ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้มีประสบการณ์โอนเลขทะเบียนจากรถ A ไปรถ B  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
รบกวนพี่ๆขอคำแนะนำด้วยครับ

คือตอนนี้ผมมีรถอยู่ 1 คัน  ( รถ A )

แล้วญาติกำลังจะซื้อรถอีกคัน ( รถ B )

พอดีญาติสนิทคนละนามสกุลอยากได้อยากได้ทะเบียนที่อยู่ในรถ A

ไปใส่ในรถของเค้า ส่วนรถ A เดิมก็จะขอเลขใหม่ใส่ไปครับ

ขอถามว่า

1.ผมสามารถโอนทะเบียนจาก รถ A ไปรถ B ได้ไหมครับกรณีคนละนามสกุลกัน

2.ถ้าเจ้าของรถคัน B ไม่สะดวกไป สามารถมอบอำนาจให้ผม ดำเนินการย้ายทะเบียนแทนได้ไหมครับ

รถทะเบียนกรุงเทพครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับเพราะไม่เคยทำมาก่อนเลยครับโดยเฉพาะ

กรณีที่คนละนามสกุลกัน

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
Re: สอบถามผู้มีประสบการณ์โอนเลขทะเบียนจากรถ A ไปรถ B
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 13:14:48 »
1. ย้ายทะเบียนได้ครับ มีแบบฟอร์ม (ไม่แน่ใจว่ามีอยู่บน Web รึเปล่านะครับ ถ้าไม่มีก็ขอที่กรมการขนส่งทางบกได้เลย) และหลักฐานตามปกติครับ
2. มอบอำนาจได้เช่นเดียวกันครับ ในกรณีนี้ เจ้าของรถ b ต้องใช้หลักฐาน 2 ชุด ครับ 

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: สอบถามผู้มีประสบการณ์โอนเลขทะเบียนจากรถ A ไปรถ B
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 13:23:25 »
1.ย้ายได้ครับ รู้สึกว่าต้องอยู่จังหวัดเดียวกัน

2.มอบอำนาจได้ครับ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 14:18:12 »
เรื่องนามสกุล นี่เกี่ยวข้องเฉพาะการขอเลขใหม่อย่างเดียวครับ จองแทนกันได้ถ้านามสกุลเดียวกัน ถ้าย้ายจาก A ไป B เรื่องนามสกุลไม่เกี่ยวข้องครับ

1. โอนได้ครับ

แนะนำให้ขอเลขใหม่ไว้ก่อน โดยเฉพาะถ้าเป็นทะเบียนจอง ที่ต้องใช้เวลารอ ถ้าขอได้แล้วเราจะมีสิทธิถือเลขนั้นไว้ได้ 90 วัน
แต่ถ้าไม่ซีเรียวเรื่องเลขก็ โอนจาก A ไป B ได้เลยแล้วขอให้เขา run เลขทะเบียนใหม่ ใส่ให้รถ A เลยก็ได้ครับ
เพราะ B เป็นรถใหม่ ถ้าซื้อสดก็จดได้เลย ถ้าไฟแนนซ์ก็บอกเซลล์ไป หรือถ้าอยากเร็วก็วิ่งเองก็ได้ครับ ไปไฟแนนซ์ขอชุดจด วางมัดจำเอาเล่มออกมา
แนะนำให้ download เอกสารไปก่อน เตรียมเอกสารให้ดี (ลองsearh google ดูครับ) ก่อนไปยื่นเรื่องครับ

เช็คที่อยู่ว่ารถทั้งสองคันอยู่เขตพื้นที่ขนส่งเดียวกันรึเปล่า ถ้าอยู่พื้นที่เดียวกันก็จะเร็วทำได้เลย เสร็จภายในวัน
แต่ถ้าอยู่คนละพื้นที่ต้องรอเอกสารให้อีกที่ fax มา ต้องรอหลายวัน  (ตามกฎเกณฑ์)

ถ้าอยากให้เสร็จภายในวันมีสองทางเลือก
1. วิ่งเอกสารไปอีกพื้นที่นึงด้วยตัวเอง    อย่างผมเคยวิ่งจาก สุขุมวิท ไป ลำต้อยติ่ง (สุวินทวงศ์ เขต4 ) เอง แต่ต้องอย่าเกินบ่าย 4 (เชคเวลาอีกทีครับ)
2. ใบม่วง 1 ใบ จบครับ ไม่ต้องวิ่งเอกสารด้วย เสร็จที่เขตนั้นเลย (ไม่อยากเขียนตรงๆครับ มีอะไรหลังไมค์ละกัน)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 04:31:45 »
ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมรายละเอียด

รถ A ทะเบียน กทม.
รถ B ออกที่ระยองยังไม่ได้จะทะเบียนครับ

แบบนี้จะสามารถไปแจ้งย้ายที่ กทม. ที่เดียวได้ไหมครับ
แล้วเราต้องแจ้งกับทางเซลว่ายังไงดีครับ เรื่องที่เราจะไปดำเนินการเอง
ค่าจดทะเบียนจากที่ทางศูนย์จะคิดค่าบริการถ้าเราไปย้ายเลขเองแบบนี้
เราไม่ต้องเสียให้ที่ศูนย์แล้วถูกต้องไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0