ผู้เขียน หัวข้อ: ##อยากถามราคาว่า รถไฟไหม้แบบนี้...(รูปด้านใน) จะขายซากได้ซักเท่าไรครับ?##  (อ่าน 11120 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
เรื่องมันมีอยู่ว่าผมได้ลี้ภัยน้ำท่วมมาอยู่ วัดที่ตจว. แล้วรถคันนี้เป็นรถที่ พระสงฆ์ที่วัดใช้นั่งไปบิณฑบาต ตามบ้านเรือนที่อยู่ไกลๆจากวัด และใช้ไปซื้อของในตลาดบ้าง โดยใช้เชื้อเพลิงเป็นแก๊สLPG

พอดีว่าช่วงก่อนที่รถจะไฟไหม้ เจ้าnvคันนี้ ได้เริ่มมีอาการเครื่องดับเวลาสลับน้ำมัน-ไปแก๊ส เลยทำให้ต้องสตาร์ต โดยใช้แก๊สมาเป็นเวลาระยะนึง จนเมื่อวาน วันที่10 พ.ย.ช่วงเวลาประมาณ เที่ยงวันคนขับที่วัดได้ขับไปเข้าเมืองเพื่อซื้อผลไม้ต่างๆ ขากลับจอดรอซื้อของอยู่ คนขับลองสลับการใช้งานเชื้อเพลิงดู ผลคือไฟเกิดไหม้ขึ้นที่เครื่องยนต์ คนขับหนีออกมาจากรถได้ทัน และชาวบ้านแถวๆนั้นได้ช่วยกันดับไฟ รวมถึงรถที่เข้ามาจอดเอาที่ดับเพลิงมาช่วยด้วย ขณะรอรถดับเพลิงมา หลังจากกเกิดเหตุ5นาทีรถดับเพลิงก็มา รวมๆเรื่องทั้งหมดจากที่คนขับบอกผม มาว่าเรื่องทั้งหมดเกิดขึ้นไม่เกิน10นาที ไฟก็ดับลง จนสภาพอย่างที่เห็นอันนี้หลังจากยกรถกลับมาที่วัดนะครับ...

สรุปอยากถามว่า ซากรถแบบนี้ควรจะขายได้ประมาณเท่าไรครับ ? //ข้อ2 อยากให้ช่วยแนะนำรถบรรทุก ไซด์ประมาณNVหรือใหญ่กว่า ให้หน่อยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:52:15 โดย Moza!!! »

สภาพ

ภายใน

ออฟไลน์ Arado_kung

ด้านหน้าไปเกือบหมดแล้ว ภายใน dashboard ละลาย เหลือชิ้นส่วนพอใช้ได้ครึ่งคันท้ายเองซึ่งมันไม่ค่อยมีอะไรซะด้วยซิ ผมว่าขายคงไม่ได้อะไรเลยแน่ๆ เพราะรุ่นนี้มือสองก็ไม่ได้แพงอยู่แล้ว ตีราคาไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ zelzer

• Newbie
  • *
ตามความคิดผม ผมว่าไม่ได้ไฟไหม้เพราะแก๊สครับ น่าจะเกิดจากท่อทางเดินน้ำมัน ปริแตก แล้วไปโดนสะเก็ดครับ... ไม่รุ้ว่าท่านอื่นคิดยังไงบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:41:57 โดย zelzer »

ออฟไลน์ udis

5000 จะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ banch

ตีเป็นเศษเหล็ก

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เอารถไปชั่งเลยแบบนี้ได้กี่กิโล  >:(

ออฟไลน์ LimitedEdition

บอกตรงตรงว่าไม่มีประสบการณ์ครับ

แต่สภาพลักษณะนี้ ผมคิดว่าแยกชิ้นขายอาจจะได้เงินคืนมามากกว่าขายซาก
เพราะอาจจะต้องตีเป็น Total Loss แล้วมันมักจะได้ไม่กี่ตังค์เลย

รถกระบะขนาด NV ตอนนี้ไม่มีแล้วล่ะครับ
คงต้องหาพวกกระบะ 1 ตันปกติ ถ้าซื้อมือสองได้
ก็น่าลองหาพวก Hilux Tiger, Nissan Big-M ดูนะครับ
หรือจะเอาประหยัดติดแก๊ส ลองหา Triton 2.4 เบนซินดูครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มือ1
Susuki Carry ครับ
ถ้าอยากติดแก๊สเหมือนเดิม + ราคาไม่สูงมาก

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม เดี๋ยวจะลองเสนอดูครับผม ตอนนี้มีญาติโยมแนะนำเป็นtataรุ่น ยักษ์บุกเมืองไป(จำชื่อรุ่นไม่ได้จำได้แต่สโลแกนมัน) แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยซักเท่าไร....ตอนนี้พระสงฆ์จึงนั่งสกายเล็บไปบิณฑบาต เหมือนเมื่อก่อนไปก่อนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าต้องให้พระสงฆ์นั่งไปบิณฑบาตร

