ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นอลูมิเนียมบังหม้อน้ำนี้ช่วยมั้ยครับ  (อ่าน 3546 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **

มันช่วยระบายความร้อนหรืออะไรรึเปล่าครับ หรือสวยอย่างเดียวหรอครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: แผ่นอลูมิเนียมบังหม้อน้ำนี้ช่วยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:28:26 »
ช่วยให้อากาศที่ไหลเข้าหน้ารถตอนวิ่งเข้าหม้อน้ำได้เต็มๆขึ้น
ถ้าไม่มีแผ่นนี้ ลมจะตีขึ้นเหนือหม้อน้ำและไหลผ่านด้านบนหม้อน้ำ
ถ้ามี ลมจะถูกดักไว้ และบังคับไม่ให้ไปที่อื่นนอกจากจะไหลผ่านหม้อน้ำไปเท่านั้น

แต่ส่วนมากนักเลงรถบ้านเราใช้เพื่อความสวย 10 คนที่ติดตั้งตัวนี้ผมดูแล้วไม่น่าขับโหดพอ
ให้แผ่นนี้ได้ส่งประโยชน์จริงจังเลย

ถ้าเป้าหมายคือการลดความร้อน ต้องดูองค์ประกอบอื่นที่สำคัญกว่า แผ่นบังหม้อน้ำ
ของแต่งแท้ๆบางชิ้นครึ่งหมื่นนะครับ บางคนลงทุนหามาใส่ แต่หม้อน้ำติดรถเดิมสนิท
..ทั้งๆที่เงินครึ่งหมื่นสามารถซื้อหม้อน้ำดีๆจุน้ำเยอะ ระบายความร้อนดีๆได้..
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
Re: แผ่นอลูมิเนียมบังหม้อน้ำนี้ช่วยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 17:51:53 »
รับทราบครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ Like!!

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 18:32:33 »
บางคันเค้าก้อตีโป่งมาแล้ว ไม่รู้จะไปปิดตรงไหนก้อมี