ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพิ่มเติมครับ Mazda2 5Dr  (อ่าน 14176 ครั้ง)

ออฟไลน์ มือใหม่

• Newbie
  • *
สอบถามเพิ่มเติมครับ Mazda2 5Dr
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 17:57:03 »
กระทู้เดิม >> http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17064.0.html

ตอนนี้ คือ จากที่ดูแล้วครับ ออกตัวล่างครับ Groove AT 5Dr (เป็นสีขาวนะครับ)

หน้าอยากได้แบบ Duck Garden หรือ auto exe de04(เมืองชลจะมีไหมหว่าทั้ง2ตัวเลยไม่ค่อยเห็น

ต้องไปทำที่ไหนครับถ้าสั่งให้ส่งมาได้หรือเปล่าแล้วมันจะพอดีไหม เอาไปให้ร้านอู่ทั่วไปหรือที่รับแต่งรถติดได้ไหม)

ถ้าเปลี่ยนกันชนหน้า แล้วกันชนอันเก่าเทิร์นหรอครับ ? หรือว่าเอากลับบ้านเก็บไว้ ?

สปอยเลอร์เอาไงดีครับ  ชอบแบบแนบมีแบบไหนให้เลือกมั่งหว่า หรือ ยกสูงสวยกว่าครับ ?

5Dr ล้อ 16 ยางเท่าไหร่ดีครับ ล้อควรเป็นแบบไหน ใส่ออฟเซทเท่าไหร่ดีครับ (แม็กซ์แท้ดูยังไงครับ)

ล้อล้นๆนี่ดูยังไงครับต้องออฟเซทเท่าไหร่ ? ใจชอบล้อแบบสปอร์ตๆมากกว่านะครับ

ซี่ไม่เยอะมาก/ไม่ใหญ่มาก/ไม่เล็กมาก หรือแบบว่า หลายๆซี่ ซี่คู่ สวย ?

ถ้าเอา 15 เท่าเดิมคงไม่เปลี่ยนอะครับคิดว่า = = ประหยัดก่อนแล้วกันใช้ยางเดิมๆจนหมดก่อน(หรือจะเปลี่ยนล้อ15ดีหว่า . . .)

สปริงคงใช้ของเดิมไปก่อนอะครับ ถ้าจะโหลดคงใช้ Tanabe NF210 เอาลงซัก 1 - 1.5 นิ้วพอครับไม่อยากโหลดมาก = =

ด้านหลัง เอาไงดีครับช่วยเลือกที ว่าทรงไหนเข้ากับหน้าแบบ Duck Garden หรือว่าใช้กันชนหลังของเซตนั้นเลยเข้ากันที่สุด ?

แล้วหน้า auto exe de04 เข้ากับหลังแบบไหนครับ

แบบที่ 1 เรียกว่าอะไรครับ ? น่าจะใช่ตัวเดียวกับรูปที่ถามสปอยเลอร์อยู่ล่างสุดเลยครับ

แบบที่ 2 กันชนหลังของชุด Duck Garden

แบบที่ 3 เรียกว่าอะไรครับ ?

แบบที่ 4 ใช่ nts1 v2 หรือเปล่าเห็นมี 2 แบบอะครับ ใช่เรียกเหมือนกันไหม

อีกแบบครับ

แบบที่ 5 ใช่ nts1 v1 หรือเปล่าครับ ?

สปอยเลอร์แบบนี้เรียกว่าอะไรครับ เห็นมันใหญ่กว่าของศูนย์ 2 รูปนี้ทรงเดียวกันใช่ไหมครับ

ปล1. ผมอยู่ชลบุรีอะครับ ร้านไหนทำดีและเนียนใครพอจะรู้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ปล2. ขออนุญาติเจ้าของรถ และเจ้าของรูปทุกท่านด้วยนะครับที่นำมาโพส....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 17:59:25 โดย มือใหม่ »

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
Re: สอบถามเพิ่มเติมครับ Mazda2 5Dr
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 19:39:29 »
ผมไม่รู้ว่าคุณมีงบระดับไหน  แต่งระดับไหน   แค่เหมือนบ้านๆ   หรือว่าแต่งแบบคนบ้ารถ

