ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ลงตัว ซักที กับ SUV ประจำบ้าน - -"  (อ่าน 23443 ครั้ง)

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
ไม่ลงตัว ซักที กับ SUV ประจำบ้าน - -"
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 19:23:00 »
หลังจากที่ผมปรึกษาเรื่องการหารถใหญ่ๆซักคันมาเป็นรถประจำบ้านนั่งออกต่างจังหวัดได้ทั้งครอบครัว และก็ได้ตัวเลือกดีๆ ทั้ง AUDI Q7 / PORCHE CAYENNE แต่ก็ไปลองขับมาทั้งสองคันแล้วก็ยังไม่ถูกใจอยู่ดี ปอร์เช่ แน่นไปเกินความจำเป็น ออดี้ ควบคุมยาก คันใหญ่ (เนื่องจากครอบครัวผมไซท์ไม่ใหญ่กันมากเลยไม่ค่อยถนัดรถคันบิ๊กๆ) เพราะ ฉะนั้น ผมเลยมองไปทางRANGE ROVER EVOQUE SD4 2.2 AT AWD
กับ BMW X1 xdrive 28i/20d(มองอยู่ไม่รู้เอาเครื่องตัวไหนถึงจะลงตัวแต่ก็แอบสนใจ20dอยู่ไม่น้อย)
ช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: ไม่ลงตัว ซักที กับ SUV ประจำบ้าน - -"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 19:27:36 »
CAYENNE, Q7 vs X1 เทียบรถคนละรุ่นเลยนะครับ  อิอิ

Q7, X5, ML, CAYENNE  คลาสเดียวกันครับ

ถ้าไม่ชอบใหญ่ๆ ผมว่า X3 คงเหมาะสุดแล้วละครับ 

ออฟไลน์ shando

Re: ไม่ลงตัว ซักที กับ SUV ประจำบ้าน - -"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 19:28:17 »
x1นี่แทบไม่ต่างอะไรกับซีรี่3ตัวถังวากอนเลยนะครับ ส่วนRANGE ROVER EVOQUE ผมว่าแพงแบบไม่ค่อยมีเหตุผลและแฟชั่นไปหน่อย ถ้าไม่อยากได้คันใหญ่มากลองดู bmw x3 20dมั้ยครับ แต่ไม่รู้รอรถนานรึป่าวนะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 19:32:44 »
CAYENNE, Q7 vs X1 เทียบรถคนละรุ่นเลยนะครับ  อิอิ

Q7, X5, ML, CAYENNE  คลาสเดียวกันครับ

ถ้าไม่ชอบใหญ่ๆ ผมว่า X3 คงเหมาะสุดแล้วละครับ 
เอิ่มมม ผมหมายถึงว่า ถ้าพวก Q7 cayenne มันใหญ่ไป ผมเลยมอง เล็กๆลงมา อย่าง X1

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 19:48:36 »
อีโว้ค อ่านในหนังสือรถ ได้คะแนนสูงสุด เทียบกับพวก suv ลุยๆด้วยกัน ระดับเดียวกันเลยครับ
ไม่ทิ้งลายยอดรถออฟโรดแน่นอน

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:15:24 »
Evoque เท่ดีคับ ขับแล้วคนมอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:25:40 »
เอ่อออ แต่ผมจะเอามาใช้งานครับ แหะๆ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:45:47 »
พี่ครับผมว่าถ้าใช้งานจริงผมว่าน่าจะเหมาะกับ bmw x3 นะครับเห็นวิ่งในกรุงเทพกระทัดรัดดีครับ

ส่วน RANGE ROVER EVOQUE เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งนะครับถ้าวิ่งออกต่างจังหวัดบ่อย ลุยเขาอะไรพวกนี้ครับ  :) :) :)
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:11:14 »

งบเยอะกันจังเลยนะครับ  ;D
แถวบ้านผม ใครถอย City รุ่น V มาได้ก็รวยค่อตรๆ แล้วครับ....

