ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแลกเปลี่ยนเรื่องอู่นอกกับเพื่อนสมาชิกทุกท่านนะครับ(ผมเขียนของโตโยต้าคับ)  (อ่าน 27399 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 :) :) :)

สวัสดีครับ

ผมอยากเขียนเรื่องอู่นอกเพื่อแลกเปลี่ยนกับเพื่อนสมาชิก ถ้าท่านใดมีอู่นอกดีๆแนะนำกันได้นะครับ
ไม่จำกัดยี่ห้อ

สำหรับผมขอเขียนเรื่องอู่นอกของโตโยต้า(เน้นที่รถอัลติสนะครับ)

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อู่เล้ง TAXI รัชดา ซ.3

ถ้าเพื่อนสมาชิกคนไหนเป็นสมาชิก ALTISCLUB หรือ คลับรถ AE หรือ COROLLA

ก็อาจจะรู้จักอู่นี้นะครับ

อู่นี้ตั้งอยู่ที่ในซ.รัชดา 3 ข้างสถานฑูตจีน ต้องเข้าไปในซอยลึกมากๆและแคบมากๆ(ราวกับว่าเราเลี้ยวผิดหรือเปล่านี่)

พอเข้าไปจนถึงจะพบอู่ TAXI ครับ มีเจ้าของชื่อคุณเล้งครับ มีช่างฝีมือประมาณ 3-4 คน รวมทั้งคุณพ่อและน้องสาวด้วยครับ

ทุกคนจะยิ้มแย้มแจ่มใส มีน้ำเย็นให้กินทุกครั้งที่ไป ในอู่เราจะพบรถ ALTIS เยอะมากๆ และเท่าที่ผมเห็นก็ยังมี

VIOS YARIS รวมทั้ง WISH และ VIGO บ้าง นอกจากนั้นจะมี NISSAN Sanny Honda CR V อยู่ประปราย

อู่นี้ผมรู้จักเพราะเปิดจาก web ALTISCLUB โดยบังเอิญ เลยเอารถ อัลติสไปซ่อม

ต่อมาก็เอา AE101 ไปซ่อมจนกลายเป็นอู่ประจำไป

อู่นี้สำหรับผมถือว่าเป็นอู่ที่มีความเชี่ยวชาญในการซ่อมรถยนต์สมัยใหม่ โดยเฉพาะรถอัลติส

ที่อู่ TAXI ส่วนใหญ่จะไม่ใช่เครื่องเดิม เนื่องจากเครื่องเดิมของอัลติสจะไม่ค่อยทนกับแก๊ซ LPG

แต่ที่อู่นี่นี่สามารถใช้เครื่อง 3ZZ-FE ในรถ TAXI ได้จนเกิน 1 ล้านกิโลมาหลายคันแล้ว

เพราะอู่นี้สามารถแกะ-ซ่อมถอดเครื่อง ZZ ที่เน่าๆเนื่องจากการใช้งานหนักหน่วยตลอด 24 ชม.

ให้กลับกลายมาใช้ได้อย่างดี

อู่นี้สำหรับใน ALTISCLUB เป็นอู่ที่ดังมากๆ เพราะคุณเล้งสามารถแก้ปัญหาแทบทุกอย่างที่เกิด

ในรถ ALTIS ได้หมด(แทบจะแกะออกมาประกอบใหม่ได้ทั้งคัน) รวมทั้งทำสิ่งที่น้อยคนนักที่ทำกัน คือ การตั้งวาล์วรถ TOYOTA รุ่นใหม่ที่ใช้วิธีการเจียร์ถ้วยวาล์ว ซึ่งต้องอาศัยความชำนาญมากๆ การล้างแอร์รถ ALTIS

และรถรุ่นใหม่ๆ ของโตโยต้า แบบแกะล้าง ซึ่งค่อนข้างล้างยากมากเพราะจะต้องแกะออกมาทั้งคอลโซล