ชุดแต่งที่ท่านจะเอา

duck garden  อันนี้มีหลายเจ้าครับ  คร่าวๆ  กันชนหน้า9,xxx+กันชนหลัง1x,xxx+สเกิร์ตข้าง 4xxx- 7xxx  เตรียมไว้สัก  เกือบๆ 30,000  บาท

auto exe de04 เป็น ตัวใหม่ล่าสุด แต่งให้กับ  mazda 2 skyativ   ตอนนี้มีคนทำเจ้าเดียวครับ  8xxx-9xxx
(ที่ญี่ปุ่นพึ่งออกเอง  ถ้าไปใส่ตอนนี้  รับรองว่า  คันแรกในจังหวัดแน่ๆ  ผมอยากจัดชุนนี้มากๆ)

ถ้าจะทำหาไม่ยาก  ไปเข้าเวปคลับของ  mazda2     มีอยู่ 2 เวป ใหญ่ๆ   (ไม่รู้ว่าบอกชื่อเวปไปเลยได้ป่าว  ผมกลัวเรื่องโฆษณา)
ที่ว่ามาราคางาน copy

สปริง แนะนำ tein h-tech  สีทอง โหลดน้อย  ไม่กระด้าง
แม็ก ผมแนะนำ enkei rpf-1  ขอบ 15  แท้แค่  2x,xxx บาท  เบาหวิว ประมาณ 4.1 kg  (จากล้อศูนย์ 8kg)

จะแต่ง ผมว่า ต้องเข้าเซท กันน่ะครับ  เดี๊ยวเค้าจะว่าแต่งรถไม่เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 19:53:15 โดย takzakub »

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: สอบถามเพิ่มเติมครับ Mazda2 5Dr
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 19:45:11 »
ไม่เคยไปทำนะครับ แต่ผมเห็นๆร้านทำอยู่สองร้าน ลองวิ่งไปดูครับ

ก่อนถึงโรงเรียนชลชายชื่อร้านนี่ไม่รู้ครับ
และมี PS modify ตรงเลี่ยงเมือง แถวๆ Amway
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 20:50:35 »
ไม่เคยไปทำนะครับ แต่ผมเห็นๆร้านทำอยู่สองร้าน ลองวิ่งไปดูครับ

ก่อนถึงโรงเรียนชลชายชื่อร้านนี่ไม่รู้ครับ
และมี PS modify ตรงเลี่ยงเมือง แถวๆ Amway

ก่อนถึงชลชาย ชื่อร้าน FreeStyle ครับ  ลองหาใน Google ดูแล้วกันครับ  2 ร้านนี้ทำรถท่านเป็นยานอวกาศติดล้อก็ทำได้ถ้างบถึงน่ะครับ

เรื่องแต่งอย่างไรให้สวย ลองไปดูแล้วตัดสินใจเองครับ รถคันเดียวกันถามคนนึงบอกสวย พอไปถามอีกคนบอกไม่สวยเลย

แต่ละคนก็ตอบไม่เหมือนกันหรอกครับ  มันขึ้นกับความชอบส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:18:59 »
เรื่องชุดแต่งก็แล้วแต่ชอบเถอะครับ ให้ผมแนะนำเดี๋ยวจะได้แบบที่ไม่ชอบมาแทน
เพราะแต่ละแบบที่คุณยกมา ผมไม่ถูกใจเลยสักอัน ฮ่าฮ่า ไม่เป็นไรครับ คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกัน

เรื่องล้อ คุณได้อ่านที่ผมเขียนไว้ในกระทู้ที่แล้วรึเปล่า?
เวบที่ไปก๊อปรูปมาเรื่อง offset มาสด้าน่ะ เลิกดูได้ครับ มันอ้างอิงไม่ได้หรอกถ้าคุณไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้น
แถมข้อมูลก็ไม่ตรง แล้วการแนะนำออฟเซ็ทล้อที่ใส่ได้ก็มั่วด้วย เอารถโปรทีเจไปใส่ออฟเซ็ทสามแปด
คงได้เปลี่ยนยางกันทุก 5000 กิโล เพราะมันโดนซุ้มบังโคลนกินจนเรียบ

