ผู้เขียน หัวข้อ: // ถึงน้อง PeteFD ครับ //  (อ่าน 8517 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// ถึงน้อง PeteFD ครับ //
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 00:05:31 »
น้อง PeteFD
ขออภัยที่ต้องตั้งกระทู้เตือนกันแบบนี้เลย
เพราะเราก็นั่งเฝ้าพฤติกรรมน้องกันอยู่เรื่อยๆ
การส่งข้อความหาหลังไมค์ ก็อาจจะไม่ใช่ผลดีนัก
เลยจำเป็นต้องใช้วิธีนี้ครับ ขออภัยล่วงหน้า
หากเสียหน้ากันในกรณีนี้

อยากจะบอกว่า หลายๆครั้งที่ผ่านมา การเขียนของน้องนั้น
มีส่วนก่อให้เกิดดราม่า โดยไม่จำเป็นอยู่เรื่อยๆ บ้างเหมือนกัน

การพูดจาสื่อสารในที่สาธารณะนั้น
จะมีความแตกต่างจากการพูดกับเพื่อนๆ นะครับ
เราควรให้เกียรติกับคู่สนทนาของเรา ทั้งที่เรารู้จัก
หรือไม่รู้จัก ยิ่งคนไม่รู้จัก เราควรพูดสุภาพ และให้เกียรติกันมากๆครับ

คำว่ามั่ว ปกติ ผมจะใช้ต่อเมื่อต้องพูดถึงบุคคลที่สามเท่านั้น
ไม่ใช่ การพูดกับคู่สนทนาแบบนี้ครับ

อีกอย่างนึง เวลาพิมพ์อะไรไปแล้ว
ไม่ต้องไปลบหรอกครับ กล้าพิมพ์ ก็ต้องกล้ายอมรับ ลูกผู้ชาย แมนๆ ครับ
ถ้าเรากล้าคิดที่จะเขียนอะไรแล้ว ก็ควรจะกล้าให้ตลอดครับ

แต่ถ้าไม่เช่นนั้นแล้ว อยากให้คิด เยอะ ก่อนพิมพ์อะไรตอบใครสักครั้งครับ
เว็บบอร์ด คือสถานที่ส่วนบุคคล กึ่งสาธารณะ ดังนั้น มันเหมือนกับสนามเด็กเล่น
ในหมู่บ้าน...

ถ้าเราจะเอาสีสเปรย์ไปพ่นตามใจเรา ก็ต้องคิดให้ดีๆ ว่านยังมีคนอีกมากที่ใช้สนามแห่งนี้อยู่เยอะ
พ่นแล้ว เกิดปัญหากับใครเขาหรือไม่ ปีนเกียวกับใครหรือไม่ ก่อปัญหากับใครหรือเปล่า
ถ้ามั่นใจว่า ทุกคำตอบคือ ไม่ ก็ค่อยเขียน

อยากให้คำนึงเรื่องพวกนี้มากๆ ครับ

เพราะถ้ายังคำนึงน้อยแบบนี้ต่อไป..
คงไม่เตือนดีๆแบบนี้อีกแล้วนะครับ

แบนทิ้งสถานเดียวนะครับ

ขอรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 00:08:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: // ถึงน้อง PeteFD ครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 00:46:19 »
บรรยากาศเว็ป ดูแล้วเครียดขึ้นอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:20:44 »
ปัญหามีไว้แก้ครับ คนเล่นเวบเราวันละเป็นหมื่น มันก็มีอะไรผิดใจกันบ้าง
ถ้ามีอะไรไม่ดีก็ต้องเตือนกัน ยิ่งเป็นเพื่อนสมาชิกที่เล่นกันมานานแล้วก็ยิ่งต้องเตือนใหญ่

ผมว่า มันไม่ได้เครียดอะไรขึ้นหรอกครับ เรื่องเรื่องเดียวอย่าเพิ่งคิดว่ากลายเป็นเรื่องของบอร์ดเลย

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:51:31 »
ขอบคุณครับ พี่ Jimmy ผมว่าผมเข้าใจนะครับ เอาเป็นว่าผมเลือกแบนตัวเองดีกว่าครับ จะได้ไม่ลำบากใจพี่ Jimmy กับ พี่ TheBestorNothing อีก ที่ผ่านมาผมก็ไม่ค่อยได้มีอะไรมาแชร์กับที่นี่อยู่แล้วปรกติเป็นผู้อ่านซะมากกว่า ขาดผมไปคนที่นี่ก็คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากนัก

ลาก่อนครับ

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 05:16:08 »
เห้อออออ....

