ำหนักสิ่งที่ผมต้องการจากรถกระบะ เพราะผมไม่ได้บรรทุกมากขนาดนั้นบ่อยๆ ใช้เมื่อจำเป็นและที่สำคัญคือการลุยน้ำในสถานการณ์ที่จำเป็นที่ตอนนี้ Ford ตัวใหม่พร้อมลุยน้ำระดับมากกว่า 80 cms ได้สบายและอาจเล่นได้ถึง 1 เมตร ก็ตอบโจทย์ในความสามารถของมันที่ผมต้องการได้ อย่างน้อยก็ไม่ต้องไปกัดฟันเอา Lan Rover Discovery 4 ที่แน่นอนว่ารายล่าที่ผมกล่าวมามันมีลูกเล่น อรรถประโยชน์เยอะใช้ได้พอควรแต่อย่างว่าครับเปรียบเทียบวัดกันไม่ได้เพราะคนละ class และคนละ segment แถมต่างกันในเรื่องค่าตัวกว่า 6 ล้านกว่าๆ

ผมว่ารออีกหน่อยจนเปิดตัวมากก่อนดีที่สุดครับแล้วค่อยว่ากัน

ขอบคุณครับ

• **

ขอบคุณครับ
ถ้าชอบแอร์ออโต้ไป เชฟกับ อีซุซุ แถมได้เบาะนั่งปรับไฟฟ้าด้วยครับ แล้วถ้าซื้ออีซุซุก็จะได้จอ กล้องมองหลัง ด้วย สมราคานะครับ 900000 นิดๆ
โทษทีครับ ตอบไม่ค่อยดีไปเท่าไหร่ไม่ว่ากันนะครับ ตอนแรกงงเฉยๆครับ ว่าจุดประสงค์ของคุณมีแค่นี้หรือ ก็เลยตอบไปงั้นครับ ขอโทษจริงๆครับ

ครับ แมนดีครับ จุ๊บๆ

ออฟไลน์ MoLee

อาจจะมีในรุ่นท็อปของ 2.2 ก็เป็นได้นะครับ

โทษที โม บางทีพี่อาจจะตอบแรงไปนิดนึง แต่งงในเคสนี้มากๆครับ ไม่เคยเจอเลย

ธรรมดาครับ สมัยก่อนตอนผมเด็กกว่านี้ ที่บ้านมีแผนจะถอยวิช ผมร้องจะเอาตัวlimited เพื่อจะเอาซันรูฟให้ได้ มิฉะนั้นไม่เอาสรุปสุดท้ายก็ไม่ได้ออกเพราะผม  :P

methus zaa

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
แอร์ auto ก็จุกจิ๊กขึ้น โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบแอร์ auto  ;D

ออฟไลน์ TorTy

ผมว่าเค้าทำราคามาตามความต้องการของตลาดคนส่วนใหญ่นะครับรถกระบะเน้นทนทาน
ไม่มีใครมานั่งคิดมากเรื่องแอร์ auto ไม่ auto หรอกครับคือมีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไรเพราะถ้าราคา
แรงกว่านี้เพื่อเพิ่มแอร์เป็นออโต้ก็จะแข่งกับเจ้าอื่นยากขึ้นไปอีกยังไงลองคิดดูดีๆครับ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
 ;D ;D บ่ะอย่างนี้สิคนไทย นิดๆหน่อยๆ ให้อภัยกัน ขอโทษกัน จับมือกัน แบบนี้น่าอ่านหน่อย  ( น้ำตาจะไหล อิอิ ) :-*
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ YenChar

แอร์ auto ก็จุกจิ๊กขึ้น โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบแอร์ auto  ;D

เหมือนกันครับ

ทำใจได้อย่างเดียวครับ หวังว่า MC จะมีมาให้

ผมว่า รถทุกคัน มีข้อดีข้อเสีย
คิดซะว่า มันเป็นข้อเสียล่ะกันครับ
ชั่งน้ำหนักเอา ว่ารับข้อเสียตรงไหนได้ ก็เลือกอันนั้น

โชคดีครับ

• **
ลองมาดูราคากันครับ

Ranger 2.2 WT AT 4x2 = 869,000 บาท ส่วนลดภาษีคันแรก 81,000 บาท = 788,000 บาท
4 ประตู เครื่อง 2.2