ถ้าไม่อยากปวดหัวภายหลัง หลังจากออกรถมาแล้วช่วยเอาเบอร์ออฟเซทล้อและความกว้างมาให้ดูหน่อยครับ
เอาของตัว Sport ที่เป็นขอบ 16" ก็ได้ หรืออะไรก็ได้เอามาเถอะ แล้วผมจะบอกสเปคล้อให้
ยกเว้นว่าคุณจะเชื่อคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องมาสด้า แล้วคิดว่ารถขับหน้าออฟเซท 38 "ใส่ได้ ใส่ได้" แบบที่ร้านล้อชอบเชียร์กัน
อันนั้นก็ตามใจครับ แล้วถ้าล้อติดซุ้มด้านนอก มีคนนั่งหลังแล้วครูด เลี้ยวด้านหน้าแล้วติด จั๊มพ์หน้าก็ครูด
อย่ามาตั้งกระทู้ถามว่าจะแก้ยังไงก็แล้วกัน

ปล. วันหลังรวมไว้ในกระทู้เดิมก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:22:28 โดย Nuay@Protege »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:21:40 »
ผมไม่รู้ว่าคุณมีงบระดับไหน  แต่งระดับไหน   แค่เหมือนบ้านๆ   หรือว่าแต่งแบบคนบ้ารถ

ชุดแต่งที่ท่านจะเอา

duck garden  อันนี้มีหลายเจ้าครับ  คร่าวๆ  กันชนหน้า9,xxx+กันชนหลัง1x,xxx+สเกิร์ตข้าง 4xxx- 7xxx  เตรียมไว้สัก  เกือบๆ 30,000  บาท

auto exe de04 เป็น ตัวใหม่ล่าสุด แต่งให้กับ  mazda 2 skyativ   ตอนนี้มีคนทำเจ้าเดียวครับ  8xxx-9xxx
(ที่ญี่ปุ่นพึ่งออกเอง  ถ้าไปใส่ตอนนี้  รับรองว่า  คันแรกในจังหวัดแน่ๆ  ผมอยากจัดชุนนี้มากๆ)

ถ้าจะทำหาไม่ยาก  ไปเข้าเวปคลับของ  mazda2     มีอยู่ 2 เวป ใหญ่ๆ   (ไม่รู้ว่าบอกชื่อเวปไปเลยได้ป่าว  ผมกลัวเรื่องโฆษณา)
ที่ว่ามาราคางาน copy

สปริง แนะนำ tein h-tech  สีทอง โหลดน้อย  ไม่กระด้าง
แม็ก ผมแนะนำ enkei rpf-1  ขอบ 15  แท้แค่  2x,xxx บาท  เบาหวิว ประมาณ 4.1 kg  (จากล้อศูนย์ 8kg)

จะแต่ง ผมว่า ต้องเข้าเซท กันน่ะครับ  เดี๊ยวเค้าจะว่าแต่งรถไม่เป็น

อยากจัดชุด de04 เหมือนกันครับ ล้อแบบในรูปตัวอย่างก็สวยครับ
อยากทราบว่าร้านไหนรับทำ de04 PM บอกทีครับ ขอบคุณครับ 
มีอีกตัวครับ กันชนหน้า ทรง Demio โอเคไหมครับ . . .
เดี๋ยวจะแนบรูปไปคอมเม้นล่างๆนะครับ
งบน่าจะประมาณ 50,000 นะครับ อยากได้Body Partก่อน โหลด+ล้อคงทีหลังครับ

ก่อนถึงชลชาย ชื่อร้าน FreeStyle ครับ  ลองหาใน Google ดูแล้วกันครับ  2 ร้านนี้ทำรถท่านเป็นยานอวกาศติดล้อก็ทำได้ถ้างบถึงน่ะครับ

เรื่องแต่งอย่างไรให้สวย ลองไปดูแล้วตัดสินใจเองครับ รถคันเดียวกันถามคนนึงบอกสวย พอไปถามอีกคนบอกไม่สวยเลย

แต่ละคนก็ตอบไม่เหมือนกันหรอกครับ  มันขึ้นกับความชอบส่วนตัวครับ

ขอบคุณ ทั้งสองท่านที่แนะนำร้านที่ชลบุรีนะครับ ผมจะลองเข้าไปดู ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:30:26 โดย มือใหม่ »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:25:34 »
เรื่องชุดแต่งก็แล้วแต่ชอบเถอะครับ ให้ผมแนะนำเดี๋ยวจะได้แบบที่ไม่ชอบมาแทน
เพราะแต่ละแบบที่คุณยกมา ผมไม่ถูกใจเลยสักอัน ฮ่าฮ่า ไม่เป็นไรครับ คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกัน

