โพลล์

????????????????????????

??
19 (95%)
????????
1 (5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 20

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีปัญหาเรื่องระบบแอร์รถยนต์และระบบไฟฟ้าเชิญถามได้  (อ่าน 106478 ครั้ง)

ออฟไลน์ winai

• Newbie
  • *
ขอถามครับ
ไฟรวน รถเก่าแล้ว 26 ปี mazda 323 xl 1984
เวลาเปิดไฟหรี่ ไฟหน้าปัด ไฟท้าย ไฟหรี่สว่าง
พอบิดก้านไฟไปไฟต่ำ ไฟหรี่ ไฟหน้าปัด ไฟท้ายดับ แต่ไฟต่ำทำงาน
แต่พอวิ่งไปเรื่อยๆ เดี๋ยวดับเดี๋ยวสว่าง เป็นไฟรำวงเลย เกิดจากอะไรครับ
บางทีตอนเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหรือขวา  ไฟหรี่ ไฟหน้าปัด ไฟท้าย จะติดหรือดับก็ได้แล้วแต่ว่าตอนนั้นดับหรือติด
ถ้าดับก็จะติด ถ้าติดอยู่ก็จะดับ

เข้าใจว่า ไฟท้าย ไฟหน้าปัด ไฟหรี่ อยู่ในเส้นเดียวกัน
ส่วนไฟเลี้ยวและไฟต่ำแยกเส้นกัน
ทำใมเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ
  สายกราวด์(ลบ)  ลงตัวถังไม่พอระบบไฟก็จะดึงกันอย่างนี้  ต่อสายกราวด์ทั้งไฟท้ายและด้านหน้า  และจากขั้วลบแบตเตอรี่ลงตัวถังรถใหม่หายขาดครับ

ออฟไลน์ winai

• Newbie
  • *
ขออนุญาติยกคำถามในกระทู้เก่าผมมาถามนะครับ
คุณจิมมี่แนะนำให้มาโพสที่กระทู้นี้

คำถามค่อนข้างเยอะ และก็ละเอียดนะครับ
ยังไงก็ขอรบกวนด้วย

1 อยากทราบถึงปุ่มๆนึง ที่ทำให้อากาศภายนอก เข้ามาในตัวรถน่ะครับ
  ปกติผมจะใช้เวลาขับออกต่างจังหวัดเช้าๆ อากาศดีๆ
  แต่ทีนี้ การใช้ปุ่มนี้แล้ว มันจะมีผลเสียต่อระบบปรับอากาศในรถมั้ยครับ - ตอบไม่มีผลเสียต่อระบบปรับอากาศ การเปิดรับลมภายนอกก็เหมือนการเปิดหน้าต่างให้ลมภายนอกเข้ามาภายในห้องโดยสาร  ปุ่มนี้เขาเปิดใช้เป็นระยะสำหรับเดินทางไกล เพื่อให้อากาศถ่ายเท เราจะรู้สึกไม่เพลีย

2 ถ้าวันไหน ผมพลาด เปิดระบบข้อที่1 ไว้ในเมือง หรือในที่ๆมีฝุ่นละอองและความชื้นมากๆ
  ระบบภายในมันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
ตอบ ถ้าลืมเปิดทิ้งไว้  ถ้ามีฝุ่นละออง ตู้แอร์ก็ตันเร็วขึ้นซิครับ
3 จากข้อ2 ถ้าผมเปิดใช้ไปแล้ว แล้วผมกลับมาเปิดแอร์ตามปกติ
  รถจะเป็นอะไรมั้ยครับ  ตอบ รถก็ไม่เป็นอะไรนี่ครับ 

4 การปิดแอร์ขับรถ แล้วเปิดระบบข้อ1 มันจะมีข้อดีข้อเสียยังไงครับ(ประหยัดน้ำมัน/อันตราย ยังไง?)  ตอบให้อ่านข้อ 1  ส่วนอัตราสิ้นเปลืองคุณทดลองเอาเอง

5 จากข้อ4 ถ้าผมเปิดระบบนี้ไว้ มันจะทำให้อากาศเข้ามาในรถจากด้านหน้า(น่าจะ)
  มันจะส่งผลให้รถผมที่วิ่งอยู่ เกิดอาการต้านลม มั้ยครับ   อ่านข้อ  1  คุณเปิดใช้มันก็ต้านลมอยู่แล้ว

