ผู้เขียน หัวข้อ: Cruze 1.8 LS VS Lancer EX GLS-Ltd 875,000 เท่ากัน....อันไหนดี !!!  (อ่าน 17389 ครั้ง)

ออฟไลน์ anavin

• Newbie
  • *
Cruze 1.8 LS VS Lancer EX GLS-Ltd 875,000 เท่ากัน....อันไหนดี !!!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:23:41 »
หลังจากก่อนหน้านี้ผมตกลงปลงใจไปกับ city เรียบร้อยแล้ว

แต่ด้วยปัญหาน้ำท่วมที่ได้มาปรึกษาทึกท่านในนี้และโทรถามศูนย์แล้วเค้าบอกว่าประมาณเดือน มิ.ย.

ซึ่งผมเองก็มีความจำเป็นต้องใช้รถอยู่พอสมควรเลย ต้องออกต่างจังหวัดบ่อยนิดหน่อยด้วย (บ้านอยู่โคราชแต่ทำงานอยู่ กทม)

ตอนนี้ผมเลยต้องมองตัวอื่นๆ แล้วในใจตอนนี้มี 2 ตัว (หรือท่านทั้งหลายจะเสนออะไรเพิ่มมาก็ได้นะครับ)

วันนี้ไปลอง Lancer 1.8 มา....ด้วยความที่มันเป็น TOP ของ 1.8 เลยประทับใจพอสมควรเลย ชอบหน้าตามัน และเสียงเครื่องมัน

แต่ก็มีอีกตัวที่ชอบ คือ Cruze ที่เคยไปนั่งเล่นๆมาแต่ยังไม่เคยขับ ชอบด้านนอก cruze นะ และก็ชอบด้านใน LTZ มากๆๆๆ

แต่ด้วยงบที่มีทำให้เล่นได้แค่ LS แต่ก็คุยๆก่ะศูนย์แล้วเค้าบอกทำเบาะหนังดำส้มให้ได้...

ตอนนี้เลยอยากจะถามความเห็นในทุกๆด้านที่ทุกๆท่านนึกออกระหว่างรถ 2 รุ่นนี้ ว่าอันไหนเป็นยังไงบ้าง

เพื่อประกอบการตัดสินใจอ่ะครับ

รบกวนอีกทีนะฮะ

><

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
Re: Cruze 1.8 LS VS Lancer EX GLS-Ltd 875,000 เท่ากัน....อันไหนดี !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:38:32 »
ตอนผมซื้อก็เทียบแลนเซอร์กับครูซเหมือนกันเลยครับ

ชอบภายในครูซสวยมากๆ

แต่เทียบที่ราคาเท่ากันเลยตัดสินใจเลือกแลนเซอร์ครับ (ถุงลม 2 ใบ,ครูซคอนโทรล,กระจกข้างพับไฟฟ้า)

ปล.ต้องลองไปขับดูทั้ง 2 คันครับ ว่าชอบคันไหน สุดท้ายรายละเอียดปลีกย่อยค่อย เพิ่ม/ลด เอาครับ (คุยกับเซลล์เอาครับ)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: Cruze 1.8 LS VS Lancer EX GLS-Ltd 875,000 เท่ากัน....อันไหนดี !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:47:56 »
ผมใช้ EX 1.8 อยู่ครับ
อยากให้ไปทดลองขับให้ครบทั้ง  2 คัน ยิ่งได้ทางยาวๆหน่อยยิ่งดี จะได้รูุ้บุคลิกของรถครับ

รถทุกคันมีดีมีเสีย สุดท้ายเลือกที่ชอบครับ แล้วจะไม่มีคำว่าเสียดายสำหรับรถคันนั้นเลย

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:55:34 »
EX 1.8 เลยนายยยยยย
阿蘇山

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 00:14:07 »
เมื่อสองวันก่อนลองเข้าไปอ่าน cruzethailand.com เล่นๆ เห็นกระทู้เกี่ยวกับปัญหารถมีเยอะพอควร หลายๆคันที่มีปัญหาเพิ่งรับรถมาได้ สามวันเจ็ดวันเอง ส่วน ex ไม่เคยเข้าไปอ่านครับ