เรื่องล้อ คุณได้อ่านที่ผมเขียนไว้ในกระทู้ที่แล้วรึเปล่า?
เวบที่ไปก๊อปรูปมาเรื่อง offset มาสด้าน่ะ เลิกดูได้ครับ มันอ้างอิงไม่ได้หรอกถ้าคุณไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้น
แถมข้อมูลก็ไม่ตรง แล้วการแนะนำออฟเซ็ทล้อที่ใส่ได้ก็มั่วด้วย เอารถโปรทีเจไปใส่ออฟเซ็ทสามแปด
คงได้เปลี่ยนยางกันทุก 5000 กิโล เพราะมันโดนซุ้มบังโคลนกินจนเรียบ

ถ้าไม่อยากปวดหัวภายหลัง หลังจากออกรถมาแล้วช่วยเอาเบอร์ออฟเซทล้อและความกว้างมาให้ดูหน่อยครับ
เอาของตัว Sport ที่เป็นขอบ 16" ก็ได้ หรืออะไรก็ได้เอามาเถอะ แล้วผมจะบอกสเปคล้อให้
ยกเว้นว่าคุณจะเชื่อคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องมาสด้า แล้วคิดว่ารถขับหน้าออฟเซท 38 "ใส่ได้ ใส่ได้" แบบที่ร้านล้อชอบเชียร์กัน
อันนั้นก็ตามใจครับ แล้วถ้าล้อติดซุ้มด้านนอก มีคนนั่งหลังแล้วครูด เลี้ยวด้านหน้าแล้วติด จั๊มพ์หน้าก็ครูด
อย่ามาตั้งกระทู้ถามว่าจะแก้ยังไงก็แล้วกัน

ปล. วันหลังรวมไว้ในกระทู้เดิมก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ คุณNuay ได้อ่านแล้วครับ ถ้าได้รถมาแล้ว จะมาถามใหม่นะครับเรื่องล้อ >w<

ตอนนี้ ขอพวกชุด Body Part ก่อน ชุดที่ผมเลือกมาไม่ถูกใจ อยากรู้ว่าถูกใจแบบไหนครับ เผื่อผมจะยังไม่เคยเห็น

รบกวนคุณ Nuay หาตัวอย่างให้ทีครับ เผื่อเป็นตัวเลือกครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:32:53 »
ชอบคนละแนวกันครับ ไม่ได้ว่าอะไรหรอก
ผมชอบแบบเรียบเรียบมากกว่า แบบมีเส้นสายเยอะเยอะ มี Diffuser มีครีบ สารพัด

ถ้าให้ผมเลือก ก็คงเป็นพวก AutoExe หรือไม่ก็ Mazdaspeed ตรงรุ่นน่ะครับ
ชุดแต่งแนวอื่นมันดูเยอะเกินไปหน่อยในสายตาผม แล้วมันดูรกรก ผมไม่ชอบ
ปกติที่ทำมาสด้าผมก็สั่งมาจากญี่ปุ่นทุกชิ้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 21:48:30 »
ขออนุญาต เจ้าของรูปด้วยนะครับ . . .

Demio Sport

นี่ใช่แบบที่คุณ Nuay บอกป่าวครับ Kz Speed หรือว่า Shark Speed ครับ . . . = =

สปอยเลอร์ทรงนี้เป็นยังไงบ้างครับ คิดว่า . . .

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:27:18 »
Demio Sport คันขาวสวยดีครับ เรียบและดูแท้มาก

ที่ผมพูดถึงคือ Mazdaspeed ครับ เป็นสำนักแต่งคู่บารมีมาสด้า
เหมือนกับ AMG สำหรับ Merc, TRD สำหรับ Toyota, Ralliart สำหรับ Mitsubishi

หรือจะไปเล่นสเตปแรงอีกนิด เป็นสำนักแต่งคู่บารมีเหมือนกันแต่โหดกว่า
ก็ไปหาของ RE Amemiya ก็ได้ครับ แบรนด์เดียวกับที่คุณยกรูป Spoiler Lip มานั่นแหละ
ผมว่าอันนั้นก็สวยดีครับ

สังเกตุว่าของแท้จากโรงงาน มันมักจะเติมโน่นนิดนี่หน่อย
แต่โดยรวมออกมาดูสวยลงตัวกว่าเดิมมาก ดูเผินเผินไม่รู้ว่าทำไมมันสวยกว่ารถแตนแตนทั่วไป
แต่พอดูจริงจริงแล้ว จะเห็นว่ามีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต่างไปเยอะแยะมากมาย
เพียงแต่มันเรียบร้อย มันราบลื่น ไม่รกหูรกตา จนนึกไปว่าเป็นรถเวอร์ชันพิเศษจากโรงงาน
มากกว่าจะเป็นเพียงรถแต่งตามท้องถนนทั่วไป

