ผู้เขียน หัวข้อ: // MOTOR EXPO นี้ ยังมีใครคิดจะซื้อรถกันบ้างไหมครับ? //  (อ่าน 18884 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ที่ต้องตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมาสอบถามกัน
เพราะอยากจะขอดูเสียงบางส่วน จากคุณผู้อ่านนั่นละครับ
โดยเฉพาะคนที่มีแผนจะซื้อรถใหม่ ในช่วงปลายปีนี้อยู่แล้ว
และยังไม่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมอะไรมากนัก

อยากถามว่า หลังน้ำลดลงแล้ว ยังคิดจะซื้อรถกันอยู่หรือเปล่า

และถ้าอยากใส่เหตุผลมาด้วย ก็จะขอบคุณมากครับ อยากทราบความคิดแต่ละท่านหนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: // MOTOR EXPO นี้ ยังมีใครคิดจะซื้อรถกันบ้างไหมครับ? //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:57:40 »
ไม่ครับ เพราะธุระกิจผมได้รับผลกระทบทางอ้อมจากน้ำท่วม รีสอร์ตผมมีแขกเข้ามาใช้บริการน้อยมาก ไม่นับที่อพยพหนีน้ำมาแล้วผมคิดราคาทุนให้ ดูแล้วคงซบเซากันไปอีกซักพักนึงเลยทีเดียว ดังนั้นพับโครงการที่ไม่จำเป็นทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
Re: // MOTOR EXPO นี้ ยังมีใครคิดจะซื้อรถกันบ้างไหมครับ? //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:01:46 »
ซื้อครับ เพราะตอนนี้ไม่มีรถใช้ครับ
ที่เล็งๆไว้มี ex กับ 3

รอรีวิวของ 3 เสร็จปุ๊ปอาจไปซื้อปั๊บเลยครับ (แอบทวงรีวิวคุณ J!MMY อิอิ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:03:04 »
ของผม บ้านอยู่ในเขตน้ำท่วม แต่ตัวบ้านไม่ท่วม

คิดว่าคงยังครับ เพราะคงไปดูงานลำบาก

;)

จริงๆ อยากให้เลื่อนการจัดงาน หรืองดไปเลยจะดีกว่าครับ ;)

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:06:23 »
ไม่แล้วครับ ตอนแรกจะขายCRVไปใช้almera

เจอน้ำท่วมเข้าไป เห็นประโยชน์ของCRVขึ้นมาทันที คงจะใช้ต่อไปอีก2-3ปีเป็นอย่างต่ำเลย

ออฟไลน์ Gypsum Man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:07:40 »
ผมมีแผนว่าจะซื้อปลายปีนี้ ตั้งใจนับวันรอมอร์เตอร์เอ็กโปรเลยครับพี่จิมมี่
ยังไม่คิดเปลี่ยนแผนครับ รอโปรโมชั่นที่ค่ายรถเอามาแข่งกันครับ
เพราะยิ่งช่วงสึนามิที่ผ่าน รู้สึกว่าเซลล์ วางตัวเหนือๆ ประมาณว่าไม่รีบจองไม่มีรถ
ส่วนที่บ้านยังไม่ได้รับผลกระทบมากครับ 

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:11:37 »
ไม่แล้วครับ ตอนแรกจะขายCRVไปใช้almera

เจอน้ำท่วมเข้าไป เห็นประโยชน์ของCRVขึ้นมาทันที คงจะใช้ต่อไปอีก2-3ปีเป็นอย่างต่ำเลย

ตามนี้เลยครับ ผมเองก็เป็นแบบนี้จริงๆ  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:12:07 »
ชัดเจนครับ
คือคนที่จำเป็นต้องซื้อ ก็ยังจะซื้อต่อไป
ส่วนใครที่ยังไม่จำเป็น เลื่อนได้ ก็จะเลื่อนกัน...

