ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่เคยเจอน้ำเข้าเครื่องตอนขับไหมครับ  (อ่าน 11393 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
อยากทราบว่าตอนที่น้ำเข้าเครื่องจนเครื่องดับไป
มันมีเสียง หรือ สัญญาณเตือนอะไรจากเครื่อง ก่อนที่เครื่องจะดับไปไหมครับ
แล้วตอนที่เครื่องดับ เครื่องดับไปแบบปกติเหมือนดับเครื่อง หรือว่ามีเสียงดังออกมาครับ(ตูม ตาม โครม เพล้ง คิก แค่ก บึ้มม)

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: มีใครที่เคยเจอน้ำเข้าเครื่องตอนขับไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:10:51 »
มีครับ สัญญาณคือ เร่งไม่ขึ้นแล้วนั่นแหละครับ เพราะเครื่องยนต์เริ่มสูญเสียกำลังอัดอากาศ ไปอัดน้ำที่เครื่องยนต์อัดไม่ได้นั่นเองครับ

นอกจากนั้นก็จะมีควันสีขาวขโมงออกมาจากท่อไอเสีย เป็นสัญญาณบ่งบอกว่าน้ำเข้าห้องเครื่องแล้วนะ อาการคล้ายๆเครื่องหลวมหน่ะครับ

แล้วตอนเครื่องดับ กรณีผมเครื่องดีเซลจะไปอย่างนิ่มนวลครับ ... อาการเหยียบคันเร่งให้พื้นรถสะเทือน มันก็ไม่เร่งเพิ่มให้ครับ
กรณีเบนซินอาจจะสำลักแรงกว่า เพราะหัวเทียนจะบอดด้วย ทำให้จุดระเบิดไม่ได้ เครื่องน่าจะชักกระตุกไปเลย

// เพิ่มเติมว่า ขับรถลุยน้ำท่วม แล้วเครื่องดับไป จะต้องทำอย่างไรบ้าง //
1. ห้ามพยายามฝืนสตาร์ทรถเด็ดขาดครับ เพราะเรายังไม่ทราบว่าเครื่องดับจากสาเหตุอะไร ซึ่งน้ำเข้าไปอยู่ในเครื่องยนต์ก็เป็นหนึ่งในสาเหตุนั้น หากเราฝืนสตาร์ท ก็จะทำให้ลูกสูบหมุนไปอัดน้ำในกระบอกสูบ ซึ่งน้ำมีความหนาแน่นกว่าอากาศ จะทำให้ก้านสูบที่ส่งลูกสูบขึ้นไปอัดน้ำงอได้ครับ
2. ตรวจสอบว่าอาการน้ำเข้ารถหรือไม่ คือ ดึงก้านน้ำมันเครื่องออกมาดูครับ ถ้าน้ำมันเครื่องมีสีโคลนตม หรือโอวัลติน และจะเห็นหยดน้ำเกาะตามก้านขึ้นมา อันนี้ชัวร์ครับ ถ้าไม่ใช่ จึงเริ่มตรวจดูระบบไฟฟ้าต่างๆ ใช้น้ำยาไล่ความชื้นพ่นไล่ไปรอให้แห้งแล้วค่อยสตาร์ทรถครับ

เจอเองกับตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:01:26 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: มีใครที่เคยเจอน้ำเข้าเครื่องตอนขับไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:18:14 »
เคยคุยกับช่างมาว่าถ้าน้ำเข้าเครื่องจนไปดับ ก่อนที่จะสตาร์ทใหม่จนก้านคดไปซะก่อน
ให้ลองถอดหัวเทียนแล้วสตาร์ทเครื่องเพื่อหมุนไล่น้ำออกมา
ถ้ามันยังหมุนได้อยู่นะ อาจไปต่อได้อยู่

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ยังไม่เคยลอง บางทีมันอาจไม่ง่ายแค่นี้ก้ได้
ทางที่ดีเข้าอู่คงชัวร์ที่สุด  ;D
07 mazda 3