ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์ม Lamina / 3M ครับแนะนำที  (อ่าน 48534 ครั้ง)

ออฟไลน์ มือใหม่

• Newbie
  • *
ฟิล์ม Lamina / 3M ครับแนะนำที
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 18:25:38 »
ผมคุยกับโทรศัพท์กับเซลล์เค้าบอกว่าได้ เอ็กคลูซีฟ เผอิญถามหลายเรื่องเลยไม่ได้เอะใจอะไร

มานึกได้ก็งงๆ ไม่มียี่ห้อนี้นี่หว่า(อาจจะเป็น Lamina Exclusive มั้ง)

หรือเค้าพูดว่าเป็น เอ็กตร้าโคล ผมก็ไม่แน่ใจ(แต่ได้ยินเอ็กอะไรซีฟเนี้ยแหละ = =) แต่ที่จะถามคือ

ถ้าเป็น Lamina Exclusive เทียบกับ 3M แล้วติดแบบไหนดีกว่าครับ

ถ้าเป็น 3M ติด FX30หน้าเต็ม FX20รอบคัน (50/60 ใช่หรือเปล่า หรือ 40/60 ครับรหัสนี้)

แล้วถ้าติด FX 20 หน้าเต็ม + รอบคัน ด้านหน้าจะมืดไหมครับสำหรับชับกลางคืน

มีขับกลางคืน 2 - 3 วันครับ สายตาผมสั้น+เอียง 100 ครับโดยประมาณ

แล้วถ้าเป็นของลามิน่า เปอร์เซ็นเท่ากับ3M ด้านบน ควรติดรหัสอะไรครับ ดูไม่เป็น = =

รถสีขาว อยากได้ฟิล์มสีดำ 2 ตัวนี้ติดแบบไหนแล้วสวย + กันความร้อนดีกว่าครับ

ใครรู้เบอร์ฟิล์มลามิน่า บอกรหัสทีนะครับ เผื่อเปลี่ยนเป็น 3M ไม่ได้ . . .

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 18:42:53 โดย มือใหม่ »

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
Re: ฟิล์ม Lamina / 3M ครับแนะนำที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 18:57:43 »
ตอบแบบง่ายๆนะครับ
ฟิล์มสีดำไม่ค่อยกันร้อนไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรแม้แต่วีคูล
เนื้อฟิล์มของ 3 m หนากว่า Lamina ครับ
ถ้าติดสีดำแนะนำ 3 m ครับ เพราะสีดำของ Lamina รู้สึกจะเป็นรุ่น pop คุณภาพพอๆกับ hi-kool เลยครับแต่ราคาแพงกว่าก็เท่านั้นเอง
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

• Newbie
  • *
Re: ฟิล์ม Lamina / 3M ครับแนะนำที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:13:23 »
แล้วถ้า 3M ปรอทอะครับ FXR 35 หน้าเต็ม กับ FXR 20 รอบคัน

เมื่อเทียบกับ Hi Kool r 35 hc(สีชา) หน้าเต็ม กับ r 60 hc(สีชาปรอท) รอบคัน

ติดแบบไหนดีกว่ากันครับ รถสีขาว ติดฟิล์มปรอท หรือ ฟิล์มดำจะดูสวยกว่าครับ . . .

คือรถสีขาว ติดฟิล์มสีอะไรสวยครับ ถ้าของลามิน่า จะเป็นสีอะไรครับ สีชา ?

เคยเห็นแว๊บๆ รหัส APL35N หน้าเต็ม กับ ARL20C รอบคัน ใช่หรือเปล่าหว่า จะสวยไหม . . . (ใช่ 40 / 60 หรือเปล่ารหัสนี้)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:20:32 โดย มือใหม่ »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:29:45 »
lamina รุ่น pop สวยแค่สีครับ ไม่กันร้อน

ถ้าจะติดฟิลม์ ขอแนะนำ 3M ครับ ถ้าใช้เครื่อง GPS อย่าลืมถามคนขายด้วยนะครับ เพราะฟิลม์ที่มีส่วนผสมของโลหะจะรบกวนการทำงานของเครื่อง gps