ถ้างบขนาดนั้น Mazda CX-9 ก็น่าจะดีนะครับ
เพราะจากบรรดาที่ว่ามา CX-9 มีศูนย์บริการครอบคลุมที่สุดแล้วครับ แต่ก็จะซดมากไปนิด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:21:05 »
นู้น X3 2.0 d รับรองจะชอบมาก วันนี้เจอเพื่อนที่ต่างจังหวัด มันเอาไปซื้อของที่โลตัสพอดี สวย ดูดี เครื่องเงียบดีด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:27:57 »
 :o งบเยอะจังเนอะ อิอิ....

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:29:43 »
"รถประจำบ้านนั่งออกต่างจังหวัดได้ทั้งครอบครัว"

Evoque กับ X1 ผมว่าเล็กไปน่ะ หากไปทั้งครอบครัว

หากชอบขนาดพอดีประจำบ้านและไม่ใหญ่ไป X3/ Q5 / touareg น่าจะดีกว่าครับ

PeteFD

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:36:53 »
หลังจากที่ผมปรึกษาเรื่องการหารถใหญ่ๆซักคันมาเป็นรถประจำบ้านนั่งออกต่างจังหวัดได้ทั้งครอบครัว และก็ได้ตัวเลือกดีๆ ทั้ง AUDI Q7 / PORCHE CAYENNE แต่ก็ไปลองขับมาทั้งสองคันแล้วก็ยังไม่ถูกใจอยู่ดี ปอร์เช่ แน่นไปเกินความจำเป็น ออดี้ ควบคุมยาก คันใหญ่ (เนื่องจากครอบครัวผมไซท์ไม่ใหญ่กันมากเลยไม่ค่อยถนัดรถคันบิ๊กๆ) เพราะ ฉะนั้น ผมเลยมองไปทางRANGE ROVER EVOQUE SD4 2.2 AT AWD
กับ BMW X1 xdrive 28i/20d(มองอยู่ไม่รู้เอาเครื่องตัวไหนถึงจะลงตัวแต่ก็แอบสนใจ20dอยู่ไม่น้อย)
ช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ  ;D

อะไรคือแน่นไปเกินความจำเป็นของ Cayenne เหรอครับ? แน่นๆ ไม่ดีเหรอครับ? บอกว่ามองหารถใหญ่ มาประจำบ้าน แต่บอกว่า Q7 ใหญ่ไป แต่มอง X1 แทน X1 หรือ Evoque นี่เหมาะกับพวกหนุ่มสาว เริ่มต้นครอบครัวเลยนะครับ

ออฟไลน์ forevertop

• Newbie
  • *
  • OSK 115
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:55:51 »
ครอบครัวกี่คนครับ
ถ้าไปทั้งครอบครัวเกิน 4 คน X1 คงลำบาก ไหนจะสำภาระอีก
สำหรับ 5 คน ผมว่า Evoque. X3. Q5.
แต่เชียร์ Evoque นะครับ ไปดูมาแล้วชอบมากๆ แต่ยังไม่ได้ลองขับ
วัสดุเยี่ยมครับ

แต่ถ้างบเยอะขนาดนั้น ไม่ลองดู Discovery 4 มั่งเหรอครับ
"Life will find a way"

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:57:53 »
XC60 ล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:59:04 »
ตอนนี้ให้เลือกระหว่าง X1 กับ Evoque เลือก Evoque แน่นอน สวยบาดใจโดนทุกมุมมอง แต่อาจจะแพงไปหน่อย
แต่ถ้าต้องการกำลังดี นี่ X3ดีกว่าไหมครับ ดีหมด แต่ไม่ค่อยชอบภายนอกเท่าไหร่ ภายนอกชอบ X1 มากกว่าดูลงตัวกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:04:26 »
ทำไมกระโดดข้ามจาก SUV แบบ Full-size
ไปหาพวก SUV ตัวจิ๋วเลยล่ะครับ?