และจะต้องประกอบกลับให้ครบทุกชิ้น มิฉะนั้นจะมีปัญหาได้ ซึ่งอู่นี้จากประสบการณ์ที่ผมเคยไปทำ

พบว่าคุณเล้งและทีมช่างฝีมือมีความชำนาญการในการล้างมากๆ สามารถแกะ-ประกอบคอลโซล

เพื่อล้างแอร์รถอัลติสที่บ้านผมโดยไม่ทำให้คอลโซลมีเสียง และที่สำคัญแอร์เย็นมากๆ ทั้ง ALTIS และ AE100

นอกจากนี้ ในเรื่องของค่าซ่อม ผมคิดว่าเป็นอู่ที่ค่าซ่อมถูกมากและแม้เราจะให้เขาซื้อของให้

ราคาก็จะไม่แตกต่างกับราคาที่เราเดินทางไปซื้อมากนัก และบางอย่างคุณเล้งสามารถหาได้ถูกกว่า

ที่ผมเช็คราคาได้อีก(ของแท้ด้วย)

สำหรับผมคิดว่าอู่นี้เป็นอู่ที่ผมขอแนะนำทุกคนที่ขับโตโยต้า(ไม่เกี่ยงรุ่นใหม่หรือเก่า)ครับ เพราะเป็นอู่ที่ค่าซ่อมไม่แพง

คุณเล้งและทีมงานมีความเข้าใจในการซ่อมรถโตโยต้ารุ่นใหม่ๆ(โดยเฉพาะ ALTIS)ค่อนข้างมาก

ทำให้สามารถแก้ปัญหาได้เป็นอย่างดี และนอกจากนี้ผมมีความรู้สึกจากประสบการณ์ที่เคยไป

ซ่อมมาหลายๆอู่ ผมคิดว่าเป็นอู่เล้งเป็นอู่ที่หากอะไรไม่เสียจะไม่มีการจับเราเปลี่ยนเด็ดขาด

,ไม่มีการ + เงินค่าของ และอื่นๆ  ซึ่งหาได้น้อยมากๆครับที่จะเป็นแบบนี้

ถ้าอยากหาข้อมูล ให้ไปเปิดใน ALTISCLUB นะครับ ผมไม่ขอลงในนี้เพราะจะเหมือนเป็นการโฆษณา
ซึ่งจะผอดกติกาใน headlightmag.com ได้ครับ

http://www.altisclub.com/forum/index.php

*เนื่องจากอู่เล้งนี่เองทำให้ผมรู้สึกว่า ถ้าจะซื้อรถคันต่อไป ก็ควรจะซื้อโตโยต้าเท่านั้นครับ(โดยเฉพาะอัลติส)*
(มีแอบปันใจให้ ทีด้ากับโซนาต้านิดหน่อย)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
หากผมเขียนหรือเรียบเรียงคำพูดไม่ดีก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2009, 18:59:41 โดย GreenG »

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
โอ้ ขอบคุณครับ เพื่อ พา ไปหาหมอ สักหน่อย

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
ขอบคุณครับ
น่าไปใช้บริการมากเลย

เสียตรงที่ ไกลบ้านผมไปหน่อย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำนะครับ

สำหรับผม อู่ที่ผมขอแนะนำ คือ Berlin Motor ครับ
อู่นี้รับซ่อมBMW และ MINI ครับ

ถ้าคุณเป็นคนทีเบื่อศูนย์บริการ และการบริการที่เน้น ๆ สาว ๆเสียงหวานใส ๆ โทรมาหาแต่ถึงเวลาเอารถเข้าศูนย์มีแต่ผู้ชายมาต้อนรับ หรือ พนักงานสาวหน้าดุ ออกมาพูดแย่ ๆ ใส่ ถึงเวลาจ่ายเงินก็เซ็งกับค่าบริการต่อชั่วโมงแพงกว่าอาบอบนวดซะอีก