จริงๆที่เข้าไปอ่านเพราะแอบสนใจ trailblazer เลยกะว่าจะหาข้อมูลศูนย์บริการเชฟโรเล็ตซะหน่อย กลับเจอรถมีปัญหาซะมากกว่า เลยชักไม่มั่นใจกับสินค้าแบรนด์ เชฟโรเล็ต ซะแล้ว

ถ้าให้เชียร์ตอนนี้ ขอเชียร์ EX ละกันครับ

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 00:45:06 »
1.8 EX ก็ระวังเรื่องลูกลอย ส่วนอื่นๆก็ปัญหาเล็กน้อยครับ ประกันนาน เขาเปลี่ยนให้ตลอด

ส่วนครูซไม่รู้ครับไม่เคยลอง แต่พี่ไปลอง 2.0 มาเพราะชอบมาก พอ 0 ที่จังหวัดเอามาเป็น Test Drive เขาถึงกับออกปากเลยว่า

ทำไมมัน เสียงดังขนาดนี้ กับเรื่อง อืด (โดยส่วนตัวผมว่าไม่อืดนะ แต่รถมันเหมือนออกแนว สุภาพ ไม่รุนแรง)

แต่ 1.8 ไม่ทราบครับ โดยส่วนตัวเชียร์ EX ครับ ผมต้นเดือนหน้าก็รับน้องฉลามขาว 2.0 แล้ว (หวังว่าอิสานคงมาส่งได้นะ กลัวเจอพิษน้องน้ำ)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 00:46:42 »
อีสานส่งมาจากระยองได้ครับ สบาย.... 
阿蘇山

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:22:09 »
1.8 EX ก็ระวังเรื่องลูกลอย ส่วนอื่นๆก็ปัญหาเล็กน้อยครับ ประกันนาน เขาเปลี่ยนให้ตลอด

ส่วนครูซไม่รู้ครับไม่เคยลอง แต่พี่ไปลอง 2.0 มาเพราะชอบมาก พอ 0 ที่จังหวัดเอามาเป็น Test Drive เขาถึงกับออกปากเลยว่า

ทำไมมัน เสียงดังขนาดนี้ กับเรื่อง อืด (โดยส่วนตัวผมว่าไม่อืดนะ แต่รถมันเหมือนออกแนว สุภาพ ไม่รุนแรง)

แต่ 1.8 ไม่ทราบครับ โดยส่วนตัวเชียร์ EX ครับ ผมต้นเดือนหน้าก็รับน้องฉลามขาว 2.0 แล้ว (หวังว่าอิสานคงมาส่งได้นะ กลัวเจอพิษน้องน้ำ)

ผมใช้รุ่น 1.8 ระยะ 3500 กม. เปลี่ยนไปแล้ว 1 ลูกครับ ศูนย์มีสต๊อคไว้เยอะ ผมเข้าไปเปลี่ยนไม่ถึง 1 ชม. เลยครับ (สงสัยเป็นกันเยอะ อาการนี้)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:32:39 »
เคยลองขับทั้งสองคันครับ
ถ้าเป็นคนขับเร็ว EX น่าจะเหมาะกว่านะครับ ช่วงล่างนี่ผมว่าพอๆกัน น่าจะ เล่นแรงๆได้ทั้งคู่
แต่การตอบสนอง Cruze จะออกแนวชิลๆกว่า EX ครับ โดยเฉพาะเวลาอยากจะคิกดาวน์แรงๆ อย่างที่ rep บนว่า มันออกสุภาพๆ ซึ่งที่จริงอัตราเร่งก็ไม่ได้แย่
เรื่องพวงมาลัย ไม่รู้ทำไม แต่ผมประทับใจพวงมาลัยของ EX มากๆๆๆๆเลย หนืด+หัวไวพอดีมือจริงๆ ถึงจะได้ลองแค่สั้นๆ ส่วนของ Cruze ผมว่ามันเล็กไปหน่อย
ภายในของ Cruze ที่เป็นหนังสีส้ม ผมก็ว่ามันสวยจริงๆครับ ส่วน EX จะออกแนวซิ่งๆหน่อย (ตัว GLS Ltd นะ)
สรุป ขับสบาย เอา Cruze ถ้าเอาสบายก็ได้ซิ่งก็ได้ เอา EX ครับ