6 ทำไมเวลาผมเปิดระบบนี้ แล้วกลับมาเปิดแอร์อีกครั้ง มันถึงมีไอออกมาจากแอร์ล่ะครับ
  แล้วมันผิดปกติรึเปล่า(ไอเยอะมากเลยครับ ตกใจพอสมควร).   ระบบแอร์  ถ้าไอร้อนกระทบกับความเย็นก็เป็นไออยู่แล้ว  จนกว่าจะปรับอากาศภายในห้องโดยสารได้(หรือเอาความร้อนภายในห้องโดยสารดึงไปทิ้งจนหมด)

7 (ไม่เกี่ยวกับระบบที่ว่าแล้วครับ)
  อยากทราบว่า ก่อนจะจอดรถที่บ้าน หรือจุดหมาย
  การปิดคอมฯแอร์ ก่อนถึงจุดหมาย ทำเพื่ออะไรครับ แล้วไม่ทำได้มั้ย(ถ้าทำแล้วดียังไงครับ)
  เพราะคุณพ่อบอกว่าไม่จำเป็น แอร์มันไม่พังง่ายๆหรอก
ตอบ ..การที่จะเลิกใช้ระบบแอร์นานๆเช่นจอดข้ามคืน  การปิดคอมแอร์เพื่อไม่ให้ทำความเย็นและเปิดพัดลมให้แรงเพื่อเป่าคอยล์เย็นให้แห้ง  ทำเพื่อยืดอายุคอยล์เย็นให้ผุช้าลงและใช้งานนานขึ้น (ถ้าเอาคอยล์แช่น้ำไว้คุณว่าผุเร็วไหม)
8 การเปิดพัดลมเบอร์1 กับพัดลมเบอร์4 เวลาขับรถ มันทำให้กำลังเครื่องที่วิ่ง ต่างกันจริงเหรอครับ
  หรือว่ามันเกี่ยวที่คอมฯแอร์ ไม่ใช่เบอร์ของพัดลม
  (หรือแม้กระทั่งปิดพัดลม??)
  แล้วทำไมนิตยสารบางที่ ถึงต้องทดสอบแบบปิดแอร์ขับ กับเปิดแอร์ขับด้วยล่ะครับ
  ทั้งๆที่บางทีที่ผมดู มันก็ไม่ต่างกัน? หรือเป็นเพราะความเชื่อ ครับ
ปล. ข้อนี้ไร้สาระ ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ    ตอบ...การเปิดพัดแอร์อย่างเดียวไม่เกี่ยวกับรถวิ่งไม่ออก  ถึงแม้แต่การเปิดพัดลมแรงจะทำให้ระบบไดชาร์จทำงานหนักก็เป็นระยะสั้นๆเท่านั้น   แต่การเปิดให้คอมแอร์ทำงานนั้นมีผลที่ฉุดรอบเครื่องโดยตรง

9 การเปิดกระจกขับรถ เท่าที่ฟังมา มันทำให้กินน้ำมันกว่า ทั้งๆที่ไม่เปิดแอร์
  เพราะอากาศที่เข้าไปในรถมันหน่วง ทำให้รถวิ่งได่ยากขึ้น  มันจริงมั้ยครับ??  ตอบ...จริงคับ(แล้วอย่าลืมทดลองด้วยตนเองจะได้รู้ว่า   10มือคลำไม่เหมือนทำเอง)ฮ่าๆ ล้อล่นคับ

ถามเยอะไปหน่อย(เหอะๆ)
ยังไงก็
ขอบพระคุณมากๆนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ หมดข้อข้องใจ ที่เหลือก็ไปทำล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
civic 96 ตาโต เปิดแอร์มีไอขาวๆฟุ่งออกมาจากช่องแอร์ แอร์เย็นมากผิดปกติเวลาแดดล้มลมตก เกิดจากอ่ะไร แก้ไขยังไงได้มังครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vado

• Newbie
  • *
    • ?????
แอร์รถเพิ่งเสีย ไปเปลี่ยนตู้มาใหม่ มีขนสุนัขติดเต็มเลย พอดีว่ามันชอบนั่งรถ
พอจะมีวิธีป้องกันมั้ยครับ
(อย่าบอกว่าไม่เอามันขึ้นรถนะ 555 เพราะเป็นไปไม่ได้)