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 07:46:40 »
   คนเราสมัยนี้มีตัวเลือกให้เลือกเยอะครับ บางคนเลยเลือกที่จะ"ไม่ยอมรับ"คำเตือนซึ่งผมว่าเป็นความหวังดีจากผู้อื่นมากๆ
เพราะถ้าเขาไม่หวังดี คงไม่แค่เตือนแต่คง"ด่า"หรือไม่ก็"จัด"ไปเลย
   ทั้งนี้บางทีมันก็เหมาะแล้วที่เขาจะได้เจอ"ของจริง"ซะบ้าง...จากที่อื่น เพราะคงไม่ได้เจอคนใจดีจะเตือนให้อีกแล้ว

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:47:05 »
เอาน่ะ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:19:16 »
สิ่งที่ทำมันก็มีตัวเลือกอยู่ไม่มากครับ

1. ยอมรับแล้วแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาดให้ดีขึ้น
2. ไม่ยอมรับแล้วจากไป เป็นตัวของตัวเอง (ผิดหรือถูกอีกเรื่อง)
3. อยู่ต่อไม่สนใจอะไร อยากทำอะไรก็จะทำ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:29:22 »
ถ้าคิดว่า นั่นคือทางออกที่ดีที่สุดเท่าที่น้องคิดได้แล้ว

พี่ก็ยอมรับการตัดสินใจของน้องครับ

เพราะกระทู้นี้ ตั้งใจเขียนเพื่อ เตือนกันเท่านั้น

แต่ถ้าคิดว่าเตือนไม่ได้ และเลือกจะไปแบบนี้ ก็ไม่เป็นไรครับ

ไม่ว่ากัน  และขอให้โชคดีครับผม

methus zaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:06:29 »
ผมไม่รู้ว่ามีเรื่องอะไรกัน แต่ยังไงก็ขอให้โชคดีแล้วกันครับ

nattanon_661

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 13:35:56 »
เห็นชื่อกระทู้แล้วขนลุก  :o

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 14:26:41 »
ถ้าคิดว่า นั่นคือทางออกที่ดีที่สุดเท่าที่น้องคิดได้แล้ว

พี่ก็ยอมรับการตัดสินใจของน้องครับ

เพราะกระทู้นี้ ตั้งใจเขียนเพื่อ เตือนกันเท่านั้น

แต่ถ้าคิดว่าเตือนไม่ได้ และเลือกจะไปแบบนี้ ก็ไม่เป็นไรครับ

ไม่ว่ากัน  และขอให้โชคดีครับผม

ขออนุญาตนะครับ ผมว่าพี่จิมมี่เอง บางคำพูดของพี่มันหวังดีแต่ก็เติมเชื้อไฟนะครับ

กรณีนี้เจ้าตัวเค้าเลือกที่จะแสดงความรับผิดชอบด้วยการจากไปแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ของเค้า

ผมไม่เห็นว่าพี่ต้องไปเหน็บแนมเค้าว่า เตือนไม่ได้ สอนไม่ได้ แต่อย่างใดนิครับ

ที่พูดมาไม่ใช่ว่าผมเห็นด้วยกับคุณ PeteFD นะครับ เพราะผมก็ทราบว่าเค้าทำอะไรบ้าง

เพียงแต่ในฐานะผู้ดูแลเว็บ ผมอยากให้พี่ใจเย็นอีกสักนิดบ้านเราคงน่าอยู่กว่านะครับ

ด้วยความเคารพนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 15:44:28 »
ขอบคุณครับที่เตือนกันมา

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 16:08:38 »
ขออนุญาิติคอมเมนต์นิดนะครับ