อยากถามว่า เครมลูกลอยแล้วหายไหมครับ หรือว่าถ้าเราไม่เติม E85 จะยังเป็นอยู่รึป่าว

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:04:18 »
เรื่องเบาะเป็นของแถม หรือเสียเงินเองครับ ถ้าเป็นของแถมคิดว่าจะไม่ได้หนังที่เกรดเดียวกับของโรงงาน
หรือสู้ของโรงงานไม่ได้ครับ เวลานั้ง หรือใช้ไปสักจะเห็นข้อเสียของเบาะที่หุ้มมา แต่ถ้าจ่ายเงินเองอาจจะได้
หนังเกรดที่ดีก็ได้ครับ (ย้ำครับ ความคิดเห็นส่วนตัว และจากประสบการณ์ที่ได้ใช้หนังแท้จากโรงงาน กับ
หนังแท้ที่หุ้มใหม่ครับ) เป็นไปได้อยากให้เลือกรถที่มีเบาะหนังมาจากโรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:18:15 »
Cruze อีก1เสียงครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 05:26:57 »
ไป lancer ex เลยคับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 07:30:44 »
เชียร EX เพราะ CVT ครับ

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:16:34 »
ถ้าชอบแรงไป ex ครับถ้าชอบสบายไป cruze ครับผมใช้ 1.8 LTZ อยู่ขับสบายดีครับช่วงล่างดี..จริงๆ cruze อัตราเร่งมันก็ไม่ได้เลวร้ายนะครับแต่พอกดแล้วมันไม่มาทันทีหลังไม่ติดเบาะประมาณนั้นครับ

ส่วนปัญหาผมไม่เจออะไรนะครับนอกจากกระจกมันดังนิดๆแต่ถ้าเปิดเพลงก็ไม่ได้ยินนะไม่งั้นใน club เค้าก็เอาวาสลีนทาขอบยางกัน

ส่วนเรื่องกินน้ำมันสองตัวนี้ไม่ประหยัดเท่า civic กับ altis นะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:19:45 »
เรื่องเบาะเป็นของแถม หรือเสียเงินเองครับ ถ้าเป็นของแถมคิดว่าจะไม่ได้หนังที่เกรดเดียวกับของโรงงาน
หรือสู้ของโรงงานไม่ได้ครับ เวลานั้ง หรือใช้ไปสักจะเห็นข้อเสียของเบาะที่หุ้มมา แต่ถ้าจ่ายเงินเองอาจจะได้
หนังเกรดที่ดีก็ได้ครับ (ย้ำครับ ความคิดเห็นส่วนตัว และจากประสบการณ์ที่ได้ใช้หนังแท้จากโรงงาน กับ
หนังแท้ที่หุ้มใหม่ครับ) เป็นไปได้อยากให้เลือกรถที่มีเบาะหนังมาจากโรงดีกว่าครับ

หนังแท้จริงๆหายากครับ ราคาแรงมาก 6-8 หมื่นบาทเลยนะครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:45:25 »
ผมแนะว่่าไปลองให้ครบทั้ง 2 คันดีกว่าครับ

เงินเราซื้อมาแล้ว รถก็อยู่กับเรา ฟังคำแนะนำได้หาข้อมูลได้ แต่ควรทดสอบกับตัวเองครับ
ได้เส้นทางทดสอบเส้นเดียวกันยิ่งดี

หากสุดท้ายยังเลือกไม่ได้ชอบเท่ากันทั้งคู่ ขอบอกว่า ESC กับ TRC สำคัญครับ
ถ้าไม่สำคัญฝั่งยุโรปกับอเมริกาไม่จัดให้มันเป็นสิ่งที่ควรมีหรอกครับ โดยเฉพาะ ESC
แต่ถ้าใจรัก EX มากกว่า ไม่ต้องเก็บเรื่องนี้มาคิดครับ ซื้อสิ่งที่ชอบไปเลย

เปลี่ยนความคิดใครสักคนเปลี่ยนยากนะ ถ้าท่านเห็นต่างกับใครสักคนในเรื่องความชอบ
ท่านควรลองด้วยตัวเองและเลือกสิ่งที่ตัวเองชอบครับ อย่าถามเรื่องที่เกี่ยวกับความชอบเลย
ถ้าจะถามน่าจะหาข้อมูลที่เป็นเนื้อหาความรู้จะดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 09:53:24 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ....เดี๋ยววันนี้จะไปลอง cruze หลังจากที่เมื่อวานลอง EX ไปแล้ว

