ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนคุณJimmyอยากให้มีรีวิวเรื่องระบบยึด Carseat ในรถยนต์ด้วยครับ  (อ่าน 3911 ครั้ง)

ออฟไลน์ don't tell my mother

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นการรบกวนขออภัยนะครับ
คือผมชอบการรีวิวรถของคุณJimmy นะครับ ให้ข้อมูลได้รู้ถึงแก่นดีครับ
แต่ผมอยากจะให้มีเรื่องระบบยึดคาร์ซีท Latch  หรือ Isofix ว่ารถที่คุณ Jimmy รีวิวอยู่นั้นมีรองรับเรื่องพวกนี้หรือเปล่า
ผมว่ามันจะเป็นประโยชน์ต่อครอบครัวที่จะใช้การยึดคาร์ซีทแบบนี้
ผมก้อพอมีความรู้อยู่บ้างเรื่องพวกนี้ แต่ผมอยากให้ผู้เชี่ยวชาญอธิบายจะดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
บางรุ่นที่มี เราจะเขียนเอาไว้อยู่แล้วหนะครับผม
รุ่นไหนไม่มี ก็จะไม่ได้กล่าวถึงครับ

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
ปกติระบบ ISOFIX แทบจะไม่มีให้เห็นในรถเมืองไทยเลยน่ะครับ เว้นพวกรถนำเข้าจากโซนยุโรป แต่เห็นบางเจ้ารถเล็กๆรุ่นใหม่ ที่เบาะหลังตรงกลาง ก็มีเขียน ISOFIX แต่ไม่รู้ว่าจุดยึดที่บริเวณตัวล็อค safty belt จะเต็มระบบ ISOFIX หรือเปล่า?

Car Seat ที่มีขายในบ้านเราก็เน้น LATCH เป็นหลัก

สรุปแล้วหัดพันสายระบบ LATCH ให้ถูกต้องเป็นพอ เพราะ ISOFIX มันง่ายกว่ามากแต่ต้องมีอุปกรณ์รองรับ ซึ่งคงไม่เกิดขึ้นในเมืองไทยไปอีกนานตราบเท่าที่ไม่เห็นความสำคัญกับระบบความปลอดภัยในเด็ก ครับ :(

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
แล้วรถยุโรปที่มี เวลามาประกอบในไทยส่วนใหญ่จะยังมีอยู่หรือตัดออกไปครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
จำได้ว่า mazda3 มี อะไรสักอย่างนี่แหละ ตัวเดียวในคลาส
JC TU #54