ถ้าจะซื้อมาใช้เดินทางทั้งครอบครัว แต่รถ Full-size SUV มันใหญ่ไป
ลองมองพวก Mid-size ก็ได้นี่นา

Audi Q5
BMW X3, X5
Merc ML
Volvo XC60, XC90

ลองหันไปหาพวกนี้ดูก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:08:50 »
size กลางๆ ผมว่า X3 2.0d น่าคบหามากที่สุดครับ ได้ทั้งแรง และ ประหยัดมากกกก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

methus zaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:10:34 »
X3 เชียร์ขาดใจครับ นั่งสบายกว่าเดิมมาก เก็บของได้เยอะมากๆ ประหยัดน้ำมัน ดูหรูหรา ราคาไม่ค่อยแพงครับ ที่สำคัญประกัน BSI 5 ปี ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:13:56 »
รู้แต่ว่า XC90 รถ 7 ที่นั่ง แต่นั่ง 5คนไปต่างจังหวัดแล้ว อึดอัดมากครับ แปลกดี = ="
แต่ถ้าลองเทียบกับ Cayenne รถที่นั่ง 5 ที่นั่ง  เวลาไปกัน 5 คนก็สบายมากๆเลยครับ กำลังดี  
คือว่าครอบครัวผมก็ตัวใหญ่ประมาณนึงอะครับ 555+
แล้วก็ ML ก็ไม่เลวครับ นั่งหลังสบายดีเช่นกันครับ  แต่ติดที่ว่าจะตกรุ่น แล้วก็อารมณ์คล้ายๆ Q7 นะครับ ขนาดที่ค่อนข้างใหญ่ ไม่เน้นสมรรถนะมากเท่าไหร่ ก็ok ครับ

แต่ใจจริงเท่าที่ฟังมาผมว่า XC60 น่าจะกำลังดีนะครับ  เพราะเบาะนั่งของ XC60 นี่จะมีท่อนรับต้นขาที่มาก เบาะเอียงพอประมาณ  นั่งแล้วสบายดีครับ
ถ้าไม่ติดว่ามันขับเคลื่อน 2 ล้อหน้านะครับ ราคานี้กำลังดีเลยครับ
ส่วน X3 เบาะนั่งไม่ค่อยสบายครับ เพราะเหมือนจะเน้นมาที่เบาะหน้าเป็นหลัก ตามภาษา BMW นะครับ และ Q5 ก็เช่นกันครับ แคบอยู่เหมือนกัน
X1 ก็คงไม่น่าจะต้องพูดถึงเท่าไหร่ ถ้านั่งกัน 4 คนอาจพอจะได้บ้าง แต่ถ้า 5 คงเหนื่อยเหมือนกันครับ แล้วตัวเบาะก็สั้นมาก และบางเกินไปครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:14:34 »
อีโว้ค ถ้าไม่รวย+ใจรักจนคลั่งใคล้จริงๆ ไม่น่าใช้ครับแถมรถไม่คุ้มราคา ราคาสูงเกินความจำเป็นเปิดตัว4ล้านนี่ไม่ใช่ตัวออฟชั่นเต็มด้วยนะครับ ส่วนอู่ซ่อม จะหาที่ไหนละนั่น ที่มันไว้ใจได้ ออดี้ vw ที่ว่าอะไหล่โหดๆ เจอ เร้นโรเวอร์เข้าไป ร้องจุกกันเป็นแถวๆครับ แล้วจากการขับขี่ อีโว้คทำได้แค่เสมอกับกอฟ นะครับทั้งที่ราคาต่างกันขนาดนั้น จากที่หลายๆสำนักพิมพ์ในต่างประเทศทดลองขับกันมา

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:16:45 »
X3 เชียร์ขาดใจครับ นั่งสบายกว่าเดิมมาก เก็บของได้เยอะมากๆ ประหยัดน้ำมัน ดูหรูหรา ราคาไม่ค่อยแพงครับ ที่สำคัญประกัน BSI 5 ปี ด้วยนะครับ

เห็นด้วยกะ x3 ครับ วิศวกร BMW ยังพูดเองเลยว่า x3 ตัวใหม่ วิ่งสลาลมได้มันกว่า s5 อีก แถมเดินทางก็ให้ความมั่นใจสุดๆ