ผมชอบแนวนี้ครับ ผมว่ามันแสดงออกให้เห็นถึงความใส่ใจในรายละเอียดของเจ้าของรถดี
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กรุณาอย่าเชื่อผมครับ อย่าเสียเงินแต่งรถแล้วได้อะไรที่ผมชอบแต่คุณไม่ชอบ
รถคุณ คุณอยู่กับมันทุกวันครับ ผมอาจจะไม่มีโอกาสได้เห็นเลยก็ได้ ดังนั้น เลือกสิ่งที่คุณชอบครับ
ไม่มีอะไรผิดไม่ผิด บางคนชอบแต่งโหดโหด สปอยเลอร์อันเท่าบ้าน สเกิร์ตมีเส้นสายยื่นซ้อนกันไปมาเต็มไปหมด
มี Diffuser มี Canard อะไรอีกพะเรอเกวียน ก็ว่ากันไปครับ ผมแค่ไม่ชอบก็เท่านั้นเอง

อันนี้ Mazdaspeed Demio แท้แท้ มีคนลงรูปไว้ให้แล้วในกระทู้เก่า
ชุดนี้ ประธานคลับ ThaiMazda 2 ตาอั้มใช้อยู่มั้ง

ถ้าชอบแนวเยอะหน่อย แต่ยังดูเหมือนรถแท้จากโรงงาน ก็ลองดูแนวนี้ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 00:15:53 »
Demio Sport คันขาวสวยดีครับ เรียบและดูแท้มาก

ที่ผมพูดถึงคือ Mazdaspeed ครับ เป็นสำนักแต่งคู่บารมีมาสด้า
เหมือนกับ AMG สำหรับ Merc, TRD สำหรับ Toyota, Ralliart สำหรับ Mitsubishi

หรือจะไปเล่นสเตปแรงอีกนิด เป็นสำนักแต่งคู่บารมีเหมือนกันแต่โหดกว่า
ก็ไปหาของ RE Amemiya ก็ได้ครับ แบรนด์เดียวกับที่คุณยกรูป Spoiler Lip มานั่นแหละ
ผมว่าอันนั้นก็สวยดีครับ

สังเกตุว่าของแท้จากโรงงาน มันมักจะเติมโน่นนิดนี่หน่อย
แต่โดยรวมออกมาดูสวยลงตัวกว่าเดิมมาก ดูเผินเผินไม่รู้ว่าทำไมมันสวยกว่ารถแตนแตนทั่วไป
แต่พอดูจริงจริงแล้ว จะเห็นว่ามีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต่างไปเยอะแยะมากมาย
เพียงแต่มันเรียบร้อย มันราบลื่น ไม่รกหูรกตา จนนึกไปว่าเป็นรถเวอร์ชันพิเศษจากโรงงาน
มากกว่าจะเป็นเพียงรถแต่งตามท้องถนนทั่วไป

ผมชอบแนวนี้ครับ ผมว่ามันแสดงออกให้เห็นถึงความใส่ใจในรายละเอียดของเจ้าของรถดี
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กรุณาอย่าเชื่อผมครับ อย่าเสียเงินแต่งรถแล้วได้อะไรที่ผมชอบแต่คุณไม่ชอบ
รถคุณ คุณอยู่กับมันทุกวันครับ ผมอาจจะไม่มีโอกาสได้เห็นเลยก็ได้ ดังนั้น เลือกสิ่งที่คุณชอบครับ
ไม่มีอะไรผิดไม่ผิด บางคนชอบแต่งโหดโหด สปอยเลอร์อันเท่าบ้าน สเกิร์ตมีเส้นสายยื่นซ้อนกันไปมาเต็มไปหมด
มี Diffuser มี Canard อะไรอีกพะเรอเกวียน ก็ว่ากันไปครับ ผมแค่ไม่ชอบก็เท่านั้นเอง

อันนี้ Mazdaspeed Demio แท้แท้ มีคนลงรูปไว้ให้แล้วในกระทู้เก่า
ชุดนี้ ประธานคลับ ThaiMazda 2 ตาอั้มใช้อยู่มั้ง