ยอดน่าจะหด แต่ไม่ใช่ปัญหา
ขอแค่ว่า ทั้งอุตสาหกรรม มองว่า ต้องแสดงพลังออกมาว่า ฉันยังอยู่ ฉันยังไม่ไปไหนจากเมืองไทย

แค่นั้นเลย

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:17:17 »
สำหรับผมคงมีนาปีหน้าเลย หรืออาจจะกลางปีหน้าครับ ไม่ใช่ปีนี้แน่ๆ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:17:49 »
ผมว่าไม่จำเป็นช่วงนี้ก็อย่าเพิ่งซื้อดีกว่าครับ
เพราะว่าบางคนจำเป็นต้องใช้จริงๆ เช่น รถโดนน้ำท่วมทั้งคัน ต้องใช้ทำงาน
อย่างนี้ก็ให้เขาซื้อไปก่อนดีกว่าครับอีกอย่างโครงการรถคันแรก ยังคงถึงสิ้นปีหน้านะครับ(แต่ไม่รู้รัฐบาลจะยกเลิกไหมนะครับ)

ออฟไลน์ i.Arm

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:18:44 »

ตามนี้เลยครับ ผมเองก็เป็นแบบนี้จริงๆ  ;)

เป็นอีก 1 คนที่รัก CR-V ของคุณพ่อขึ้นมากระทันหันเลยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:20:45 »

เป็นอีก 1 คนที่รัก CR-V ของคุณพ่อขึ้นมากระทันหันเลยครับ

ผมว่าต้องเป็น G1 G2 เท่านั้น เพราะ G3 จะลุยไม่ได้(รถเตี้ยกว่าตัวเก่ามาก ;))

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:29:25 »
สารภาพชอบไปเดินดูครับ ส่วนปีนี้ยังไม่มีแผนซื้อครับ แต่มันสนุกดีเวลาเดินคุยกับพ่อล้วเปรียบเทียบแต่ล่ะค่ายครับ  ;D

ออฟไลน์ bluewish

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:31:32 »
ช่วง Motor Ex นี้ ผมว่าหลายๆค่ายน่าจะยังตั้งตัวไม่ทันหนึ่งหละ
และถ้ารัฐบาลนี้ไม่เป็นอะไรไปซะก่อน นโยบายรถคันแรก ต้องได้รับการต่ออายุแน่นอน

และด้วยหลายๆอย่างอาจจะยังไม่เข้าที่เข้าทาง จะทรงตัวขึ้นก็น่าจะมีนา เมษา

ผมก็ก่ะจะไปซื้อช่วง motor show หรือกลางปีหน้าหละครับ

ตอนนี้ก็ขี่งูเห่าแก่ๆไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:34:48 โดย bluewish »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:03:04 »
ไปดูก่อนครับจากแผนที่ดู F10 520d คงยกเลิก เพราะเหตุการณ์น้ำท่วมทำให้ทางบ้านต้องการรถ 4*4 มากกว่าจึงลดสเป็คมาที่กระบะ 4*4 หรือ SUV 4*4 แทน เพราะคอนโดมีพวกงี่เง่าบังคับให้ขึ้นที่จอดรถจากห้องละ 2 คันตามที่จองไว้ตอนแรกเหลือขึ้นชั้นบนได้ 1 คันแล้วนอกจากนั้นห้องไหนมีมากกว่านั้นให้ลงไปจอดข้างล่างหมด แถมที่อยู่มันเสี่ยงน้ำท่วมติดแม่น้ำเจ้าพระยาอีก ไม่ไหวคงต้องหารถยกสูงกลับมาอีกครั้ง

คงมองไปที่ Ranger 3.2 WT , Chevy colorado 2.8 หรือรอปีหน้าเลย Everest T6
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:04:46 »
ไม่คิดจะซื้อรถ คิดแต่จะไปดูพริตตี้ครับ หุหุ *O* แต่อีกไม่กี่วันTrailblazer จะปรากฏตัวที่ดูไบแล้วหนิน่า ถ้าไม่ถูกใจอาจจะซื้อFortunerไม่ก็Captiva ดีเซลก็ได้ครับ แต่ถ้ามันใช่ก็จะรอถึงปีหน้าครับ ^^