คือ เวลาคุณ Jimmy ตั้งกระทู้เตือน ถึงน้อง xxxx น่ะครับ

มักจะมีสมาชิกมา เสริม ครับ

ในมุมมองของคนอื่น ๆ ที่ไม่รู้นะครับ อย่างผม มันเหมือน รุม น่ะครับ เตือนกันแค่คนเดียว คนตั้งก็น่าจะพอแล้วครับ คนที่เป็น ADMIN หรือ MOD ผมก็เห็นเขาสรุปใจความพอเข้าใจได้สำหรับมนุษย์ทั่ว ๆ ไปแล้ว แต่พอมีคนอื่นมา เสริม มันดูแรงไปเลยนะครับ

ถึงน้อง xxxx จะผิด แต่ผมคิดว่า ให้เป็นหน้าที่ ADMIN หรือ MOD เท่านั้นดีไหมครับ ?

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:06:14 »

คือ เวลาคุณ Jimmy ตั้งกระทู้เตือน ถึงน้อง xxxx น่ะครับ

ในมุมมองของคนอื่น ๆ ที่ไม่รู้นะครับ อย่างผม มันเหมือน รุม น่ะครับ เตือนกันแค่คนเดียว คนตั้งก็น่าจะพอแล้วครับ คนที่เป็น ADMIN หรือ MOD ผมก็เห็นเขาสรุปใจความพอเข้าใจได้สำหรับมนุษย์ทั่ว ๆ ไปแล้ว แต่พอมีคนอื่นมา เสริม มันดูแรงไปเลยนะครับ

ถึงน้อง xxxx จะผิด แต่ผมคิดว่า ให้เป็นหน้าที่ ADMIN หรือ MOD เท่านั้นดีไหมครับ ?

เห็นด้วยครับ  หลายๆครั้งที่เรื่องมันบานปลายเพราะไปรุม(เตือน)  บางคนเตือนโดยบอกกันดีๆ  บางคนก็ใช้คำส่อเสียด(เห็นประจำ)  เรื่องมันก็เลยไปกันใหญ่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:17:32 »

เสริมได้ แนะนำได้ แต่อย่าซ้ำเติม คนเราทำผิดกันได้

จะให้เป็นหน้าที่ของ mod ทั้งหมด ก็คงจะไม่ดีครับ ยังไงบ้านเดียวกัน อะไรช่วยกันได้ก็ช่วยกัน

เพียงแต่ก่อนจะกด reply ขอให้กลับมาอ่านทวนซ้ำอีกรอบ เท่านั้นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vee3250

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 23:28:30 »
เออ.. ผมว่าควรให้เกียรติ ซึ่งกันและกันนะครับ
ผมว่าคำว่าการเตือน น้องเค้าคงรับได้ บางทีน้องเค้าอาจคิดไม่ถึงเพราะอาจไม่มีใครเตือนเรื่องนี้
แค่ pm ไปก่อนแล้วดูการกระทำน่าจะพอครับ ถ้าไม่เปลี่ยนค่อยมีมาตการต่อไป
แต่การตั้งกระทู้นี้เตือนในที่สาธารณะให่ทุกคนอ่านผมว่าเหมือนการให้ประจ.... ครับ ดูแล้วอาจแรงไปครับ
(ความคิดเห็นส่วนตัว ขออภัยหากไม่เห็นด้วยครับและมีการเตือนไปแล้ว)

methus zaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:01:48 »
ผมเสนออย่างงี้ครับ ถ้าจะแบนก็แบนเลยครับไม่ต้องตั้งกระทู้ประจ..... เพราะชอบมีสมาชิกเรานี่หละ มาเสริมทำให้เค้าที่โดนเตือนเสียความรู้สึกถ้าเตือน ก็pm เอาดีกว่าครับ เห็นด้วยกับพี่ jaesz นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:05:00 โดย Tan Everything Beyond »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:26:45 »
เรานั่นแหละ เจ้าแทน ตัวดี! ไม่ต้องหันไปมองใครอื่นไกลเลย!!!

หึหึหึ

methus zaa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:32:40 »
คร้าบบบบบบบ  ;D โดนเลยป๋ม  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:35:49 โดย Tan W204 »