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:02:34 »
ผมขับ X3 ตัวใหม่อยู่
อยากจะบอกว่า ถ้าออกต่างจังหวัดนี่ สุดยอดไปเลยครับ
แต่ถ้าขับในเมืองรถติด ๆ คันเร่งจะแรงไปหน่อย ทำให้กระชากง่ายนิดนึง

แต่เป็น SUV ที่ให้ความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่ใน Saloon ชั้นดี อยู่ตลอดเวลาขับรถนะครับ สำหรับ normal mode
และให้ความรู้สึกถึงความพร้อมที่จะพุ่งด้วยความเร็วตลอด เวลาขับด้วย sport mode

ถ้าจะมองข้อเสีย

1. เบาะเล็กกว่า X5, X6 คนขับอาจจะเมื่อยขาขวานิดนึง
2. ประตูปิดยาก ต้องใช้แรงมากกว่าปกติ
3. บานหลังค่อนข้างหนัก ไม่มีปุ่มปิดอัตโนมัติมาให้ (อันนี้ไม่ดีเลย)

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:14:07 »
เชียร์ X3 ด้วยอีกคน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:33:29 »
สนใจ Lexus RX ไหมครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:47:05 »
ถ้าบอกว่าจะเอาเป็นรถครอบครัวไว้ออกต่างจังหวัดพวก X1 กะ Evoque ตัดเลยครับ เล็กไป

ผมว่ารถแน่นๆ คันใหญ่ๆก็ดีนะครับ ขับทางไกล มันจะรู้สึกมั่นคงดี ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง Accord G8 กะ BMW E39 ผมเลือก E39 นะ
แต่ถ้าขับในเมือง คันใหญ่ก็จะเสียเปรียบครับ ถ้างบถึง ผมว่าพวก SUV คันใหญ่ๆพวกนั้นก็เข้าท่านะ ถ้าเน้นขับ ตจว เป็นหลัก เด๋วก็ชิน นอกจากว่าขับไม่ไหวจริงๆ

เชียร์ X3 20d อีกเสียงครับ ประหยัดน้ำมันด้วย ภายในก็กว้าง ภายนอกก็กระทัดรัด
แต่ถ้าอยากได้ใหญ่กว่านั้นหน่อย แล้วไม่กังวลเรื่องค่าน้ำมัน จัด CX-9 มาเลยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:13:08 »
เห็นน้องสอบถามมาหลายทีแล้วจริงๆน่าจะมีคำตอบอยู่ในใจบ้างแล้วนะครับ
เพราะรถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นทำออกมาบุคลิกไม่เหือนกันแนะนำเหมือนที่เคย
ตอบไปครับว่าไหนๆก็ไหนๆแล้วไปลองนั่งลองขับเลยครับจะได้คำตอบที่ดีที่สุด

แต่จากโจทย์ที่ให้มาเชียร์ X3 อีกเสียงครับ Evoque ตัดทิ้งตามพี่ๆบอกได้เลยครับ
ถ้าบอกว่ามาใช้งานไม่ได้เอามาขับเล่นเพราะจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่แน่ครับผมมอง
ว่ามันเป็นกระแสครับเพราะตัวรถดีไชน์แปลกใหม่แค่นั้นจริงๆถ้าตอนนี้บ้านเราคือประเทศ
อังกฤษมองข้ามตัวนี้ไปคนคงหาว่าบ้าแต่ในความเป็นจริงนี่คือไทยครับบ้านเรา Land Rover

นับวันยิ่งหายไปจากถนนบ้านเราครับถ้าถามเซลล์ก็จะได้คำตอบสวยหรูว่าไม่มีปัญหาครับอะไหล่
สั่งทุกอาทิตย์หรือสองอาทิตย์อยู่แล้วไม่มีปัญหาแต่ปัญหาที่แท้จริงคือรถมันมีจำนวนน้อยมากครับ
พอระยะเวลาผ่านไปสั่งอะไหล่นะสั่งได้แต่ราคาก็มีเจ็บแน่นอนครับและทิ้งท้ายด้วยราคาขายต่อที่
อาจจะทำให้จากไม่คิดอะไรกลับมาคิดก็ได้ว่ารู้อย่างนี้ไปเล่นรถตลาดหน่อยเช่น X3 ซึ่งมี BSI 5 ปี
หรือ RX270/RX350 เกรย์ราคาดีกว่าและ options ดีกว่าไม่ต้องห่วงเรื่อง service เพราะรถไม่ได้มีระบบ
อะไรซับซ้อนมากหรือ XC60 ครับ
ทั้งเคลมทั้งซ่อมฟรีผมว่าคุ้มนะอย่างรถผมซื้อตอน E90 ออกใหม่ๆมันมีปัญหาเรื่อง