Colorado 2.8 AT LTZ Z71 4x2 = 905,000 บาท ส่วนลดภาษีคันแรก 100,000 = 805,000 บาท
4 ประตู เครื่อง 2.8 มีแอร์ออโต้

นั้นก็หมายความเบื้องต้นได้ว่าราคาที่ต่างกับ 17,000 บาท ผมได้เครื่อง 2.8 แอร์ออโต้

เป็นคุณๆจะลังเลไหมครับ

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องของ option ผมเองก็เป็นคนที่เลือกเยอะพอสมควรเลยล่ะ มองกันในด้านเปรียบเทียบดีกว่าครับถ้าจะซื้อ จริงถ้าfordใส่ให้มาก็ไม่ได้แปลกอะไรเลยหรือทำเป็นรุ่นเพิ่งเงินผมก็ว่ามีคนซื้อแน่ หรือให้รอรถนานกว่ารุ่นอื่นโดยสั่งทำพิเศษผมว่าก็มีคนซื้อเยอะครับ

เคสนี้คล้ายๆ ford fiesta 5ประตูครับ ตัวท๊อปนะ ไม่มีแอร์ออโต้ ถ้าไม่ได้ติว่าสี่ประตูมันไม่โดนใจจริงๆที่บ้านคงไม่ซื้อ5ประตู
ผมบอก fordไว้เลยครับว่า(ถ้าได้อ่าน) เพิ่มเงินแล้วขาย5ประตูแพงกว่า4ประตู ผมก็ซื้อ และถ้ามีรุ่นพิเศษสั่งทำอะไรพวกนี้ ผมก็ซื้อนะครับ

ถามว่ามีผลกับกว่าใช้งานมั๊ย ตอบได้เลยว่าส่วนตัวไม่ค่อยชอบแอร์แบบหมุนเท่าไหร่นัก เพราะว่าหาตำแหน่งพอดียากกว่าautoที่มีหลายระดับพัดลมกว่าแถมทำงานอัตโนมัติอีก

สำหรับ จขกท. ก็เลือกเอาครับว่าคุณมองว่ามันสำคัญมั๊ย พอทำใจได้มั๊ย ถ้าไม่ได้ก็ไปดูตัวอื่นครับ ตัว3.2มีแน่ ต้องยอมรับว่าจ่ายแพงกว่า แรงกว่า และกินน้ำมันมากกว่า และอาจจะได้opyionอื่นเพิ่มขึ้นมาเกินความจำเป็นส่วนตัว

ออฟไลน์ RaKuRa

• **
ลองมาดูราคากันครับ

Ranger 2.2 WT AT 4x2 = 869,000 บาท ส่วนลดภาษีคันแรก 81,000 บาท = 788,000 บาท
4 ประตู เครื่อง 2.2

Colorado 2.8 AT LTZ Z71 4x2 = 905,000 บาท ส่วนลดภาษีคันแรก 100,000 = 805,000 บาท
4 ประตู เครื่อง 2.8 มีแอร์ออโต้

นั้นก็หมายความเบื้องต้นได้ว่าราคาที่ต่างกับ 17,000 บาท ผมได้เครื่อง 2.8 แอร์ออโต้

เป็นคุณๆจะลังเลไหมครับ

ถ้าเป็นผมชอบตัวไหนก็เลือกตัวนั้นเลยคับ เพราะบางที่สิ่งที่เราเลือกไปบางที่ก็ไม่ได้ใช้ทุกอย่าง ถ้าเป็นผมก็คงจะดูจากการใช้งานละคับ (เพราะไม่รู้ว่า จขกท ใช้รถไปในแนวไหน เช่น ออกต่างจังหวัด หรือ ขับในเมือง ) ดูข้อดีข้อเสียของแต่ละค่าย แล้วตัดสินใจคับ ถึงจะไม่ดีที่สุดสำหรับคนอื่น แต่ดีที่สุดสำหรับเรา จริงไหมคับ ^^