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:32:08 »
อยากได้ดำกันร้อนดีๆ เล่น 3 M ตัว TOP ตระกูล Crystalline ไปเลยครับ
หรือ V-kool ไปเลยเดี่ยวนี้มีโทนดำแล้วหาที่เป็น shop ติดตั้งฟิลม์โดยเฉพาะ
นะครับฝีมือดีกว่าเยอะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:56:16 »
คือ ไม่ได้เอาดีขนาดนั้นครับ เอาแค่แบบรุ่นล่างๆพอ = =

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 20:04:41 »
แนะนำเป็น ข้าง FXR 20 ครับ ช่างจะเรียก 60 แต่ FXR 35 บางทีก็เห็นเรียก60เหมือนกัน เพราะงั้น ระบุรุ่นไปเลยดีกว่าครับ ปรอทไม่เยอะมาก สวยกำลังดีครับกันร้อนดีเลยแหละ ไม่รู้สึกว่าร้อน และดีกว่า Lamina กับ 3M FX20เฉยๆ พอสมควร(จากที่นั่งเฟียสต้าของเพื่อนครับ)

ส่วนบานหน้า ผมติด FXR 35 กลางคืนผมว่ามันแอบมืดสำหรับรถกระบะอย่างผมที่ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง แต่คิดว่าไม่มีปัญหาสำหรับรถเก๋งครับ แต่ก็ัรู้สึกอุ่นๆ ครับ ผมว่าถ้ามีงบ บานหน้าเอาเป็นรุ่นทอปก็ดีครับ

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 20:17:23 »
ขอถามเสริมนิดนึงครับ ถ้ารถที่มีจีพีเอส ไม่สามารถติดฟิล์มที่มีส่วนผสมของปรอทเฉพาะบานหน้า แต่ติดปรอทรอบคันได้ใช่ไหมครับ หรือติดฟิล์มปรอทไม่ได้เลย...
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 20:55:50 »
คือ ไม่ได้เอาดีขนาดนั้นครับ เอาแค่แบบรุ่นล่างๆพอ = =
งั้นลองดูตามนี้ครับดูที่ค่ากันความร้อนเยอะๆครับลองเลือกดูครับ
ถ้า Lamina กับ 3M ผมเลือก 3M นะเคยใช้ทั้งสองยี่ห้อต่อผมว่า 3M
ดีกว่า http://www.108film.com/

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 21:25:53 »
ผมเล็ง 3M แบบใสไว้ รู้สึกว่าชอบขับรถแบบคล่องตัวมากกว่าชัดดี
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 21:38:12 »
แนะนำ 3M Crystalline ครับ ^^ 
ผมก็ติดกับคัน Cayenne อยู่ครับพอดีศูนย์เค้าแถมให้อะครับ
คุณภาพไม่ต่างกับ V-Kool เท่าไหร่ครับ  กันความร้อมเวลาขับต่างจังหวัดได้ดีเหมือนกันครับ สัญญาณ GPS ก็ ok ครับไม่มีปัญหา

ส่วน V-Kool ก็ติดกับคัน Caravelle  แต่ V-kool เสียตรงที่ ราคาจะสูงกว่าครับ และมีปัญหากับสัญญาณ GPS บ้างครับ 
คือของผม ติด VK40 , VK60      GPS GARMIN สัญญาณชอบหายเวลาขับครับ  ส่วน Easy Pass ผ่านได้ไม่มีปัญหาทั้ง 3M / V-Kool ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 21:56:19 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 22:56:39 »
แนะนำ 3M Crystalline ครับ ^^ 
ผมก็ติดกับคัน Cayenne อยู่ครับพอดีศูนย์เค้าแถมให้อะครับ
คุณภาพไม่ต่างกับ V-Kool เท่าไหร่ครับ  กันความร้อมเวลาขับต่างจังหวัดได้ดีเหมือนกันครับ สัญญาณ GPS ก็ ok ครับไม่มีปัญหา