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
ล้างตู้แอร์ไม่ถอดตู้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 11:24:37 »
รถอายุ 15 ปีแล้ว
ไม่อยากถอดหน้าปัดมาล้างเพราะกลัวรถบอบช้ำ
การล้างตู้แอร์แบบไม่ถอดตู้ดีไหมครับ
ขอบคุณครับ

เป็นรถ BENZ C220 W202 อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2009, 23:32:49 โดย apsara »

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ลูกปืนคอมแอร์ของซีตรอง ซี5 สามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ครับ ดังมานานแล้วครับแต่ยังหาที่ซ่อมไม่ได้  อีกคำถามครับ โบวเวอร์แอร์มันเริ่มมีเสียงจิ้งหรีดเบาๆแล้วครับแต่ดังบางไม่ดังบางเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ที่อุ่คุณวินัยรับทำซีตรองหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ shin anjo

• Newbie
  • *
Dimension 04 เปลี่ยนเป็นคอม denso รุ่นที่ใกล้เคียง 1.ค่าใช้จ่ายรวมเท่าไรครับ และ 2.ถ้าผมซื้อคอมไปเองเท่าไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กระทู้นี้ทำไมเงียบจังครับ

ออฟไลน์ shin anjo

• Newbie
  • *
ถ้าไม่มีความจริงใจในการให้บริการ แนะนำให้ Webmaster ลบกระทู้นี้ออกไปครับ
แค่มาตอบยังไม่ใส่ใจ งานที่จะทำออกมาอย่างไรคงไม่ต้องเดา!!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขอโทษนะครับ คุณความเห็นข้างบนนี้

ผมไม่เข้าใจว่า ด้วยเรื่องเพียงเท่านี้ มันถึงขั้นจะต้องทำให้คุณ อารมณ์เสียได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ?

คุณวินัยเอง ลำพัง งานก็ยุ่งอยู่
และเท่าที่ทราบมา ช่วงนี้ ก็ไม่ได้เข้าเว็บเลย
เนื่องจากมีงานเข้ามามากมาย
อาจจะตอบเร็วบ้าง ช้าบ้าง เป็นเรื่องที่เราน่าจะเข้าใจกันได้หนะครับผมว่านะ

อยากให้เข้าใจกันบ้างครับ
ใจเขาใจเรากันบ้าง อย่ามองแต่มุมของตนเองอย่างเดียว

เพราะการเข้ามาตอบตรงนี้ พี่วินัย ไม่ได้รับอะไรเป็นการตอบแทนเลย
ถ้ามีเรื่องเร่งด่วนจริงๆ ก็สามารถติดต่อที่ร้านของคุณวินัยได้โดยตรงครับ

ทำกิริยาแบบนี้ เราจะเสียคนที่หวังดี และเจตนาดีกับเราไปได้ง่ายๆ
ขอให้ถนอมน้ำใจกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2009, 16:11:41 โดย J!MMY »

แนะให้ไปถามในเวปของคุณวินัยเลยครับ ได้คำตอบแน่ แต่อาจจะนานหน่อย
ปล.ถามมาแล้ว

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
เรียนถามคุณวินัยครับ  คอมแอร์ทำงานทีไร  กำลังรถผมตกทุกที  วิ่งแซงอยู่ดีดี  วูบไปค่อนข้างมากอยู่จนรู้สึกได้  มีสาเหตุจากอะไรครับและมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  ( รถนิสสัน NV เปลีอนเครื่องเป็นเครื่อง 1800 ของ นิสสัน นีโอ  คอมแอร์เปลี่ยนมาใหม่ ) รบกวนตอบให้ด้วยนะครับ  อยากทราบจริง ๆ

ออฟไลน์ Bigbank210

• Newbie
  • *
โทษครับไม่ทราบว่ายังจะฝากคำถาได้รึป่าว พอดีเพิ่งลิ๊งค์มาเจอ และเพิ่งเจอปัญหาดังนี้ครับ ใช้รถMB W210 E230 อยู่ครับ มีปัญหาคือเวลาเปิดเเอร์วิ่ง ลมแอร์ช่องกลาง ดับเป็นระยะๆครับ หายไปประมาณ 5-10 วิแล้วค่อยติดขึ้นมาใหม่ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แล้ควรจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ (แอร์พอติดขค้นมาก็เย็นปกตินะครับไม่มีปัญหาเรื่องความเย็น) ฝากด้วยครับ ขอบคุณครับ