ปล. ชอบจริงๆ ที่ทุกคนใน บอร์ดให้อภัยกันไม่คิดเล็กคิดน้อย เพราะเหตุนี้ผมถึงได้ชอบบอร์ดนี้ที่สุด ขอให้ทุกท่านเอาเป็นกรณีตัวอย่างจะดีมากเลยคับ ^^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าต้องการจะหารถมาใช้สักคัน อย่าตัดสินกันที่แอร์ออโต้เลยครับ ตัดสินใจกันที่สมรรถนะ ความประหยัด การขับขี่ จุดประสงค์การใช้รถของเรา  บลาบลาบาร์.... ดีกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณ เจ้าของกระทูั้มากนะครับ ที่ไม่ถือสา
และจะว่าไป ช่วยเตือนสติๆน้องๆ ในเว็บด้วยเป็นอย่างดี

เพราะหลังๆนี่ ต้องถามเลยว่า เครียดกับน้ำท่วมกันมากไปหรือเปล่า
ตอบกันแบบ โอ้โห รุนแรงกันไปไหน

สำหรับสวิชต์เครื่องปรับอากาศอัตโนมัติ มักจะถูกเก็บเอาไว้ในรถรุ่นสูงๆ หนะครับ
รุ่นกลางๆ มักจะไม่ค่อยมีมาให้กันเท่าไหร่

และผมเชือว่า Ford ก็คงไม่ใส่มาให้อย่างแน่นอน ไม่ว่าจะมีการปรับโฉมครั้งหน้า หรือีกกี่ครั้งต่อจากนี้ไป
เว้นเสียแต่ว่า ฟลุ๊ค หรืออยากจะดันตัวใดสักตัวให้เป็นตัวขายดีแทน

แต่ถ้าจะซื้อ Colorado ตอนนี้ หรือ Ranger ตอนนี้ อาจต้องรอรถกันสักพักนะครับ
รอจนกว่า จะเริ่มเปิดสายการผลิตกันอีกครั้ง

การเปิดตัว ของ Ranger ถือว่า จะไม่มีงานเปิดตัวใดๆทั้งสิ้นครับ
Ford เอง ดูเหมือนจะชะลอการใช้งบต่างๆออกไป
ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าทำไม พักหลัง Ford ทำอะไรแต่ละอย่าง แปลกๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สำหรับเรนเจอร์แล้วอุปกรณ์เลอค่าต่างๆ
เช่น เบาะไฟฟ้า8ทิศทางพร้อมฮีตเตอร์ แอร์ออโต้ ถุงลมนิรภัยรอบคัน ฯลฯ
จะไปกองรวมกันอยู่ใน 3.2 Wildtrakหมดครับ

แต่ไม่แน่นะครับ
ดูอย่างกรณีFiesta 5ประตู ที่โดนบ่นเรื่องออพชั่นมากๆเข้า ตอนหลังก็เพิ่มแอร์ออโต้ เบาะหนัง เข้ามาในรุ่นSport+
ในRanger เอง ตัว3.2 ฟอร์ดก็ตั้งราคาไว้สูงพอสมควร
2.2 ก็ถูกมองว่าเครื่องเล็กกว่าคู่แข่ง ถ้าจุดนี้กลายเป็นจุดอ่อนจริงๆ ฟอร์ดอาจจะแบ่งออพชั่นในตัวไวลด์แทรคมาใส่ตัว2.2ก็ได้ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องรอดูกันต่อไป ฟอร์ดมักทำอะไรแปลกๆเสมอๆ

//me ขอพูดอะไรแรงๆสักครั้งในชีวิต ซาบซุ้ง T_T

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
นโยบาย One Ford เนี่ย มันหมายถึงว่าเป็นโมเดลเดียวขายทั่วโลกครับ
ไม่มีแบ่งแยกว่า ตัวถังนี้ขายออสเตรเลีย ตัวถังนี้ขายยุโรป ตัวถังนี้ขายอเมริกา

ไม่มีความเกี่ยวข้องอะไรกับออพชั่นเลยแม้แต่น้อยครับ
ขนาด Ford Focus ที่อเมริกากับยุโรป เรื่องของ Navi ที่อเมริกาได้ My Ford แบบจัดเต็ม ส่วนเวอร์ชั่นยุโรปได้เหมือนกับ Fiesta เป๊ะครับ ..