ส่วน V-Kool ก็ติดกับคัน Caravelle  แต่ V-kool เสียตรงที่ ราคาจะสูงกว่าครับ และมีปัญหากับสัญญาณ GPS บ้างครับ 
คือของผม ติด VK40 , VK60      GPS GARMIN สัญญาณชอบหายเวลาขับครับ  ส่วน Easy Pass ผ่านได้ไม่มีปัญหาทั้ง 3M / V-Kool ครับ

ยืนยันอีกเสียงครับคุณพ่อผมใช้ V-Kool มาตลอดผมมาแหวกแนวใช้ 3M ครับน้องชายใข้ตัว 3M Smart Series
ส่วนผมติดตัว Crystalline มาได้เกือบ 2 ปีกว่าๆแล้วครับกันร้อนดีกว่า Smart Series เยอะครับแบ่งเกรดตามนี้ครับ

http://www.3mautofilm.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1

Crystalline เกรดสูงสุดครับทำมาสำหรับคนชอบฟิลม์ใสจนไม่ถึงเข้มมาก
Scotchtint ก็จะกันความร้อนได้ใกล้เคียงกับ Crystalline แต่ทำมาเอาใจคนชอบฟิล์มโทนดำครับ
Smart Series ก็ฟิล์มโทนดำครับแต่ประสิทธิภาพด้อยกว่าครับเกรดเริ่มต้นครับ

3M เป็นยี่ห้อที่เน้นฟิลม์ใสและดำครับซึ่งผมว่าเหมาะกับรูปทรงรถปัจจุบันมากครับส่วนตัวไม่ชอบฟิล์มปรอทเลยเคยเห็น
Ferrari ติดปรอทเห็นแล้วเซงแทนมันดูแล้วแปลกๆอันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ
หลังๆมา V-Kool ก็เริ่มมีฟิล์มดำเข้ามามาในตลาดแล้วครับจากที่มีแต่ฟิล์มใสกับฟิล์มปรอทยังไงลองเลือกดูครับ

ถ้าไม่ได้เล่นพวก V-Kool VK-30 VK-40 หรือ VK-70 ราคาก็ไม่ได้แรงมากนะครับแพงกว่าทั่วไปอยู่แต่ไม่เยอะมาก
ฟิล์มทุกยี่ห้อราคาที่แจ้งในเว็ปราคาแพงเกินจริงครับลองเข้าไปสอบถามที่ศูนย์ดูได้เลยครับถูกกว่าเยอะผมแนะนำว่า
ทั้งสองยี่ห้อ 3M และ V-Kool อย่าไปติดร้านข้างนอกนะครับเพราะช่างส่วนใหญ่จะทำงานตามอารมณ์พยายามหาที่เป็น

shop ครับจะได้สบายใจว่าได้ฟิล์มแท้และฝีมือดีจริงๆครับผมเคยเจอขนาดเ็นร้านเครื่องเสียงใหญ่นะกรีดโดนขอบยางกระจกไม่พอ
กรีดกระจกรถผมเป็นรอยอีกเลยต้องเสียเงินค่าขอบยางกับกระจกใหม่อีกเกือบหมื่นเซงจริงๆตั้งแต่นั้นมาติดศูนย์ตลอดเลยครับและจะย้ำ
ช่างทุกครั้งว่าให้ระวังขอบยางกับกระจกให้ด้วยในกรณีที่ติดมาแล้วจะเปลี่ยนใหม่ไล่ฝ้าหลังต้องให้ช่างระวังนะครับไม่งั้นเดี่ยวไล่ฝ้าขาด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 23:58:04 »
lamina รุ่น pop สวยแค่สีครับ ไม่กันร้อน

ถ้าจะติดฟิลม์ ขอแนะนำ 3M ครับ ถ้าใช้เครื่อง GPS อย่าลืมถามคนขายด้วยนะครับ เพราะฟิลม์ที่มีส่วนผสมของโลหะจะรบกวนการทำงานของเครื่อง gps