Carry ต้องนำมาดัดแปลงต่อพอสมควรครับ

ส่นวเคสนี้ รถบ้านญาติผม Passat เคยไฟไหม้ ที่ริมคลองประปา ด้วยลักษณะคล้ายกันนี้อยู่เหมือนกัน
เป็นไปได้ว่า อาจมาจาก ท่อทางเดินน้ำมัน อาจจะหลุด หรือเสื่อมสภาพ แล้วหลุดไปโดนอะไรสักอย่างที่ร้อนๆ เข้า
อาจเป็นท่อร่วมไอเสีย ก็เป็นได้

ต้องเห็นสภาพในห้องเครื่องด้วยหนะครับ แต่คงไม่ต้องถึงกับเปิดมาถ่ายให้ดูนะน้องโม

ถ้าต้องให้พระสงฆ์นั่งไปบิณฑบาตร

Carry ต้องนำมาดัดแปลงต่อพอสมควรครับ

ส่นวเคสนี้ รถบ้านญาติผม Passat เคยไฟไหม้ ที่ริมคลองประปา ด้วยลักษณะคล้ายกันนี้อยู่เหมือนกัน
เป็นไปได้ว่า อาจมาจาก ท่อทางเดินน้ำมัน อาจจะหลุด หรือเสื่อมสภาพ แล้วหลุดไปโดนอะไรสักอย่างที่ร้อนๆ เข้า
อาจเป็นท่อร่วมไอเสีย ก็เป็นได้

ต้องเห็นสภาพในห้องเครื่องด้วยหนะครับ แต่คงไม่ต้องถึงกับเปิดมาถ่ายให้ดูนะน้องโม
ขอบคุณครับพี่จิมมี เกือบจะไปเปิดมาแล้วเชียว  ;D ปล.คันนี้ล่ะที่น้องจะออกเงินเปลี่ยนยางให้ แต่มันดันไฟไหม้ซะก่อน....

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
NV คันนี้เลข ทะเบียนเดียวกับ NV van ผมเลย อิอิ
เดาว่าคันนี้ น่าจะเป็นเครื่องคาร์บูแน่นอนเลยครับ

เครื่องคาร์บู ถ้านำไปติด LPG แล้วใช้ไปซักพัีกเกือบทุกคัน 99% จะพบปัญหา ปั๊ม AC น้ำมันรั่วครับ เพราะมันทำงานตลอดเวลา ขณะที่เราใช้ LPG อยู่  ถึงจุดนึง มันจะรั่วและน้ำมันเบนซิลก็จะพุ่งออกมา กรณีนี้เคยเกิดขึ้นกับ AE92 เครื่อง 4a-f คาร์บูผมมาแล้วครับ  และ NV van ที่พึ่งซื้อมาก็เจอปัญหานี้เช่นกัน   ตอนีน้ผมเลยถอดปั๊ม AC กลไก ออกไป แล้วซื้อปัีมติํ๊กไฟฟ้ามาใส่แทน   และทำการเปี่ยนท่อบางเบนซิลใหม่ทั้งคันครับ  (รถใช้แกซเก่าส่วนมากไม่ค่อยใส่ใจดูแลท่อเชื้อเพลิงเบนซิลกัน)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ HYDE--

เย๋ย เครื่องคาบิวนี่ ถึงขั้นไฟใหม้เลยหรอเนี่ย ตอนผมใช้ Mitsu Champ พอติดแก๊สมาสักพัก ก็ต้องสตาร์ทแก๊สอย่างเดียวเหมือนกันครับ
ผมว่าขายซากนี่ ได้ไม่กี่ตังหรอกครับ เพราะราคามือสองรุ่นนี้ ก็ประมาน แสนต้นๆเท่านั้นเอง (ถ้าไม่นับพวกปลายๆโฉมนะ)

ผมเคยไปบวชอยู่ที่เชียงใหม่ วัดนั้นใช้Isuzu Fasterz 4 ประตู แ้ล้วติดเบาะบนหลังกระบะครับ ใช้นั่งไปบิณฑบาตรทุกวัน
แต่มันเก่าเกินไปหน่อย ผมว่าพวก Toyota Tiger ไรงี้ก็น่าจะดีนะครับ

ไซส์แบบ NV นอกจากรุ่นนี้ ก็ไม่เห็นรุ่นอื่นแล้วครับ มีแต่กระบะ 1 ตัน หรือไม่ก็ Daihutsu Mira ;D ซึ่งเล็กเกินไปแน่ๆ

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
แย่เลยครับ ถ้ามีทะเบียนผมว่าน่าจะได้เกินหมื่นนะครับ