จริงๆ ผม่วาออพชั่นของเรนเจอร์เนี่ย แลดูจัดเต็มดีครับ แต่เสียตรงที่ว่า "การกระจายออพชั่นไม่ทั่วถึง"
คือเหมือนกับว่า ถ้าเราต้องการอุปกรณ์เล็กๆ น้อยๆ เช่น แอร์ออโต้ แต่เงินเพิ่มไปเกือบแสน
มันก็เหมือนกับเป็นการบังคับซื้อโดยไม่จำเป็น ..

ถ้าเป็นไปได้มันก็มีอยู่ 2 ทางคือ ทำใจยอมรับ กับ ไปเลือกตัวอื่นครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

GreenG

ผมว่าแอร์ออโต้นี่ ไม่ค่อยจำเป็นนะครับ แอร์ธรรมดาดีที่สุด

แต่ถ้าชอบจริง ก็จัดไปเลยตัว 3.2 ครับ

• **
นโยบาย One Ford เนี่ย มันหมายถึงว่าเป็นโมเดลเดียวขายทั่วโลกครับ
ไม่มีแบ่งแยกว่า ตัวถังนี้ขายออสเตรเลีย ตัวถังนี้ขายยุโรป ตัวถังนี้ขายอเมริกา

ไม่มีความเกี่ยวข้องอะไรกับออพชั่นเลยแม้แต่น้อยครับ
ขนาด Ford Focus ที่อเมริกากับยุโรป เรื่องของ Navi ที่อเมริกาได้ My Ford แบบจัดเต็ม ส่วนเวอร์ชั่นยุโรปได้เหมือนกับ Fiesta เป๊ะครับ ..

จริงๆ ผม่วาออพชั่นของเรนเจอร์เนี่ย แลดูจัดเต็มดีครับ แต่เสียตรงที่ว่า "การกระจายออพชั่นไม่ทั่วถึง"
คือเหมือนกับว่า ถ้าเราต้องการอุปกรณ์เล็กๆ น้อยๆ เช่น แอร์ออโต้ แต่เงินเพิ่มไปเกือบแสน
มันก็เหมือนกับเป็นการบังคับซื้อโดยไม่จำเป็น ..

ถ้าเป็นไปได้มันก็มีอยู่ 2 ทางคือ ทำใจยอมรับ กับ ไปเลือกตัวอื่นครับ

ผมลองเอาราคา Ranger ที่ออส มาบวกลบกับราคาที่ขายในบ้านเรา มันค่อนข้างชัดเจนในเรื่องความแตกต่างน่ะครับ

• **
ขอบคุณ เจ้าของกระทูั้มากนะครับ ที่ไม่ถือสา
และจะว่าไป ช่วยเตือนสติๆน้องๆ ในเว็บด้วยเป็นอย่างดี

เพราะหลังๆนี่ ต้องถามเลยว่า เครียดกับน้ำท่วมกันมากไปหรือเปล่า
ตอบกันแบบ โอ้โห รุนแรงกันไปไหน

สำหรับสวิชต์เครื่องปรับอากาศอัตโนมัติ มักจะถูกเก็บเอาไว้ในรถรุ่นสูงๆ หนะครับ
รุ่นกลางๆ มักจะไม่ค่อยมีมาให้กันเท่าไหร่

และผมเชือว่า Ford ก็คงไม่ใส่มาให้อย่างแน่นอน ไม่ว่าจะมีการปรับโฉมครั้งหน้า หรือีกกี่ครั้งต่อจากนี้ไป
เว้นเสียแต่ว่า ฟลุ๊ค หรืออยากจะดันตัวใดสักตัวให้เป็นตัวขายดีแทน

แต่ถ้าจะซื้อ Colorado ตอนนี้ หรือ Ranger ตอนนี้ อาจต้องรอรถกันสักพักนะครับ
รอจนกว่า จะเริ่มเปิดสายการผลิตกันอีกครั้ง

การเปิดตัว ของ Ranger ถือว่า จะไม่มีงานเปิดตัวใดๆทั้งสิ้นครับ
Ford เอง ดูเหมือนจะชะลอการใช้งบต่างๆออกไป
ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าทำไม พักหลัง Ford ทำอะไรแต่ละอย่าง แปลกๆทั้งนั้น

ขอบคุณครับ............เซ็งโลดดดดดดด สงสัยต้องรออะไหล่แล้วให้ร้านนอกโมแล้วมั้งครับ ขออย่างเดียว อย่าล็อคกล่องเลยน่ะ