มิน่าล่ะว่าขับกลางแดดแล้วทำไมร้อนแขนมากมาย = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 00:00:22 »
รถพ่อผม ติด v cool ใสแจ๋วvk70รอบคัน กันความร้อนและ uv ดีเวอร์ ป้ายหน้ารถบางอันแปะมา3ปี สีไม่ซีดสักนิด แต่แพงเกินนน เซลไม่แถมแน่นอน
รถแฟนผม ติด lamina ด้านหน้าเป็น executive series ที่เหลือ genius สีควันบุหรี่ออกปรอท (2รุ่นนี้คนขายบอกว่ามันหนากว่า pop) กันร้อนก็ดีครับ มืดหน่อยแต่ยังสู้ v cool ใสๆไม่ได้
ละก็เห็นรถสมาชิกท่านนึงใน user's voice ที่เค้ารีวิว City MC 2012 มั้ง เค้าให้ดูcodeฟิลม์ด้วย lamina สวยดีลองดูเป็นแนวทางได้

เอ้อ รถผมใช้ฟิลม์ไรมะรู้เซลล์แถมให้ บานหน้าไม่เต็มด้วย อยากเปลี่ยนดหมือนกันครับ

ละก็ถามต่อสักหน่อย ดพื่อนผมมันจอง Cruze LS ไว้เซลล์เค้าจะแถม ฟิลม์ดูปอง (Dupont)ให้อ่ะครับมีใครเคยได้ยินบ้าง นึกว่าจะทำแต่สีรถยนต์ ถามอากู๋ก็ไม่มีข้อมูล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 00:46:39 »
V cool ดีจิงคับ แล้วก็แพงสุดด้วย ยังไม่เคยเจอเซลเจ้าไหนแถมเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:17:29 »
รถพ่อผม ติด v cool ใสแจ๋วvk70รอบคัน กันความร้อนและ uv ดีเวอร์ ป้ายหน้ารถบางอันแปะมา3ปี สีไม่ซีดสักนิด แต่แพงเกินนน เซลไม่แถมแน่นอน
รถแฟนผม ติด lamina ด้านหน้าเป็น executive series ที่เหลือ genius สีควันบุหรี่ออกปรอท (2รุ่นนี้คนขายบอกว่ามันหนากว่า pop) กันร้อนก็ดีครับ มืดหน่อยแต่ยังสู้ v cool ใสๆไม่ได้
ละก็เห็นรถสมาชิกท่านนึงใน user's voice ที่เค้ารีวิว City MC 2012 มั้ง เค้าให้ดูcodeฟิลม์ด้วย lamina สวยดีลองดูเป็นแนวทางได้

เอ้อ รถผมใช้ฟิลม์ไรมะรู้เซลล์แถมให้ บานหน้าไม่เต็มด้วย อยากเปลี่ยนดหมือนกันครับ

ละก็ถามต่อสักหน่อย ดพื่อนผมมันจอง Cruze LS ไว้เซลล์เค้าจะแถม ฟิลม์ดูปอง (Dupont)ให้อ่ะครับมีใครเคยได้ยินบ้าง นึกว่าจะทำแต่สีรถยนต์ ถามอากู๋ก็ไม่มีข้อมูล
Dupont ผมไม่แน่ใจนะครับว่ามีจริงๆรึเปล่าถ้า Teijin Dupont Films มีครับแบรนด์เดียวกับ Hi-Kool ซึ่งผมว่า
ดีกว่า Lamina เรื่องกันความร้อนแต่หาศูนย์ดีๆติดยากกว่าลองดูครับ http://www.hikoolfilm.com/%e0%b8%aa%e0%b8%b4%e0%b8%99%e0%b8%84%e0%b9%89%e0%b8%b2/%e0%b8%9f%e0%b8%b4%e0%b8%a5%e0%b9%8c%e0%b8%a1%e0%b8%a3%e0%b8%96%e0%b8%a2%e0%b8%99%e0%b8%95%e0%b9%8c/

