ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายหลักการทำงานเครื่อง Eco Boost ของFord หน่อยครับ  (อ่าน 5102 ครั้ง)

ออฟไลน์ tHe pOoH

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
เอาเครื่อง ยัดฉีดตรง(Direct Injection) และ Turbo ให้กับเครื่องเล็ก เพื่อให้ได้ความประหยัดระดับเครื่องเล็ก กำลังระดับ V6+++

แก้ไข: ไม่ใช่เครื่อง Durateq ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 13:06:13 โดย normalblue »

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
แล้วระหว่าง Eco Boost กับ Sky Active หลักการมันต่างกันหรือป่าวครับ

ปล. เครื่องพวกนี้ท่าเสียที ค่าซ่อมน่าจะเอาเรื่องอยู่ื
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ banch

เครื่องยนต์เบนซิน เทอร์โบ โดยฉีดเชื้อเพลิงที่ห้องเผาไหม้โดยตรง

ไม่ได้ฉีดที่ท่อร่วมเหมือนก่อน

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
เบนซินฉีดตรง +turbo + VVTC(อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ) + เกียร์ครัทช์คู่ power shift

ออฟไลน์ Ruksadindan

แล้วระหว่าง Eco Boost กับ Sky Active หลักการมันต่างกันหรือป่าวครับ

ปล. เครื่องพวกนี้ท่าเสียที ค่าซ่อมน่าจะเอาเรื่องอยู่ื
สะกายแอคทีฟ ไม่มีเทอร์โบครับ เบาๆกว่า

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
สกาย แอคทีฟ เน้นการเปลี่ยนกำลังอัด เป็น14:1 ทั้ง เครื่องยนตร์เบนซินและดีเซล
ปล.ผมอธิบายไม่ถูกแฮะมันเป็นความเข้าใจส่วนตัว :D