วัสดุภายในสีลอกเนื่องจากบีเอ็มใช้สีที่พ่นแบบลดผลกระทบกับธรรมชาตินะครับผมเคลมไป 10 กว่า ชิ้น
ไม่มีปัญหาเลยครับลองคิดดูว่า Land Rover นะเป็นรถที่ภายในยุ่ยงายมากพวกปุ่มนะครับเหนียวไม่ทนความร้อน
ลองคิดกลับกันดูว่าน้องจะไปเคลมที่ไหนครับมีทาเดียวคือเสียเวลาไปให้ร้านที่เค้ารับพ่นใหม่แก้ให้และตามมาด้วย
ค่าใช้จ่ายประมาณ 1 หมื่น คุ้มกันไม่ครับ

สรุปคือต้องถามครอบครับและตัวเองว่าซื้อรถคันนี้มานะจุดประสงค์คืออะไรครับใช้งานหรือชอบแบรนด์นี้รุ่นนี้เป็นพิเศษ
ลองตัดสินใจดูครับถามพวกพี่ก็ตอบได้แบบในมุมที่พี่คิดว่าถ้าเป็นเราจะทำแบบนี้ซึ่งน้องก็จะได้คำตอบแบบในใจพวกเรา
ไปซึ่งอาจจะไม่ตรงความต้องการของน้องและที่บ้านนะครับยอมเสียเวลาไปลองให้ครบเลยดีกว่าครับสนใจรุ่นไหนไปดูรุ่นนั้น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:01:00 »
ครอบครัวผม จริงอะ 5คนครับ แต่ก็พี่ชายคนโต เค้ากำลังต่อโทต่างประเทศก็เลยไม่ค่อยได้มายุ่งกับผมซักเท่าไหร่รวมแล้วก็ 4คนครับ
ปล. 3กระทู้แล้วก็ยังไม่ลงตัวซักที พอตัดสินใจได้ไปลองขับ ก็แบบ โอ้แม่เจ้าไม่เห็นเหมือนที่ต้องการเลย  ???

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 09:13:24 »
ทำถูกแล้วครับ ลองขับลองดูให้ชอบจริง ๆ ก่อน จะได้ไม่ต้องรำคาญใจเวลาซื้อมาแล้ว
ว่ามีโน่นมีนี่ ที่ไม่ถูกใจ ... เพราะรถคันหนึ่ง ใช้อย่างน้อย ๆ ก็ 3 ปีล่ะครับ
นอกเสียจากว่ารวยจริง ซื้อมาไม่ถูกใจก็โยนไปซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:26:02 »
ที่ไม่ชอบนี่คือ เพราะว่า ฟีลมันไม่ไช่ หรือว่า มันเล็กไป ใหญ่ไปรึป่าวครับ หรือว่าติดเรื่องออฟชั่น? บางที กว่าเราจะชอบรถคันนึง มันอาจต้องใช้เวลานะ
ถ้างั้นก็น่าจะมีตัวเปรียบเทียบนะ ว่า ชอบรถที่มีฟีลลิ่งคล้ายๆ รถรุ่นนั้น รุ่นนี้ หรือรถที่เคยใช้/ใช้อยู่แล้วประทับใจครับ
ตอนที่พ่อผมเปลี่ยนจาก E39 เป็น E60 แรกๆเค้าก็ผิดหวัง บอกว่ามันไม่แน่นเหมือนคันเก่า ใช้ไปสักพักก็เริ่มติดใจ เพราะมันคล่องตัวกว่า+แรงกว่า