ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาน้ำมันเครื่องขึ้นๆ ลงๆและเสียงหอนในal50  (อ่าน 3960 ครั้ง)

เมื่อประมาณ2สัปดาห์ที่แล้วผมเช็คน้ำมันเครื่องแล้วพบว่าระดับน้ำมันเครื่องต่ำกว่าระดับขีดล่าง แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะว่าใช้มาครบ10,000กม.พอดี

หลังจากนั้น2-3วันก็นำรถไปถ่ายน้ำมันเครื่องเป็น Caltex Havoline Formula SAE 20W-50 เมื่อถ่ายเสร็จผมก็กลับมาเช็คน้ำมันเครื่องอีกทีที่บ้านน้ำมันเครื่องก็อยู่ขีดบนพอดี

จนเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมเช็คน้ำมันเครื่องอีกครั้งพบว่าระดับน้ำมันเครื่องอยู่ระหว่างขีดบนกับขีดล่างทั้งๆที่วิ่งไป400กม.เท่านั้น

ผมจึงนำน้ำมันเครื่องที่เหลือ(น่าจะประมาณ0.5ลิตร)เติมลงไปแล้วเช็คน้ำมันเครื่องอีกครั้งก็อยู่ขีดบนพอดี จนวันนี้ผมไปเช็คอีกครั้งระดับน้ำมันเครื่องอยู่เหนือขีดบนประมาณ1.5ซม.

ผมจึงอยากถามว่ามันเกิดอะไรขึ้นระดับน้ำมันเครื่องมันถึงขึ้นๆ ลงๆอย่างนี้

อีกปัญหานึงคือมีเสียงหอนที่บริเวณด้านหลังรถโดยเสียงคล้ายๆกับเสียงยางหอน+กับยางใช้มานานแล้วจึงนำรถไปเปลี่ยนยางแต่ก็ยังไม่หายแค่ดังน้อยลงนิดนึง

เสียงที่เกิดขึ้นน่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ

ปล.รถอายุ10ปี เครื่อง5A FEเกียร์ธรรมดา วิ่งไปประมาณ160,000กม. ล้อกระทะขอบ13 เพิ่งเปลี่ยนลูกปืนล้อทั้ง4มาประมาณเดือนนึง

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ปัญหาน้ำมันเครื่องขึ้นๆ ลงๆและเสียงหอนในal50
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 23:25:55 »
ลองให้ช่างเช็คดูพวกประเก็นน้ำมันเครื่องดูดีไหมครับ เพราะเท่าที่อ่านดู ผมว่ามันพร่องเร็วไปหน่อยนะครับ ถึงจะติด LPG ก็ไม่น่าไปเร็วขนาดนี้ ลองหาพวกซึมๆ ดูก่อนละกันครับ
ผมเคยเป็นคล้ายๆ แบบนี้ ตอนแรกเดาว่าน้ำมันเครื่องหายไปเร็วเพราะ LPG เลยทิ้งไว้ สุดท้ายมันลดเร็วจนผิดสังเกต พอให้ช่างดู ปรากฎว่ารั่วครับ

หรือว่าคุณวัดน้ำมันเครื่องหลังดับเครื่องเลยหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้น ก็เป็นไปได้ว่าน้ำมันเครื่องกลับลงอ่างไม่ทัน (แต่คุณที่เติมๆ ไป มันก็น่าจะเกินแล้วนะครับ)

ส่วนเรื่องช่วงล่าง รอผู้รู้มาตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 23:27:32 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ปัญหาน้ำมันเครื่องขึ้นๆ ลงๆและเสียงหอนในal50
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 23:28:37 »
เช็คน้ำมันเครื่อง ตอนเครื่องเย็นแล้วเท่านั้นครับ ไม่ทราบว่าเริ่มจากตรงนี้รึยังครับ ถ้าชัวร์ว่าใช่ มั่นใจแล้ว ก้อค่อยว่ากันต่อครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 23:58:47 »
ลองให้ช่างเช็คดูพวกประเก็นน้ำมันเครื่องดูดีไหมครับ เพราะเท่าที่อ่านดู ผมว่ามันพร่องเร็วไปหน่อยนะครับ ถึงจะติด LPG ก็ไม่น่าไปเร็วขนาดนี้ ลองหาพวกซึมๆ ดูก่อนละกันครับ
ผมเคยเป็นคล้ายๆ แบบนี้ ตอนแรกเดาว่าน้ำมันเครื่องหายไปเร็วเพราะ LPG เลยทิ้งไว้ สุดท้ายมันลดเร็วจนผิดสังเกต พอให้ช่างดู ปรากฎว่ารั่วครับ

หรือว่าคุณวัดน้ำมันเครื่องหลังดับเครื่องเลยหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้น ก็เป็นไปได้ว่าน้ำมันเครื่องกลับลงอ่างไม่ทัน (แต่คุณที่เติมๆ ไป มันก็น่าจะเกินแล้วนะครับ)

ส่วนเรื่องช่วงล่าง รอผู้รู้มาตอบ
เช็คน้ำมันเครื่อง ตอนเครื่องเย็นแล้วเท่านั้นครับ ไม่ทราบว่าเริ่มจากตรงนี้รึยังครับ ถ้าชัวร์ว่าใช่ มั่นใจแล้ว ก้อค่อยว่ากันต่อครับ
ขอบคุณครับสงสัยจะเป็นอย่างนั้นจริงๆเพราะผมสตาร์ทรถแล้วไปเช็ค

แล้วน้ำมันเครื่องที่มันเกินจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 00:26:54 »
เท่าที่ได้ยินมาคือ จะกินน้ำมันมากขึ้น อืดขึ้นครับ และอาจจะระบายความร้อนได้ช้าลง เพราะน้ำมันมันคั่งมากเกินไป

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้อีกทีครับ

ยังไงก็ลองไปวัดตอนเครื่องเย็นอย่างที่คุณ mckyparty บอกก่อน

ถ้าวัดแล้วเกิน แสดงว่าที่คุณเติมทบลงไปมันเกินแล้ว

แต่ถ้าขาด ก็แปลว่าน่าจะรั่วแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!