ฟิลม์ยี่ห้อแปลกๆต้องระวังหน่อยนะครับเพราะบางที่นำเข้ามาแบบฟิล์มคุณภาพต่ำแล้วมาปั๊มตราในไทยเล่น
ยี่ห้อที่รู้จักดีกว่าครับเกิดต้องเคลมต้องเปลี่ยนจะได้ไม่ต้องหายากครับไม่งั้นเปลี่ยนมาสีไม่เท่ากันอีกกลาย
เป็นต้องเสียเงินเปลี่ยนบานอื่นด้วยนะครับเห็นในเว็ป V-Kool มีโปรโมชั่นฟิล์มถ้าติดมาแล้วจะเปลี่ยนลดให้ 7 พัน
ลองดูครับ http://www.v-kool-usfilm.com/

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:25:22 »
แล้วถ้า 3M ปรอทอะครับ FXR 35 หน้าเต็ม กับ FXR 20 รอบคัน

เมื่อเทียบกับ Hi Kool r 35 hc(สีชา) หน้าเต็ม กับ r 60 hc(สีชาปรอท) รอบคัน

ติดแบบไหนดีกว่ากันครับ รถสีขาว ติดฟิล์มปรอท หรือ ฟิล์มดำจะดูสวยกว่าครับ . . .

คือรถสีขาว ติดฟิล์มสีอะไรสวยครับ ถ้าของลามิน่า จะเป็นสีอะไรครับ สีชา ?

เคยเห็นแว๊บๆ รหัส APL35N หน้าเต็ม กับ ARL20C รอบคัน ใช่หรือเปล่าหว่า จะสวยไหม . . . (ใช่ 40 / 60 หรือเปล่ารหัสนี้)

ขอบคุณครับ
สูตรนี้ผมใช้อยู่ตรับ บานหน้า FXR35  รอบคัน FXR20 กลางคืนขับได้ปรกติแต่มีสะท้อน   ของผมกระจกหน้าต่างคนขับสะท้อนเรือนไมล์เต็มๆครับ   ออ! ตอนกลางคืนถอยหลังเข้าซองอาจมีปัญหานิดหน่อยมองกระจกข้างไม่ค่อยชัด (อาจเป็นเพราะที่จอดรถผมแสงน้อยก็ได้)  สำหรับเรื่องความร้อน ถือว่าดีสำหรับงบจำกัดแบบผม

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:43:07 »
ถ้าให้แนะนำ ผมว่า 3m ดีกว่านะ
เท่าที่ติด 3m มาใหม่ ใช้ได้ประมาณ 6 เดือน รอบคับ fxr10 บานหน้า fxr20 แบบมีปรอทนะ
จะบอกว่ากันความร้อนได้ดีมากๆๆ มองจากข้างนอกแทบจะไม่เห็นคนข้างในเลย เพราะมีปรอทสะท้อนแต่ไม่ถึงกับรบกวนสายตาคนอื่นนะครับ
ถามว่ามืดแล้วขับยากไหม ถ้าตอนกลางวันก็ปกตินะ
ส่วนกลางคืนยอมรับว่ามืดจริงๆ ยิ่งถ้าไม่มีไฟถนนด้วยละ มืดเลยครับต้องตั้งใจขับรถมากขึ้น
แต่ผมว่าขับสักพักก็จะชินกับความมืดของฟิลม์ไปเองนะ และส่วนตัวไม่ค่อยขับรถตอนกลางคืนด้วยเลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:19:41 »
V cool ดีจิงคับ แล้วก็แพงสุดด้วย ยังไม่เคยเจอเซลเจ้าไหนแถมเลย
focus TDCI ที่บ้านผมได้แถมมาครับ แต่ไม่เอาของแถมอะไรที่เล็กๆน้อยๆเลยนะ รู้สึกว่าจะเอาแค่ประกันชั้น1กับ v cool รอบคันครับ(ซื้อรถไม่ตลาด +เจอเซลล์ดีอยากขายรถ ก็เลยต่อรองได้เยอะมากๆ ;D)