แล้วเดี๋ยวเป็นยังไงจะมาเล่าสู่กันฟัง + ถามไถ่กันอีกทีครับผม

:)

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:14:24 »
อัดตราเร่ง,การกินน้ำมัน แลนดเซอร์ เด่นกว่าเยอะ เผื่อๆ นึกครึ้มเอาไปแต่งขึ้นกว่าด้วย

คุณภาพการขับขี่,งานประกอบห้องโดยสาร ครูซ เด่นกว่า ให้ความรู้สึกแน่นกว่าด้วย แม้หลายๆ ท่านที่เคยลองทั้ง 2 รุ่นมาแล้ว
จะบอกใกล้เคียงกันก็ตาม "ที่ผมบอกว่าคุณภาพการขับขี่นี้คือโดยรวม น่ะคับ.... เพราะบางคนบอกว่าสามารถเอาไปอัพเกรด
ช่วงล่างเองได้ แต่.... ยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ"

เรื่องการดูแลรักษา,ค่าเสื่อมราคา,ความนิยม ถ้าตัวเลือกมีแค่ 2 ตัวนี้ก็ถือว่า(เลวร้าย)ดีพอๆ กันคับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:34:45 »
แนะว่าบ้านอยู่โคราชนะ เสริมนิดว่า
ศูนย์เชฟ ที่โคราชกะ มิตซูที่โคราช ดีมากทั้งคู่เลยครับ
สามารถใช้ให้มารับรถ ส่งรถถึงบ้านได้หมด

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:04:26 »
อัดตราเร่ง,การกินน้ำมัน แลนดเซอร์ เด่นกว่าเยอะ เผื่อๆ นึกครึ้มเอาไปแต่งขึ้นกว่าด้วย

คุณภาพการขับขี่,งานประกอบห้องโดยสาร ครูซ เด่นกว่า ให้ความรู้สึกแน่นกว่าด้วย แม้หลายๆ ท่านที่เคยลองทั้ง 2 รุ่นมาแล้ว
จะบอกใกล้เคียงกันก็ตาม "ที่ผมบอกว่าคุณภาพการขับขี่นี้คือโดยรวม น่ะคับ.... เพราะบางคนบอกว่าสามารถเอาไปอัพเกรด
ช่วงล่างเองได้ แต่.... ยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ"

เรื่องการดูแลรักษา,ค่าเสื่อมราคา,ความนิยม ถ้าตัวเลือกมีแค่ 2 ตัวนี้ก็ถือว่า(เลวร้าย)ดีพอๆ กันคับ

อัตราเร่งการกินน้ำมันใน Review พอบอกลางๆ ได้ว่าไม่ต่างกัน
ยังไงซะให้ จขกท. ขับดูครับชอบ Feel คันไหนเลือกคันนั้น ^^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 11:27:05 »
เพิ่มอีกทางเลือกเผื่อจะสนใจครับ โฟกัส TDCI 2.0 999,000 น่าจะมีส่วนลดของแถมอีก แต่ก็กลัวว่าจะเกินงบ แต่ถ้าสนใจก็อยากให้ลองขับดู แต่เอ ผมว่ารถทดลองขับน่าจะหายากน่าดู

2 คันที่เลือกมาโดยรวมแล้วผมยกให้ครูซขี่นิดๆเพราะสดใหม่กว่า แล้วก็เพื่อนที่ทำงานที่นั่นก็บอกว่าสุดยอด (แต่ไม่ค่อยน่าเชื่อนักเพราะมันต้องเชียร์ของๆมันอยู่แล้ว ขนาดอาวิโอ้มันยังบอกว่าดีเล้ย) และเท่าที่ฟังจากคนรู้จักอื่นๆในเรื่องอะไหล่ รอนานทั้งคู่เลย เมื่อวานคุยกับเพื่อนบ้าน EX เพิ่งโดนจูบตูดไปต้องรออะไหล่อีกเดือนถึงจะเปลี่ยนให้ได้ ตอนนี้ก็เอารถตูดเบี้ยวมาใช้งานไปก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 13:27:01 »
รอดู Elantra ใหม่ไหม
สวยเว่อร์

