ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดร้านกาแฟครับทำงัยดี  (อ่าน 5589 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
อยากเปิดร้านกาแฟครับทำงัยดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 15:46:21 »
ของcoffee today ดีมั๊ยครับ ใช้เงินลงทุน ยังงัยหรอครับ แล้วเราต้องจ่ายเงินเขาอย่างไรครับ แล้วเลือกทำเลยังงัยดีครับ ผมเห็นบ้างร้านก็เล็ก บ้างร้านก็ใหญ่เราสั่งเขาได้หรอครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ BlueBoat

• Newbie
  • *
Re: อยากเปิดร้านกาแฟครับทำงัยดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 16:19:14 »
ทำเลสำคัญที่สุดครับ ร้านคีออส ได้ทำเลออฟฟิสนี่แจ่มเลย วันนึงเกินร้อยแก้วแน่ ที่สำคัญที่คนมองข้าม เครื่องชงด้วยครับ ต้องใช้เครื่องใหญ่ที่ชงต่อเนื่องได้เยอะ ๆ ครับ ใช้เครื่องเล็กหากลูกค้าเยอะ ชงต่อเนื่องได้ 5-6 แก้วก็ต้องรอน้ำร้อนแล้ว ลูกค้ารอนานก็หาย ไม่กลับมาซื้อแล้วครับ ราคาก็สำคัญ ขายราคาซักกาแฟเย็นซัก 30-35 บาทกำลังดีครับ ต่อให้มีคู่แข่งอยู่แล้ว แต่ถ้าคุณใช้เครืองชงใหญ่กว่า สู้ได้สบายครับ พี่ชายผมมีโอกาสได้ไปอบรมการทำธุรกิจกาแฟกับ รีเทลลิงค์ ของ CP มาครับ แล้วเล่าให้ฟังตามนี้เลย สรุปที่่สำคัญทำเล เครื่องชง ราคา หากได้ครบ เดือนนึงกำไรสุทธิต่อเดือนนี่เกิน 50,000 นะครับ พี่ชายผมเล่าให้ฟังว่าร้านที่เค้ายกตัวอย่าง เป็นร้านคีออสทั้งนั้นครับ ที่่ทำกำไรสูง เดือนๆ นึงกำไรหักค่าใช้จ่ายนี่เยอะมากครับ ทั้งนี้ก็อยู่ที่คุณแล้วคับ อยากได้ร้านสวย ๆ กำไรพอสมควร หรือร้านคีออสทำเลดี ๆ แต่ชงกันไม่ทัน สนใจหาข้อมูลที่กูเกิ้ลดูคับ อบรมธุรกิจกาแฟกับรีเทลลิ้งค์ ต้องไปจองคิวนะครับ เห็นว่าคิวอบรมยาวมาก ผมเองก็ขายกาแฟมาก่อน ทำเป็นร้าน สรุปอยู่ทำเลไม่ดีรายได้ไม่คุ้มรายจ่ายเลยเลิกครับ แล้วตอนนี้กำลังหาทำเลใหม่อยู่

ส่วนเรื่องเฟรนไชส์นี่ก็แล้วแต่จะเลือกครับ มีหลายเจ้าเลย ค่าแฟรนไชส์อย่าแพงมาก ขอแค่เน้นเครื่องชงใหญ่ไว้ก่อนครับ แต่ไม่ต้องเครื่องใหญ่ขนาดร้านสตาบัคก็ได้ครับ

ถ้าสนใจเปิดร้านกาแฟจริง อยากให้ไปอบรมการทำธุรกิจกาแฟกับรีเทลลิงค์ก่อนครับ มีประโยชน์มาก ไม่จำเป็นที่เราต้องซื้อของกับเค้าก็ได้นะครับ ผมเองยังเสียดายเลย ถ้าผมได้ไปอบรม และรู้วิธีทำธุรกิจร้านกาแฟ ผมคงไม่พลาดแบบนี้

เอ่อ ว่าแต่เชียร์ออกนอกหน้าแบบนี้นี่จะโดนว่าเป็นหน้าม้าป่าวเนี่ย เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 16:25:17 โดย BlueBoat »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: อยากเปิดร้านกาแฟครับทำงัยดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:50:02 »
บางร้านเล็ก บางร้านใหญ่ ก็ไม่แปลกครับ แต่ทางบริษัทเค้าก็ต้องมีการกำหนดมาว่า
ใหญ่สุดได้เท่านี้ เล็กสุดได้เท่านี้ อย่าว่าแต่ร้านกาแฟเลยครับ 7-11 แต่ละที่ก็ใหญ่ไม่เท่ากัน
เรื่องทำเลนี่สำคัญและละเอียดอ่อนมากๆนะครับ อย่างเรื่องฮวงจุ้ย ประสบการที่ผ่านมาของผม บอกได้เลยว่ามันเป็นเรื่องจริงแน่นอน
ร้านเรา อยู่ในทำเลที่ดี คนเยอะ ใจกลางเมือง แต่อยู่ผิดฝั่งถนน เป็นฝั่งที่แดดจะส่องในช่วงที่ลูกค้าควรจะเยอะ ลูกค้าก็จะบอกว่า ร้านเราร้อน
หรือบางที จากเลนปกติ กลายเป็นวันเวย์ ก็อาจชี้เป็นชี้ตายได้ครับ จึงเป็นที่มาของ ร้านไหนต้องหันไปทิศไหน อะไรต้องวางตรงไหน เป็นต้น

ถ้าไปอบรม ก็จะได้รายละเอียดมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ magicmo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 13:03:32 »
 ;D ;D  ขอบคุณมากๆๆ
เครื่องกรองน้ำ คุณภาพดี ตู้น้ำดื่ม ถูกหลักอนามัย cctv ภาพคมชัด กล้องวงจรปิด ป้องกันขโมย