นี่เลยครับ Berlin Motor ตั้งอยู่บนถนนอะไรผมก็เรียกไม่ถูก เพราะต้องวิ่งจากตลิ่งชันบางบัวทอง แล้วพอใกล้ถึงKoncept ที่ขายเฟอร์นิเจอร์ให้เลี้ยวเข้าซอยนั้น พอข้ามคลองแล้วเลี้ยวซ้ายซอยแรก คุณจะเห็นป้าย Mini and BMW ตั้งอยู่นั่นแหละครับ Berlin Motor

อู่นี้เป็นช่างBMW มาจาก จรัล13 มาเปิด อู่เอง มีช่างใหญ่สองคน ชื่อ อ้อ และ เปิ้ล ช่างใหญ่สองคนนี้ใหญ่จริง ๆครับ ผมคิดว่าสองคนรวมกันน่าจะร่วมๆ สองร้อยโลได้ เหอเหอ

อะ นอกเรื่องไปนิด

ที่อู่จะมีช่างไม่ใหญ่อีก 2 - 3 คน ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เมื่อเข้าไปในอู่นอกจากจะเห็น BMW เกือบทุก Series จอดอยู่ แล้ว คุณจะเจอกับผู้ชายตัวใหญ่ไม่สูงนัก ออกมายืนคอยต้อนรับคุณด้วยรอยยิ้ม ถึงจะไม่ใช่สาวสวยแต่ก็ไม่ได้หน้าบูด ๆ ออกมารับคุณแน่นอน

ช่างอ้อ ที่ผมเห็น ๆ เขาจะเน้นเกี่ยวกับระบบคอมพิวเตอร์ของรถนะครับ มีเครื่องมือแสกนแบบเดียวกับที่ศูนย์ใช้นั่นแหละ และ ดูแลระบบไฟฟ้า เครื่องยนต์ของ BMW ทุกรุ่น
ช่างเปิ้ล จะดูแลเครื่องยนต์ ระบบเกียร์ และ แอร์
ที่อู่สามารถรื้อ ยก ถอดแกะ แคะ ซ่อม และประกอบ ทุกชิ้นส่วนของBMW ได้ในแบบที่ดีเท่า (หรืออาจจะดีกว่า) ศูนย์BMW ก็ได้ครับ

แล้วอู่นี้ต่างจากศูนย์ตรงไหนล่ะ ?

แน่นอนครับ ราคา ค่าบริการ
ล่าสุด ที่ผมเคยเอารถรับบริการกับที่นี่ คือ ล้างแอร์ครับ ล้างแบบไม่ถอดตู้ คิดค่าบริการเบ็ดเสร็จ รวมเช็คและเติมน้ำยาถ้าขาด 1200 บาท แต่ถ้าคุณเข้าศูนย์ ราคานี้คงได้แค่ช่างเปิดประตูรถละครับ

และที่ดีไปกว่านั้น คุณสามารถไปซื้ออะไหล่ต่าง ๆมาให้ช่างทำก็ได้  ที่อู่คิดค่าแรงไม่แพงครับ

อ้อ ลืมไป โทรไปนัดก่อนนะครับ อู่นี้ รถเข้าทำเยอะครับ ต้องนัดกันก่อน แต่คนที่ใช้ BMW คงชินกับการเข้าศูนย์แล้วโทรนัดก่อนอยู่แล้ว
เอาละ เขียนมากพอแล้ว ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม Search หาไปก่อนนะครับ ผมทำเบอร์หาย  แหะ แหะ

หวังว่าอู่คงให้ค่าคอม เอ้ย ให้บริการลูกค้าที่จะเข้าไปบริการดี ๆ อย่างที่ผมกล่าวไว้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2009, 09:03:23 โดย jaesz »

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
ขอบคุณครับ อัลติสผม 7 ปีละ ปัญหาเริ่มตามมา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T