ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีเพื่อนมาขอสำเนาทะเบียนรถ..ผมควรให้ไหมครับ?  (อ่าน 10138 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
 พอดีผมพึ่งออกรถใหม่ป้ายแดงเป็นเงินสด เมื่อเดือน กุมภาพันธ์2554 ครับ

มีเพื่อนมาขอสำเนาทะเบียนรถ โดยให้เหตุผลว่าจะเอาไปทำวิจัยตลาด

โดยกุข้อมูลขึ้นมาเอง (ฟังดูทะเเม่ง) เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกเห็นสมควรให้ไหมครับ

มันเสี่ยงจะเกิดเรื่องวุ่นวายกับตัวผมหรือเปล่าครับ

อนึ่ง เพื่อนให้เหตุผลว่า ช่วงนี้ขายของไม่ค่อยดี เลยอยากหางานพิเศษ เพิ่มรายได้ก็เลยขอความช่วยเหลือ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

Re: ถ้ามีเพื่อนมาขอสำเนาทะเบียนรถ..ผมควรให้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:33:29 »
หลักฐานสำคัญนะครับ......หากเอาไปใช้ในทางมิชอบ งานจะเข้าแน่ๆ ครับผม
เป็นผมไม่ให้ครับ.....ยิ่งเป็นเพื่อนกันด้วยผมคิดว่าเขาน่าจะเกรงใจเรามากกว่านี้ครับ
 :-\

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
Re: ถ้ามีเพื่อนมาขอสำเนาทะเบียนรถ..ผมควรให้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:44:38 »
ไม่ว่าเอกสารใดๆ ถ้าจะนำไปใช้ เจ้าของควรอยู่ด้วยครับ

เป็นผมก็ไม่ให้ครับ กันไว้ดีกว่าแก้

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:49:50 »
ถ้าจะให้ ก็ขีดคร่อมไปด้วยเลยครับ"ใช้สำหรับเป็นข้อมูลในงานวิจัยเท่านั้น"

.-_-.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:50:49 »
สำหรับผม ไม่ให้เด็ดขาดครับ โอกาสเสี่ยงมีสูงอยู่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:06:12 »

ขอบคุณทุกๆ คนครับ ผมโทรไปสักถามทางเพื่อนอีกที เค้าบอกเอาไปวิจัยรถยนต์ของค่าย H

เพื่อหาข้อมูลวิจัยการตลาดเพื่อสำหรับการเปิดตัว Honda City ใหม่อีกภายใน 6 เดือน  :o

ตลกมั้ยครับทุกคน ?  ผมเลยถามต่อว่า เอาสำเนาชื่อผมไป เเต่เจ้าตัว เจ้าของรถไม่ได้มาด้วยได้เหรอ?

มันบอกว่าได้ โดยใช้สำเนาบัตรประชาชนของมัน เเละตัวตนของมันเเทน(มันก็พึ่งออกรถใหม่เมื่อ 2-3 เดือนก่อน)

คำตอบของผมคือ ข้อมูลเรา 2 คนไม่ตรงกันเเล้วล่ะ City เปิดตัวไปเเล้ว จะมาเปิดตัวรุ่นใหม่อะไรอีก ในสถานการณ์เช่นนี้

เอกสารนี้สำคัญ เราขออนุญาตไม่ให้เเล้วกันนะเพื่อน จบประเด็นครับ

เเต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดี ว่ามันเอาไปทำอะไรกันเเน่ ?

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:11:08 »
ผมว่ามันดูทะแม่งๆยังไงก็ไม่รู้อะคับ ดูไม่ค่อยตรงไปตรงมาเ่ท่าไหร่ ถ้าดูน่าสงสัยขนาดนี้ ต่อให้เป็นญาติพี่น้องกัน ก็ไม่ควรให้อยู่ดีครับ

ถ้าเค้าเอาไปแ้ล้ว บอกไม่ถูกเลยจริงๆครับว่า จะเอาไปทำอะไรกันแน่

สรุปคือ อย่าให้เลยครับ

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:20:53 »
ผมไม่ให้เพราะว่า งานวิจัยไม่ได้เกี่ยวกับการเอาสำเนาทะเบียนรถไปครับแค่สอบถามข้อมูลก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:27:10 »
เป็นผม คงมีแนวโน้มว่าอาจจะต้องถอนห่างจากคนคนนี้มากขึ้นละครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:29:30 »
ทะแม่งสุดๆครับ
ผมว่าไม่น่ามีงานวิจัยอะไรมาขอเอกสารพวกนี้นะครับ

ส่วนตัว
ถ้าผมเจอเพื่อนอย่างนี้ ผมคงถามจี้สุดๆ ถ้าตอบแล้วไม่เคลียร์ ผมเลิกคบครับ
..มีเพื่อนที่มุ่งร้าย ผมไม่มีดีกว่าครับ.. เพราะมีไปก็รังแต่นำความเดือดร้อนมาให้...