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:12:06 »
ถ้าที่ทางยังขายออก ไม่ Volvo MB หรือ Lexus อาจจะได้ลูกค้าเพิ่งอีกหนึ่งคน
แต่ความหวังคงลิบหรี่ น้ำท่วมจังหวัดหลักๆ ของประเทศแบบนี้ ไล่จากเหนือลงภาคกลาง นักวิเคราะห์ยังคาดการณ์สิ้นปีภาคใต้เจออีก เศรษฐกิจคงแย่
แล้วใครจะกล้าลงทุนครับ

แต่การที่รัฐบาล แถลงการแผนฟื้นฟู เมื่อวานนี้ของ ดร. โกร่ง ผมคิดว่าเป็นสัญญาณที่ดีนะครับ เรียกความเชื่อมั่นจากนักลงทุนได้พอสมควร
ภายใต้เงื่อนไขที่ว่าปีหน้าและปีถัดๆ ไปจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ ผมเชื่อว่า ภายใน 1 ปีนับจากเหตุการณ์เข้าสู่ภาวะปกติ ประเทศคงจะเหมือนเดิมหรือดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:15:31 »
ที่บ้านผมยังไม่ซื้ออ่ะครับ คงไปเดินดูโฉบๆมากกว่า

แต่ปีหน้าเนี่ยสิ แต่ละตัวน่าสนใจยิ่งครับ

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:36:18 »
ตอบมั่งๆ

อยากเปลี่ยนรถครับ อยากมานานแล้ว แต่ไอ้คันที่รอก็ไม่ออกมาสักที
แต่ยินดีที่จะรอต่อไป  ;D

ออฟไลน์ Yoshio

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:42:39 »
จัด Lancer EX แน่นอน

ออฟไลน์ TCh

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:48:25 »
ซื้อครับ แต่คงช่วงกลางปีหน้าหรือปลายๆปีหน้า เล็งไว้ก็ น้อง 2 กับ Almera แต่ใจเอนเอียงไปทาง Almela เพราะเป็นคนขับรถไม่เร็ว และคาดว่าต้องเดินทางกลับบ้าน ที่ต่างจังหวัดบ่อยขึ้น อยากขับแวะกินไก่ย่าง กิน ข้าวขาหมู และหอบของฝากให้ทางคุณพ่อคุณแม่และน้องๆด้วย จะพี่งระบบขนส่งมวนชนบ้านเรา คงจะไม่ไหว สรุปยังไงๆ ก็ต้องซื้อ จะช้าจะเร็วแค่นั้นเอง และมองๆไว้เนี่ย รถต้องเกียร์ ธรรมดา เท่านั้น เกียร์ Auto ไม่เอาแน่นอน ครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 00:36:50 »
ไม่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมนะครับ เพราะแถวบ้านน้ำไม่ท่วม แต่ Motor Expo น่าจะยังไม่ได้ซื้อเพราะยังไม่มีรถที่น่าสนใจตอนนี้ครับ

รอดูต้นถึงกลางปีหน้าครับ เพราะเรียนจบแล้วพ่อจะซื้อรถให้ใหม่ เอาคันเก่าไปเทิร์น คุณพ่อก็อาจเอารถคุณพ่อเองไปเทิร์นคันใหม่ แล้วซื้อรถสูงๆไว้ใช้เพิ่มอีกคันเพราะปัจจุบันที่บ้านไม่มีรถสูงๆ สรุปแล้วปีหน้าน่าจะได้รถใหม่ 2-3 คันครับ

หลักๆคือซื้อแน่ เพราะจำเป็นต้องใช้ครับ เพียงแต่รอรถรุ่นใหม่ๆที่สนใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2011, 00:38:47 โดย !+! Bomb !+! »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 00:53:36 »
ตอนนี้คงยัง อย่างน้อยก็อีกปีนึงครับ เพราะยังไม่จำเป็น และเหตุการณ์แบบนี้ เศรษฐกิจปีหน้า น่าจะแย่ครับ

ยกเว้นถ้านโยบายรถคันแรกยังอยู่ ก็ไม่แน่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:03:50 »
ที่บ้านเลื่อนด้วยครับ คงไปดูมีนาปีหน้าตอนงานใหญ่ครับ