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:47:54 »
ไม่เคยขับทั้ง EX 1.8 Ltd และ Cruze 1.8 Ls งบแบบนี้ใช้ได้ไกลแนะนำ EX 1.8 Ltd 875,000 เนื่องจาก
เหตุผลพื้นฐาน
1. Cruise control  Cruze รุ่นนี้ไม่ให้ แต่ EX ให้มา อันนี้สำคัญใช้บ่อยๆแล้วจะชอบครับ สบายเท้ามากๆครับ
2. เบาะหนังจากโรงงาน EX นั่งทางไกลสบาย ไม่เมื่อย ไม่ร้อน หลับสบาย
ส่วน Cruze Ls ให้เบาะหนังข้างนอกคิดว่าไม่ค่อยดีครับ
3. มิตซูบิชิดอกถูกอยู่ที่ ดาวน์ 25% ผ่อน 60 งวด 2.14%(ตุลาคม)
หรือค่ายอื่นก็ประมาณนี้ เพราะดอกเบี้ยวิ่งตลอด Cruze ไม่มีข้อมูลครับ
4. ส่วนลดเงินสด EX 1.8 Ltd จะให้อยู่ที่ 25,000 บาท ส่วน Cruze หาแล้วไม่เจอข้อมูล
5. EX 1.8 Ltd ฟรีประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์ Cruze น่าจะะแถมให้เหมือนกันไม่มีข้อมูลครับ

ความปลอดภัยล่ะ
1. Cruze TRC มีระบบช่วย EX ไม่มี!
2. EX โครงสร้างตัวถังและถุงลม เยี่ยม ลองมาแล้ว 555+
ส่วน Optra ไม่ค่อยดีนักฟังมาจากประกันที่มาเคลมรถให้ Cruze น่าจะปรับปรุงแล้วดูแข็งแรงดี

ถ้าชอบแต่งล่ะ
1. โช้ค Tein สตรัทปรับเกลียว สำหรับ EX มีแล้ว ส่วน Cruze ไม่มี และอนาคตก็ไม่น่าจะมี
2. อยากแรงล่ะ วางเครื่องใหม่ในอนาคต เปลี่ยนเกียร์ ขับสี่ EX ดูสดใสกว่าครับ

เอ...นึกไม่ออกล่ะครับ ผมใช้ EX 2.0 ฉะนั้นเอนเองพอสมควรครับ

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:55:27 »
ไม่เคยขับทั้ง EX 1.8 Ltd และ Cruze 1.8 Ls งบแบบนี้ใช้ได้ไกลแนะนำ EX 1.8 Ltd 875,000 เนื่องจาก
เหตุผลพื้นฐาน
1. Cruise control  Cruze รุ่นนี้ไม่ให้ แต่ EX ให้มา อันนี้สำคัญใช้บ่อยๆแล้วจะชอบครับ สบายเท้ามากๆครับ
2. เบาะหนังจากโรงงาน EX นั่งทางไกลสบาย ไม่เมื่อย ไม่ร้อน หลับสบาย
ส่วน Cruze Ls ให้เบาะหนังข้างนอกคิดว่าไม่ค่อยดีครับ
3. มิตซูบิชิดอกถูกอยู่ที่ ดาวน์ 25% ผ่อน 60 งวด 2.14%(ตุลาคม)
หรือค่ายอื่นก็ประมาณนี้ เพราะดอกเบี้ยวิ่งตลอด Cruze ไม่มีข้อมูลครับ
4. ส่วนลดเงินสด EX 1.8 Ltd จะให้อยู่ที่ 25,000 บาท ส่วน Cruze หาแล้วไม่เจอข้อมูล
5. EX 1.8 Ltd ฟรีประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์ Cruze น่าจะะแถมให้เหมือนกันไม่มีข้อมูลครับ

ความปลอดภัยล่ะ
1. Cruze TRC มีระบบช่วย EX ไม่มี!
2. EX โครงสร้างตัวถังและถุงลม เยี่ยม ลองมาแล้ว 555+
ส่วน Optra ไม่ค่อยดีนักฟังมาจากประกันที่มาเคลมรถให้ Cruze น่าจะปรับปรุงแล้วดูแข็งแรงดี

ถ้าชอบแต่งล่ะ
1. โช้ค Tein สตรัทปรับเกลียว สำหรับ EX มีแล้ว ส่วน Cruze ไม่มี และอนาคตก็ไม่น่าจะมี
2. อยากแรงล่ะ วางเครื่องใหม่ในอนาคต เปลี่ยนเกียร์ ขับสี่ EX ดูสดใสกว่าครับ

