ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง all new d-max 2.5VGS hilander 2Doorรุ่น Z DVDเกียร์ธรรมดาที่ศูนย์มาแชร์คับ  (อ่าน 31969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
ต่อไปนี้เป็นความรู้สึก และความเห็นของผมที่ได้ลอง all new d-max 2.5VGS hilander 2Door รุ่น Z DVD เกียร์ธรรมดา ครับ
**ภายนอก
    - มิติตัวถังใหญ่ขึ้น -- แหนบบนเพลา -- ล้อแม็กขนาดใหญ่ขึ้นกว่าเดิม
**ภายในห้องโดยสาร
    - กว้างขวางขึ้น -- มือจับเปิดปิดcab ทำได้ง่าย -- จอDVDตั้งในตำแน่งสูงขึ้นแต่รุ่นนี้ไม่ใช่ของ kenwood แต่เป็นของ isuzu หมายความว่า สามารถ เล่นได้ทุกแผ่นตั้งแต่ DVD ลงไป รวมทั้ง MP3 ช่องเสียบ USB และ Audio AUX พร้อมระบบเชื่มต่อมือถือ ดครื่องเล่น มีทั้งปุ่มกดรอบจอและTouce screen -- ก้านคันเกียร์ไม่ยาว และสั้นเกินไป กำลังพอดี  -- เรือนไมล์ ดูโบราณเหมือน มังกรทองไปนิดนึง แต่มีการจัดวางปุ่มปรับการแสดงข้อมูลการขับขี่ที่หัวก้านไฟเลี่ยวฝั่งขวา และ ปุ่มปรับแสงเรือนไมล์บนหัวก้านปัดน้ำฝนฝั่งซ้าย -- เบาะนั่งโอบกระชับได้ดี เวลาเข้าโค้งตัวเราไม่ลื่นไถลตามแรงเหวี่ยง -- เบาะนั่งคนขับปรับสูงต่ำได้ -- ช่องเก็บของมีมากขึ้น หลังคอนโซลกลางโปิดมามีที่วางแก้ววางขวดได้
**ห้องเครื่อง
    -- มีการวางตำแน่งชิ้นส่วนดีขึ้น -- มีการป้องกันจุดอันตรายได้ดีขึ้นเช่น ตรงพัดลม หรือ หม้อน้ำ
**ลักษณะการขับขี่
    -- มิติการมองเห็นข้างหน้าลดลงเล็ดน้อย -- ห้องโดยสารเงียบขึ้น -- อัตราเร่งมาเร็วและยาว กว่ารุ่นเดิม จะรู้สึกได้ว่า ช่วง เกียร์1-3 รอบและความเร็วขึ้นเร็วมาก แต่ถ้าความเร็วอยู่ที่ 60-80 แล้วจะเพิ่มความเร็ว ในรุ่นนี้เหยียบคัยเร่งลงไปได้เลย(ไม่มีการบรรทุก)ไม่อืดเหมือนตัวเก่า -- ที่สำคัญ สำหรับคนที่ชอบเสียงหวีดของเทอร์โบที่ดังเหมือนวีโก้เมื่อกดคันเร่ง คงไม่ผิดหวังในรุ่นนี้ -- เบรค ทำได้ดีเหมือนเคย หนึบ นุ่ม หนับ -- ช่วงล่าง หนุ่มตามฉบับอีซูซุ เค้าโค้ง ในความเร็ว 100 Km/hr ให้ความรู้สึกที่มั่นใจมากกว่าวีโก้ระดับนึง เพราะรถที่สูงขึ้น แต่ได้มีการขยายฐานล้อกว้างขึ้น ทำให้อาการโครงน้อยลงกว่ารุ่นก่อน -- ตำแน่งพักแขนลงตัว เหมาะสำหรับคนที่ชอบขับรถมือเดียว เวลาขับไกลๆ แบบผม -- แต่ขอติอยู่สองเรื่องคือ 1.แป้นครัตกับเบรคอยู่ไกล้กันมาก เวลาใส่รองเท้าคู่ใหญ่ๆขับบางทีรองเท้าจะชนกัน ติดๆขัดบ้าง 2. แป้นครัตและเบรค อยู่สูงจากพื้นพรมมากไป ทำให้เวลาเลียเบรค ครัต หรือแตะเบรค ครัต เบาๆ ทำได้ยากนิดนึง

สำหรับผมก็แชร์ได้เพียงเท่านี้คับ ถ้านึกออกจะมาแชร์เพิ่มคับ ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วย เนื่องจาก ระยะเวลา test รถมีน้อย จึงรีบคับ(ไปศูนย์ตอนไกล้จะเลิกงาน)

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
สำหรับผมรู้สึกว่าปรียบเหมือยชายเฉื่อยๆยังไงไม่รู้นะ
อ่อ เครื่องเล่นนั้น UI ไม่สวยเท่าไร แต่ถ้าใครจะเล่นรุ่นนี้ผมบอกได้เลยว่า"คุ้ม"ครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ LaTeX