ออฟไลน์ sajaut

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:25:39 »
Motor Expo นี้ซื้อคับรองานนี้ใจจดใจจ่อถึงผมจะไม่น้ำท่วมแต่ก็ไม่มีผลกะทบอาไรเพราะผมมาทำงานครบทุกวัน แถมจะได้โบนัสไม่กี่วันนี้ ฮิๆๆๆ ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ว่าจะไปจอง All New D-Max  หรือ Colorado New ไว้ซักคันเพราะมันจะเป็นรถคันแรกของผมและภรรยาคับที่หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง สองเราเอาไว้ค้าขายช่วงวันหยุดจากการทำงานหาอาชีพเสริมเล้กๆๆน้อยๆๆ

แต่ไม่รู้ว่ารถจะได้ทันสงกรานต์หรือเปล่าเพราะต้องการใช้ช่วงนั้นพอดี ใครมีศูนย์ที่เคยได้รถไวกว่าปกติแนะนำด้วยคับ ถ้าเราซื้อที่ กรุงเทพ จะได้รถไวกว่าซื้อที่ต่าง จังหวัดใหมคับ

แล้วอีกอย่างเวลาไปออกบูตที่งาน บริษัท ตรีเพชร ไปเองหรือ ว่าเซลล์แต่ล่ะโชวว์รูม  สมัคร สัมภาษณ์ เข้าไปขายคับ วอนผู้รู้มาตอบที

แล้วคุณคิดว่าแต่ล่ะค่ายจะงัดแคมเปจมาแข่งกันใหม่คับในสภาวะแบบนี้หรือไม่มีอาไรให้เลย เอาแบบว่าขายได้ก้ได้ขายไม่ได้ก้ไม่เป้นไรเพราะไม่มีรถส่งให้อยู่ดี

อย่างน้อยให้มานแถมประกันชั้น หนึ่งก็ยังดี All new D-max
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:29:25 โดย sajaut »

ออฟไลน์ forevertop

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:41:00 »
มีแผนว่าจะซื้อครับ แต่อยู่บางบัวทอง โดนไป 4 ที่
ที่บ้าน ที่ร้านขายของ ที่โกดังอีก 2 แต่ละที่ถึงคออย่างต่ำ

Teana 250XV ที่ซื้อเพราะ Review พี่ Jimmy เป็นหลัก
ก็จมครับ งานนี้เศร้า คงจะเลื่อนแผน Evoque ออกไปอีกนิดน่ะครับ
แต่ยังไงก็คงซื้อ แต่อาจเป็นต้นปีหน้า เพราะต้องใช้น่ะครับ
"Life will find a way"

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:57:40 »
รอ Motor Show ปีหน้าครับ
และก็ยังคิดไม่ตกว่าจะเอา Vios หรือ Almera ดี :o

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:01:14 »
คุณพ่อผม ตอนแรกท่านคิดว่าจะเอา ซิตี้ iDsi ไปเปลี่ยนเป็น New City ให้แม่ขับ แต่พอเจอเรื่องน้ำ โครงการรถเล็ก พับไปก่อน ท่านเลยไปดู Dmax อยู่ แต่ยังไม่ได้จอง รอดูในงานว่าที่บ้านจะให้ผ่านหรือเปล่า  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ yakuzakung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:11:54 »
ผมซื้อแน่นอนครับ รถกระบะคันแรก เก็บเงินมาสองสามปีเพื่องานนี้เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:20:26 »
ยังไม่ซื้อครับเพราะยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาตัวไหนดี ก่อนหน้าจะเอาวีออสแล้วแต่ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่แล้วของแถมก็ลดลงเลยถอยหลังมาดูก่อน หลายใจมากเลยตัวเลือกก็มี วีออส ซิตี้ แจ๊ส (มันกลับมาอีกหลังจากโดนตัดออกไป) อัลมีร่า ฟอร์ดเบนซิน ปาเจโร่สปอร์ตเบนซิน แล้วยังมีมือสองอีก ซีวิคกะซาฟิร่า ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าตัวเลือกรึเปล่า เยอะเหลือเกิน ก็เลยรอเลือกก่อนซื้อหลังต่อเติมบ้านเสร็จและหลังลูกคลอดแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น