ปล.จำไม่ได้ว่า vkอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:21:31 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:01:46 »
ตอนนี้ผมใช้อยู่ทั้ง 2 ยี่ห้อเลย ไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไร แต่เข้าใจว่าเป็นรุ่นธรรมดาของทั้งคู่
สีที่ติดก็ใกล้เคียงกัน แต่การกันร้อน มองง่าย 3m กินขาด เข้าใจว่าอีกยี่ห้อเน้นโฆษณาซะมากกว่านะ
"Make It Count"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:13:34 »
ขอบคุณครับ บานหน้า FX30 รอบคัน FX20 กลางคืนขับสบายใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเป็น FX20 บ้านหน้า+รอบคัน จะขับยากไหมครับ

ขาไปกลางวันขากลับกลางคืนอะครับ ทางก็พอมีไฟบ้างครับ บางที่ก็ไม่ค่อยมี = =

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:32:45 »

ผมแนะ 3M ครับ หน้าเต็ม 40 รอบคัน 60

ช่วยให้แอร์กากๆ ในแจ็ส หลังจากจอดตากแดดทั้งวัน เย็นเร็วขึ้นมาทันตา  ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:45:15 »
ผมใช้ Lamina รุ่นบ้านๆเลย กันร้อนดีใช้ได้ครับ แต่ปัญหาคือ เวลาขับกลางคืนบางครั้งเจอไฟถนนสีเหลือง แล้วมันจะสะท้อนเป็นริ้วเลื่อมๆครับ แต่ต้องมองเฉพาะบางมุมถึงจะเห็น ไม่แน่ใจว่าต่อไปจะเป็นหนักกว่านี้มั้ย เพราะนี่เพิ่งติดมาครับ ส่วนยี่ห้ออื่นผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่านะครับ  ::)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ -Nut-

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:24:30 »
เหนในพันทิพเค้าเชีย3Mกันน่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 14:18:46 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 16:03:56 »
3M บานหน้า FX50 ติด Jazz ร้อนมากกกครับ แต่ CRV กับ Accord กลับไม่ร้อน งงมากๆเลยครับ
ส่วน Lamina รุ่น Genius กับ Executive เวลาเจอไฟถนนเป็นรุ้งขึ้นครับ เจอมา 3 คันแล้ว
สรุปผมเชียร์ 3M มากกว่าครับ ประทับใจมากกว่าในรุ่นทั่วๆไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 20:01:37 »
3M บานหน้า FX50 ติด Jazz ร้อนมากกกครับ แต่ CRV กับ Accord กลับไม่ร้อน งงมากๆเลยครับ
ส่วน Lamina รุ่น Genius กับ Executive เวลาเจอไฟถนนเป็นรุ้งขึ้นครับ เจอมา 3 คันแล้ว
สรุปผมเชียร์ 3M มากกว่าครับ ประทับใจมากกว่าในรุ่นทั่วๆไป
ฮ่าๆ รถแฟนผมวิ่งผ่านไฟก็รุ้งขึ้นครับ ใบแจ้งรายละเอียดของ Lamina ก็แจ้งไว้ครับ ไม่สามารถเคลมได้หรือเป็นเรื่องผิดปกติแต่อย่างใด เซ็งเป็ด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:26:36 »

ผมไม่รู้เหมือนกันนะครับว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน   แค่จะเอาของตัวผมเองมาให้เพื่อประกอบการตัดสินใจ

รายละเอียด   :   ยี่ห้อ 3M, บานหน้า 40, รอบคัน 60, เคลือบปรอท   (รายละเอียดเชิงลึกไม่ทราบครับ ขอโทษทีด้วย)

ปล. ขอโทษทีด้วยนะครับ ถ้าในรูปติดชื่อเว็บอื่นไว้ด้วย พอดีไปหาไฟล์ต้นฉบับที่ไม่มี text ไม่เจอ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 17:53:24 »
ตอนนี้รถคันนึงใช้บานหน้า FX30 + FXR20 รอบคัน

บานหน้า FX30 ถือว่าไม่มืด คนข้างนอกยังมองเข้ามาได้สบายๆ
เรื่องกันร้อนก็พอได้ในระดับหนึ่ง แต่สู้ FXR ไม่ได้แน่นอน
จะติด FX20 รอบคันก็ได้ อารมณ์เหมือนกระจก privacy glass
สายตาสั้น 100 ไม่มีปัญหาครับ