พ่อผมต้องการ เครื่อง2.5 เกียร์ธรรมดา ยกสูง 4ประตู สงสัยจะจบที่z-dvdนี่แหละครับ
เพราะเครื่อง2.5เกียรธรรมดาไม่ยอมทำรุ่นz-prestigeที่ผมอยากได้เพราะออปชั่นจัดเต็มมากเลย

ไม่ทราบว่าdvdเคนวูดกับของอิซุซุเองต่างกันเยอะมากมั้ยครับ เช่นแง่ของเสียง ภาพ ความสะดวกการใช้งาน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ผมชอบฟรอนท์เครื่องเสียงของตัวนนี้นะครับ ผมว่ามันดูกลมกลืนมากกว่าKenwoodอีกอ่ะ

ออฟไลน์ joeyote

พ่อผมต้องการ เครื่อง2.5 เกียร์ธรรมดา ยกสูง 4ประตู สงสัยจะจบที่z-dvdนี่แหละครับ
เพราะเครื่อง2.5เกียรธรรมดาไม่ยอมทำรุ่นz-prestigeที่ผมอยากได้เพราะออปชั่นจัดเต็มมากเลย

ไม่ทราบว่าdvdเคนวูดกับของอิซุซุเองต่างกันเยอะมากมั้ยครับ เช่นแง่ของเสียง ภาพ ความสะดวกการใช้งาน

เท่าที่อ่าน ตามโบรชัวร์ ต่างกันแค่ตรงฟังก์ชั่นนิดนึง
คือ ของ Kenwood จะมี i-Genie Navi มาให้ มีบลูทูธ(อันนี้ไม่แน่ใจว่า Isuzu DVD มีให้ด้วยรึป่าว)

แต่ที่ต่างกันชัดๆ น่าจะเป็น Sound System ของ Z-Prestige จะมีลำโพง 8 จุด ของ Kenwood มาให้ครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ H3T

เห็นด้วยครับ HR 2.5 Z-Prestige ดันมีแค่ 5AT หากคิดดูว่าใส่ออปชั่นตัว Z-Prestige ทั้งหมดให้ 5MT ยังไงๆ ก็ต้องบวกเพิ่มอีกอย่างน้อยๆ 35,000 บาท ราคาก็จะเป็น 833,000 บาท
    เทียบดู
         HR 2.5 VGS Z DVD                           798,000
         HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi              833,000
         HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi A/T        869,000

เดาล้วนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:09:32 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ anuch

• Newbie
  • *

เท่าที่อ่าน ตามโบรชัวร์ ต่างกันแค่ตรงฟังก์ชั่นนิดนึง
คือ ของ Kenwood จะมี i-Genie Navi มาให้ มีบลูทูธ(อันนี้ไม่แน่ใจว่า Isuzu DVD มีให้ด้วยรึป่าว)

แต่ที่ต่างกันชัดๆ น่าจะเป็น Sound System ของ Z-Prestige จะมีลำโพง 8 จุด ของ Kenwood มาให้ครับ

เท่าที่ทราบทุกรุ่นของ อีซูซุ มีบูลทูช ทุกรุ่นนะครับ ตอนเดียว แค็ป  และ 4 ประตู 

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
ตรงเครื่องเสียงของอีซูซุ ที่เป็นขนาด 2 DIN ขึ้นไป(มีอยู่ 3แบบ) จะมีฟังค์ชันเชื่มต่อ hand free กับโทรศัพท์มือถือ และ USB ,Audio AUX ให้ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่ามันอืดนะ ถ้าเทียบกับ ฟอร์ด ตัวปัจจุบัน  :-\

แต่เทียบกับ แพลตตินั่ม อาจจะแรงก็ได้มั้ง 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

ตกลงว่า เจ้า 2.5 VGS ทำมาเพื่อความประหยัดใช่มั้ยครับ??

เพราะจากที่ดูๆ 2.5 ด้วยกันในตลาด เจอกับ Triton Navara หรือ Vigo 2.5 VN
ดูๆแล้ว สเปคเรื่อง 2.5 VGS ม้าน้อยกว่าพอสมควร
และคนที่ลองขับก็บอกๆกันว่าดึงไม่สะใจเท่าไหร่

แต่ก็ดีครับ ซื้อ 2.5 VGS 4ประตู เกียรออโต้ มาขับแทนเก๋งก็คงไม่เลว

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th

ต่างกันเยอะครับ สำหรับเครื่องเสียงของ Isuzu และ Kenwood เพราะระบบก็คนละอย่างกันแล้ว
ในเรื่อง UI นั้นต้องยกให้ Kenwood ชนะครับ สวยกว่า แต่ในเรื่องเครื่องเสียงนั้นผมไม่รู้ว่ามันรอบทิศทางจริงรึเปล่า
เดี๋ยวรองานโรดโชว์ ผมจะลองจัดเพลงเบสหนักๆไปเล่นดูว่าจะทำได้ดีแค่ไหน
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ cero5558

• Newbie
  • *
เสียดายที่ 4 ประตูมีรุ่นมาให้เลือกน้อยมาก ผิดกับแค็ปที่มีรุ่นให้เลือกเยอะเวอร์  :D