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 15:47:01 »
เอกสารสำคัญขนาดนี้อย่างให้ยืมง่ายๆคับแม้แต่สำเนาถ้าเกิดอะไรขึ้นมาจะตามแก้กันลำบากคับถ้าจะเอาไปจริงต้องมีหนังสือแจ้งมาให้ทราบหรือขออนุญาตจากบ.ต้นสังกัด

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 16:09:03 »
"เพื่อน" จริงๆหรอคนๆนั้นนะครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 16:20:59 »

โดยส่วนตัวไม่สนิทอะไรมากครับ

เป็นเพื่อนห้องเดียวกันสมัยมัธยมต้น เวลานัดเจอกัน ก็จะมีมันเกาะไปด้วยครับ

ผมก็พยายามไม่ยุ่งเกี่ยวด้วยเท่าไหร่ครับ  ไม่เคยเป็นฝ่ายโทรหามันด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 16:30:10 »
ผมว่า เผลอๆ อาจจะหวังเอาสำเนาทะเบียนรถไปจำนำก็ได้นะครับ แนวนี้เลย ยิ่งเห็นบอกว่า ค้าขายไม่ค่อยดีอยู่ด้วย

ออฟไลน์ digilux

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 16:51:19 »
Car4Cash

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 17:12:31 »
บอกไปเลยค้าบว่าไม่อยากเสียเพื่อน
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 17:25:13 »
พูดคำเดียว่า ทะแม่ง!!!! อย่าให้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 17:34:44 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

เเว๊บเเรก เรารู้สึกอยากช่วยด้วยความหวังดี

เเว๊บต่อมาเราเริ่มว้าวุ่นใจ

เเว๊บสุดท้าย เริ่มฉุนกับเหตุผลทะเเม่งๆ

เมื่อวานอยู่งานบวช เจอพระรูปนึง ถามว่าที่วัดมีงานทำบุญ....หรือเปล่า
เราก็หวังดี ไปถามพระวัดนั้นให้ ปรากฏงานมีอาทิตย์หน้า
ท่านก็ขอค่ารถผมกลับดื้อๆ เลย - * - อารายยยวะ

เเต่ก็คิดว่าทำบุญครับ คนพุทธ ไม่เชื่อถือศรัทธาในผ้าเหลืองเเล้ว
เราจะเหลืออะไรให้เคารพบูชาล่ะ?
เมตตาค้ำจุนโลก.....สาธุ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 18:20:02 »
เคยเห็นคนตอกเลขโครง เลขเครื่องใหม ถ้าไม่เคยเห็น ลองถามจราจรใกล้ๆบ้านดู

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 21:11:58 »
หลิ่นตุๆเหมือน Em ball  ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 21:57:05 »
อาจจะมีพลังงานหรือวิญญานซ่อนอยู่ก็เป็นได้

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 22:07:17 »
Car4Cash
ผมว่า เผลอๆ อาจจะหวังเอาสำเนาทะเบียนรถไปจำนำก็ได้นะครับ แนวนี้เลย ยิ่งเห็นบอกว่า ค้าขายไม่ค่อยดีอยู่ด้วย

มีโอกาสค่อนข้างสูงมากๆครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 22:19:54 »
ไม่ควรให้ครับ เพราะงานตอบแบบสอบถาม หรืองานวิจัย
เพียงแค่ข้อมูลสุ่มเลือก ไม่จำเป็นต้องใช้หลักฐาน
สำเนาทะเบียนรถ อาจถูกปลอมเป็นเล่มจริงและนำไปขอสินเชื่อได้
แม้เป็นญาติกัน เซ็นค้ำประกันให้ยังหนีค้ำประกันให้จ่ายกันมาหลายราย
เชื่อนะครับ ไม่อยากให้เกิดเรื่อง....
ยอมเสียเพื่อนดีกว่าเสียตังส์....

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 03:55:15 »
ผมว่ามันฟังดูแปลกๆนะนั่น ไม่ต้องให้เลยดีที่สุดครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:58:33 »
ซื้อสดป้ายแดง

หมายความว่ารถคันนี้ไม่ติดไฟแน้นซ์

เอาเล่มไปเข้า สินเชื่อรถยนต์ ได้ง่ายมากๆ ครับ

เงินด่วนติดล้อออออออออออออออ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ถามกันตรงๆ ว่าจะเอาไปทำไร มีปัญหาอะไร ถ้าเป็นไปได้ช่วยหาทางออกอื่นให้

ถ้าตอบไม่เคลียร์ ไม่ยอมรับฟัง ก็แสดงว่าไม่จริงใจ

เลิกคบ