ถ้าชอบแนวเยอะหน่อย แต่ยังดูเหมือนรถแท้จากโรงงาน ก็ลองดูแนวนี้ได้ครับ

ขอบคุณครับ คุณ Nuay มากครับสำหรับคำชี้แนะต่างๆ

ถามอีกนิดครับ ถ้าเปลี่ยน กันชนหน้า หลัง ล้อแม็กซ์ สปริงโหลด ติดไฟตัดหมอก เครื่องเสียง  จอDVD ลำโพง << แต่ละอย่างประกันหมดส่วนไหนบ้างครับ(ถ้าเป็นรถป้ายแดง)

แล้วถ้าเปลี่ยนกันชนมา(หน้า/หลัง) แล้วขับรถไปชน กันชนหน้าแตกจะเอาซ่อมศูนย์ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องส่งซ่อมร้านที่ไปติดมา ?

เปลี่ยนล้อ ประกันช่วงล่างหมดไหมครับ แล้วเปลี่ยนสปริงประกันช่วงล่างหมดด้วยใช่ไหม

ไฟตัดหมอกอาจจะติดตั้งแต่ออกรถ ไม่น่ามีปัญหามั้งใช่ไหมครับ

จอ DVD กับ เครื่องเสียง ลำโพง มาติดเพิ่มทีหลัง จะหมดประกันส่วนไหนบ้างครับ . . .

ถ้าเปลี่ยนกันชนหน้าหลัง อันใหม่ แล้วกันชนอันเก่าเก็บไว้ หรือว่าขายทิ้งครับ ขายที่ไหน หรืออะไรยังไง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 00:21:02 โดย มือใหม่ »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:23:49 »
ใส่ชุดแต่งบอดี้พาร์ทมา ถ้าอยากจะให้ประกันคุ้มครอง
ก็ต้องเรียกตัวแทนประกันมาถ่ายรูป พร้อมประเมินมูลค่าใหม่ครับ
ค่าเบี้ยประกันภัยจะแพงขึ้น แต่ถ้าคุณชนชิ้นไหนก็เคลมตามรูปถ่ายได้เลย
เพียงแต่คุณอาจจะต้องชี้แนะอู่ที่ไปส่งซ่อมหน่อยเท่านั้น ว่าให้ติดต่อ
หาซื้อได้จากร้านไหน โรงงานไหน จะได้ได้ของแบบเดิมกลับมาใส่ที่รถ

เปลี่ยนล้อประกันช่วงล่างไม่หมด แต่ถ้าเปลี่ยนช็อคอัพและสปริงไปด้วยก็จบกันครับ
จริงจริงต้องบอกว่า ไปดัดแปลงรถให้ผิดไปจากสภาพโรงงาน บริษัทรถสามารถตัดการรับประกันได้อยู่แล้ว
แต่ลำพังแค่เปลี่ยนล้อแม็ก ใส่สเกิร์ต สปอยเลอร์ นิดนิดหน่อยหน่อยมันก็อลุ่มอล่วยกันได้

เรื่องเครื่องเสียงผมไม่ทราบครับ และเป็นเงื่อนไขแต่ละผู้ผลิตที่มีรายละเอียดต่างกัน
แต่ถ้าประเภทจัดหนัก จัดเต็ม แล้วเกิดรถมีไฟฟ้าช็อต เครื่องยนต์รวน สัญญาณกันขโมยเพี้ยน
แบบนี้ทางบริษัทรถไม่ยอมรับแน่นอน เพราะโอกาสผิดพลาดจากการติดตั้งเครื่องเสียงมีมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:41:04 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:41:30 »
ถ้าชอบล้อ 16"
แนะนำยาง 205/45-16 เกินนี้เริ่มไม่ดีครับ กระด้างนิดๆ แต่ไกล้เคียงของเดิม
เรื่องออฟเซทให้ดูความกว้างของล้อด้วยครับ

รถผม 2 5Dr  ใส่ ล้อ 16" +35 กว้าง 7.5 ยาง 205/45-16 เกือบๆล้น  
เคยลองยาง 205/50-16 จั๊มแรงๆ ครูดซุ้มด้านหลังเบาๆ

ถ้าโหลดด้วย พิจารณาให้เยอะๆครับ เดี๋ยวจบยากเหมือนที่คุณเนยบอก

Edit :
ล้อ 15" เดิม Offset +50 กว้าง 6" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:46:43 โดย shutoff »