เอ...นึกไม่ออกล่ะครับ ผมใช้ EX 2.0 ฉะนั้นเอนเองพอสมควรครับ

EX 2.0 อาจไม่ดีที่สุดในกลุ้ม

แต่.... ขอโทษครับ "ขับมันมาก....!"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:58:33 »
นัดเซล Cruze ไว้ 6 โมงวันนี้ครับ เดี๋ยวไปลอง test drive ดู....เดี๋ยวเป็นไงจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับผม  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:03:41 »
โจทย์นี้ รักพี่เสียดายน้อง

ศูนย์บริการ มิตซู มีโอกาส เจองี่เง่ามากกว่าเชฟวี นิดหน่อย
แต่เรื่องเคลม มิตซ ใจป้ำกว่า เชฟวี

ช่วงล่าง EX เหมาะกับแนว Cruising ทางไกล เล่นหนักๆก็จัดได้อยู่
พวงมาลัยดี น้ำหนักดี

แต่ Cruze Lively กว่านิดนึง พวงมาลัยเบากว่า แต่ก็โอเค กำลังดี
เบาะนั่ง ทางไกลๆ EX สบายกว่า แต่ตำแหน่งคันเร่ง คุณอาจจะเมื่อยกว่า Cruze

ลองขับดูครับ ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น เพราะมันอืดทั้งคู่ ฮ่าๆๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:14:01 »
โจทย์นี้ รักพี่เสียดายน้อง

ศูนย์บริการ มิตซู มีโอกาส เจองี่เง่ามากกว่าเชฟวี นิดหน่อย
แต่เรื่องเคลม มิตซ ใจป้ำกว่า เชฟวี

ช่วงล่าง EX เหมาะกับแนว Cruising ทางไกล เล่นหนักๆก็จัดได้อยู่
พวงมาลัยดี น้ำหนักดี

แต่ Cruze Lively กว่านิดนึง พวงมาลัยเบากว่า แต่ก็โอเค กำลังดี
เบาะนั่ง ทางไกลๆ EX สบายกว่า แต่ตำแหน่งคันเร่ง คุณอาจจะเมื่อยกว่า Cruze

ลองขับดูครับ ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น เพราะมันอืดทั้งคู่ ฮ่าๆๆ

เรื่องคันเร่งนี่ ผมสังเกตว่าเมื่อยกว่าครับเทียบกับ New lancer นะ
เหมือนใช้แรงในการเยียบมากว่า ทำให้เมื่อยง่ายกว่าครับ
New lancer กดเบากว่า ใช้แรงน้อยกว่า ขับไกลๆไม่เมื่อย ถ้าเทียบโดยใช้เท้าเยียบคันเร่งเองทั้งคู่ครับ

แต่ที่สังเกตอีกจุด คือ EX 2.0 มักจะมีโอกาสต้องเยียบเต็มเท้าบ่อยๆ จังหวะพาไปครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:15:28 »
นัดลองรถ 6 โมงเย็นนี่ เซลล์เปน ญ หน้าใสรึเป่าคับ นัดเวลาได้ดีมากๆ  ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:18:55 »
นัดลองรถ 6 โมงเย็นนี่ เซลล์เปน ญ หน้าใสรึเป่าคับ นัดเวลาได้ดีมากๆ  ;D ;D

พอดีผมเลิกงาน 5.30 อ่ะครับ แหะๆ

ละเซลก็เป็น ญ หน้าใสพอดีด้วย....เดี๋ยว test drive ไปแวะกินไอติมกัน เอ้ยยยย ไม่ช่ายยย ฮ่าๆๆ :P

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:22:44 »
นัดเซล Cruze ไว้ 6 โมงวันนี้ครับ เดี๋ยวไปลอง test drive ดู....เดี๋ยวเป็นไงจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับผม  :)

มืดสิครับ ก็ดีนะครับ ได้ทดสอบระบบแสงสว่างด้วย ขับรถดีดีครับ
EX ถ้ามีระบบเปิดไฟฟ้าอัตโนมัติแบบ Cruze หรือ Altis จะดีมาก ใช้ขับข้ามรัฐแล้วชอบระบบนี้
ดันมีแต่ใน Pajero sport หวังว่าปีหน้่าจะใส่มานะครับ
 :'( :'( :'(